ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 เมษายน 2024, 04:12:58 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  โชว์วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย
| | |-+  พระสีวลีบูชา เนื้อดิน หลังเรียบ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พระสีวลีบูชา เนื้อดิน หลังเรียบ  (อ่าน 10059 ครั้ง)
สำนักจันทร์
Register Member
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #20 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2008, 12:26:02 AM »

ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ภายใต้กรอบแห่งเหตุและผล มีความศรัทธาเป็นที่ตั้งอย่างเดียวไม่พอ เครื่องรางก็แบบนี้พวกเซียนที่เอาแต่ได้เขาเรียกว่ามุมขายแต่ผู้ที่เช่าก็ต้องตรองดูว่าการจ่ายเงินออกไปเทียบอัตราเสี่ยงเอง ถ้าชอบก็เอากลับมาบูชาหรือถ้าคิดว่าไม่ควรแลกก็กลับบ้านไปเจริญพระคาถาสีวลีก็ได้ผลไม่ได้ยิ่งหย่อนไปกว่ารูปเคารพท่าน ด้วยความเคารพในตัวตนทุกท่านครับ

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
ATSAKORN
Hero Member

ขอความศรัทธาหลวงพ่อกวยอยู่กับทุกท่าน

« ตอบ #21 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2008, 09:52:54 AM »

แล้วแต่จะคิดละกันดีกว่านะ........เถียงกันไปมีแต่หมางใจกันเปล่า  แล้วแต่จะเชื่อดีกว่าเพราะไม่มีก็ไม่ได้หมายความว่าไม่ใช่จริงไหมครับทุกท่าน
pra_san(ภะสรร)
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2008, 01:10:04 PM »

ชื่อห้องบอกว่าโชว์พระแท้ ต้องแท้เท่านั้นจึงควรมาลง ถ้าไม่แน่ใจก็ไม่สมควรมาลง
มีผู้หลายคนเราสามารถขอคำแนะนำได้ ผมว่าควรจะรอบคอบในการนำมาลง
เพื่อมาตรฐานที่สูงของweb ไม่ใช่ไม่แน่ใจแล้วมั่วลง มีผลเสียนะครับ ผมว่าต้องคิดมากๆๆนะครับ
CHALOTHON
Hero Member

ยินดีให้คำปรึกษาโทร ...."0955149356

« ตอบ #23 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2008, 07:45:34 PM »

เรียน   ผู้ดูแลระบบ
                ถ้าพิจารณาเห็นว่าไม่เหมาะสมย้ายกระทู้ได้ครับหรือลบเลยก็ได้ครับ.....คนเรามีความคิดไม่เหมือนกันอยู่แล้วในการเป็นคน....พวกเดียวกันก็ไปทางเดียวกัน.....คนละพวกก็คนละทาง
                               ขอบคุณครับ
                                  ชโลทร
                                       23/02/51

ติดต่อและปรึกษา  0955149356ทุกวัน
http://www.taradpra.com/store.aspx?StoreNo=7285
ATSAKORN
Hero Member

ขอความศรัทธาหลวงพ่อกวยอยู่กับทุกท่าน

« ตอบ #24 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2008, 09:59:36 AM »

เรียน   ผู้ดูแลระบบ
                ถ้าพิจารณาเห็นว่าไม่เหมาะสมย้ายกระทู้ได้ครับหรือลบเลยก็ได้ครับ.....คนเรามีความคิดไม่เหมือนกันอยู่แล้วในการเป็นคน....พวกเดียวกันก็ไปทางเดียวกัน.....คนละพวกก็คนละทาง
                               ขอบคุณครับ
                                  ชโลทร
                                       23/02/51
เห็นด้วยกับพี่ชโลทรครับ.......ประสาทสัมผัสคนเรายังไม่เท่ากัน จะให้ความคิดเหมือนกันจะเป็นไปได้ยังไง....และไม่บ่อยครั้งที่จะคิดตรงกันบ้าง   ถ้าไม่เห็นด้วยก้อน่าจะให้เกียรติผู้ตั้กระทู้นะครับเพราะถ้าท่านไม่แน่ใจแล้วลงกระทู้  ท่านก้อจะโดนโลกติฉินนินทาเหมือนกัน(โลกะวะชะ) อีกอย่างเราก็ศิษย์หลวงพ่อด้วยกัน คำว่า "มั่ว" ผมถือว่าท่านไม่เกียรติเพื่อนสมาชิกผู้นับถือซึ่งกันและกัน
                                                             ด้วยความเคารพทุกท่าน
nop1962
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2008, 12:01:13 PM »

แล้วพี่ชโลธรอยู่พวกไหนครับพี่....ด้วยความเคารพพี่นะครับ นั่งอ่านมาแรกเริ่มพี่ว่าหลวงพ่อสร้าง
ด่อมาขออภัยว่าเป็นพระสนาม...แล้วตอนนี้ว่าแท้แต่แล้วแต่พวกใครพวกมัน...งงงงงงครับ

บ้านนี้ไม่มีพวกใครหรอกครับพี่...พี่น้องกันทั้งนั้นลูกศิษย์หลวงพ่อกวยด้วยกันทุกคน

ด้วยความเคารพครับ
                                                                            มานพ

TUSSANA
Sr. Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2008, 07:20:50 AM »

ฮืม ฮืม ฮืม
CHALOTHON
Hero Member

ยินดีให้คำปรึกษาโทร ...."0955149356

« ตอบ #27 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2008, 09:35:20 AM »

ฮืม ฮืม ฮืม
   เรียนคุณnop1962ที่นับถือ
                          1.ผมขอเชิญพบที่ห้างพันธุ์ งามวงค์วาน(วันไหนก็ได้)
                          2.ให้คุณนำพระที่เล่นในสนามพิมพ์นี้มาเปรียบเทียบกับของผม
                          3.ผมมีหนังสือและรูปที่คุณเฒ่า สุพรรณเขียนและได้รับข้อมูลมาจากบ้านโพงามว่าเคยเห็นหลวงพ่อสร้าง
                          4.เพื่อพิสูจน์....ทีแรกผมไม่ยากพูดมากก็ยอมรับเป็นพระสนาม
                          5.คุณพูดทีผมพูดทีอย่างไรก็ไม่จบ(แต่ละคนอาจจะมีขัอมูลไม่เหมือนกัน)
                          6.เชิญสมาชิกท่านอื่นด้วยครับต้องการพูดด้วยเหตุ-ผลครับ
                          7.ถ้าหากจะจบก็ไม่ต้องพูด...ถ้าจะต่อเชิญนัดวันมาเสาร์/อาทิตย์สะดวกครับ
                                               ด้วยความเคารพ

ชโลทร

ติดต่อและปรึกษา  0955149356ทุกวัน
http://www.taradpra.com/store.aspx?StoreNo=7285
nop1962
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2008, 11:47:41 AM »

ด้วยความเคารพพี่ชโลธรครับ...ผมเป็นหนึ่งในสมาชิกของเวปนี้ที่พึ่งเข้ามาศึกษาและผมเอง
ไม่มีความรู้และไม่เคยบอกนะครับว่าพระพี่ไม่ดีผมบอกว่าผม งง กับคำตอบของพี่เท่านั้นเอง...
ไม่มีอะไรหรอกครับ...ศิษย์หลวงพ่อด้วยกันทั้งนั้น....

ต้องขออภัยพี่อย่างมากครับที่ไปตามเชิญของพี่ไม่ได้ต้องทำมาหากินครับ.....

ด้วยความเคารพและนับถือพี่จริงๆ

มานพ

Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2008, 09:25:58 PM »

เพื่อมาตรฐานที่สูงของweb นะครับต้องนะเน้นครับ
Hero Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2008, 11:23:58 PM »

เรียน   ผู้ดูแลระบบ
                               ขอบคุณครับ
                                  ชโลทร
                                       23/02/51
เห็นด้วยกับพี่ชโลทรครับ.......ประสาทสัมผัสคนเรายังไม่เท่ากัน จะให้ความคิดเหมือนกันจะเป็นไปได้ยังไง....และไม่บ่อยครั้งที่จะคิดตรงกันบ้าง   ถ้าไม่เห็นด้วยก้อน่าจะให้เกียรติผู้ตั้กระทู้นะครับเพราะถ้าท่านไม่แน่ใจแล้วลงกระทู้  ท่านก้อจะโดนโลกติฉินนินทาเหมือนกัน(โลกะวะชะ) อีกอย่างเราก็ศิษย์หลวงพ่อด้วยกัน คำว่า "มั่ว" ผมถือว่าท่านไม่เกียรติเพื่อนสมาชิกผู้นับถือซึ่งกันและกัน
                                                             ด้วยความเคารพทุกท่าน
Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2008, 11:41:54 PM »

เรียนคุณ ATSAKORN  คนที่นำของไม่ดี หรือมามั่วลงน่าจะต้องคิดดีๆๆก่อนลง
เพราะควรจะให้เกียรจะติคนที่เข้ามาอ่านกระทู้อาจเข้าใจผิดหรือควรจะให้เกียรติสมาชิกที่อยากชมของจริงสำหรับห้องนี้
ไม่ใช่ไม่เห็นด้วยก็เป็นคนละพวกกัน ผมว่าต้องฟังความคิดเห็นคนอื่นและดูความถูกต้องเป็นหลัก ถ้าดีจริงคงจะไม่มีคนติหรอกครับ  ใครก็ทำอะไรไม่ได้หรอกจะกลัวไปทำไม
ผมว่าถ้าหลวงพ่อรู้ว่ามีคนนำพระท่านมามั่วท่านคงจะสาปแช่งเพราะท่านจะไม่พอใจกับความไม่ถูกต้อง
ATSAKORN
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2008, 12:05:45 PM »

เรียนคุณ ATSAKORN  คนที่นำของไม่ดี หรือมามั่วลงน่าจะต้องคิดดีๆๆก่อนลง
เพราะควรจะให้เกียรจะติคนที่เข้ามาอ่านกระทู้อาจเข้าใจผิดหรือควรจะให้เกียรติสมาชิกที่อยากชมของจริงสำหรับห้องนี้
ไม่ใช่ไม่เห็นด้วยก็เป็นคนละพวกกัน ผมว่าต้องฟังความคิดเห็นคนอื่นและดูความถูกต้องเป็นหลัก ถ้าดีจริงคงจะไม่มีคนติหรอกครับ  ใครก็ทำอะไรไม่ได้หรอกจะกลัวไปทำไม
ผมว่าถ้าหลวงพ่อรู้ว่ามีคนนำพระท่านมามั่วท่านคงจะสาปแช่งเพราะท่านจะไม่พอใจกับความไม่ถูกต้อง

เรียนคุณประสาน.....ผมคิดว่าการที่พี่ชโลทรเข้ามาถามเกี่ยวกะพระองค์นี้.... ถ้าดูจะไม่ถูกกะหัวข้อแต่ต้องมองก่อนว่าพี่เขาถามว่าใครรู้ข้อมูลบ้าง  ถ้าผมเป็นท่านผมจะจะไม่ใช้คำว่ามั่ว  ผมถือว่าไม่ให้เกียรติซึ่งกันและกัน  คนเราถ้ายังไม่เคยเห็นหรือยังไม่เคยรู้ก็น่าที่จะตอบว่าไม่รู้ไมแน่ใจ... ถ้าท่านทำผิดพลาดกระทู้ผิดผมก็ว่าท่านได้ถูกไหมครับ.....  ฉะนั้นคำว่ามั่ว  คิดดีๆๆๆๆๆๆๆๆก่อนที่ท่านเขียนผมและคนอื่นอาจมองท่านว่าท่านชอบประจานผู้อื่น  ซึ่งผมคิดว่าผมจะไม่ใช้คำนี้แน่ๆล่ะ  วันพระมันไม่ได้มีหนเดียวนะครับท่าน  อีกอย่างหลวงพ่อท่านคงไม่สาปคนที่ไม่ทราบแล้วมาถามตามที่ท่านกล่าวถึงหรอกครับ...  เพราะเขาไม่ทราบและอาจเผลอลงผิด ผมเองก็เคยลงผิดที่  ท่านควรใจกว้างบ้างนะครับ....เพราะคำที่เขียนผมว่ามันแรงเกินมันเป็นการบ่งบอกถึงอูปนิสัยส่วนตัวของท่านเอง....
ขออภัยที่ผมบังอาจเสนอความเห็น....แต่คนเรามันมีผิดกันได้ฉะนั้น มั่ว มันน่าใช้นะครับ ขออภัยที่ผมตรงๆไปหน่อย
 สมาชิกท่านใดเห็นว่าผมทำไม่ถูกก็สั่งลบกระทู้ผมได้ ผมให้เกียรติทุกท่านเสมอเหมือนที่ท่านให้เกียรติกระผม รวมถึงท่านผู้ดูแลระบบ กระผมไมอยากให้เกิดเหตุการที่ให้เกียรติเพื่อนสมาชิกเกิดขึ้นแบบนี้อีก
                                                             ด้วยความเคารพ
Hero Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2008, 12:22:04 PM »

มาตรฐานต้องมาก่อนนะครับ ท่าน ผมว่าถ้าท่านเป็นคนตรงจริงๆๆคงจะคิดเป็นว่าผมหมายถึงอย่างไร
needful
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2008, 01:10:34 PM »

"แตกต่าง แต่ ไม่แตกแยก"
อย่าให้ใครมาพูดเอาได้ว่า ในเวปวัดยังทะเลาะกันเอง
คนใหม่ๆที่เข้ามาจะรู้สึกไม่ดีครับ ด้วยความเคารพ
รัก(หลวง)พ่ออย่าทะเลาะกัน  ยิงฟันยิ้ม
ช่วงนี้อากาศไม่ค่อยดีนะครับ พี่น้อง  ยิงฟันยิ้ม อย่าให้บรรยากาศไม่ดีตามไปด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม

สิ่งที่น่ากลัวคือ
ความเห็น ที่กลายเป็น ความเชื่อ
ความเชื่อ ที่กลายเป็น ความจริง
และ ความจริงที่แท้จริง ถูกปกปิดให้ลืมไป
ATSAKORN
Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2008, 01:17:24 PM »

ผมว่าท่านใจไม่กว้างนนะ....ผมว่ามาตรฐานน่ะมันต้องมีครับ.....แต่คำพูดท่านหรือคำเขียนท่านน่ะ  เป็นการแสดงมาตรฐานอย่างยิ่งแล้วหรือ...ผมขี้เกียจเขียนเรื่องไม่เป็นเรื่อง ถ้าท่านเห็นความผิดของบุคคลเป็นสิ่งไม่น่าให้อภัย...ไม่ต้องทายหรอกครับที่จะไม่มีใครอภัยให้ท่านในภายหน้าแม้ว่าจะท่านทำผิดรึไม่ก้อตาม..อหิงสา..อโหสิ....เป็นไหมครับท่าน อย่างนี้ตาสีตาสาเข้ามาไม่ได้ดูตาม้าท่านก้อประจานเขาซะยังงั้น เราเข้ามาหาประสบการณ์ซึ่งกันและกัน....เราเข้ามาหาความเป็นไปได้......เราเข้ามาหาพิมพ์ที่ไม่มีหรือดูได้ยาก....ไม่ใช่เข้ามาเพื่อบอกว่าเราเก่ง...ท่านเก่งวิจารณญาณเราต้องมี ผมไม่ได้เข้าข้างใคร แต่ต้องการให้เราช่วยหาคำตอบกันและกัน ไม่ใช่กระต่ายขาเดียว ผมทราบว่าเราต้องมีมาตรฐานแล้วชีวิตท่านกับผมก้อไม่ได้มาตรฐานอะไรเต็มร้อย ฉะนั้นผมว่าท่านเก็บมาตรฐานของท่านก่อนเถอะ แล้วดูว่ากระผมพูดถูกหรือไม่แม้บางกระทู้ผมก็ถามแบบที่ผมไม่เข้าใจก้อมีแต่คิดว่าไม่รุนแรงกะใครและ  ผมก็ให้เกียรติทุกๆท่านที่ติหรือชมกระทูที่ผมตั้ง.....ท่านไม่เห็นด้วยก็ไม่ควรใช้การเขียนแบบนั้น  ถ้าจะดึงดันเอาชนะเป็นเรื่องของท่าน...ไม่ใช่ของผม  ท่าจะถือให้หนักก้อเป็นเรื่องของท่าน
                                                              ด้วยความเคารพทุกๆท่าน
อยู่คนเดียวให้ระวังความคิด......อยู่ท่ามกลางหมู่มิตรให้ระวังคำพูด
ATSAKORN
Hero Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2008, 01:23:05 PM »

ถ้าท่านต้องการความถูกต้อง....งั้นผมก้ออธิบายเพื่อความถูกต้องเช่นกันครับ
ATSAKORN
Hero Member

« ตอบ #37 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2008, 01:26:00 PM »

"แตกต่าง แต่ ไม่แตกแยก"
อย่าให้ใครมาพูดเอาได้ว่า ในเวปวัดยังทะเลาะกันเอง
คนใหม่ๆที่เข้ามาจะรู้สึกไม่ดีครับ ด้วยความเคารพ
รัก(หลวง)พ่ออย่าทะเลาะกัน  ยิงฟันยิ้ม
ช่วงนี้อากาศไม่ค่อยดีนะครับ พี่น้อง  ยิงฟันยิ้ม อย่าให้บรรยากาศไม่ดีตามไปด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม
ผมเข้าใจครับคุณneedful แต่สมาชิกท่านนี้เอาความผิดพลาดของพี่ชโลทรมาประจานผมรับไม่ได้เช่นกัน...กับที่สมาชิกท่านนี้รับไม่ได้ครับ.........
                                                               ด้วยความนับถือ
nopadol
Hero Member

« ตอบ #38 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2008, 01:50:29 PM »

แหะๆ...ใจเย็นกันครับพี่น้องผมว่านะครับ ในเรื่องของการเขียนสำนวนในการอ่านต่างๆของแต่ละคนไม่เหมือนกัน อาจทำให้แต่ละท่านตีความหมายและอารมณ์ที่แตกต่างกันนะครับ ยกตัวอย่างเช่น คำว่า ทาน กับ กิน และ แดก นี่ครับ มีความหมายเหมือนกันแต่ความรู้สึกในอารมณ์แตกต่างกันครับ
ยังงัยก็ขอเถอะครับ นับถือหลวงพ่อองค์เดียวกัน ส่วนเรื่องการสะสมวัตถุมงคลของหลวงพ่อจะใช่หรือไม่ก็ขอให้ศึกษาก่อนสะสมก่อนครับ เอาชัวร์ไว้สะสมของมาตราฐานก่อนล่ะกัน ส่วนนอกมาตราฐานก็ขึ้นอยู่กับความชอบของบุคคลแล้วกันครับ ขอให้ยุติกระทู้ของผมนี้เป็นกระทู้สุดท้ายนะครับ ยิ้ม

กายสร้างสรรค์ วาจาสร้างสรรค์ ใจสร้างสรรค์ อนาคตจะสร้างสรรค์
ATSAKORN
Hero Member

« ตอบ #39 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2008, 04:40:45 PM »

แหะๆ...ใจเย็นกันครับพี่น้องผมว่านะครับ ในเรื่องของการเขียนสำนวนในการอ่านต่างๆของแต่ละคนไม่เหมือนกัน อาจทำให้แต่ละท่านตีความหมายและอารมณ์ที่แตกต่างกันนะครับ ยกตัวอย่างเช่น คำว่า ทาน กับ กิน และ แดก นี่ครับ มีความหมายเหมือนกันแต่ความรู้สึกในอารมณ์แตกต่างกันครับ
ยังงัยก็ขอเถอะครับ นับถือหลวงพ่อองค์เดียวกัน ส่วนเรื่องการสะสมวัตถุมงคลของหลวงพ่อจะใช่หรือไม่ก็ขอให้ศึกษาก่อนสะสมก่อนครับ เอาชัวร์ไว้สะสมของมาตราฐานก่อนล่ะกัน ส่วนนอกมาตราฐานก็ขึ้นอยู่กับความชอบของบุคคลแล้วกันครับ ขอให้ยุติกระทู้ของผมนี้เป็นกระทู้สุดท้ายนะครับ ยิ้ม
ยินดีรับคำชี้แนะครับพี่นพดล.......กระผมเป็นผู้น้อยพี่ว่าไงผมก้อว่ายังงั้นครับ แต่อย่างที่ผมบอกแหละครับ.....ว่าเราเข้ามาเพื่ออะไร....ถ้าโชว์POWERโดยใช้คำที่ไม่สมควรมันก้อไม่น่านะครับพี่
                                                            ด้วยความเคารพครับพี่นพดล....และขอบคุณที่ให้เกียรติกระผมครับ
พระพุทธเจ้าทรงแยกบุคคลออกเป็นสี่จำพวก....และจริตทั้ง6  ว่าบุคคลแต่ละบุคลมีจริตบางอย่างสุงต่ำไม่เท่ากัน ทรงตรัสได้อย่างประเสริฐกว่าผู้ใดในสากลโลก..........................
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์