ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 20 เมษายน 2024, 10:47:37 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  โชว์วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย
| | |-+  สมเด็จคะแนน หลังสิวลี
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จคะแนน หลังสิวลี  (อ่าน 10498 ครั้ง)
vaod
Newbie
*

« เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2007, 09:00:21 AM »

หาหลวงพ่ออยู่เรื่อยเรื่อย ซักวันหลวงพ่อต้องเมตตา รบกวนพี่ๆช่วยตรวจสอบครับ
สมเด็จคะแนนหลวงพ่อท่านสร้างหรอปล่าว และที่ได้มา
vaod
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2007, 09:12:39 AM »

ด้านหลัง
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2007, 09:19:03 AM »

ไหนล่ะ ภาพอยู่ตรงไหนครับ  ตกใจ
จะเล่น จะสะสมพระของหลวงพ่อกวยนั้น ใหม่ๆ แนะนำให้หาเหรียญก่อนเลยครับ เพราะคนขายหลอกเราได้ยากครับ ยิงฟันยิ้ม
ขอเล่าเรื่องตลกให้ฟังเรื่องนึง ที่เชียงใหม่ มีคนทางพะเยาคนนึง ค้างตัวว่าเป็นหลานหลวงพ่อกวย คงจะบอกเป็นในๆว่าเขาเป็นสายตรงที่มีความชำนาญในการพิจารณาด้วยกระมัง เจอใครเอาพระผงของหลวงพ่อไปให้ดู ตีของคนอื่นเขาเก๊หมด จนเจ้าของร้านทองเชื่อในความสามารถ เลยซื้อเหรียญหลังหนุมานกะไหล่ทองมาองค์นึง ผมไปดูแล้วเหรียญนั้นเก๊แบบฝีมือโหลยโท่ยเลย เหรียญยังดูไม่เป็นเลย เที่ยวได้ไปสวดพระผงของคนอื่นเขาเก๊ เวรกรรม ๆ  ยิงฟันยิ้ม
vaod
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2007, 10:27:21 AM »

รูปขนาดเล็กครับ คะแนนครับ เนื้อใบลานเหรอป่าวครับ

tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2007, 10:44:31 AM »

ดำำๆเเบบนี้ใบลานเเน่ครับ
ทำนองพระคะเเนนของวัดราชนัดดา ที่หลวงพ่อกวยไปร่วมเสกครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2007, 10:49:56 AM »

ดูเท่าไร ก็ดูไม่ออก แหะๆ ยิงฟันยิ้ม
เหมือนกันไหมครับ ยิงฟันยิ้ม

* lsw 051.jpg (79.32 KB, 700x571 - ดู 6598 ครั้ง.)

* lsw 052.jpg (97.56 KB, 700x620 - ดู 6872 ครั้ง.)
vaod
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2007, 11:18:03 AM »

ต้องขอโทษพี่พี่มากครับ ผมเพิ่งหัดในการโพสภาพ จึงไม่ค่อยฝีมือ
แต่เนื้อดำๆแบบพี่ toi เลยอ่ะ เพียงแต่ช่วงฐานและขอบ เหมือนเนื้อมันปลิ้น ทำให้เส้นฐาน ไม่สวย และตรง แบบพี่ toi
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2007, 12:46:21 PM »

เป็นพระที่หลวงพ่อปลุกเสกให้ครับ ถ้าเป็นของแท้นะใช้ได้ดีเลย แต่ตอนหลังๆ นี่เห็นออกมามากเหลือเกิน จนผมไม่กล้าซื้อไม่รู้ว่าแท้ไหม ของเก๊ทำได้เหมือนขนาดไหนแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม
vaod
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2007, 01:15:28 PM »

ขอบคุณพี่ toi มากครับ ให้ความรู้มากมาย แต่ถ้าผมเจอพระหลวงพ่อ แท้หรือเทียม ผมตัดสินใจทันที (เก็บไว้ก่อน)
ถ้าคะแนนที่ผมด้ายมา สงสัยต้องห่มจีวรทองสะแล้ว (มีเหตุให้คิดถึงหลวงพ่อครับ จะเล่าให้ฟัง)
จริงๆผมไม่รู้ว่า มีรุ่นนี้
และเอาไว้ก่อน แค่ 300 บาท
ผมมานั่งครุ่นคริด จะใช่หลวงพ่อมั้ยนะหลวงพ่อ เพราะเคยเห็นแต่ สมเด็จสิวลีใหญ่
แต่ก็เก็บใส่กระเป๋าไว้ก่อน
พอเช้าวันนี้ ซื้อหนังสือพระเกจิ ซึ่งผมจะซื้อเก็บทุกฉบับ (เพราะมีประวัติท่านโดย เฒ่า สุพรรณ)
อ่านไปเรื่อยๆ ขนลุกเลย เจอภาพสมเด็จรุ่นนี้
สมเด็จคะแนน เนื้อผงใบลาน หลังสิวลี ลพ.กวย ปี 2515
เหมือนหลวงพ่อท่านรู้ ว่าผมสงสัย เลยทำให้หายสงสัยเลย ว่ารุ่นนี้มีนะ
ผมคิดมากไปหรอป่าว แต่ผมก็หายสงสัยแล้ว
ขอบคุณพี่พี่มากทุกคนเลย ถ้ามีอีกจะเอามาให้ช่วยดูกันอีก
คางเครา
Register Member
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2007, 12:47:40 AM »

ดีใจด้วยครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2007, 02:15:46 PM »

ดีใจด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม
หลานศิษย์
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2007, 07:40:42 PM »

ผมไปเจอสมเด็จหลังสีวลีใบลานแบบของป๋าต้อยหละครับ แต่ด้านหน้าไม่เหมือน ด้านหน้าจะเหมือนแบบผงน้ำมันครับ
แล้วไม่ใช่พิมพ์คะแนนนะครับ ขนาดเท่าผงน้ำมันครับ ไม่ทราบพระหลวงพ่อมีไหมครับ หรือว่าของปลอม

อะแน่!!!   อาจารย์ป๋าต้อยจะบอกให้หาเหรียญไว้ก่อนใช่มะครับ ผมไม่ได้จะเก็บครับ แต่ขอความรู้

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ไม่ควรอ่านเกินวันละสองครั้ง เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรอ่านตามลำพัง  ^L^
หน้า: [1] พิมพ์