ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 26 เมษายน 2024, 02:05:03 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  ความรู้เกี่ยวกับพระเครื่องเเละความรู้ทั่วไป
| | |-+  อิทธิคุณเบี้ยแก้ วัดกลางบางแก้ว
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อิทธิคุณเบี้ยแก้ วัดกลางบางแก้ว  (อ่าน 25164 ครั้ง)
tew.2007
Register Member
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2007, 03:24:35 PM »

เรียน พี่JOKER
  ผมไม่ใช่ศิษย์ก้นกุฏิ หรอกครับ  อาศัยว่า ที่ทำงานอยู่ใกล้หลวงปู่เจือ และที่สำคัญพอเข้าวัดไปแล้วทุกคนเหมือนญาติกันหมด มีเรื่องเล่าสู่กันฟังสนุกดี  คลายเครียดได้ มีของกินเพียบ ตามประสาเด็กวัดนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

mond
Sr. Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2007, 07:43:34 PM »

ขอขอบคุณพี่tongn005  และคุณนิ่ม  อีกครั้งนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เรื่องยาวาสนาจินดามณี ซึ่งเป็น 1 ใน 4  ที่ผมคิดว่าเป็นเอกลักษณ์ของวัดกลางบางแก้ว ( ที่จริงมีมากกว่านี้ ) คือ
     1.  เบี้ยแก้     อิทธิมงคลมากมายนัก
     2.  เจ้าสัว      เอกลาภ และ ความมั่งคั่งสมบูรณ์
     3.  พระเครื่องสดุ้งกลับ      เรื่องร้ายกลับกลายเป็นดี
     4.  ยาวาสนาจินดามณี      แก้โรคเวรกรรม เพิ่มวาสนาแก่ผู้พกพา 
     ผมขออนุญาตลง คาถาอาราธนา ยาวาสนาจินดามณีก่อน นะครับ แล้วผมขอลงประวัติในครั้งต่อไปนะครับ

ยิงฟันยิ้ม รออ่านประวัติอยู่นะครับคุณติ้ว
อย่าลืมฝากถามหลวงปู่ด้วยนะครับว่า ถ้าจะเอาไปแขวนคอ
รักษาโรคเกี่ยวกับอาการชา ควรอาราธนาเบี้ยอย่างไร

อ้อ...อ่านแล้วงงนิดหน่อย เบี้ยนี่เขียนว่า แขวนด้านซ้าย ด้านขวา
นี่หมายถึงใช้แขวนเอวแบบตะกรุดด้วยหรือครับ พึ่งรู้นะนี่ นึกว่าใช้แขวนคออย่างเดียวซะอีก
อืมๆ...แขวนด้านขวา เมตตามหานิยม แหะๆ...อายุมากแล้วเรื่องเหนียวนี่ไม่สนแล้วครับ
ต้องเมตตาสถานเดียว  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม รออ่านต่ออยู่นะครับคุณติ้ว
tew.2007
Register Member
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2007, 09:24:05 AM »

ขอขอบคุณพี่tongn005  และคุณนิ่ม  อีกครั้งนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เรื่องยาวาสนาจินดามณี ซึ่งเป็น 1 ใน 4  ที่ผมคิดว่าเป็นเอกลักษณ์ของวัดกลางบางแก้ว ( ที่จริงมีมากกว่านี้ ) คือ
     1.  เบี้ยแก้     อิทธิมงคลมากมายนัก
     2.  เจ้าสัว      เอกลาภ และ ความมั่งคั่งสมบูรณ์
     3.  พระเครื่องสดุ้งกลับ      เรื่องร้ายกลับกลายเป็นดี
     4.  ยาวาสนาจินดามณี      แก้โรคเวรกรรม เพิ่มวาสนาแก่ผู้พกพา 
     ผมขออนุญาตลง คาถาอาราธนา ยาวาสนาจินดามณีก่อน นะครับ แล้วผมขอลงประวัติในครั้งต่อไปนะครับ

ยิงฟันยิ้ม รออ่านประวัติอยู่นะครับคุณติ้ว
อย่าลืมฝากถามหลวงปู่ด้วยนะครับว่า ถ้าจะเอาไปแขวนคอ
รักษาโรคเกี่ยวกับอาการชา ควรอาราธนาเบี้ยอย่างไร

อ้อ...อ่านแล้วงงนิดหน่อย เบี้ยนี่เขียนว่า แขวนด้านซ้าย ด้านขวา
นี่หมายถึงใช้แขวนเอวแบบตะกรุดด้วยหรือครับ พึ่งรู้นะนี่ นึกว่าใช้แขวนคออย่างเดียวซะอีก
อืมๆ...แขวนด้านขวา เมตตามหานิยม แหะๆ...อายุมากแล้วเรื่องเหนียวนี่ไม่สนแล้วครับ
ต้องเมตตาสถานเดียว  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม รออ่านต่ออยู่นะครับคุณติ้ว

ผมใช้คาถาอาราธนาเบี้ยที่ใช้ทุกตัว ทั้งแขวนคอ แขวนเอว ในแผ่นเล็กครับ  " อิติปิโส ภะคะวา ยาตรายามดีฯ "

เบี้ยใช้แขวนเอวก็ได้  แขวนคอก็ได้ ใส่พวงกุญแจแขวนที่หูกางเกงก็ได้ครับ  แล้วแต่สะดวก แต่ถ้าไม่จำเป็นอย่าใส่กระเป๋ากางเกง หลวงปู่ท่านบอกว่า จารบทสรรเสริญ พระพุทธเจ้า และอักขระ ไม่ควรไว้ต่ำมากนะครับ

ยาวาสนาจินดามณีจะลงข้อมูลให้นะครับ ขอบคุณมากครับ คุณmond ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

mond
Sr. Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2007, 08:39:35 PM »

ได้รับแล้วนะครับคุณติ้ว ขอบคุณมากๆครับ
อ้อ...น้องผมฝากขอบคุณมาด้วยครับ  ยิ้ม
หน้า: 1 [2] พิมพ์