ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 26 เมษายน 2024, 01:07:14 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  เรื่องเล่าและประสบการณ์
| | |-+  หุ่นพยนต์หลวงพ่อกวย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หุ่นพยนต์หลวงพ่อกวย  (อ่าน 23174 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 12 ธันวาคม 2007, 05:43:00 AM »

ทางเข้าวัดโฆสิตาราม จะมีศาลอยู่สองศาล ศาลใหญ่เป็นศาลปู่เเค ปู่เเคนี้ตามประวัติเป็นคนดีมีวิชา ตั้งบ้านเรือนอยู่ตรงทางเข้าวัด หลังจากที่ปู่เเคตาย ชาวบ้านเลยเรียกหมู่บ้านนี้ว่า บ้านเเค ตามชื่อของปู่เเคนั่นเอง เเละชาวบ้านก็สร้างศาลขนาดใหญ่ให้ปู่เเค

เล่ากันว่า ดวงวิญญาณปู่เเคมีความเคารพหลวงพ่อกวยมาก หากมีเภทภัยไม่ดี ปู่เเคจะมาบอกหลวงพ่อกวยทุกครั้งไป ที่ศาลนั้นมีคนไปบนบานกับปู่เเคมากทีเดียว

ส่วนอีกศาลเล็กๆอยู่ใกล้กันนั้น คือ ศาลนายดอก ซึ่งความเป็นมาคือ เคยมีลิเกมาเล่นที่วัด คณะลิเกได้ถวายหุ่นรูปหัวคนอันนึงให้วัด หุ่นนี้รูปร่างหน้าตาคล้ายขุนช้าง

ต่อมาพระในวัด มีพระตั้ว(น่าจะเป็นอาจารย์ตั้ว) พระทวาย ม้วนหนู พระจง เพชรจั่น พระดอก เป็นต้น ได้นำหัวหุ่นที่ลิเกถวาย มาสวมหัวเเล้วหลอกกัน ปรากฎว่าพระที่วัดตกใจ พากันกลัว เพราะหุ่นนั้นดูน่ากลัว เหมือนมีวิญญาณมาสิง พอหลวงพ่อทราบ ท่านก็กล่าวตักเตือน เเละได้นำหัวหุ่นนั้นมาบรรจุผง ปิดด้วยดินปูน ลงอักขระเลขยันต์ เเล้วปลุกเสกปลุกธาตุให้เป็นตัว พร้อมตั้งชื่อว่า นายดอก

เหตุที่ชื่อนายดอก เพราะหลวงพ่อท่านชอบพระดอกที่เป็นคนขยัน ชอบกวาด ทำความสะอาดกุฎิ จากนั้นท่านให้คนนำหัวนายดอกไปไว้ที่ศาลเล็กๆข้างศาลปู่เเค ให้ดูเเลปากทางเข้าวัด สรุปนายดอกก็คือหุ่นพยนต์เฝ้าวัดนั่นเอง

* ansPic_119803_1.jpg (146.13 KB, 600x451 - ดู 6950 ครั้ง.)

* ansPic_119803_2.jpg (138.65 KB, 591x445 - ดู 7000 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2007, 05:48:38 AM »

เวลาอันยาวนานผ่านมา ได้ข่าวว่าศาลของนายดอก ได้ผุพังไปตามกาลเวลา เเละชาวบ้านได้ย้ายหัวนายดอกไปไว้รวมกับศาลของปู่เเค ตอนนั้น ผมก็ได้ยินข่าวเหมือนกัน เเต่ก็ลืมไป ไม่ได้นึกถึงเรื่องนี้เลย

จนเมื่อเตรียมข้อมูลทำเวปหลวงพ่อ นั่งดูข้อมูลเก่าๆอยู่ เกี่ยวกับเรื่องปู่เเคเเละนายดอก พอดีคุณโต ซึ่งช่วยทำเวป มีเหตุต้องเดินทางไปเเถววัดบ่อย เลยฝากให้ถ่ายรูปศาลปู่เเคมาด้วย จะเอาไว้ลงในเวป

พอเห็นหัวนายดอก ก็ตกใจ เห็นเขาเอาไปวางเเบบนั้น สงสารนายดอกเเก เเล้วก็เกรงว่า จะผุพัง หรือโดนมด เเมลงกัด จะเสียหาย หลักฐานวิชาหุ่นพยนต์ของหลวงพ่อก็จะสูญ ศิษย์รุ่นต่อๆไปก็จะไม่ได้เห็นกัน จึงรบกวนให้คุณโต ดำเนินการเพื่อทำศาลให้นายดอกใหม่ เเละอาจหาครอบเเก้วมาใส่ หรือหาวิธีอนุรักษ์อย่างดีที่สุด

เผอิญชาวบ้านทราบข่าว เเละเรื่องไปถึงทางอบต. เเละตอนนี้ทางอบต.รับเรื่องเเล้ว เเต่จนถึงปัจจุบัน น่าจะยังไม่มีการดำเนินการใดเลยๆ ยิ่งนานวัน ผมมีความวิตกว่าหัวนายดอกจะเสื่อมอายุลงเรื่อยๆ หากเราไม่รีบดำเนินการรักษา หลักฐานสำคัญของหลวงพ่อจะหายไป 

ตอนนี้ที่อยากทำจริงๆ คือ หาโต๊ัะเล็กๆมาตั้ง พร้อมครอบเเก้วมาใส่หัวนายดอก ผมก็อยู่ไกล ไม่สะดวกเลยครับ

* ansPic_119813_1.jpg (148.07 KB, 713x563 - ดู 6951 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2007, 05:50:21 AM »

เมื่อราวๆปี๓๒ ผมได้ทำบุญกับวัดเดิมบาง ทางวัดได้ส่งเหรียญหลวงพ่อมาให้จำนวนนึง ก็เเจกเขาไปทั่ว ตอนนั้นที่วัดจำหน่ายเหรียญละสิบบาท

ผมเลยให้ญาติที่ปราจีนไป วันนึงเขา ฝันว่า ได้ไปวัดหลวงพ่อ ขณะเดินไปศาลา เห็นผู้ชายคนนึง กำลังกวาดวัดอยู่ จากนั้น เดินเข้าไปในศาลา เห็นพระชรารูปนึงนั่งอยู่ จึงถามออกไปว่า หลวงพ่อตา หลวงพ่อกวยอยู่ไหม จะมากราบท่าน พระรูปนั้นตอบไปว่า ก็ข้านี่เเหละ หลวงพ่อกวย เเกดีใจ เเละก็ได้กราบหลวงพ่อครับ

เเกเล่าให้ผมฟัง พร้อมทั้งบอกสภาพวัดได้ถูกต้อง รูปร่างลักษณะก็ตรงกับรูปถ่ายหลวงพ่อเลย ทั้งที่เจ้าตัวก็ไม่เคยเห็นรูปท่านมาก่อน

เเล้ว ผู้ชายที่กวาดวัด ที่อยู่ในฝันนั้น เป็นใครกัน.....ฮืม

chokchac
Register Member
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2007, 06:01:20 AM »

ได้ข้อมูลดีๆ อีกแล้ว แต่ก็น่าสงสารนายดอกแกอยู่นะครับ น่าจะลองหารือพี่ๆน้องๆเราในเว็บเพื่อช่วยกันดูนะครับ
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2007, 07:14:03 AM »

ก่อแท่นปูนสูงขึ้นหน่อยก็ดีครับ  ยิงฟันยิ้ม
nopadol
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2007, 08:19:31 AM »

น่าช่วยกันบูรณะกันนะครับ ยิ้ม

กายสร้างสรรค์ วาจาสร้างสรรค์ ใจสร้างสรรค์ อนาคตจะสร้างสรรค์
JOKER
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2007, 08:36:33 AM »

ตั้งกองทุนช่วยกันบริจาคครับ....
vanchai
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2007, 09:13:50 AM »

ให้ไว้เลยครับ....ผมขอร่วมด้วย
tongn005
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2007, 08:27:35 PM »

ขอบคุณทุกท่าน
สงสัยอาจรวมน้ำใจชาวเวปช่วยนายดอกเเล้วละครับ ยิ้ม

top56
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2007, 08:40:22 PM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
หลานศิษย์
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2007, 08:55:32 PM »

เพิ่งรู้ว่ามีศาลและมีหุ่นแบบนี้ด้วย
เห็นด้วยครับ

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ไม่ควรอ่านเกินวันละสองครั้ง เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรอ่านตามลำพัง  ^L^
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2007, 12:08:45 AM »

เห็นด้วยครับเปิดบัญชี ธนาคารพานิชย์เลยครับ ยกเว้นออมสินนะครับ บริจากยาก อนุรักษ์พยนต์หลวงพ่อกับปู่แคครับ

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
Rwat
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2007, 03:54:31 PM »

ตอนนี้ที่อยากทำจริงๆ คือ หาโต๊ัะเล็กๆมาตั้ง พร้อมครอบเเก้วมาใส่หัวนายดอก ผมก็อยู่ไกล ไม่สะดวกเลยครับ

รออยู่ครับ  ปีใหม่นี้เลยดีมั๊ยครับ  แฮ่  ยิงฟันยิ้ม
so_sax
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2007, 04:28:43 PM »

ตั้งกองทุนช่วยกันบริจาคครับ....
เห็นด้วยครับ ยิ้มเท่ห์ คงต้องหาแม่งานตั้งกองทุนช่วยกันบริจาค เปิดบัญชีธนาคาร ทำทั้งทีต้องดีๆๆเลยครับ
อนุรักษ์หุ่นพยนต์หลวงพ่อกับปู่แค หนับหนุน
somsak
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2007, 04:33:41 PM »

เห็นด้วยครับ
nop1962
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2007, 04:34:48 PM »

เห็นด้วยครับ กับกองทุน...และอยากให้มีการดูแล บำรุงรักษาอย่างต่อเนื่องครับ
ตุ๊ก
Full Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2007, 09:48:59 PM »

เห็นด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม
tew.2007
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2007, 11:44:36 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  เห็นด้วย   ร่วมมือ  สนับสนุน เต็มที่ ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
silvertab
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2007, 11:52:27 AM »

เยี่ยมเลยครับพี่ ร่วมด้วยครับ ยิ้มกว้างๆ
wan
Full Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2007, 02:03:20 PM »

พร้อม ร่วมด้วยช่วยกันครับ
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์