ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 28 มีนาคม 2024, 09:09:35 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  เรื่องเล่าและประสบการณ์
| | |-+  นะโมตาบอด
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: นะโมตาบอด  (อ่าน 16162 ครั้ง)
mungon
Full Member

« เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2008, 10:01:05 PM »

นะตันโต นะโมตันติ ตันติ ตันโต นะโม ตันตัน
เป็นคาถาที่นิยมเรียกกันว่าคาถานะโมตาบอด
ว่ากันว่าเป็นคาถาที่ใช้กำบัง ปกป้องอันตรายนานาประการ ศัตรูที่คิดร้ายจะจังงัง ทำอะไรไม่ได้
มีประสบการณ์เกี่ยวกับคาถานี้ครับ
สมัยเริ่มทำงานใหม่ๆ เงินเดือนน้อยครับ แถมยังกินเหล้าเมายาทุกวัน
มีอยู่วันหนึ่ง ก่อนวันเงินเดือนออก
ผมไม่มีตังค์ติดกระเป๋าเลย เพราะเพิ่งหมดไปจากวงเหล้า
เช้าตื่นขึ้นมา ไม่รู้จะทำยังไง มีทางเดียวคือต้องไปให้ถึงที่ทำงานก่อน แล้วค่อยยืมตังค์เพื่อน ประคับประคองตัวไปอีกสักวัน ก็จะถึงวันเงินเดือนออกแล้ว
ทำใจดีสู้เสือ ขึ้นรถเมล์ ไม่มีตังค์เลยสักกะบาท ข้าวเช้าก็ยังไม่ได้กิน
ขึ้นไปบนรถเมล์ ได้นั่งแถวหลังๆ คู่กับผู้ชายอีกคนหนึ่งนั่งที่นั่งด้านใน ผมอยู่ที่นั่งด้านนอก
รถเมล์วิ่งออกจากป้าย กระเป๋ารถเมล์ก็เดินมาเก็บสตังค์ค่ารถตามหน้าที่
ตอนนั้นผม ภาวนาคาถา นะโมตาบอดพร้อมกับจับพระของหลวงพ่อที่คล้องคออยู่ ภาวนาในใจให้หลวงพ่อช่วย
คิดว่านะโมตาบอด ก็น่าจะช่วยบังตากระเป๋ารถเมล์ไม่มาเก็บค่าตั๋วผม
ปาฏิหาริย์มีจริงครับ หลวงพ่อไม่เคยทอดทิ้งศิษย์..
กระเป๋ารถเมล์เดินมาถึงแถวที่ผมนั่ง  ยื่นมือเก็บตังค์จากผู้ชายที่นั่งข้างใน ส่งตั๋วคืนให้
แล้วก็เดินผ่านไปเลยไปเก็บตังค์แถวต่อไป ไม่มายุ่งกับผมเลย เหมือนกับมองไม่เห็นซะเฉยๆ
แค่นี้ยังไม่เท่าไหร่ครับ อีก 4 - 5 ป้าย นายตรวจขึ้นมาอีก
ผมเห็นตั้งแต่หน้ารถ ก็ขอหลวงพ่ออีกครั้ง พร้อมกับภาวนานะโมตาบอดในใจ
เหมือนเดิมครับ นายตรวจมาถึงแถวที่ผมนั่ง เก็บตั๋วจากผู้ชายที่นั่งข้างใน แล้วส่งคืน
แล้วก็เดินไปตรวจแถวอื่น ไม่มายุ่งกับผมอีกตามเคย..
ผู้ชายคนที่นั่งข้างผมคงงง ว่าทำไมไม่มีใครมาเก็บตังค์ ตรวจตั๋วผม
พอถึงป้ายรถใกล้ที่ทำงาน ผมรีบลงรถเมล์ เข้าที่ทำงาน รอดตัวไปอีกวัน
แต่เดี๋ยวนี้ไม่เคยตกระกำลำบากขนาดนั้นอีกแล้วครับ มีรถใช้เองแล้ว
ด้วยคำพรของหลวงพ่อ ที่ให้แก่ศิษย์ของท่าน..
"อย่าอดอย่าอยาก อย่ายากอย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าเขา"
(เรื่องนี้ อาจจะคล้ายกับเรื่องที่มีคนประสบมาและนำมาเล่า ลงในหนังสือ แต่นี่เป็นเรื่องจริงที่ผมเจอด้วยตนเองครับ)
โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2008, 10:06:35 PM »

หลวงพ่อเรารักลูกศิษย์ครับ  ยิ้มเท่ห์
dek-kk
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2008, 10:57:31 PM »

หลวงพ่อไม่ทอดทิ้งลูกศิษย์ครับ  ยิ้ม
somsak
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008, 10:58:24 AM »

เห็นด้วย และเชื่อมั่นว่าหลวงพ่อไม่ทอดทิ้งลูกศิษย์จริงๆครับ
wind
Newbie

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008, 11:49:00 AM »

ขอบคุณครับ   ยิ้มเท่ห์ เวลาทำบุญผมจะระลึกถึงหลวงพ่ออยู่เสมอครับ โดยเฉพาะวันสำคัญทางพุทธศาสนาเช่น วันมาฆบูชาที่จะถึงนี้ครับ

ศิษย์ดี เพราะมีครู
เอ็งเป็นลูกหลานใครไม่สำคัญ     เป็นลูกศิษย์กูนั้นสำคัญกว่า
กูจะเฝ้าอบรมบ่มวิชา         วันข้างหน้าให้เอ็งได้เป็นคนดี
CHALOTHON
Hero Member

ยินดีให้คำปรึกษาโทร ...."0955149356

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008, 05:09:09 PM »

ขอบคุณครับที่เล่าเรื่องดีๆๆให้รุ้ครับ

ติดต่อและปรึกษา  0955149356ทุกวัน
http://www.taradpra.com/store.aspx?StoreNo=7285
mungon
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008, 08:03:14 PM »

วันมาฆบูชาที่จะถึงนี้..
ตั้งใจจะไปกราบหลวงพ่อที่วัด
ขับรถจากเชียงใหม่ ไปกราบพระทางสายนั้น
ที่ตั้งใจไว้ก็ วัดโฆสิตาราม วัดสระเปรียญ วัดคังคาว วัดโคกดอกไม้ วัดโพธิ์งาม วัดพระแก้ว วัดวิหารทอง ฯลฯ
แล้วก็แวะทำบุญด้วยครับ
ไม่ได้กราบหลวงพ่อนานมากแล้ว ยิงฟันยิ้ม
mungon
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2008, 08:14:32 PM »

มีเรื่องที่ผมสังเกตอีกอย่าง
ถ้าขอให้หลวงพ่อช่วย..
หากยังไม่เข้าตาจนจริงๆ
อย่างเช่น ขอให้สาวคนนี้รักเรา / ขอให้พี่คนนี้ยกพระองค์นั้นให้เรา ฯลฯ
บางทีก็เหมือนหลวงพ่อไม่ช่วย
แต่ถ้าแย่มากแล้ว หรือเรื่องคอขาดบาดตาย หลวงพ่อช่วยเหลือศิษย์เสมอครับ
อาจเป็นเพราะความตั้งมั่นในการภาวนาแตกต่างกันก็เป็นได้
ผมเลยไม่ค่อยให้หลวงพ่อช่วยเท่าไหร่
ยกเว้นว่า เป็นเรื่องคอขาดบาดตา มองไม่เห็นทางไหนแล้ว
หลวงพ่อไม่เคยทอดทิ้งศิษย์ อย่างที่ทุกคนรับรู้ได้จริงๆครับ
 ยิ้ม ยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์