ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 เมษายน 2024, 12:06:53 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้ออื่นเเละเครื่องรางของขลังเเบบต่างๆ
| | |-+  สิงห์คอยาวหล่อๆครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สิงห์คอยาวหล่อๆครับ  (อ่าน 4075 ครั้ง)
Mr.Hunter
Newbie
*

« เมื่อ: 18 มกราคม 2008, 06:18:01 PM »

พึ่งบูชามาครับ แนะนำติชมด้วยครับพี่ๆ

* IMG00630.JPG (67.85 KB, 552x497 - ดู 1822 ครั้ง.)

* IMG00628.JPG (55.51 KB, 535x498 - ดู 1674 ครั้ง.)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 มกราคม 2008, 11:03:35 PM »

ธรรมชาติดูดี เเต่การสะสมสิงห์ตะหั่ว ควรละเอียด รอบคอบ เเละหนักเเน่น ครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
Mr.Hunter
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 มกราคม 2008, 11:42:18 AM »

ขอบคุณพี่ tongn005 มากครับเดี๋ยววันหลังคงมีเรื่องรบกวนอีกครับ ยิ้ม
chokchac
Register Member
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 มกราคม 2008, 12:37:05 PM »

ไม่มีความรู้เรื่องสิงห์ตะกั่วครับ แต่เข้ามาให้กำลังใจครับ ยิ้ม
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 มกราคม 2008, 05:42:40 PM »

สิงห์หลวงพ่อ ในความเป็นจริง เล่นหายากมาก
ที่ลงในเวป หน้าหลักเครื่องราง สามตัวได้จากท้องที่ โดยเฉพาะสองตัวหลังจากเเถววัด เเละก็ยังมีของท่านอื่นที่ได้จากศิษย์เก่าๆของหลวงพ่อ ยังมีพิมพ์ไม่เหมือนกันเลย

ในปัจจุบัน สิงห์ตะกั่วหล่อมักถูกตีเป็นของหลวงพ่อกวยกันหมดเเล้ว เเม้กระทั่งสิงห์หล่อเเบบสวยๆที่เคยลงหลังสือสมัยก่อน ที่เขาว่าหลวงพ่อหล่อเอง ลักษณะเป็นสิงห์สวยๆ อ่อนช้อย มีรายละเอียดสวยงาม ในความเป็นจริง เป็นของที่หลวงพ่อสั่งมาเสก เเรกๆผมก็เชื่อตามหนังสือ หลงคิดว่าเป็นของที่หลวงพ่อทำเอง เเต่เคยมีศิษย์บางท่านเคยติง เเละบอกให้ผมทราบนานเเล้ว จนหลังๆ สืบไป สืบมา ก็ทราบเอง เป็นสิงห์ซื้อมาเสกจริงๆ ไม่ใช่ของที่หลวงพ่อหล่อตามที่เข้าใจกันครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 24 มกราคม 2008, 07:14:25 AM »

สิงห์หลวงพ่อ ในความเป็นจริง เล่นหายากมาก
ที่ลงในเวป หน้าหลักเครื่องราง สามตัวได้จากท้องที่ โดยเฉพาะสองตัวหลังจากเเถววัด เเละก็ยังมีของท่านอื่นที่ได้จากศิษย์เก่าๆของหลวงพ่อ ยังมีพิมพ์ไม่เหมือนกันเลย

ในปัจจุบัน สิงห์ตะกั่วหล่อมักถูกตีเป็นของหลวงพ่อกวยกันหมดเเล้ว เเม้กระทั่งสิงห์หล่อเเบบสวยๆที่เคยลงหลังสือสมัยก่อน ที่เขาว่าหลวงพ่อหล่อเอง ลักษณะเป็นสิงห์สวยๆ อ่อนช้อย มีรายละเอียดสวยงาม ในความเป็นจริง เป็นของที่หลวงพ่อสั่งมาเสก เเรกๆผมก็เชื่อตามหนังสือ หลงคิดว่าเป็นของที่หลวงพ่อทำเอง เเต่เคยมีศิษย์บางท่านเคยติง เเละบอกให้ผมทราบนานเเล้ว จนหลังๆ สืบไป สืบมา ก็ทราบเอง เป็นสิงห์ซื้อมาเสกจริงๆ ไม่ใช่ของที่หลวงพ่อหล่อตามที่เข้าใจกันครับ ยิ้ม

ศึกษาแล้วน่าเวียนหัวเหมือนกันนะครับ คุณtongn005 ว่าอย่างผมไหม แลดูสับสนอยู่มากนะครับ  บอกวิธีดูที่ถูกต้องเพื่อเก็บสะสมกับพวกเราบ้างก็ดีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ยิงฟันยิ้ม
Mr.Hunter
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 มกราคม 2008, 11:28:11 AM »

ข้อมูลเยี่ยมครับ ขอบคุณพี่ Tongn005 มากครับ ตกใจ
หน้า: [1] พิมพ์