ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 เมษายน 2024, 11:16:14 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  รวมภาพเเละข้อมูลพระเก๊
| | |-+  ****สมเด็จปรกโพธิ์9ใบครับ****
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ****สมเด็จปรกโพธิ์9ใบครับ****  (อ่าน 55507 ครั้ง)
bear17
Sr. Member

« ตอบ #40 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007, 06:12:55 PM »

แล้วมาดูพระพิมพ์อื่นประกอบด้วยครับ ว่าความคมชัดและการติดครบไม่ครบนั้นจะไม่มีทุกองค์ครับ...เนื่องจากเนื้อผงแต่ละครกและระยะในการกดพิมพ์(พอดีผมก็เคยได้ทำพระแจกญาติโยมในงานกฐินผ้าป่ามาบ้างน่ะครับกับครูอาจารย์เลยมีประสบการณ์ทางด้านนี้มาบ้างครับ)

* p.9-3.JPG (40.76 KB, 811x278 - ดู 2515 ครั้ง.)

* p.9-4.JPG (64.37 KB, 961x450 - ดู 2565 ครั้ง.)
bear17
Sr. Member

« ตอบ #41 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007, 06:28:23 PM »

ที่นี้มาตอบคำถามป๋าต้อยค่าเวลาความคิดเห็นท่านอื่นก่อนละกันครับ....1)โรงงานมีการพิมพ์พระโพธิ์เก้าให้วัดไหม?พระเขยื้อนไหม ตอบ..ไม่มีแน่นอนครับ(ตอนหลวงพ่อมีชีวิตอยู่)หลวงพ่อจะตำผงเองกดพิมพ์พระเอง จะมีคนอื่นช่วยก็ได้แค่ตำผงครับหลวงพ่อจะผสมผงเองทั้งหมดและที่ทราบมาหลวงพ่อจะหวงผงและว่านของท่านมากจะไม่ให้ใครเข้าไปยุ่งเลยครับ(หวงผงวิเศษของท่านมากไม่ยกให้ใครง่ายๆ) ยิ้ม
bear17
Sr. Member

« ตอบ #42 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007, 06:36:26 PM »

ข้อ2 หลวงพ่อและลูกศิษย์มีการพิมพ์พระเองที่วัดไหม และเขยื้อนไหม ตอบ ก็จากข้อ1ครับหลวงพ่อกดพิมพ์เองด้วยมือไม่ให้คนอื่นกดให้.และมีทั้งเขยื้อนและไม่เขยื้อนครับ  ข้อ3ก็ตามข้อ2เลยครับ มีทั้งเขยื้อนและไม่เขยื้อนข้อ4)พระโพธิ์เก้ามีกี่รุ่นและทำตั้งแต่ปี2506-2520จริงหรือไม่..ตอบ..ก็ประมาณนั้นครับมีคนเขาพูดถึงกันอยู่แต่จากข้อมูลของผม ทำประมาณ2513จนถึง2518ในระยะนี้แน่นอนที่สุดครับเพราะหลวงพ่อยังแข็งแรงแต่2519-2520หลวงพ่อก็ทำแต่ไม่เต็มที่เท่าไหร่เพราะหลวงพ่อเริ่มต้องเข้าโรงพยาบาลแล้วครับ
bear17
Sr. Member

« ตอบ #43 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007, 06:51:32 PM »

ข้อ5 เรื่องแม่พิมพ์โพธิ์เก้าตัดขอบอย่างไร..5.1และ5.2ผมขอตอบรวมเลยละกันครับ...พิมพ์โพธิ์เก้าของหลวงพ่อมี2ชิ้นคือด้านหน้าและด้านหลัง...หลวงพ่อจะใส่เนื้อผงที่ตำจนได้ที่แล้วใส่ไปจนเต็มแม่พิมพ์ตัวที่1คือด้านหน้าแล้วจึงกดเนื้อให้เต็มแม่พิมพ์บล๊อคหน้าเมื่อกดไปพอดีแล้วจึงใส่เนื้อผงเกี่ยให้เรียบพอประมาณจึงใช้พิมพ์ตัวที่2คือบล๊อคหลังกดทับลงไปอีกทีแล้วจึงนำพระออกมาจากพิมพ์แล้วนำไปผึงลมครับไม่มีการตัดขอบแต่อย่างใด วันนึงถ้าไม่มีแขกมาเรียกหรือมากวนก็จะได้ไม่น่าเกิน15องค์ครับ แต่ถ้ามีแขกผงที่ตำก็จะเสียไปเลยหลวงพ่อจะทิ้งแล้วจึงเริ่มทำใหม่ในวันต่อไปครับ...ก็ทำมาหลายปีครับพระพิมพ์โพธิ์9หลายครั้งหลายคราวหลายเนื้อ  ขอตอบแค่นี้ก่อนนะครับเท่าที่รู้มาจากศิษย์ใกล้ชิดที่ได้ช่วยทำพระกับหลวงพ่อครับ....ก็ลองนึกภาพหลวงพ่อกำลังนั่งกดพิมพ์พระให้ลูกศิษย์อย่างเราๆได้บูชากันและวิเคราะห์พิจารณาหาความรู้กันต่อไปครับ....
bear17
Sr. Member

« ตอบ #44 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007, 07:20:43 PM »

ป๋าครับที่ผมทำตาโต เพราะชอบครับ ยิ่งด้านหลังแม่ธรณีฝ้าขึ้นตามสูตรพระปี251กว่าของหลวงพ่อครับ... ยิงฟันยิ้ม
bear17
Sr. Member

« ตอบ #45 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007, 07:30:09 PM »

ขอบพระที่มีเนื้อเกินข้างใดข้างหนึ่ง บางคนดูว่าเก๊ แต่เซียนรุ่นเก่าๆในถิ่นบอกต้องมีครับ และบอกว่าจะเหมือนพระหลวงปู่โต๊ะซะด้วยซิครับ.. ยิ้มเท่ห์
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007, 08:50:37 PM »

ที่นี้มาตอบคำถามป๋าต้อยค่าเวลาความคิดเห็นท่านอื่นก่อนละกันครับ....1)โรงงานมีการพิมพ์พระโพธิ์เก้าให้วัดไหม?พระเขยื้อนไหม ตอบ..ไม่มีแน่นอนครับ(ตอนหลวงพ่อมีชีวิตอยู่)หลวงพ่อจะตำผงเองกดพิมพ์พระเอง จะมีคนอื่นช่วยก็ได้แค่ตำผงครับหลวงพ่อจะผสมผงเองทั้งหมดและที่ทราบมาหลวงพ่อจะหวงผงและว่านของท่านมากจะไม่ให้ใครเข้าไปยุ่งเลยครับ(หวงผงวิเศษของท่านมากไม่ยกให้ใครง่ายๆ) ยิ้ม นี่ซิตอบคำถาม ต้องจะแจ้งชัดเจน กล้ารับผิดชอบอย่างนี้ซิครับ แน่มาก ผิดถูกค่อยว่ากันตามข้อมูลเหตุผลใหม่ที่ได้มาอีกทีนึงครับ เจ๋ง พิมม์ที่วัดอย่างเดียว ไม่มีการพิมพ์จากโรงงาน เจ๋ง เป็นความรู้ที่อยากรู้อยู่ ขอบคุณมากครับ ยิงฟันยิ้ม
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007, 08:57:59 PM »

ข้อ2 หลวงพ่อและลูกศิษย์มีการพิมพ์พระเองที่วัดไหม และเขยื้อนไหม ตอบ ก็จากข้อ1ครับหลวงพ่อกดพิมพ์เองด้วยมือไม่ให้คนอื่นกดให้.และมีทั้งเขยื้อนและไม่เขยื้อนครับ  ข้อ3ก็ตามข้อ2เลยครับ มีทั้งเขยื้อนและไม่เขยื้อนข้อ4)พระโพธิ์เก้ามีกี่รุ่นและทำตั้งแต่ปี2506-2520จริงหรือไม่..ตอบ..ก็ประมาณนั้นครับมีคนเขาพูดถึงกันอยู่แต่จากข้อมูลของผม ทำประมาณ2513จนถึง2518ในระยะนี้แน่นอนที่สุดครับเพราะหลวงพ่อยังแข็งแรงแต่2519-2520หลวงพ่อก็ทำแต่ไม่เต็มที่เท่าไหร่เพราะหลวงพ่อเริ่มต้องเข้าโรงพยาบาลแล้วครับ

เจ๋ง ตอบแต่ละข้อสั้นๆ แต่เข้าใจง่าย ใครมีแนวคิดเห็นแตกต่าง ไม่ว่ากันนะครับ ก็ค่อยพูดค่อยคุยกันนะครับ ยิงฟันยิ้ม
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007, 09:10:49 PM »

ข้อ5 เรื่องแม่พิมพ์โพธิ์เก้าตัดขอบอย่างไร..5.1และ5.2ผมขอตอบรวมเลยละกันครับ...พิมพ์โพธิ์เก้าของหลวงพ่อมี2ชิ้นคือด้านหน้าและด้านหลัง...หลวงพ่อจะใส่เนื้อผงที่ตำจนได้ที่แล้วใส่ไปจนเต็มแม่พิมพ์ตัวที่1คือด้านหน้าแล้วจึงกดเนื้อให้เต็มแม่พิมพ์บล๊อคหน้าเมื่อกดไปพอดีแล้วจึงใส่เนื้อผงเกี่ยให้เรียบพอประมาณจึงใช้พิมพ์ตัวที่2คือบล๊อคหลังกดทับลงไปอีกทีแล้วจึงนำพระออกมาจากพิมพ์แล้วนำไปผึงลมครับไม่มีการตัดขอบแต่อย่างใด วันนึงถ้าไม่มีแขกมาเรียกหรือมากวนก็จะได้ไม่น่าเกิน15องค์ครับ แต่ถ้ามีแขกผงที่ตำก็จะเสียไปเลยหลวงพ่อจะทิ้งแล้วจึงเริ่มทำใหม่ในวันต่อไปครับ...ก็ทำมาหลายปีครับพระพิมพ์โพธิ์9หลายครั้งหลายคราวหลายเนื้อ  ขอตอบแค่นี้ก่อนนะครับเท่าที่รู้มาจากศิษย์ใกล้ชิดที่ได้ช่วยทำพระกับหลวงพ่อครับ....ก็ลองนึกภาพหลวงพ่อกำลังนั่งกดพิมพ์พระให้ลูกศิษย์อย่างเราๆได้บูชากันและวิเคราะห์พิจารณาหาความรู้กันต่อไปครับ....  ถ้าเป็นอย่างที่คุณbear17 บอก แสดงว่าแม่พิมพ์พระด้านหน้า คือพิมพ์ชิ้นที่ 1 ตัวแม่พิมพ์ด้านหน้ากับพิมพ์ด้านข้างของพระก็ต้องเป็นชิ้นเดียวกัน ถูกต้องไหมครับ  ถ้าตอบว่าใช่ แน่นอนขอบด้านข้างขององค์พระที่พิมพ์ออกมา จะต้องมีร่องรอยของการถอดพระออกจากแม่พิมพ์เหมือนกันทุกองค์ ถูกต้องไหมครับ ยิงฟันยิ้ม
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007, 09:40:08 PM »

ขอบพระที่มีเนื้อเกินข้างใดข้างหนึ่ง บางคนดูว่าเก๊ แต่เซียนรุ่นเก่าๆในถิ่นบอกต้องมีครับ และบอกว่าจะเหมือนพระหลวงปู่โต๊ะซะด้วยซิครับ.. ยิ้มเท่ห์  พูดถึงพระหลวงปู่โต๊ะ พระปิดตาหลวงปู่โต๊ะ ต้องมีครีบให้เป็นข้อสังเกตอยู่ด้วยครับ  แต่วันนี้เราจะมาคุยกันเรื่องด้านข้างของแม่พิมพ์พระปรกโพธิ์เก้าใบดีกว่าครับ คือพระของหลวงปู่โต๊ะ ก็ไม่ต้องตัดขอบเช่นกันครับ เอาผงใส่ลงไปในแม่พิมพ์ แล้วใช้แม่พิมพ์ตัวหลังกดลงไป เนื้อพระจะถูกอัดให้ขยายตัวออกด้านข้างเบียดอัดกับขอบด้านข้างของแม่พิมพ์ ขอบด้านข้างของแม่พิมพ์มีร่องหรือเส้นนูนอยู่ องค์พระก็จะเกิดมีร่องรอยนั้นออกมาด้วย ได้คุยเปิดเผยกันอย่างนี้ จะทำให้พิจารณาพระปรกโพธิ์เก้าใบได้ง่ายขึ้นนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

* ptpt 001.jpg (39.96 KB, 400x536 - ดู 2456 ครั้ง.)

* ptpt 002.jpg (37.14 KB, 400x498 - ดู 2474 ครั้ง.)
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007, 09:49:34 PM »

พระปิตจัมโบ้ 1 ของหลวงปู่โต๊ะ จะต้องมีครีบทุกองค์ เป็นเรื่องแน่นอนแหละครับ เพราะด้านข้างของแม่พิมพ์เป็นบล็อค เป็นแม่พิมพ์ ดังนั้นพระปิดตาจัมโบ้ 1 ของหลวงปู่โต๊ะ จะต้องมีร่องรอยเส้นนูนที่เกิดจากบล็อคด้านข้างของแม่พิมพ์อย่างนี้ทุกองค์ครับ เส้นนูนตรงศรชี้ครับ ยิงฟันยิ้ม 

* ptpt 003.jpg (59.6 KB, 400x543 - ดู 2459 ครั้ง.)

* ptpt 004.jpg (37.8 KB, 400x504 - ดู 2457 ครั้ง.)
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007, 10:09:55 PM »

ส่วนองค์นี้เป็นของผมเอง เป็นพิมพ์เดียวกับคุณbear17 คนที่เขาสะสมพระหลวงพ่อกวยรุ่นเก่า รุ่นๆ อ. เฒ่า ก็บอกกับผมว่า พิมพ์นี้หลวงพ่อกดพิมพ์เองเช่นกันครับ ตอนนี้จะขึ้นเขา ลงห้วย เข้าป่า เข้าพงหลงทางอะไรก็คงต้องไปด้วยกันกับคุณbear แล้วละครับเราหัวอกอันเดียวกันนะครับ  แหะๆ  รูดซิบปาก

* pklm 077.jpg (97.45 KB, 700x969 - ดู 2534 ครั้ง.)

* pklm 079.jpg (103.15 KB, 700x983 - ดู 2430 ครั้ง.)
โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #52 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007, 10:38:18 PM »

ศึกษาก่อนสะสม แหะ ๆ  ยิงฟันยิ้ม เยี่ยมจริง ๆ ครับทุกท่าน
top56
Hero Member

« ตอบ #53 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007, 11:05:44 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
KBISMARCK
Sr. Member

« ตอบ #54 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2007, 04:49:31 AM »

ขออนุญาตเข้าเรียนด้วยครับ
หลานศิษย์
Hero Member

« ตอบ #55 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2007, 09:02:52 AM »

ตามมาศึกษา แต่ไม่มีปัญญาสะสม  ร้องไห้

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ไม่ควรอ่านเกินวันละสองครั้ง เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรอ่านตามลำพัง  ^L^
เด็กวิ่งของ
Newbie
*

« ตอบ #56 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2007, 09:52:51 AM »

เล่นเก๊ให้เป็นแท้ ทำไปได้
bear17
Sr. Member

« ตอบ #57 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2007, 05:17:31 PM »

ครับป๋าต้อย ผมพยายามตอบแบบสั้นๆแต่เข้าใจง่ายครับ(เพราะพิมพ์ไม่เก่งครับ)แต่จริงๆมีเยอะกว่านั้นครับ ประสานเนื้อพระด้วยอะไร ราคาเท่าไหร่ ซื้อที่ร้านอะไร อยู่แถวไหน บล๊อคอยู่ไหน ของเสริมกรรมวิธีกดอย่างไร ใช้อะไรประสาน ซื้อได้ที่ไหนราคาเท่าไหร่ ความคมชัดเป็นอย่างไร ยิงฟันยิ้ม ออกปีไหน ประมาณนี้ครับ..แต่จะไม่ขอกล่าวถึงเพราะเป็นการไม่เหมาะสมครับ....เเค่นี้ทุกท่านที่มีวิจารณญาณก็คงจะใช้ให้เป็นครับ.. ยิ้มเท่ห์
bear17
Sr. Member

« ตอบ #58 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2007, 05:28:28 PM »

ตอนนี้ก็แสดงว่ามีพิมพ์นี้3องค์แล้วนะครับ...ของพีกำนันที่ป๋าต้อยว่า และของป๋าต้อย และของผมครับ..แต่สวยสู้ของพี่กำนันไม่ได้เลยนะครับของผมเนี่ย.. ยิงฟันยิ้ม ทำไงดีอยากได้พิมพ์นี้แต่สวยกว่าผม..องค์ของผมที่โชว์อยู่นี่เมื่อ10กว่าปีก่อนเคยนำไปเปิดราคาตามศูนย์ในถิ่นและในเมืองกรุง ขอเช่ากันทุกศูนย์ครับต่อราคากันไม่ลงตัวเจ้าของเลยเก็บเข้ารังไปแต่เมื่อ10กว่าปีก่อนเห็นหักซ่อมแบบนี้เช่ากันเป็นหมื่นนะครับ..ผมเลยลองโทรไปเช็คว่าต่อราคาที่ลุงแก่บอกจริงไหม เจ้าของศูยน์เก่าบอกว่านานมากเป็น10ปีแล้วจำไม่ได้ ผมเลยถามว่าที่ต่อราคาไว้ ต่อไว้เท่าไหร่แปลกแหะจำราคาต่อได้ตรงกับที่ลุงบอกด้วยซิแสดงว่าองค์นี้ยังอยู่ในใจเซียนเก่าหลายคนครับ.. ยิงฟันยิ้ม
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2007, 05:38:51 PM »

รับป๋าต้อย ผมพยายามตอบแบบสั้นๆแต่เข้าใจง่ายครับ(เพราะพิมพ์ไม่เก่งครับ)แต่จริงๆมีเยอะกว่านั้นครับ ประสานเนื้อพระด้วยอะไร ราคาเท่าไหร่ ซื้อที่ร้านอะไร อยู่แถวไหน บล๊อคอยู่ไหน ของเสริมกรรมวิธีกดอย่างไร ใช้อะไรประสาน ซื้อได้ที่ไหนราคาเท่าไหร่ ความคมชัดเป็นอย่างไร ยิงฟันยิ้ม ออกปีไหน ประมาณนี้ครับ..แต่จะไม่ขอกล่าวถึงเพราะเป็นการไม่เหมาะสมครับ....เเค่นี้ทุกท่านที่มีวิจารณญาณก็คงจะใช้ให้เป็นครับ.. ยิ้มเท่ห์ อยากให้บอกเพื่อเป็นวิทยาทานครับ ถ่ายทอดความรู้เพื่อเป็นประโยชน์กับคนรุ่นหลังได้กุศลแรงนะครับ คนที่มีความรู้ลึกๆบอกได้เยอะครับ ทำความดี ทำไปเถอะครับ คนที่กำลังเรียนรู้เค้ารู้ดีครับว่า เค้าได้รับประโยชน์ ถ้าคุณไม่ตอบหยุดซะแค่นี้ คงไม่มีใครมาตอบและให้ข้อมูลลึกๆแล้วละครับ ขอบคุณมากครับ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์