ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 01 พฤษภาคม 2024, 07:44:52 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  โชว์วัตถุมงคลสายหลวงพ่อเฒ่า หลวงพ่อศรี
| | |-+  หลวงพ่อเจ้ย เสือเก่า
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อเจ้ย เสือเก่า  (อ่าน 6977 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2007, 08:12:05 AM »

หลวงพ่อเจ้ย อายุมากกว่าหลวงพ่อกวย เคยบวช เรียนวิชาจากหลวงพ่อศรี พอสึก ก็ไปเป็นเสือ จากนั้นก็ไปมีครอบครัว เเละภายหลังได้มาบวช
หลวงพ่อเจ้ย มีวิชาอาคมดี ไม่เเพ้ใคร โดยเฉพาัะเรื่องทางอยู่ยงคงกระพัน เมื่อครั้งที่ท่านบวชอยู่ที่วัดห้วย คงสักให้ลูกศิษย์ไปบ้าง ท่านอยู่เเบบค่อนข้างเงียบๆ เเต่ลักษณะตัวท่านเอง มักพูดจาโผงผาง เสียงดัง เพราะท่านเป็นเสือมาก่อน สมัยก่อนท่านอยู่วัด ชาวบ้านไม่ค่อยสนใจในตัวท่านเท่านไร คงเพราะท่านอาจ มักเก็บตัว หรือเพราะว่า ท่านเป็นเสือเเละมีครอบครัวมาก่อน
 เมื่อครั้้งที่หลวงพ่อมรณภาพ พวกลูกศิษย์นึกยังไงไม่รู้ ได้เอาอัฐิของท่าน ไปลองยิงที่วัด  ปรากฎว่า ไม่ออก พอชาวบ้านรู้เท่านั้น ก็พากันเเย่งอัฐิของท่านจนเกลี้ยง

* jer1.jpg (134.66 KB, 350x501 - ดู 7181 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2007, 08:24:13 AM »

เรื่องราวที่กล่าวขาน เล่าลือกันมาก คือ ศิษย์หลวงพ่อกวย กับศิษย์หลวงพ่อเจ้ย
เขาว่า เจอกันไม่ได้ สู้กันทุกที จะเป็นด้วยเหตุผลใดไม่ทราบ เจอกันทีไร สู้กันทุกที เขาว่า บางทีตีกันข้ามวันเลย
บางครั้ง ต้องมีคนมาบอกหลวงพ่อกวย ท่านเลยทำน้ำมนต์ไป ให้เอาไปรด
เเต่ละครั้งที่ตีกัน ทั้งทางฝ่ายศิษย์หลวงพ่อกวย เเละ ศิษย์หลวงพ่อเจ้ย ไม่มีใครเลือดตกยางออกเลย เเม้สู้กันจนเเทบหมดเเรงตาย เรียกว่าเถือกันไม่ลง
เหตุที่ตีกัน อาจเป็นเพราะความลำพอง ที่ถือว่าเเต่ละฝ่ายมีของดี อาจาย์ดี เลยลองว่าใครเเน่กว่ากัน หรืออาจเป็นที่วิชาของทั้งสองหลวงพ่อ ซึ่งอาจมีบางอย่้างที่ต้านกันอยู่
เมื่อลูกศิษย์สู้กันบ่อยๆขึ้น ครั้งนึง หลวงพ่อเจ้ยได้มาหาหลวงพ่อกวยที่วัด ไม่ทราบเเน่ชัดว่ามาคุยอะไรกับหลวงพ่อกวย หรือทำพิธีบางอย่างที่วัด หลังจากนั้นมา ศิษย์หลวงพ่อทั้งสอง ก็ไำม่ตีกันอีกเลย เเละหลวงพ่อเจ้ยก็ไปมาหาสู่หลวงพ่อกวยเป็นประจำ

ส่วนเหรียญหลวงพ่อเจ้ยนั้น หลวงพ่อกวย ท่านเสกให้จริงหรือไม่ ต้องหาข้อมูลที่เเน่ชัดกันต่อไปครับ

* jer2.jpg (123.76 KB, 350x492 - ดู 6627 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
gunta
Register Member
Sr. Member

...... นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ .....

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2007, 10:49:34 AM »

เหรียญสวยน่าใช้จังครับพี่ต้อย...

ขอศิษย์ทั้งหลาย ไม่อดไม่อยาก ไม่ยากไม่จน ไม่ต่ำกว่าคน ไม่จนกว่าเขา
zeed
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2007, 10:17:39 PM »

ดีทางเมตตาด้วยนะครับ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2007, 10:19:32 PM »

มีประสบการณ์เชิญเล่าให้ฟังบ้างนะครับ

รู้สึกผมจะเคยเจอใน คมชัดลึุก ที่ส.ส.พายัพ ปั้นเกตุ พกติดตัว คือสีผึ้งหลวงพ่อเจ้ยนะครับ

tongn005
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2007, 10:20:35 PM »

http://www.komchadluek.net/column/pra/2005/07/17/02.php
เเม่นเเล้ว ยิงฟันยิ้ม

zeed
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2007, 10:45:48 PM »

ผมเคยห้อยเหรียญนี้แล้ว อาราธณา เรื่องสาวๆ น่ะ ครับเห็นผลเลย
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2007, 10:48:29 PM »

ผมเคยห้อยเหรียญนี้แล้ว อาราธณา เรื่องสาวๆ น่ะ ครับเห็นผลเลย

ตกใจ ป๊าดดดด ต้องลองๆ ไหนใครมีขอยืมหน่อยครับ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม
บางพุทรา
Jr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009, 05:20:36 PM »

มีประสบการณ์เชิญเล่าให้ฟังบ้างนะครับ

รู้สึกผมจะเคยเจอใน คมชัดลึุก ที่ส.ส.พายัพ ปั้นเกตุ พกติดตัว คือสีผึ้งหลวงพ่อเจ้ยนะครับ

ผมคล้องเหรียญรุ่นนี้อยู่ เคยเดินเหยีบตะปู( ตอกติดกับไม้แล้วส่วนแหลมโผล่ตั้งขึ้นมาจากไม้ตั้งเกือบ ๒ นิ้ว ) แต่ปรากฏว่าไม่เป็นไรครับตอนนั้นไม่ได้ใส่รองเท้าด้วยนะ แถมตอนที่คล้องอยู่เงินก็ไม่ขาดมือเลย ย
BaByUltraMan
Jr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2009, 10:08:52 PM »

แล้วเหรียญที่เป็นพิมพ์เสมาก็เป็นรุ่น 1 เหมือนกันหรอครับ สงสัยพอดีไปเห็นมาเป็นเหรียญเสมา
บางพุทรา
Jr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009, 10:25:58 PM »

แล้วเหรียญที่เป็นพิมพ์เสมาก็เป็นรุ่น 1 เหมือนกันหรอครับ สงสัยพอดีไปเห็นมาเป็นเหรียญเสมา
เป็นเหรียญรุ่น๑เหมือนกันครับ และหากใครมีโอกาศรู้จักกับลูกหลานหลวงพ่อเจ้ย ก็จะได้รู้ว่าลูกหลานของท่านนิยมพกเหรียญเสมาติดตัวกันมากกว่าเหรียญรูปไข่เสียอีก เห็นว่าในหมู่เครือญาติมีประสบการณ์กันมาเยอะ ทั้งด้านแคล้วคลาดและคงกระพัน (หลานสาวของท่านน่ารักมากๆ ขอบอก)  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์