ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 24 เมษายน 2024, 03:45:21 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้ออื่นเเละเครื่องรางของขลังเเบบต่างๆ
| | |-+  ***ตะกรุดลูกปืน***
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ***ตะกรุดลูกปืน***  (อ่าน 6742 ครั้ง)
bear17
Sr. Member

« เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007, 10:09:47 AM »

จะพบเห็นของแท้น้อยมากครับ เพราะสมัยก่อนทหารตำรวจเข้าหาหลวงพ่อเยอะมาก และก็จะนำปลอกลูกปืนที่ใช้แล้วหรือด้าน มาให้หลวงพ่อเสกให้เพื่อจะได้นำติดตัวเวลาปฏิบัติหน้าที่เพื่อความอุ่นใจครับ..ดอกนี้จะเป็นยุคแรกๆครับ เก่ามากสนิมจับหนามากต้องล้างและขัดจนเห็นรอยจารหลวงพ่อครับ

* t.g.b1.JPG (51.71 KB, 622x367 - ดู 4043 ครั้ง.)

* t.g.b2.JPG (16.22 KB, 600x261 - ดู 3226 ครั้ง.)

* t.g.b3.JPG (14.34 KB, 512x224 - ดู 3115 ครั้ง.)
teau
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007, 11:40:23 AM »

หลวงพ่อจารอะไรมั่งอ่ะครับ สนิทขึ้นมองไม่ออกเลย  ยิงฟันยิ้ม
พีพี
Register Member
Hero Member

ใจนี้มอบให้หลวงพ่กวย ผู้เดียว

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007, 11:52:10 AM »

พี่ครับข้างในปลอกบรรจุอะไรอยู่หรือเปล่าครับอยากรู้จังหรือจารด้านนอกอย่างเดียว ยิ้มเท่ห์

ผมรักในหลวง
JOKER
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007, 02:51:30 PM »

นี่แหละครับตะกรุดลูกปืนของแท้...ไม่ใช่ตะกรุดปลอกลูกปืนแบบปัจจุบันนี้...ข้างในมีตะกรุดหรือปล่าวไม่แน่ใจต้องเชียร์เจ้าของให้แกะครับ...ขอเสียงหน่อย......... ยิงฟันยิ้ม
bear17
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007, 04:03:52 PM »

หลวงพ่อจาร อะ ระ หัง ครับ ซึ่งเป็นตำราหลวงพ่อศรีครับ ตะกรุดหลวงพ่อศรี เพื่อนผมเคยแกะดู ก็จะจาร อะ ระ หัง กับ อิติ ครับ เช่นเดียวกับของหลวงพ่อกวยครับ...คุณโต...ส่วนแกะ ตะกรุดลูกปืนดอกนี้คงไม่กล้าครับ.. ยิงฟันยิ้ม
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2007, 09:00:06 PM »

เหมือนลูกปืนขนาด .223 นี่ถ้าไม่เครื่องรางหรือลูกปืนพาณิชย์ คุณโตลองไปเปิดพระราชบัญญัติอาวุธปืนและเครื่องกระสุนดู โทษหนักนะพี่ เช่นนั้นแล้วส่งมาให้ผมดูแลผมจะได้รับโทษแทนไม่ซัดทอดด้วย... ยิงฟันยิ้ม
punpraya
Newbie

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007, 06:33:00 AM »

แล้วที่เป็นหัวลูกปืน ด้านในมีผงอุด ของหลวงพ่อมีทำไว้หรือเปล่าครับ
teau
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007, 08:01:13 AM »

เหมือนลูกปืนขนาด .223 นี่ถ้าไม่เครื่องรางหรือลูกปืนพาณิชย์ คุณโตลองไปเปิดพระราชบัญญัติอาวุธปืนและเครื่องกระสุนดู โทษหนักนะพี่ เช่นนั้นแล้วส่งมาให้ผมดูแลผมจะได้รับโทษแทนไม่ซัดทอดด้วย... ยิงฟันยิ้ม

น่าจะขนาดที่พี่หมอเรียกแหล่ะ แต่ผมเรียกไม่ค่อยเรียกๆแต่ลูก m16 หรือ เอชเค (เบื่อจังพักนี้หลวงงบน้อยไม่ค่อยได้ยิงปืนยาว ยิงปีละ 50 นัด) พระราชบัญญัติอาวุธปืนและเครื่องกรสุน ระบุว่าใครมีไว้ครอบครองมีโทษครับ และนี่อาวุธสงครามด้วย (ต้องส่งมาเก็บที่ผมแล้วผมจะส่งไป พฐ. ให้)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ส่วนของที่พี่หมอสั่งมาจากนอกเด๋วผมไปตรวจสอบอีกที ข้อหาสั่งของดี ของก๊อปปี้ไทยๆ ไม่ใช้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
bear17
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2007, 10:49:09 AM »

มีครับคุณpunpraya ผมก็เจอมา2ดอกอุดผงครับลูกปืนหลวงพ่อดอกนี้ก็เหมือนกันส่วนใหญ่จะอุดด้วยผงครับ ถึงจะเห็นว่ายังมีหัวลูกปืนอยู่ ส่วนใหญ่จะยิงแล้วด้านทหารก็จะเอามาให้หลวงพ่ออุดผงปลุกเสกให้ครับ..
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2007, 08:13:56 AM »

น่าจะขนาดที่พี่หมอเรียกแหล่ะ แต่ผมเรียกไม่ค่อยเรียกๆแต่ลูก m16 หรือ เอชเค (เบื่อจังพักนี้หลวงงบน้อยไม่ค่อยได้ยิงปืนยาว ยิงปีละ 50 นัด) พระราชบัญญัติอาวุธปืนและเครื่องกรสุน ระบุว่าใครมีไว้ครอบครองมีโทษครับ และนี่อาวุธสงครามด้วย (ต้องส่งมาเก็บที่ผมแล้วผมจะส่งไป พฐ. ให้)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ส่วนของที่พี่หมอสั่งมาจากนอกเด๋วผมไปตรวจสอบอีกที ข้อหาสั่งของดี ของก๊อปปี้ไทยๆ ไม่ใช้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
มี กฏหมายมีสองมาตรฐาน มีข้อยกเว้นไว้ครับ ถ้าเป็นผู้ก่อการร้ายจับมาได้ห้ามถ่ายรูปทำข่าว ให้เอามาฝึก 3 วัน ปรับ 20 บาทแล้วปล่อยตัวไป ต้องให้โอกาสเขาแก้ตัวหลายๆหนบ้าง แหะๆ  เมืองไทย เมืองที่ใครซักคน เอาหนังควายมาดองเกลือทำน้ำปลาขาย ภาษีก็กินตาย ต้องเลิกทำ แต่ซื้อขายในตลาดหุ้นไม่ต้องเสียภาษีนะจ๊ะ เมืองไทยที่พวกชาวเรือเอาน้ำมันเถื่อนเข้ามาขายแล้วยังได้กำไรอยู่กว่า 10 บาท/ลิตร พวกเขาไปเอาน้ำมันไหนมาขายหว่า น่าเอาคนพวกนี้มาเป็นคณะรัฐมนตรีเนาะ ขอเมืองไทยจงเจริญด้วยเถอะนะครับ   
หน้า: [1] พิมพ์