ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 เมษายน 2024, 02:31:20 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  รวมภาพเเละข้อมูลพระเก๊
| | |-+  ****สมเด็จปรกโพธิ์9ใบครับ****
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ... 3 4 [5] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ****สมเด็จปรกโพธิ์9ใบครับ****  (อ่าน 55490 ครั้ง)
Pongwet K.
Administrator
Hero Member

« ตอบ #80 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2007, 11:43:01 PM »

....ขออนุญาตคุณbear17 นะครับ  เรียนตามตรงนะครับเรา ท่านทั้งหลายเหล่านี้ก็ล้วนแต่ไม่ทันหลวงพ่อด้วยกันทั้งนั้น  แกรศึดษาหาความรู้เพื่อต่อยอดและนำไปเผยแพร่ต่อสาธาณะนั้นควรจะต้องมีมาตรฐานอันเดียวกัน  ซึ่งนั้นก็หมายถึงการเดินตามรอยของผู้ใหญ่ที่วงการยอมรับและเค้าได้ศึกษากันขึ้นมาจนกำหนดเป็นมาตรฐาน  ซึ่งเราก็ไม่ควรที่จะแหวกแนวออกไปเพื่อกำหนดสิ่งใหม่ ๆ ขึ้นแทนสิ่งเก่าซึ่งวงการเค้ายอมรัยกันอยู่ก่อนแล้วครับ....ผมเองก็ไม่ได้เก่งอะไรครับ  แต่ก็อาศัยตำราเก่า ๆ ที่รุ่นพ่อรุ่นพี่ที่เค้าได้ทำไว้ดีแล้วมาเป็นแนวทางศึกษา  และค้นคว้าเพิ่มเติมตามแนวทางของเราเอง  แต่อย่างไรก็ไม่หลุดออกจากกฎเกณฑ์ที่รุ่นพ่อรุ่นพี่ที่ท่านได้วางแนวทางไว้แล้วครับ...จริง ๆ แล้วผมอยากจะให้ลองนำเอาพระสมเด็จโพธิ์ ๙ ใบองค์นี้ไปเทียบกับหนังสือร่มโพธิ์  ซึ่งผมคิดว่าคุณbear17 มีอยู่แล้วนะครับ  ขออนุญาตนะครับต่อไปนี้ไม่ใช่การสอนนะครับแต่รบกวนให้ไปดูสักนิดหนึ่งครับ  ให้สังเกตดูใบโพธิ์ใบบนสุด  และใบซ้ายมือสุดขององค์พระครับ  ขอบใบโพธิ์เค้าจะไม่ล้มครับจะมีสันของขอบใบเห็นได้ชัดมาก  ดูทุกองค์ในหนังสือร่มโพธิ์จะเป็นเหมือนกันหมดครับ  ซึ่งจริง ๆ แล้วผมไม่อยากจะชี้นำเพราะกลัวว่าจะเป็นแนวทางทำให้อนาคตจะดูยากขึ้นถ้าหากมีผู้นำไปพัฒนาต่อไป....ผมก็คงจะมีเพียงแค่นี้ละครับที่จะกล่าว  และขออนุญาตเตือนนิดหนึ่งครับ  ว่าWEB นี้เราหมู่ลูกศิษย์ที่รักและเคารพในองค์หลวงพ่อได้ช่วยกันสร้างขึ้นมาก็เพื่อวัตถุประสงค์เพื่อเผยแพร่และให้ความรู้ที่ถูกต้องแก่ศิษย์รุ่นใหม่ ๆ ที่เข้ามาศึกษาเรียนรู้ ซึ่งก็เท่ากับเรา ๆ ท่าน ๆ ได้ช่วยกันเผยแพร่เกียรติคุณขององค์หลวงพ่อกวยออกไปยิ่ง ๆ ขึ้น  เพราะฉะนั้นเราควรตระหนักเสมอว่าเจตนารมย์ของเราผู้ที่เรียกตัวเองว่าศิษย์ของหลวงพ่อกวยคืออะไร  ต้องขอโทษอย่างสูงนะครับถ้าหากพิมพ์ยาวไปหน่อยนะครับ  ขอบคุณมากครับ

เช่าพระดูที่พระ  ไม่ดูคนขาย  ขอให้พิมพ์มาตรฐาน  แท้ทุกสนาม  ก็พอแล้ว !!!!!
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #81 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2007, 07:36:15 AM »

ให้สังเกตดูใบโพธิ์ใบบนสุด  ขอบใบโพธิ์เขาจะไม่ล้มครับจะมีสันของขอบใบเห็นได้ชัดมาก
เยี่ยมยอดครับ ข้อมูลแบบเนี้ยผมชอบ ผู้ศึกษาน่าจะกำหนดไว้เป็นมาตรฐานนะครับ ยิงฟันยิ้ม 

* pkpk 117.jpg (52.02 KB, 700x489 - ดู 2587 ครั้ง.)

* pkpk 170.jpg (55.13 KB, 700x540 - ดู 2474 ครั้ง.)

* pkpk 156.jpg (72.77 KB, 900x520 - ดู 2476 ครั้ง.)

* pkpk 210.jpg (92.37 KB, 900x679 - ดู 2464 ครั้ง.)
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #82 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2007, 07:55:37 AM »

และใบซ้ายมือสุดขององค์พระครับ ขอบใบโพธิ์เขาจะไม่ล้มครับจะมีสันของขอบใบเห็นได้จัดมาก

บอกวิธีการดูทีละจุด ทีละมุม คนนั้นบอกนิดนึง คนนี้บอกหน่อยแบบนี้ และคัดออกไปทีละพิมพ์ เดี๋ยวก็จะเหลือเป็นพิมพ์มาตรฐานเองครับ  ดี เป็นประโยชน์ดีครับ ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม

* pkpk 125.jpg (53.68 KB, 700x498 - ดู 2490 ครั้ง.)

* pkpk 123.jpg (43.62 KB, 700x452 - ดู 2480 ครั้ง.)

* pkpk 162.jpg (66.7 KB, 900x572 - ดู 2455 ครั้ง.)
bear17
Sr. Member

« ตอบ #83 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2007, 01:03:55 PM »

ขอบคุณครับคุณ Pongwet K.สรุปคุณพงษ์เวสให้ผมดูที่ใบโพธิ์และความคมชัดลึก ตามข้อมูลที่ท่านเก่าๆได้หาข้อมูลมานั้นผมเห็นด้วยครับและเคารพในข้อมูลทุกข้อมูลครับ..และทุกท่านก็ยังมีชีวิตอยู่ และศิษย์หลวงพ่อที่ทันท่านก็ยังอยู่อีกหลายคน ยังศึกษากันได้อยู่ครับ ถ้าอยากรู้ความจริง ส่วนผมนั้นอัพเดทข้อมูลตลอดเวลาครับ เพราะผมเล่นพระที่พุทธคุณครับเพราะผมชอบสะสมพระเครื่องและเครื่องรางครับจึงอยากศึกษาจริงๆ และจะคุยจะถามข้อมูลจากเซียนรุ่นเก่าๆตั้งแต่พระหลวงพ่อยังไม่มีราคา และท่านที่ใกล้ชิดหลวงพ่อบ้างไปสักกับหลวงพ่อบ้างไปช่วยงานที่วัดบ้างเสมอที่ได้กลับบ้านและมีโอกาสได้สนทนากับท่านเหล่านั้น และไม่มีประโยชน์แอบแฝง คือคุยกันเพื่อศึกษาจริงๆไม่มีการซื้อขาย บางท่านเป็นเพื่อนอาเพื่อนลุงและญาติห่างๆ บางท่านเป็นเสือเก่า ต้องระวังตัวตลอดเวลาผมไปเจอครั้งแรกก็ไปคุยเกี่ยวกับหลวงพ่อท่านก็ช่วยเล่าให้ฟังทุกอย่างคุยจนถูกคอคุยตั้งแต่3โมงเย็นจนถึง2ทุ่มท่านก็ชวนทานข้าวกับท่าน ท่านยังสอนการทานข้าวว่าหลวงพ่อฉันท์อย่างไร ต้องเสกอะไรบ้างเพราะท่านนี้ทุกวันนี้ยังปฏิบัติเช่นนั้นอยู่ ทั้งลองปลุกวิชาต่างๆให้เราได้เห็นว่าเป็นอย่างไร คุยจนต้องไปคุยต่อที่วัด...ยังไปนั่งสมาธิที่วัดอีกกว่าจะได้นอนก็ปาไปตี2ทั้งหมดนี้ลุงแกไม่ได้เงินผมแม้แต่บาทเดียวแต่กับเสียเวลาให้ผมอีกเพราะอะไร ก็เพราะทุกท่านรู้ว่าผมต้องการจะศึกษาเกี่ยวกับหลวงพ่อจริงๆอย่างที่ผมได้บอกกล่าวหลวงพ่อไว้ทั้งตรงกับข้อมูลที่ได้รับฟังมาจากท่านอื่นเมื่อหลายปีที่แล้วและได้ข้อมูลลึกๆใหม่ๆเราก็จะเก็บข้อมูลไว้เพื่อวิเคราะห์กันต่อไป..บางท่านอยู่ไกลถึงอุทัย บางท่านอยู่ไกลถึงโคราช บางท่านอยู่ไกลถึงภูเก็ตเพราะอะไรเพราะผมต้องการรู้และศึกษาจริงๆครับ...ที่อธิบายมานี่คือเรายังหาข้อมูลเกี่ยวกับหลวงพ่อได้เรื่อยๆครับ เพราะตอนนี้ยังมีท่านที่ทันหลวงพ่อและบริสุทธิ์ใจที่จะให้ข้อมูลอยู่อีกมากครับ...ส่วนผมนั้นก็จะศึกษาต่อไปตามแบบของผมและมีความสุขกับสิ่งที่ผมทำอยู่ แต่มันอาจจะนอกระบบของท่านที่ศีกษากันอยู่ก็ต้องขออภัยมานะที่นี้และยอมรับในสิ่งที่ทุกท่านติชม ผมข้อสรุปกระทู้นี้แบบความเข้าใจของผมและข้อมูลที่ผมได้มาบ้างนะครับ....พระพิมพ์นี้หลวงพ่อกดพิมพ์พระด้วยมือ เริ่มทำมาประมาณปี 2513จนถึง2520อาจจะก่อนหลังนิดหน่อยแต่ผมเจอคนที่มีพระลองพิมพ์หลวงพ่อที่กดด้วยดิน ไปหาหลวงพ่อประมาณปี2519-2520 หลวงพ่อให้เด็กๆแถวๆวัดไปเอาดินมาให้แต่เด็กกับเอาดินใส่ย่ามพระมาให้หลวงพ่อ หลวงพ่อยังว่าไม่มีอะไรจะใส่แล้วหรือไง เพราะหลวงพ่อท่านเสียดายย่าม ทีนี้เรามาคิดดูว่าทำไมนะปี2520แล้วหลวงพ่อจะกดทดลองพิมพ์ของหลวงพ่อทำไม หรือว่าพิมพ์ของพระจะชำรุดไปบ้างหรือต้องแก้ไขพิมพ์บ้างไหมเราก็เอาไปคิดดูแต่สมัยนั้นหลวงพ่อไม่มีคันโยกกดพิมพ์พระแบบจตุรคามนะครับ..ความจริงผมมีอีกหลายเรื่องที่จะเล่าให้ฟังและมาศึกษากันอีกหลายพิมพ์ ทั้งพระพุทธกวักหลวงพ่อกดเองหรือว่าให้ศิษย์ท่านใดไปกดมาให้หรือว่าแหวกม่านมีกี่ยุค ใครกดพิมพ์ให้ปลุกเสกยังไง พระชุดนี้ปลุกเดี่ยวหรือปลุกเสกหมู่แต่คงไม่จำเป็นแล้ว เพราะคงไม่ใครอยากฟังเรื่องแบบนั้นของผม ผมขอออกไปศึกษาต่อแบบคนเดียวต่อไปครับ และขอขอบคุณเวปนี้ที่ปล่อยให้ผมอธิบายซะยืดยาวและเป็นครั้งสุดท้าย(โปรดอย่าถือสาระของผมนะครับ เดี๋ยวทุกท่านจะหลงทางขอให้ทุกท่านศึกษาให้ถูกทางกันต่อไปครับ) ขอบคุณทุกท่านที่โทรมาให้กำลังใจในสิ่งที่ผมทำอยู่ แม้แต่เราไม่เคยรู้จักกันมาก่อนขอบคุณมากครับ และขอบคุณป๋าต้อยที่เราไม่เคยพูดคุยกันมาก่อนเลยจนถึงขณะนี้แต่ฟังจากทุกท่านที่มาหาผมมาศึกษาพระหลวงพ่อด้วยกันที่บ้านต่างพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าป๋าเป็นสุภาพบุรุษครับ
bear17
Sr. Member

« ตอบ #84 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2007, 01:17:59 PM »

และผมก็ชื่นชอบกระทู้ของป๋าตั้งแต่สมัยเล่นกันที่เวป uamulet.com หน้าโชว์ของเก่าสะสมแล้วครับ ขอให้ป๋าทำสิ่งดีๆต่อไปนะครับ...ขอบารมีหลวงพ่อคุ้มครองทุกท่านครับ..คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี อยู่ในที่ที่ดี..คำสอนของหลวงพ่อปํญญาครับ...สวัสดีครับ... ยิ้ม
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #85 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2007, 08:05:58 PM »

ยิงฟันยิ้ม

จุมพิต

รูดซิบปาก
โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #86 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2007, 08:15:04 PM »

ยิงฟันยิ้ม
 จุมพิต
 รูดซิบปาก
 ยิงฟันยิ้ม
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #87 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2007, 12:19:41 AM »

ผมใช้เวลาในการอ่านกระทู้นี้ไม่น้อย ได้อะไรตอบแทนก็ไม่น้อย และคงจะไม่ขอแสดงความเห็นใดๆอีก เพราะการเขียนเป็นลายลักษณ์อักษรจะเป็นหลักฐานยืนยันตัวเองต่อไปจนถึงวันข้างหน้าครับ ด้วยความเคารพทุกท่านที่ให้ประโยชน์ ผมว่าปักหมุดเลยดีกว่าครับ

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
เอกดนตรีสยาม
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #88 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2007, 02:11:12 AM »

ยิงฟันยิ้ม............... รูดซิบปาก............ ยิงฟันยิ้ม
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #89 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2007, 07:47:05 AM »

ผมใช้เวลาในการอ่านกระทู้นี้ไม่น้อย ได้อะไรตอบแทนก็ไม่น้อย และคงจะไม่ขอแสดงความเห็นใดๆอีก  ด้วยความเคารพทุกท่านที่ให้ประโยชน์ ผมว่าปักหมุดเลยดีกว่าครับ
  เพราะการเขียนเป็นลายลักษณ์อักษรจะเป็นหลักฐานยืนยันตัวเองต่อไปจนถึงวันข้างหน้าครับ 
 ยิงฟันยิ้ม

จุมพิต

รูดซิบปาก
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #90 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2007, 09:31:25 AM »

ขอลงภาพที่ถ่ายใหม่ครับ ยิงฟันยิ้ม

* pkpy 209.jpg (83.67 KB, 900x576 - ดู 2315 ครั้ง.)

* pkpy 210.jpg (84.2 KB, 900x601 - ดู 2307 ครั้ง.)
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #91 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2007, 09:36:51 AM »

เป็นภาพใบโพธิ์ใบบนสุดครับ ให้แสงทั้งสี่ด้านครับ  ยิงฟันยิ้ม
สังเกตการเกิดฝ้า ที่ขึ้นจากใต้ผิวพระครับ ยิงฟันยิ้ม

* pkpy 211.jpg (95.28 KB, 900x639 - ดู 2270 ครั้ง.)

* pkpy 212.jpg (84.61 KB, 900x627 - ดู 2296 ครั้ง.)
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #92 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2007, 09:40:35 AM »

ใบโพธิ์ใบซ้ายสุดขององค์พระครับ ยิงฟันยิ้ม

* pkpy 213.jpg (91.05 KB, 900x548 - ดู 2299 ครั้ง.)

* pkpy 214.jpg (105.63 KB, 900x637 - ดู 2329 ครั้ง.)
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #93 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2007, 09:45:25 AM »

องค์นี้เจ้าของเดิม รับจากมือหลวงพ่อกวยโดยตรงครับ ยิงฟันยิ้ม

* pkpy 215.jpg (97.96 KB, 900x616 - ดู 2265 ครั้ง.)

* pkpy 216.jpg (101.71 KB, 900x639 - ดู 2301 ครั้ง.)
Mr.Hunter
Newbie
*

« ตอบ #94 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2007, 04:02:24 PM »

ได้ความรู้เพิ่มเติมมากเลยครับ ขอบคุณครับ
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #95 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2007, 10:28:10 AM »

ด้านหน้าโพธิ์เก้า ของแท้กับของเก๊ ที่เขาว่าเป็นแม่พิมพ์ตัวเดียวกันครับ ยิงฟันยิ้ม
หากเป็นอย่างนี้จริงๆ ด้านหน้าของพระของแท้ กับด้านหน้าของพระของเก๊ (ที่ใช้แม่พิมพ์ของเดิมพิมพ์) จะต้องเหมือนกัน ในเมื่อองค์พระที่พิมพ์ออกมาเหมือนกัน ผมเชื่อว่าจะทำให้แยกพิมพ์ด้านหน้าได้ยากนะครับ ยิงฟันยิ้ม

http://www.uamulet.com/showsoBoardDetail.asp?qid=6270
หน้า: 1 ... 3 4 [5] พิมพ์