ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 28 เมษายน 2024, 07:27:15 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  โชว์วัตถุมงคลเกจิอาจารย์ทั่วไทย
| | |-+  หลวงพ่อหรุ่น วัดเสาธงทอง อ. ศรีประจันต์ จ. สุพรรณบุรี
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อหรุ่น วัดเสาธงทอง อ. ศรีประจันต์ จ. สุพรรณบุรี  (อ่าน 5359 ครั้ง)
tew.2007
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 13 ธันวาคม 2007, 08:35:59 AM »

หลวงพ่อหรุ่น วัดเสาธงทอง เป็นศิษย์ สายหลวงพ่อเพิ่ม วัดเสาธงทอง ปรมจารย์ สายวัดเสาธงทอง ที่เป็น 1 ใน 7 สายของเกจิสุพรรณ( ผู้สร้างชินราช เสาธงทองเจ้าแรกของเมืองไทย )
     หลวงพ่อหรุ่น เป็นศิษย์หลวงพ่อทับ วัดสุวรรณาราม ( วัดทอง บางกอกน้อย )อีกด้วย และที่สำคัญ หลวงพ่อพริ้ง วัดวรจันทร์ได้เดินทางไปวัดทอง เพื่อนิมนต์ ให้หลวงพ่อหรุ่น มาจำพรรษาอยู่ที่เมืองสุพรรณ เพื่อเป็นมิ่งขวัญ แก่ชาวสุพรรณ
     ท่านได้สร้างเหรียญปั๊มพิมพ์พระสงฆ์ เหรียญแรกของ อ. ศรีประจันต์
     ท่านเป็นอาจารย์ ของหลวงพ่อจวน วัดไก่เตี้ย ผู้ปลุกเสก ปลัดขิก วิ่งข้ามแม่น้ำท่าจีน อันลือลั่น
     เหรียญที่ผมลงไม่ใช่รุ่นแรกของท่าน ( รุ่นแรกของแม่ผมสึกมาก ) แต่ ทรงพิมพ์เหมือนกัน น่าจะเป็นรุ่น2 นะครับ( พี่ชายให้มาครับ ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* DSC01.jpg (26.79 KB, 450x576 - ดู 3601 ครั้ง.)

* DSC02.jpg (26.43 KB, 450x568 - ดู 2602 ครั้ง.)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2007, 08:47:51 AM »

ขนาดหลวงพ่อพริ้ง วัดวรจันทร์ไปนิมนต์ ไม่ธรรมดาจริงๆ
อีกอย่าง เพิ่งทราบว่าหลวงพ่อจวน วัดไก่เตี้ยเก่งขนาดนี้ เพราะไม่ค่อยมีคนกล่าวถึงท่านเลย

อยากเห็นปลัดขิกหลวงพ่อจวนเเล้ว คุณtew มีปลัดหลวงพ่อจวนบ้างไหมครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
sidwat
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2007, 01:02:28 PM »

ขอบคุณครับ
tew.2007
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2007, 02:02:48 PM »

ขนาดหลวงพ่อพริ้ง วัดวรจันทร์ไปนิมนต์ ไม่ธรรมดาจริงๆ
อีกอย่าง เพิ่งทราบว่าหลวงพ่อจวน วัดไก่เตี้ยเก่งขนาดนี้ เพราะไม่ค่อยมีคนกล่าวถึงท่านเลย

อยากเห็นปลัดขิกหลวงพ่อจวนเเล้ว คุณtew มีปลัดหลวงพ่อจวนบ้างไหมครับ

น้าชายผมน่าจะมี ผมกลับบ้านจะถ่ายมาให้ชมครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์