ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 26 เมษายน 2024, 03:04:19 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  โชว์วัตถุมงคลสายหลวงพ่อเฒ่า หลวงพ่อศรี
| | |-+  เหรียญหลวงพ่อเจ้ย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญหลวงพ่อเจ้ย  (อ่าน 11935 ครั้ง)
คางเครา
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2007, 02:37:24 AM »

เหรียญหลวงพ่อเจ้ย วัดห้วยเจริญสุข หลวงพ่อปลุกเสกครับ
รายละเอียดไม่มี ทราบว่าหลวงพ่อกวยปลุกเสกเท่านั้นครับ
ท่านใดทราบดีช่วยเสริมด้วยครับ รู้แต่ว่าสมัยก่อนหลวงพ่อทำตะกรุดให้ลูกศิษย์
แต่ดันไปมีเรื่องกับลูกศิษย์หลวงพ่อเจ้ยองค์นี้แล้วถูกฟันกลับมา  มีบาดแผลหาหลวงพ่อกวย
ท่านเลยบอกว่าต้องทำของใหม่  ยังสู้หลวงพี่เจ้ยไม่ได้ เท่านี้ครับ...

* 100_1257.jpg (132.19 KB, 623x462 - ดู 4458 ครั้ง.)

* 100_1258.jpg (122.48 KB, 638x520 - ดู 4306 ครั้ง.)

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2007, 04:47:11 AM »

หลวงพ่อเจ้ย วัดห้วยเจริญสุข ต.พักทัน อ.บางระจัน จ.สิงห์บุรี พระเถระจารย์ จอมขมังเวทย์ ผู้ถูกลืม ศิษย์เอกหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธิ์ เป็นสหธรรมมิก กับหลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม ลพ.เจ้ยท่านเป็นพระที่เด่น ทางเมตตา คงกระพัน ถ้าพูดถึงสมัยนั้นพระรูปใดที่ศักดิ์สิทธิ์ ทางแถบนั้น ก็ต้องนึกถึงหลวงพ่อเจ้ย และ หลวงพ่อกวย ลพ.เจ้ย ท่านมีลูกศิษย์ลูกหามากมาย โด่งดังสมัยสงครามเวียดนาม ทหารรับจ้าง จะไปรบที่เวียดนามต้องมาสักกยันต์ สังวารกับหลวงพ่อเจ้ย ลูกศิษย์สมัยนั้น เท่าที่จำได้ ก็มี หวังเต๊ะ แม่ประยูร เพราะท่านชอบดูรำตัด แวดวงบันเทิง ก็ โฉมฉาย ฉัตรวิไล, พจญ ดวยขจร สมัยนั้น ร้องเพลง ดอกดิน กรรยามาลย์ สมัยนั้นเป็นลิเก คณะดอกดิน สายทหาร ทหารเรือสัตหีบ เพราะมีโจรสลัด และ พวกขายของหนีภาษีเยอะ สมัยนั้นทหารพก M16 ไปไหนมาไหนได้ แตกต่างกับสมัยนี้ เขาก็จะลองยิงทดลองวัตถุมงคลกันเลย วัดถุมงคลของท่านทุกรุ่นมีประสบการณ์สูงมากในหมู่ทหาร พาหนะที่ท่านใช้เดินทาง เป็นม้าสีน้ำตาล .. ท่านใช้ บิณทบาตร และ เดินทางไปหาหลวงพ่อเดิม ส่วนหลวงพ่อกวย ท่านเดินเท้า.. แข่งกับม้า แต่เท้าถึงก่อน...
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2007, 07:18:33 AM »

เคยรู้มาว่า หลวงพ่อเจ้ย นับถือหลวงพ่อกวย ไปมาหาสู่เสมอ หลวงพ่อเจ้ย ชอบขี่ม้า เหน็บมีดควาญช้างหลวงพ่อเดิม เคี้ยวหมาก พูดจาเสียงดัง
ถ้าเป็นอย่างที่คุณคางเครากล่าว หลวงพ่อกวยเรีัยกหลวงพ่อเจ้ยว่า หลวงพี่ งั้นหลวงพ่อเจ้ยต้องเเก่กว่า เเล้วลูกศิษย์หลวงพ่อกวย สู้ลูกศิษย์หลวงพ่อเจ้ยไม่ได้ งั้น เหรียญนี้ หลวงพ่อเจ้ยคงไม่ต้องนิมนต์หลวงพ่อกวยช่วยเสกเเน่

ผมเ้คยได้ยินมาเเต่เเถววัดเล่าให้ฟัง ครั้งหลังๆท่านขี่ม้ามาหาหลวงพ่อกวย เเต่ทำมีดหล่น ชาวบ้านไม่รู้ใครเก็บไป
เรื่องหลวงพ่อเจ้ย มีอะไรคืบหน้า จะเเจ้งให้ทราบต่อครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2007, 07:38:51 AM »

ตามประวัติของบุคคลท่านนึงที่ผมรู้จัก เเละท่านก็รู้จักกับหลานเเท้ๆของหลวงพ่อเจ้ย ชื่อนายส. เเสงสว่าง ได้กรุณาให้ข้อมูลว่า หลวงพ่อเจ้ย ท่านมีนามสกุล เเสงสว่าง อายุคงไล่เลี่ยกับหลวงพ่อกวย อดีตเป็นเสือมาก่อน จากนั้นมีครอบครัวเเละมาบวชเมื่อมีอายุ
เมื่อครั้งท่านอยู่ที่วัดห้วยเจริญสุข ท่านได้มาหาหลวงพ่อกวยเป็นประจำ เพื่อต่อวิชาเเละทวนวิชากับหลวงพ่อ หลวงพ่อเจ้ยจะเรียกหลวงพ่อกวยว่า หลวงพ่อ ส่วนหลวงพ่อกวยเรียกหลวงพ่อเจ้ยว่า ท่านเจ้ย

ครั้งนึง ปีพ.ศ.๒๕๑๙ หลวงพ่อพร้าไำด้จัดงานพุทธาภิเษกที่วัดโคกดอกไม้ ท่านได้นิมนต์พระมาร่วมพิธีหลายรูป ในงานมีหลวงพ่อกวย เเละหลวงพ่อเจ้ยก็มาด้วย หลวงพ่อเจ้ย พอมาถึงท่านก็หยิบไมโครโฟน ท่องมนต์เสียงดัง หลวงพ่อกวย ท่านเลยบอกกับลูกศิษย์ว่า เฮ้ยๆๆ มึงไปบอกท่านเจ้ย ให้เบาๆหน่อย กูนั่งไม่ได้ว่ะ
คือท่านหมายถึงนั่งปรกพระน่ะครับ นี่เป็นคำบอกเล่าจากปากของหลวงพ่อพร้าเอง

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2007, 01:03:02 PM »

ขอบคุณครับคุณรงค์ ที่ขยายความและเล่าประวัติให้ฟังผมก็จำจากชาวบ้านมาได้แค่นั้น หลวงพ่อกวยน่าจะเรียกท่านเจ้ยหรือหลวงพี่เจ้ยก็เป็นได้ครับ ผมยังเข้าใจว่าหลวงพ่อเจ้ยมรณภาพก่อนหลวงพ่อกวยและเหรียญรุ่นนี้หลวงพ่อกวยไปปลุกเสก  คงเข้าใจไข้วเขวไป เพราะถ้าข้อมูลจากหลวงพ่อพร้าท่านบอกกล่าวไว้ก็ไม่ต้องสืบหาความจริงแล้วครับ  และดูท่านจะสนิทสนมกันมากเลยลมัยนั้น  ถ้าทางจะมันดีครับถ้าท่านยังอยู่ถึงยุคนี้นะครับ..

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2007, 01:26:04 PM »

น่าจะมีข้อมูลมากๆนะครับ ดูบู๊ดุเดือดดีครับ ยังไงจะรออ่านนะครับเรื่องหลวงพ่อเจ้ย  ยิ้มเท่ห์
BuiDK
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2007, 01:31:02 PM »

เข้ามาศึกษาครับพี่  ยิ้มกว้างๆ
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2007, 08:38:02 PM »

ไว้มีโอกาสเจอคนเก่าๆที่รู้จักทั้งสองท่านจะนำมาเล่าให้ฟังครับ  ผมว่าน่าจะสนุกอย่างคุณธวัชชัยว่าแหละครับ
หวัดดีครับคุณปุยสบายดีไหมครับ นำของมาโชว์บ่อยๆนะครับ

toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2007, 10:32:13 PM »

อะ ปะ จะ คะ เหมือนกันนะครับ เจ๋ง
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2007, 11:09:37 PM »

ของชอบครับป๋า

pichitpol
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2007, 12:03:27 AM »

ทำไมไม่เห็นกระทู้พี่เคราสวย.. ฮืม...เอางี้ เดี๋ยวผมตอบกระทู้พี่เคราสวยแล้วพี่เคราสวยต้องตอบผมด้วยนะ "ขอบคุณนะครับที่มาเป็นกำลังใจให้ผม"...อุ๊ย...ผมเขียนไรเนี่ย... ล้อเล่งนะงับพี่เคราสวย..จุมพิต... ยิงฟันยิ้ม
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2007, 01:48:50 AM »

เอ..หมู่นี้เราจะเล่นกันอยู่สองคนเองนะเนี่ย คนอื่นเขาเครียดกันหมดเลยนะหมอนะ..

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2007, 11:27:37 AM »

รออ่านข้อมูลอยู่ครับ หลวงพ่อเจ้ย นี่หาข้อมูลในเน็ตไม่ค่อยเจอเลยนะครับ  ยิ้ม
KISANA
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2007, 08:20:09 PM »

หลวงพ่อเจ้ย นอกจากจะออกเหรียญแล้วยังมีพระพิมพ์สมเด็จซึ่งข้างหลังปั๊มรูปศีรษะกลมๆเข้าใจว่าให้อุปมาเป็นศีรษะหลวงพ่อ แต่ด้านใด้รูปศีรษะเขียนว่าหลวงพ่อเจ้ย บางคนบอก(อันนี้เป็นคำบอกเล่าของแผงพระ)ว่าทำจากดินป่าช้าผสมผงต่างๆของหลวงพ่อ หลังจากเผาแล้วมีสีแดงส้มอมดำ แต่ส่วนตัวผมว่าน่าจะเป็นของท่านจริงๆ เพราะดูแล้วคงไม่มีใครคิดทำเรียนแบบ เนื่องจากเป็นพระพื้นที่มิใช่พระที่ตลาดต้องการ
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2007, 11:36:30 PM »

ผมยังไม่เคยเห็นครับ แต่ก็น่าสนใจมากครับคุณKISANA มีรูปมาชมบ้างไหมครับ

zeed
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2007, 10:28:28 PM »

องค์ที่ คุณKISANA พูดวรรณะอมเทาเปล่าครับ
KISANA
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2007, 12:52:52 PM »

มาแล้วครับ พระสมเด็จหลวงพ่อเจ้ย วัดห้วยเจริญสุข  มาช้าดีกว่าไม่มา ขอให้เพื่อนสมาชิกช่วยดูและวิจารณ์ด้วย ว่าทันยุคทันท่านหรือไม่ โดยเฉพาะสายตรงท่านเครางาม ขอโทษท่านครางเครา

* P1010114.JPG (95.34 KB, 591x783 - ดู 4009 ครั้ง.)

* P1010115.JPG (97.92 KB, 635x810 - ดู 4243 ครั้ง.)
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2007, 10:16:45 PM »

ด้วยความเคารพครับคุณKISANA
ผมเองก็ยังไม่เคยเห็น  แต่ดูรูปแล้วชอบจังครับ ดูแล้วเรื่องเก๊คงไม่มีแน่ครับ
แบบคลาสสิคมากเลย ชอบ ชอบ ครับ

sailom
Jr. Member
**

« ตอบ #18 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2007, 01:55:24 PM »

หลวงพ่อเจ้ย กับหลวงพ่อกวย น่าจะเป็นเพื่อนกัน หรือนับถือซึ่งกันและกัน ไม่ใช่อย่างที่เฒ่าสุพรรณเขียนเรื่อง ถามคนท้องที่ดีกว่าข้อมูลถูกต้อง อย่างคุณหมี รู้จริงมากๆ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2007, 08:56:22 PM »

ข้อมูลทุกอย่าง ก็ล้วนเรื่องเล่า ปากต่อปากกันทั้งนั้น ชัวร์ที่สุดเอาข้อมูลเเถววัดหลวงพ่อเจ้ย บวกกับข้อมูลเเถววัดหลวงพ่อกวย มาสรุป วิเคราะห์ ด้วยกัน จะดีที่สุด เเล้วจะพอทราบว่าเท็จจริงเป็นอย่างไรครับ

หน้า: [1] 2 พิมพ์