ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 เมษายน 2024, 04:41:09 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  รวมภาพเเละข้อมูลพระเก๊
| | |-+  รุ่น นะโมตาบอด +++
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รุ่น นะโมตาบอด +++  (อ่าน 14387 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #20 เมื่อ: 14 มกราคม 2008, 04:15:03 PM »

อยู่ที่ศรัทธาครับ
คนคล้องของเก๊ เจออุบัติเหตุ รอดตาย หลวงพ่อยังไปเข้าฝันบอกว่า พระที่คล้องไม่ใช่ของท่าน เเต่ท่านรู้ว่านับถือท่าน ท่านเลยมาช่วย นี่เป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นมาเเล้ว

ผมนับถือหลวงพ่อ เเรกก็ตัดรูปจากนะโม มาบูชา หลวงพ่อก็มาเข้าฝัน ชาวบ้านคล้องหลวงพ่อรุ่นใหม่ๆก็มีประสบการณ์เยอะเเยะไปครับ

เรียนพี่ต้อย เรื่องพระหลวงพ่อ เรื่องหนังสือ ธรรมดา ไม่ใช่เฉพาะของหลวงพ่อกวยเท่านั้น หลวงพ่ออื่นๆก็เป็นไปได้หมด เเค่หลวงปู่ทิม ในระยอง ทุกวันนี้ บางอย่างยังไม่จบเลย เช่นพวกขุนเเผนพรายกุมาร เเต่เล่นเเละขายกันเป็นของเเท้ไปหมดเเล้ว ผมไม่พูดอะไรมาก เพราะนอกสาย เเค่ยกตัวอย่าง เพราะผมเห็นการเล่นพระหลวงปู่ทิมมาตั้งเเต่เด็ก คนอ่าน คนบริโภค ต้องมีวิจารณญาณกับทุกสื่อ

พระในเวป ก็เช่นกัน มีทั้งเก๊ เเละเเท้ รวมทั้งพระหลวงพ่อกวยที่มาโชว์ในเวปนี้กันด้วย
ที่ลงกัน เห็นว่าไม่ดี ไม่ทัน ก็จะเตือนๆกัน บางท่านก็รับได้ บางท่านรับไม่ได้ เราไม่ว่า เเต่ของเก๊ ก็คือเก๊ ของเเท้ ก็คือเเท้ ในเวปนี้ คนเล่นพระหลักของหลวงพ่อกวยเป็น มีหลายท่าน ระยะหลังๆมีของเเท้ๆจากสมาชิกมาให้ชมกันบ่อยๆ เค้าดูกันออก ไม่ใช่เฉพาะคนทำเวป ของเเท้ ของมาตรฐาน มีการรองรับเเน่นอน เพราะมีมาตรการในการตัดสิน

ทุกสิ่งเป็นไปได้ทั้งนั้น คนเล่นหลวงพ่อกวยมาก่อน อาจดูไม่เก่ง เท่าคนเพิ่งเล่น หรือคนเล่นก่อนอาจดูเก่งกว่านักสะสมรุ่นใหม่ซึ่งเป็นไปตามหลัก

คนเล่นพระหลัก เเต่อาจเจอพระหลวงพ่อกวยเก๊ก็มีมากมาย เช่นตามเวป ร้านค้าขายพระดีๆ เเต่มีหลวงพ่อกวยเก๊ เห็นอยู่บ่อยๆ อายุ วุฒิ ภาวะ ไม่ใช่ตัววัดว่าเราต้องมีพระเเท้เสมอ สิ่งสำคัญคือ ทักษะเเละประสบการณ์ของเเต่ละคน

เรื่องพระหลวงพ่อกวย ถ้าเล่นหากันมาเเต่รุ่นก่อน จะทราบกันดี มันมีอะไรลึกๆอีกมาก ที่พูดออกไปเเล้วไม่เหมาะสม

อย่างที่เคยบอก เปิดตา เเละ เปิดใจ เป็นสิ่งสำคัญ พระเเท้ คือ พระเเท้ที่เป็นมาตรฐาน มีการยอมรับ ไม่ใช่เเบบเเท้คนเดียว ดูยังไงก็เเท้ เเบบนี้ก็ลำบาก ยากที่จะเข้าใจครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
TUSSANA
Sr. Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 14 มกราคม 2008, 10:26:04 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับคุณ tongn005
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 15 มกราคม 2008, 08:06:12 AM »

ผมเองก็เก็บบล็อคแรกบล็อคเดียวครับ แต่เคยแบ่งบล็อคสองแบบนี้ให้เพื่อนไป ๑ องค์ สมัยที่เก็บของหลวงพ่อใหม่ๆ ตอนนั้นยังไม่ค่อยรู้อะไร พอดีตอนนั้นเพื่อนมีปัญหาเรื่องธุรกิจถูกโกง เขามาเล่าให้ฟังแล้วถามว่ามีอะไรดีที่พอจะช่วยเขาได้บ้าง ผมเลยให้เขายืมหรียญรุ่นสองบล็อคสองไป (โดยที่ไม่รู้ว่าหลวงพ่อสร้างจริงหรือไม่เพราะเพิ่งจะเริ่มเก็บ) พร้อมทั้งบอกให้เขาจุดธูปบอกดีๆ ปรากฏว่าไม่ถึง ๒ อาทิตย์ จากหนี้สูญเป็นล้านๆ เขาเคลียร์เงินคืนได้หมด นอกจากนี้เขายังเจอปาฏิหาริย์จะๆ อีกหลายเรื่อง จนเขามาบอกผมว่าเขาขอเช่าต่อนะจะเอาไว้บูชา ผมเห็นเขาศรัทธาก็เลยให้ไปฟรีๆ ตอนหลังพอผมรู้ว่าไม่ดี หลวงพ่อไม่ได้ทำ เลยไปบอกเขา เขาบอกว่าไม่เป็นไร เพราะองค์นี้ช่วยเขาจากหายนะหลายครั้ง เมตตาก็ดี เขารับรู้ได้ เขาศรัทธาหลวงพ่ออย่างเดียว หลวงพ่อสร้างหรือไม่สร้าง เก๊หรือแท้ เขาไม่สนใจ ปัจจุบันผมเห็นเขาเลี่ยมทองยกซุ้มอย่างดี แขวนเดี่ยวองค์เดียว ที่ผมเขียนมานี่ไม่ใช่จะเชียร์ให้เล่นหาบล็อคนี้นะครับ เพราะผมเองก็ไม่มีบล็อคนี้เลยแม้แต่องค์เดียว เพียงแต่อยากเล่าให้ฟังเท่านั้น เพราะผมเองก็มีประสบการณ์จากแหวกม่านปี ๑๓ เก๊ อยู่บ่อยๆ ในสมัยที่ยังไม่รู้ว่าแขวนพระเก๊ครับ แต่ปัจจุบันไม่ได้แขวนแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ ยิงฟันยิ้ม
       ผมก็บอกกับคุณแจ๊คว่า ห้อยเหรียญหลวงพ่อเงินรุ่นพระพิจิตรดีกว่า หมายถึงดีกว่าเหรียญ นะโมตาบอดบล็อค 2 ครับ  ซึ่งเหรียญหลวงพ่อเงินเล่นหากันยังไม่ถึงพันบาทเลยครับ ยิงฟันยิ้ม 
       ผมไม่รู้ตื้นลึกหนาบางว่าใครทำเก๊หรือแท้มาอย่างไร  อยากให้คนเก่งๆ ที่เขามีความรู้ว่าใครทำเก๊อย่างไร เป็นคนพูดในเวปดีกว่าครับ ยิงฟันยิ้ม 

* ntb2 072.jpg (105.09 KB, 900x561 - ดู 1535 ครั้ง.)
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: 15 มกราคม 2008, 08:26:14 AM »

อยู่ที่ศรัทธาครับ
คนคล้องของเก๊ เจออุบัติเหตุ รอดตาย หลวงพ่อยังไปเข้าฝันบอกว่า พระที่คล้องไม่ใช่ของท่าน เเต่ท่านรู้ว่านับถือท่าน ท่านเลยมาช่วย นี่เป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นมาเเล้ว

ผมนับถือหลวงพ่อ เเรกก็ตัดรูปจากนะโม มาบูชา หลวงพ่อก็มาเข้าฝัน ชาวบ้านคล้องหลวงพ่อรุ่นใหม่ๆก็มีประสบการณ์เยอะเเยะไปครับ

เรียนพี่ต้อย เรื่องพระหลวงพ่อ เรื่องหนังสือ ธรรมดา ไม่ใช่เฉพาะของหลวงพ่อกวยเท่านั้น หลวงพ่ออื่นๆก็เป็นไปได้หมด เเค่หลวงปู่ทิม ในระยอง ทุกวันนี้ บางอย่างยังไม่จบเลย เช่นพวกขุนเเผนพรายกุมาร เเต่เล่นเเละขายกันเป็นของเเท้ไปหมดเเล้ว ผมไม่พูดอะไรมาก เพราะนอกสาย เเค่ยกตัวอย่าง เพราะผมเห็นการเล่นพระหลวงปู่ทิมมาตั้งเเต่เด็ก คนอ่าน คนบริโภค ต้องมีวิจารณญาณกับทุกสื่อ

พระในเวป ก็เช่นกัน มีทั้งเก๊ เเละเเท้ รวมทั้งพระหลวงพ่อกวยที่มาโชว์ในเวปนี้กันด้วย
ที่ลงกัน เห็นว่าไม่ดี ไม่ทัน ก็จะเตือนๆกัน บางท่านก็รับได้ บางท่านรับไม่ได้ เราไม่ว่า เเต่ของเก๊ ก็คือเก๊ ของเเท้ ก็คือเเท้ ในเวปนี้ คนเล่นพระหลักของหลวงพ่อกวยเป็น มีหลายท่าน ระยะหลังๆมีของเเท้ๆจากสมาชิกมาให้ชมกันบ่อยๆ เค้าดูกันออก ไม่ใช่เฉพาะคนทำเวป ของเเท้ ของมาตรฐาน มีการรองรับเเน่นอน เพราะมีมาตรการในการตัดสิน

ทุกสิ่งเป็นไปได้ทั้งนั้น คนเล่นหลวงพ่อกวยมาก่อน อาจดูไม่เก่ง เท่าคนเพิ่งเล่น หรือคนเล่นก่อนอาจดูเก่งกว่านักสะสมรุ่นใหม่ซึ่งเป็นไปตามหลัก

คนเล่นพระหลัก เเต่อาจเจอพระหลวงพ่อกวยเก๊ก็มีมากมาย เช่นตามเวป ร้านค้าขายพระดีๆ เเต่มีหลวงพ่อกวยเก๊ เห็นอยู่บ่อยๆ อายุ วุฒิ ภาวะ ไม่ใช่ตัววัดว่าเราต้องมีพระเเท้เสมอ สิ่งสำคัญคือ ทักษะเเละประสบการณ์ของเเต่ละคน

เรื่องพระหลวงพ่อกวย ถ้าเล่นหากันมาเเต่รุ่นก่อน จะทราบกันดี มันมีอะไรลึกๆอีกมาก ที่พูดออกไปเเล้วไม่เหมาะสม

อย่างที่เคยบอก เปิดตา เเละ เปิดใจ เป็นสิ่งสำคัญ พระเเท้ คือ พระเเท้ที่เป็นมาตรฐาน มีการยอมรับ ไม่ใช่เเบบเเท้คนเดียว ดูยังไงก็เเท้ เเบบนี้ก็ลำบาก ยากที่จะเข้าใจครับ ยิ้ม

ผมพูดถึงว่า หนังสือพระทั้งหมดที่ลงรูปพระ ไม่ว่าจะเป็นพระอะไร ไม่แน่เสมอไปว่า จะเป็นพระแท้ทั้งหมดครับ  ยิงฟันยิ้ม
     ถ้าจะพูดถึงเรื่องหลวงพ่อกวย หรือเรื่องพระของหลวงพ่อกวย ผมว่าคงไม่มีใครรู้เท่า อ.เฒ่า สุพรรณหรอกนะครับ ยิงฟันยิ้ม
     ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม
คางเครา
Register Member
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 15 มกราคม 2008, 12:06:03 PM »

นับถือหลวงพ่อก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง
หลวงพ่อเมตตาลูกศิษย์ที่รำลึกถึงท่านก็อีกเรื่องหนึ่ง
เป็นเรื่อง นามธรรม

พระแท้ ไม่แท้ เป็นอีกเรื่องหนึ่ง
วัตถุมงคลของท่านเป็นตัวแทนให้เรารำลึกถึงท่าน
วัตถุมงคลของท่านเป็นตัวแทนท่านให้มาคุ้มครองเรา
ก็เป็นรูปธรรม ที่เป็นตัวแทน นามธรรม

มีรูปธรรมที่ท่านเสกย่อมดีกว่าที่ท่านไม่ได้เสก
แต่สำหรับคนที่ไม่มีรูปธรรมของท่าน ไม่ว่าจะเสกหรือไม่เสก
แต่มีท่านอยู่ในใจ มีศรัทธารำลึกถึง ..ก็คงดีกว่าไม่มีอะไรเลย
ยิงฟันยิ้ม

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #25 เมื่อ: 15 มกราคม 2008, 07:02:39 PM »

"แมงมุมลายตัวนั้นฉันเห็นมันสงสารเหลือทน วันนึงมันเปียกฝนไหลลงจากบนหลังคา"
มาร้องเพลงดับร้อนครับ  ยิงฟันยิ้ม
มา confirm ว่าเล่นหาบล็อคเดียวดีกว่าครับ  ยิ้มเท่ห์
jackhamo
Newbie
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 15 มกราคม 2008, 07:33:39 PM »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นที่ให้มานะครับ แล้วอย่างนี้ผมจะพอหาหลวงพ่อกวยที่ทันท่านปลุกเสกบ้างไหมครับ  ขอบคุณครับ
vanchai
Sr. Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 15 มกราคม 2008, 10:09:07 PM »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นที่ให้มานะครับ แล้วอย่างนี้ผมจะพอหาหลวงพ่อกวยที่ทันท่านปลุกเสกบ้างไหมครับ  ขอบคุณครับ

หาได้ครับ...แต่อย่าประมาทครับ ราคาก็ขึ้นอยู่กับเงินในกระเป๋า..ขอให้โชคดีครับ ...ทางที่ดีเข้าไปศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับพระเครื่องของ ลพ..เพื่อเป็นยาคุ้มกันก่อนก็คงดีไปน้อยครับ....
r-nat
Jr. Member
**

« ตอบ #28 เมื่อ: 16 มกราคม 2008, 02:21:32 PM »

หาวัตถุมงคลที่หลวงพ่อไปร่วมเสกก็ได้ครับ  ราคาไม่แพง ดีทุกรุ่น

ขออนุญาตแลกเปลี่ยน  ไม่ขัดแย้งนะครับ

เหรียญรุ่น 2 บล็อค 2 นี้เป็นวัตถุมงคลของหลวงพ่ออย่างแรกที่ผมมีและใช้ห้อยคอมา 10 กว่าปี  ได้มาจากคุณเฒ่า  ผมไม่รู้ว่าเสริมหรือไม่เสริม  แต่มีประสบการณ์ต่อตัวผมสูงมาก ทั้งเรื่องแคล้วคลาด เมตตา  เจรจา  โชคลาภ (ถูกหวยชนิดไม่ต้องซื้อก็เคย)  ชีวิตเปลี่ยนไปมาก(จากร้อนสู่เย็น)  จนต้องหาวัตถุมงคลอื่นๆที่หลวงพ่อเสกมาบูชาเพิ่มอีก  เก็บไว้ชื่นชมตามอัตภาพ
ปัจจุบันเหรียญนี้ก็ยังอยู่  เคยให้น้องเขยไปติดรถ(น้องเขยขับรถเร็วมาก)  แต่เขาไม่ใช้  คงไม่ศรัทธา เอาหลวงพ่อไปไว้บนหิ้งพระฝุ่นเขลอะ เห็นแล้วสงสารหลวงพ่อจึงขอคืน  ห้อยไว้หน้ารถคุ้มเมียและลูก  อบอุ่นใจดี  และจะนำมาห้อยคอเมื่อไม่มั่นใจ  กำลังใจไม่มั่นคง  มีภาวะเสี่ยง

ส่วนการเล่นหาสะสมก็ตามที่พี่ๆแนะนำ  ก็ตามสากลนิยมและกำลังเงินครับ
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: 16 มกราคม 2008, 08:57:19 PM »

แหะๆ  ยิงฟันยิ้ม
   ขอบคุณทุกท่านนะครับ ยิงฟันยิ้ม
TUSSANA
Sr. Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 18 มกราคม 2008, 12:08:38 PM »

เห็นด้วยกับทุกท่านครับ นับถือส่วนนับถือ เก๊แท้ก็ส่วนเก๊แท้ แต่ถ้าจะสะสมก็ควรสะสมตามมาตรฐานสากลดีกว่าครับ สบายใจดี พระหลวงพ่อมีหลายราคาครับ แต่พุทธคุณนี่ผมว่าสุดยอดเหมือนกันครับ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] พิมพ์