ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 เมษายน 2024, 09:06:30 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  รวมภาพเเละข้อมูลพระเก๊
| | |-+  ****สมเด็จปรกโพธิ์9ใบครับ****
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 3 [4] 5 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ****สมเด็จปรกโพธิ์9ใบครับ****  (อ่าน 55504 ครั้ง)
bear17
Sr. Member

« ตอบ #60 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2007, 05:46:03 PM »

แต่สำหรับคุณเด็กเล่นของ..เราเล่นหากันแบบสากลในถิ่นครับและเจ้าของเก่าก็ยังมีชีวิตอยู่(ที่ทำตกหัก3ท่อน)ว่าทำบุญมาจากที่วัดจริง..และเล่นแบบเปิดกว้างดูส่วนประกอบหลายๆอย่างไม่ปิดกั้น ต้องใช้เหตุผลในการพิจารณาและหาข้อมูลที่แท้จริง (บางข้อมูลอาจจะเผยแพร่สาธารณะชนไม่ได้)ไม่ได้หลับหูหลับตาเล่นอ้างฟ้าดิน...เพราะคนที่มีญาณมีปัญญามีความคิดวิเคราะห์จะต้องเข้าใจในสิ่งที่ผมทำอยู่ครับ...และที่สำคัญหลวงพ่อทราบดีทุกอย่างในการกระทำของทุกคนครับ...และสำคัญที่สุดผมไม่ได้ชักนำชักจูงให้ใครต้องเชื่อในสิ่งที่ผมกล่าวไว้ทั้งหมดครับและไม่เคยที่จะทำอะไรที่มันผิดศีลธรรมที่ผมได้ปฎิบัติมา...เรามาเปิดกระทู้เพื่อการศึกษาจริงๆเพื่อประโยชน์ต่อทุกท่านที่ศรัทธาหลวงพ่อเพราะคนรุ่นหลังๆจะได้ทราบไว้บ้างว่าหลวงพ่อสร้างพระไว้เยอะมากหรือเกือบทุกวันเพื่อให้ลูกศิษย์ได้มีไว้บูชากันและเพื่อตอบแทนกับผู้ที่ใจบุญมาช่วยวัดแต่ทุกวันนี้การศึกษาพระหลวงพ่อเริ่มจะแคบลงไปทุกทีครับ..ซึ่งก็น่าเสียดาย กลายเป็นว่ายุคแรกๆไม่เช่าหากันแล้วทั้งๆที่หลวงพ่อกดพิมพ์เองตำผงเองศิษย์ใกล้ชิดจริงๆจะทราบถึงความตั้งใจในการทำพระของหลวงพ่อครับ..
bear17
Sr. Member

« ตอบ #61 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2007, 06:06:28 PM »

เป็นอันว่าเป็นกรณีศึกษาจริงๆนะครับ..และรับผิดชอบครับ คือผมบอกว่าแท้คือผมรับเช่าครับพิมพ์นี้เนื้อนี้ใครมีติดต่อมาได้ครับ......แต่ใครว่าไม่แท้ผิดพิมพ์ไม่ชอบก็ไม่ว่ากันครับแล้วแต่ความคิดเห็นของท่านครับก็ถือว่าได้ประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยนะครับกระทู้นี้ครับ ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมตอบกระทู้และร่วมเยี่ยมชมทุกท่านครับ....และสุดท้ายปรกโพธิ์องค์นี้ร่มเย็นสมดังคำพูดที่กล่าวกันไว้ว่าปรกโพธ์9ร่มเย็นหลังรูปเหมือนข้าเก่ง

* r.t.r..JPG (48.37 KB, 384x512 - ดู 2160 ครั้ง.)
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #62 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2007, 06:08:36 PM »

ตอนนี้ก็แสดงว่ามีพิมพ์นี้3องค์แล้วนะครับ...ของพีกำนันที่ป๋าต้อยว่า และของป๋าต้อย และของผมครับ..แต่สวยสู้ของพี่กำนันไม่ได้เลยนะครับของผมเนี่ย.. ยิงฟันยิ้ม ทำไงดีอยากได้พิมพ์นี้แต่สวยกว่าผม..องค์ของผมที่โชว์อยู่นี่เมื่อ10กว่าปีก่อนเคยนำไปเปิดราคาตามศูนย์ในถิ่นและในเมืองกรุง ขอเช่ากันทุกศูนย์ครับต่อราคากันไม่ลงตัวเจ้าของเลยเก็บเข้ารังไปแต่เมื่อ10กว่าปีก่อนเห็นหักซ่อมแบบนี้เช่ากันเป็นหมื่นนะครับ..ผมเลยลองโทรไปเช็คว่าต่อราคาที่ลุงแก่บอกจริงไหม เจ้าของศูยน์เก่าบอกว่านานมากเป็น10ปีแล้วจำไม่ได้ ผมเลยถามว่าที่ต่อราคาไว้ ต่อไว้เท่าไหร่แปลกแหะจำราคาต่อได้ตรงกับที่ลุงบอกด้วยซิแสดงว่าองค์นี้ยังอยู่ในใจเซียนเก่าหลายคนครับ.. ยิงฟันยิ้ม

พี่กำนันกับพี่ผู้หญิงไม่ได้ทำอะไร ทางลูกๆพี่เค้าส่งรายเดือนให้ใช้ ให้ซื้อพระเดือนละหกหมื่นบาทครับ พี่เค้ามีฐานะดีมากๆ ได้ดีเพราะหลวงพ่อกวย ผมรู้อย่างนี้ไม่กล้าไปถามอยากได้พระของพี่เค้าครับ  พิมพ์นี้ผมยังมีอีกองค์นึงครับ ใส่ตลับห้อยคอตอนกำลังพิมพ์อยู่นี่แหละครับ ถ้าอยากดูเดี๋ยวผมจะแกะถ่ายรูปให้ชมครับ พระเก๊พิมพ์นี้ต้นทุนการทำ องค์นึงคงไม่กี่บาทหรอกครับ เดี๋ยวก็คงมีคนเอามาขายให้คุณbear17 องค์นึง 300 บาท คุณbear17 จะซื้อไหมครับ จุมพิต      
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2007, 06:20:41 PM »

แต่สำหรับคุณเด็กเล่นของ..เราเล่นหากันแบบสากลในถิ่นครับและเจ้าของเก่าก็ยังมีชีวิตอยู่(ที่ทำตกหัก3ท่อน)ว่าทำบุญมาจากที่วัดจริง..และเล่นแบบเปิดกว้างดูส่วนประกอบหลายๆอย่างไม่ปิดกั้น ต้องใช้เหตุผลในการพิจารณาและหาข้อมูลที่แท้จริง (บางข้อมูลอาจจะเผยแพร่สาธารณะชนไม่ได้)ไม่ได้หลับหูหลับตาเล่นอ้างฟ้าดิน...เพราะคนที่มีญาณมีปัญญามีความคิดวิเคราะห์จะต้องเข้าใจในสิ่งที่ผมทำอยู่ครับ...และที่สำคัญหลวงพ่อทราบดีทุกอย่างในการกระทำของทุกคนครับ...และสำคัญที่สุดผมไม่ได้ชักนำชักจูงให้ใครต้องเชื่อในสิ่งที่ผมกล่าวไว้ทั้งหมดครับและไม่เคยที่จะทำอะไรที่มันผิดศีลธรรมที่ผมได้ปฎิบัติมา...เรามาเปิดกระทู้เพื่อการศึกษาจริงๆเพื่อประโยชน์ต่อทุกท่านที่ศรัทธาหลวงพ่อเพราะคนรุ่นหลังๆจะได้ทราบไว้บ้างว่าหลวงพ่อสร้างพระไว้เยอะมากหรือเกือบทุกวันเพื่อให้ลูกศิษย์ได้มีไว้บูชากันและเพื่อตอบแทนกับผู้ที่ใจบุญมาช่วยวัดแต่ทุกวันนี้การศึกษาพระหลวงพ่อเริ่มจะแคบลงไปทุกทีครับ..ซึ่งก็น่าเสียดาย กลายเป็นว่ายุคแรกๆไม่เช่าหากันแล้วทั้งๆที่หลวงพ่อกดพิมพ์เองตำผงเองศิษย์ใกล้ชิดจริงๆจะทราบถึงความตั้งใจในการทำพระของหลวงพ่อครับ..

อย่าไปให้ความสนใจซิครับ พายต่อครับ ทำวันนี้ให้ดีที่สุด ใครจะว่าอะไรอย่าไปสน คนที่ได้ประโยชน์เค้ารู้เองครับ ยิงฟันยิ้ม
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2007, 06:29:51 PM »

เป็นอันว่าเป็นกรณีศึกษาจริงๆนะครับ..และรับผิดชอบครับ คือผมบอกว่าแท้คือผมรับเช่าครับพิมพ์นี้เนื้อนี้ใครมีติดต่อมาได้ครับ......แต่ใครว่าไม่แท้ผิดพิมพ์ไม่ชอบก็ไม่ว่ากันครับแล้วแต่ความคิดเห็นของท่านครับก็ถือว่าได้ประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยนะครับกระทู้นี้ครับ ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมตอบกระทู้และร่วมเยี่ยมชมทุกท่านครับ....และสุดท้ายปรกโพธิ์องค์นี้ร่มเย็นสมดังคำพูดที่กล่าวกันไว้ว่าปรกโพธ์9ร่มเย็นหลังรูปเหมือนข้าเก่ง

ยุ่งเลย ผมยอมรับว่าพิมพ์นี้ของผมเป็นของเก๊ แต่คุณbear17 บอกว่ารับซื้อเป็นของแท้  เอ้า..ถ้าอย่างนั้นผมรับซื้อของเก๊พิมพ์นี้เองก็ได้ครับ  ต้อย 089 554 5541 เปิด 24 ช.ม.ครับ แหะๆ  ยิงฟันยิ้ม 
bear17
Sr. Member

« ตอบ #65 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2007, 08:06:54 PM »

เรื่องทำแต่สิ่งดีๆผมทำอยู่ทุกวันครับแต่ขอทำแบบปิดทองหลังพระเหมือนเดิมดีกว่าครับ...สบายใจและสงบกว่ากันเยอะครับ....แม้ป๋าเล่นเสนอราคาพร้อมเลยผมก็ต้องเตรียมตังค์รับเช่าแข่งกับป๋าซิครับ.....ผมขอด้วยคนครับ 0818951430... ยิงฟันยิ้ม
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2007, 07:21:58 AM »

เรื่องทำแต่สิ่งดีๆผมทำอยู่ทุกวันครับแต่ขอทำแบบปิดทองหลังพระเหมือนเดิมดีกว่าครับ...สบายใจและสงบกว่ากันเยอะครับ....แม้ป๋าเล่นเสนอราคาพร้อมเลยผมก็ต้องเตรียมตังค์รับเช่าแข่งกับป๋าซิครับ.....ผมขอด้วยคนครับ 0818951430... ยิงฟันยิ้ม

ทำความดี ทำได้ยาก ต้องมีวิชาความรู้ ต้องมีคนสั่งสอนมาดี หลวงพ่อกวยเขียนสอนไว้ว่า
      "อย่าประมาทขาดสะติ
ศิษย์มีหลักเหมือนพยัคฆ์มีเขี้ยว ศิษย์มีครูเหมือนงูมีพิษย์ ปัจจามิตพินาสสูน"

อดทน อดกลั้น หยุดก่อนประเสริฐสุดครับ
     ผมพูดถึงราคาต้นทุนในการทำของเก๊ครับ องค์นึง+ค่าส่งแล้ว ไม่น่าเกินร้อยบาท ผมคิดกำไรให้อีก 2 เท่า ก็น่าจะพอสมควรแล้วนะครับ เอาเลยครับทุกๆท่าน ไม่ใช่จะรับซื้อของเก๊พิมพ์นี้ หลังแม่พระธรณีอย่างเดียวนะครับ ใครที่เอาพระโพธิ์ ๙ ใบ หลังพิมพ์อะไรก็ได้ ไปเช็คมาแล้วเขาว่าเก๊ อย่าเอาไปทิ้ง อย่าเอาไปไว้วัด เอามาขายให้ผมกับคุณbear17 ตามเบอร์โทรข้างบนนี้นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ จุมพิต
โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #67 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2007, 09:32:15 AM »

แมงมุมลายตัวนั้นฉันเห็นมันสงสารเหลือทน วันนึงมันเปียกฝนไหลลงจากบนหลังคา  ยิงฟันยิ้ม
bear17
Sr. Member

« ตอบ #68 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2007, 09:20:20 PM »

ขอบคุณครับป๋าที่เตือนสติ...ผมจำคำสอนในการภาวนาของหลวงพ่อทวีศักดิ์ วัดช่องลมที่สอนศิษย์ใกล้ชิดให้หมั่นภาวนาเวลาเข้าญาณว่า...ระวังจะ ระวังจะ เสมอครับ... ยิ้มกว้างๆ ส่วนการทำความดีและเพียรบารมีนั้นของคู่กันคือมารครับมารจะขัดขวางผู้ที่จะสร้างบารมีเสมอครับ ...แล้วทำอย่างไรที่ผู้ปฏิบัติจะเอาชนะมารที่มาผจญได้..นั้นคือจิตต้องมั่นไม่หวั่นไหวเพียรบารมีต่อไปจนสำเร็จให้ได้ครับ....(มีธรรมะแทรกบ้างก็ดีนะครับ จิตคนเราจะได้ไม่ฟุ้งซ่าน ยิ้มกว้างๆ) ผมว่าการสะสมพระเครื่องน่าจะสะสมธรรมะควบคู่กันไปด้วยถึงจะถูกต้องนะครับ...สาธุ.. ยิงฟันยิ้ม
bear17
Sr. Member

« ตอบ #69 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2007, 09:34:54 PM »

วิชาการก็มีแล้ว ธรรมะก็พอมี แต่ถ้าขาดนิทานไปกระทู้นี้จะไม่สมบูรณ์นะครับ ผมขออธิฐานกับสมเด็จโพธิ์9องค์นี้ว่าหลวงพ่อครับพระแม่ธรณีครับถ้าพระองค์นี้ศักดิ์สิทธิ์จริงผมขอถูกรางวัลนะครับ หลวงพ่อท่านจะเดินทางไกลมาเยี่ยมผมและมาพักที่บ้านเพื่อบอกบุญถ้าผมถูกรางวัลผมจะได้ร่วมทำบุญกับท่านครับ ขอให้ผมถูกรางวัลด้วยเถอะสาธุ..(เห็นองค์อื่นเขาถูกรางวัล เราจึงลองบ้าง)แล้วก็ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อแล้วล่ะครับ...ขอบคุณหลวงพ่อและพระแม่ธรณีที่ทำให้ผมได้มีเงินอันน้อยนิดนี้ได้ทำบุญด้วยใจจริง...และผมจะเพียรปฏิบัติและสร้างบารมีกับท่านอย่างนี้ตลอดไปจนกว่าดวงจิตนี้จะละร่างนี้ไปครับ.....
Peter_Pan
Newbie
*

« ตอบ #70 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2007, 10:08:33 PM »

เฮ้อ !!!  ฮืม ฮืม ฮืม
สังขวานร
Hero Member

« ตอบ #71 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2007, 10:16:57 PM »

แวะมาเยี่ยม และให้แรงใจทุกท่านครับ  ยิงฟันยิ้ม

* dee.jpg (56.51 KB, 380x539 - ดู 2118 ครั้ง.)
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #72 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2007, 10:23:33 PM »

ยิงฟันยิ้ม

จุมพิต

รูดซิบปาก
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #73 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2007, 10:30:47 PM »

การใช้คำพูดในกระทู้ ระวังคำพูดบ้างนะครับ
เปิดกว้างให้ลงความคิดกันเเล้ว รู้จักสำรวมเเละรักษาบรรยากาศบ้้าง
ใม่ใ่ช่เด็กๆเเล้ว คิดว่าของคุณเเท้ ก็คล้องท่านไปซิ ใครเขามาว่าอะไรคุณ จะมาพร่ำอะไรกันนักหนา ลงความรู้เรื่องพระก็ลงไป ขอร้องอย่ามาลงด่าว่าใคร

ผมให้ข้อมูลมามากพอเเล้ว ไม่เห็นจะต้องมาต่อความยาว สาวความยืดใดๆอีกเลย

ขอร้องเถอะครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
sidwat
Hero Member

« ตอบ #74 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2007, 10:48:27 PM »

ขออนุญาตครับ

คุณ bear ครับ พระแท้ กับธรรมะ และหวย คนละเรื่องกันนะครับ

ผมคิดว่าถ้าจะหาข้อยุติจริงๆ คงต้องหาความเห็นของสายตรงจริงๆหลายๆคนน่าจะดีที่สุดครับ
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #75 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2007, 11:20:14 PM »

ยิงฟันยิ้ม

จุมพิต

รูดซิบปาก
bear17
Sr. Member

« ตอบ #76 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2007, 11:23:49 PM »

ผมรู้แล้วครับ ว่าทำไมตอนที่ผมพิมพ์ลงกระทู้ ถึงได้เจ็บหน้าอก  เป็นอย่างนี้นี่เองมองในแง่ดีเถอะครับให้สมกับที่ผมตั้งใจด้วยใจบริสุทธิ์และไม่มีเจตนาใดๆแอบแฝงว่าใครเลยครับ ธรรมมะที่ผมอธิบายมันคือบทสอนจริงๆ ไม่มีเจตนาว่าให้ร้ายใคร..มันคือคำที่ผมใช้บอกกล่าวผู้ที่มาปรึกษาธรรมะกับผมจริง..ไม่เชื่อถ้าผ่านมาสายการปฏิบัติกลุ่มผมลองถามท่านทั้งหลายดูนะครับ ว่าผมจะพูดเสมอไหม..เรื่องพระองค์นี้ผมลงเพื่อการศึกษาจริงๆ คนโทรมาให้ราคาต่อราคาก็มี โทรมาร่วมให้ข้อมูลต่างๆก็มี ทั้งศูนย์พระ ทั้งคนสะสมพระหลวงพ่อเก่าๆ ผมยังไม่เห็นต้องมาพิมพ์เลยว่าองค์แท้แน่นอนคนนั้นให้ราคาเท่านั้นคนนี้ให้ราคาเท่านี้ ผมจะเปิดกว้างให้ทุกท่านให้ความเห็นกันเชิงศึกษา..ในเมื่อทุกท่านมองเป็นอย่างอื่น อย่างนั้นผมขอจบกระทู้นี้เพียงเท่านี้ครับ..ขอบคุณครับจากใจจริง....และในเมื่อคุณมองไปในทางลบหรือเข้าใจอะไรผิดๆไปผมก็ขออภัย และกรุณาลบชื่อผมออกจากเวปนี้ได้เลยครับ..ขอบคุณอีกครั้ง ยิ้ม....เรื่องหวยทำไงได้ครับคุณ sidwat มันเป็นเรื่องจริงครับแต่อาจจะอยู่ผิดกระทู้ไปหน่อย(ต้องอยู่เรื่องเล่าประสบการณ์)ขออภัยที่ทำให้เสียความรู้สึกครับ....ขอบารมีหลวงพ่อคุ้มครองทุกท่านครับ
top56
Hero Member

« ตอบ #77 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2007, 11:29:09 PM »

เมื่อไม่เรียนแล้วไยเล่าเจ้าจะรู้ เมื่อไม่ดุแล้วไยเล่าเจ้าจะเห้น
เมื่อไม่ทำแล้วไยเล่าเจ้าจะเป็น จึงยากเข็ญขัดสนจนปัญญา ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
พระแท้คือแท้ พระเก๊คือเก๊ ความจริงคือความจริง ไม่มีวันเปลี่ยนแปลง พระแท้ต้องแท้ที่เนื้อหา พิมพ์ทรง หาใช่ที่มาครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
top56
Hero Member

« ตอบ #78 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2007, 11:31:12 PM »

เข้ามาร่วมศึกษาครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
TUSSANA
Sr. Member

« ตอบ #79 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2007, 11:36:16 PM »

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 3 [4] 5 พิมพ์