ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 มีนาคม 2024, 06:47:01 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  สนทนา, ถาม-ตอบ ทุกเรื่อง
| | |-+  รูปถ่ายหลังตระกรุด
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รูปถ่ายหลังตระกรุด  (อ่าน 20116 ครั้ง)
ลูกศิษย์วัดบ้านแค
Jr. Member
**

« ตอบ #20 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007, 08:30:27 AM »

ผมไม่อยากให้พี่น้องมาฟันธงเลยครับเรื่องรูปหลวงพ่อน่ะครับเก๊-แท้มันอยู่ที่ความเคารพหลวงพ่อครับ พี่น้องจะมาทะเลาะกันเปล่าๆๆ ดูแล้วมันไม่เหมาะกับเว็บหลวงพ่อเลยครับ แล้วอีกอย่างไม่อยากให้พาดพิงถึงที่วัดด้วย ถ้ามั่นใจว่าเช่ามาจากที่วัด ผมอยากให้มันใจในตัวเองครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่ได้ของมากจากคนที่บอกว่าได้มาจากวัด เป็นนามบัตรรูปหลวงพ่อ ผมไม่รู้ว่าใครเป็นคนทำแต่ผมเห็นรูปหลวงพ่อผมก็เก็บ ผมสบายใจเพราะว่าเป็นรูปหลวงพ่อ
ผมเดินตามแผงพระถ้าเจอรูปหลวงพ่อราคาไม่แพงผมก็เก็บเพราะว่าเป็นรูปหลวงพ่อผมไม่อยากให้ไปวางอยู่ตามแผงแบกะดินดูแล้วมันไม่ดี ผมเก็บเพราะว่าผมนับถือหลวงพ่อ ไม่รู้ว่าทันหรือไม่ทัน แท้หรือไม่แท้ แต่ผมเก็บเพราะว่าผมนับถือ ขอให้เป็นรูปหลวงพ่อ เพราะฉนั้นผมเลยอยากขอให้พี่ๆๆน้องๆๆอย่ามาทะเลาะกันเพราะเรื่องแท้หรือไม่แท้เลยครับ ขอให้เก็บเพราะความศรัทธา หลวงพ่อเถอะครับ แล้วสิ่งดีๆๆจะเข้ามาหาพี่ๆๆน้องๆๆเองครับ
พีพี
Register Member
Hero Member

ใจนี้มอบให้หลวงพ่กวย ผู้เดียว

« ตอบ #21 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007, 09:32:56 AM »

หลวงพ่อก็คือหลวงพ่อ รูปท่านจะเสกหรือไม่มันอยู่ที่ใจ ใจเรามั่นคงไม่ต้องกลัวอะไรครับ  ยิ้มเท่ห์

ผมรักในหลวง
เอก ลาดบัว
Jr. Member
**

« ตอบ #22 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007, 10:30:23 AM »

ขอโทษด้วยครับ ไม่ได้ทะเลาะกันหรอกครับ แค่แสดงความคิดเห็น่ะครับ พี่ๆน้องๆกันทั้งนั้นครับ ผมว่าพี่ๆก็คงเข้าใจดี ผมเองพูดอย่างที่เห็นมาเท่านั้นเองครับ และที่จริงแท้แน่นอนคือ รูปหลวงพ่อยังไงก็ศักดิ์สิทธ์ครับ ผมเองยังบูชารูปที่ตัดจากโพสคาร์ดสีชมพูมาบูชาเลยครับ  ยิ้ม
somsak
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007, 11:32:06 AM »

ดีครับ เป็นความเห็นที่ดีมากครับ หลวงพ่อ อยู่ที่ใจเราเป็นหลักครับ
ยา
Newbie
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007, 03:25:59 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็น ถ้าอะไรเป็นสิ่งที่ทำให้ขุ่นข้องหมองใจ ขออภัยครับ
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #25 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007, 05:35:37 PM »

ไม่มีปัญหาอะไรครับ
ในสังคม ความคิดเห็นย่อมเเตกต่างกันเป็นธรรมดา เเละศิษย์ทุกท่านในที่นี้ก็มีน้ำใจกันทุกท่าน

เเนวความคิดเเม้จะหลากหลาย หรือมีจุดยืนเเตกต่างกัน เเต่สำคัญคือ เรายึดมั่นในองค์หลวงพ่อเช่นเดียวกันครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
หลานศิษย์
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007, 05:40:28 PM »

เราไมได้ทะเลาะกันเน๊อะพี่ๆเน๊อะ
เราแค่แสดงความเห็นที่แตกต่างกัน ตามระบอบประชาธิปไตย เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้กัน ยิงฟันยิ้ม

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ไม่ควรอ่านเกินวันละสองครั้ง เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรอ่านตามลำพัง  ^L^
พีพี
Hero Member

ใจนี้มอบให้หลวงพ่กวย ผู้เดียว

« ตอบ #27 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007, 09:59:03 PM »

เราไมได้ทะเลาะกันเน๊อะพี่ๆเน๊อะ
เราแค่แสดงความเห็นที่แตกต่างกัน ตามระบอบประชาธิปไตย เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้กัน ยิงฟันยิ้ม

ถูกต้องครับ  ยิงฟันยิ้ม

ผมรักในหลวง
TUSSANA
Sr. Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 05 มกราคม 2008, 09:47:38 PM »

รูปชุดนี้ผมเองก็เก็บ และยังเก็บอยู่เรื่อยๆ ชอบมาก เรื่องที่คุณเอกเล่ามาผมก็เคยได้ยิน แต่ผมไม่ได้สนใจ ผมสนใจแต่รูปหลวงพ่อครับ  ยิงฟันยิ้ม
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2008, 08:03:33 AM »

http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=3998.0
ยิงฟันยิ้ม รูดซิบปาก ยิงฟันยิ้ม
prachumpan
Newbie

« ตอบ #30 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2008, 06:46:06 PM »

แต่ผมว่าแท้นะครับ ผมเคยถามลูกศิษสายตรงของหลวงพ่อเหมือนกัน ครับเกี่ยวกับ
คราบสี่ขาว เขาบอกว่าเป็นคราบของน้ำยาครับ และเขาเคยแกะออกมาดู ตะกรุดทั้ง
3 ดอกเป็นการจารลายมือหลวงพ่อครับ
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 05 มีนาคม 2008, 04:00:06 PM »

ลูกศิษย์หลวงพ่อคิดเห็นแตกต่าง แต่ไม่แตกแยก กลมเกลียวกันฉันท์พี่น้องเสมอ..

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
Engineer
Full Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 24 มีนาคม 2008, 08:08:50 PM »

สามัคคีคือพลังอย่าให้มาพังเพราะความแตกแยกในแนวความคิดคนละทางแต่สุดท้ายขอให้จบด้วยความปองดองด้วยเหตุด้วยผลนะครับ
None
Hero Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2008, 09:09:03 PM »

ถ้าภาพชุดนี้ไม่แท้ ต้องขายผมถูกๆ น๊ะ ครับ ยินดีรับครับ  ยิงฟันยิ้ม

sitthiphol
Full Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2008, 04:17:29 PM »

ถ้าไม่แน่ใจก้อทำแบบป๋าต้อยหรือคุณมารุตเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แล้วก้อถ่ายรูปมาให้ชมกันบ้างนะครับ
ส่วนของผมมีเหมือนกันเลยผมไม่กล้าแกะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พูดน้อยเสียน้อย พูดมากเสียมาก
ไม่พูดไม่เสีย นิ่งเสียโพธิสัต
ขุนทัพ
Full Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2008, 07:29:34 PM »

ข้อมูลที่ผมพอจะทราบมารูปรุ่นนี้ทันหลวงพ่อแน่นอน
ศิษย์บางคนของหลวงพ่อได้รับกับมือแน่นอน
ขอยืนยัน
แต่มีข้อแม้อยู่ว่าชุดที่ทางวัดได้มาตอนหลังนี้
เป็นของโรงงานที่นำไปเลี่ยมพลาสติก
แล้วตกค้างอยู่ที่โรงงานทางโรงงานไปค้นเจอ
จึงนำมาถวายคืนที่วัด
ทางกรรมการวัดบางคนได้รับเรื่องไว้แล้วนำออกมา
จำหน่ายไม่เกี่ยวกับทางวัด จะเห็นได้จาก
พวกลูกศิษย์หลวงพ่อทั้งหลายที่ไปทำบุญ
ทอดกฐิน ผ้าป่าไม่ได้รับวัดถุมงคลชุดนี้เลย
 จะเก๊ หรือ แท้ พวกท่านพิจารณากันเองแล้วกัน
 จึงเรียนมาเพื่อทราบขอขอบคุณ
ขุนทัพ
Full Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2008, 07:35:13 PM »

ข้อมูลเพิ่มเติม

ทางกรรมการวัดนำออกมาจำหน่าย
ในราคา100บาท  ซึ่งถูกกว่าวัตถุมงคล
รุ่นที่สร้างใหม่บ่างรุ่นเสียอีก
จารึก toyota
Newbie

« ตอบ #37 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2008, 07:01:42 PM »

นั่งอ่านตั้งเเต่ตอนจนจบ    ::)ชักปวดหัวครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #38 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2008, 09:20:00 PM »

เอาแบบตรงไปตรงมา ตามนิสัยผม รู้แค่ไหนบอกแค่นั้น ไม่เคยพาดพิงใครแบบตรง ๆ
รุ่นนี้ ถ้าคนขายบอกว่าทันหลวงพ่อ ส่วนตัวผมไม่เก็บครับรุ่นนี้ เหตุผล คือ รอยจารที่ตะกรุดแต่ละดอกหลังรูปที่คลี่มา ยอดเกจิระดับหลวงพ่อแล้ว รับรองว่าจารยันต์ไม่เพี้ยนขนาดนั้นแน่ ใครอ่านขอมออกคงไม่ต้องอธิบายให้มากความ หลวงพ่อกวยท่านคงแก่เรียน แม้จะอ้างว่า คนอื่นจารให้หลวงพ่อเสก ก็เชื่อว่า หลวงพ่อกวยต้องเห็นรอยจารบ้างบางชุด และตามวัตรปฏิบัติของท่าน หลวงพ่อต้องบอกให้เปลี่ยนการจารใหม่ จารผิดอักขระ ขนาดนั้นไม่ใช่หลวงพ่อกวยแน่ ๆ ครับ (ความเห็นส่วนตัว)   ยิ้มเท่ห์

แต่ถ้า คนขายบอกว่า รูปหลวงพ่อกวยหลังตะกรุด ไม่ทราบปี และราคาหลักร้อยต้น ๆ ผมจะเก็บเพราะเชื่อในความศักดิ์สิทธิ์ของหลวงพ่อ  ยิ้ม

ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวผิดถูกประการใด ผมรับผิดชอบเองทั้งหมด เพราะไม่เคยมีผลประโยชน์อื่นใดแอบแฝง
และไม่เคยสนใจว่าจะขัดผลประโยชน์ของใคร เห็นมาอย่างไรก็พูดไปอย่างนั้น  ยิ้มเท่ห์ 

สุดท้าย ความเห็นแต่ละคนย่อมไม่ตรงกันได้ขอให้เข้าใจทุกท่านนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
เสือสี่แคว
Jr. Member

« ตอบ #39 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2009, 05:44:01 PM »

พระแบบนี้เป็นพระโรงงานแถวพยุหะครับ หลวงพ่อยุคนั้นหลายองค์ชอบสร้างแบบนี้ ไม่ว่าหลวงพ่อพรหม หลวงพ่อกัน หลวงพ่ออินทร์ หรือแม้แต่หลวงพ่อมุ่ย ก็สร้าง แรกๆตระกรุดจารตามอักขระที่ทางวัดให้ไป แต่ตอนหลังใช้ปั้มเลยครับ ส่วนเก๊แท้บอกยาก เพราะทำง่ายมาก ลงทุนน้อย
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์