ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 26 เมษายน 2024, 03:43:05 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  โชว์วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย
| | |-+  แจกแม่ครัว
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แจกแม่ครัว  (อ่าน 4639 ครั้ง)
หนุ่มเมืองแกลง
Newbie
*

« เมื่อ: 01 มิถุนายน 2007, 09:09:15 PM »

ที่เคยเห็นมา  ผิวของเหรียญรุ่นนี้ไม่ค่อยสวย  เป็นเพราะอะไรครับ 

* SSA50080.jpg (91.56 KB, 430x479 - ดู 1103 ครั้ง.)

* SSA50079.jpg (87.99 KB, 430x479 - ดู 1084 ครั้ง.)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2007, 09:20:33 PM »

ว้าาาาาาาาาววววววววว     บล็อกนิยมด้วย ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
บล็อก วด คือ วัด ไม้หันอากา่ศ ไม่ติด บางท่านเลยยึดเป็นของหายากครับ

ผิวไม่สวย เพราะกะไหล่ เป็นเเบบผิวไฟ พอโดนอากาศ หรือสัมผัส ก็จะกลับ บางครั้งทำให้ผิวเหรียญดูไม่ค่อยสวย

ส่วนใหญ่ ถ้่้าดูเนื้อโลหะ ตามผิว จะเหมือนเนื้อทรายละเอียด ออกเป็นเกล็ดๆครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2007, 09:39:28 PM »

สวยมากๆ ถูกใจครับ
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2007, 07:30:01 AM »

ขอบคุณกูรูวัดบ้านแคมากครับ  เพิ่งรู้ว่าเป็นบล๊อกนิยมวันนี้เอง
DIN_o2
Register Member
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2007, 08:26:23 AM »

ดีใจด้วยครับ พี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โอวาทของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

" บุญ" ถ้าเจ้าไม่เคยสร้างไว้ ใครที่ไหนเล่าจะมาช่วยได้ ลูกเอ๋ย ก่อนที่เจ้าจะเที่ยวไปอ้อนวอนขอพึ่งบารมีหลวงพ่อองค์ใดองค์หนึ่ง เจ้าจะต้องมีทุน (บุญ) ของตัวเอง เป็นทุนเดิมติดตัวไปบ้างก่อน ต่อเมื่อบารมีของตัวเจ้าเองยังไม่พอ จึงขอร้อง ยืมบารมีของผู้อื่นมาช่วยเหลือ ถ้ามิฉะนั้นแล้วเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะเจ้าจะต้องเป็นหนี้บุญบารมีที่เจ้าร้องขอ หรือยืมคนเขามาจนล้นพ้นตัว ครั้นเวลาใดที่เจ้ามีโอกาสทำบุญทำกุศลบ้าง เรียกว่า พอจะมีบุญบารมีเป็นของตัวเองบ้าง เจ้าก็จะต้องไปผ่อนใช้หนี้ที่เจ้าเคยขอร้องยืมเขามาจนหมดสิ้นแทบไม่เหลือ สำหรับตัวเอง แล้วเจ้าจะมีบุญกุศลใดติดตัวไว้จุนเจือตัวเองในภพหน้าที่ยังจะต้องเวียนว่าย ตายเกิด อันเป็นวัฏฏทุกข์ที่เราพุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะต้องรับรู้ รับทราบ ถ้าเรามั่นใจในคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ฉะนั้น เจ้าจงหมั่นสะสมบุญทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ไว้อย่างสม่ำเสมอ เทพยดา ฟ้าดินจะเอ็นดูช่วยเหลือเจ้าเอง
คางเครา
Register Member
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2007, 12:51:38 AM »

ผมว่าเป็นผิวเอกลักษณ์ดีนะครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
nopadol
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2007, 08:59:19 AM »

สวยมากครับ ของผมกะไหล่จะหายหมดแล้วครับ ยิ้ม

กายสร้างสรรค์ วาจาสร้างสรรค์ ใจสร้างสรรค์ อนาคตจะสร้างสรรค์
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2007, 08:19:29 AM »

ขอบคุณมากครับ
ผมคิดว่าพระแบบพิมพ์เหล่านี้น่าจะยังเป็นทางเลือกที่ดีของผู้สนใจนะครับ  รวมทั้งหลังยันต์หลังหนุมาน เหรียญเดิมบาง เขาใหญ่   จะถูกเงินและหาง่ายกว่า
หน้า: [1] พิมพ์