ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 เมษายน 2024, 12:49:45 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  เรื่องเล่าและประสบการณ์
| | |-+  ศิษย์ หลวงปู่กวย 1 ใน 3 ต. ที่ยังมีชีวิตอยู่
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ศิษย์ หลวงปู่กวย 1 ใน 3 ต. ที่ยังมีชีวิตอยู่  (อ่าน 7041 ครั้ง)
1_MAN_U
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 02 มิถุนายน 2007, 12:33:04 AM »

ก่อนอื่น ขอสวัสดี ศิษย์ หลวงปู่กวยทุกท่าน ครับ

สวัสดี ครับ คุณTongn005

ผมได้เข้ามาในเว๊ป ทุกวัน แต่ก้ไม่ได้โพสต์อะไร

วันนี้ ผมขอโพสต์เรื่องศิษย์ หลงปู่กวย ท่านหนึ่ง ที่ได้ติดตามข้อมูล จาก คุณ Tongn005 และ ทุกท่านที่ได้ลง

ไว้ คือ หลวงพ่อตี๋  ตอนนี้ ท่านจำพรรษา อยู่ที่ วัดท่ามะกรูด  สุพรรณบุรี  เมื่อวันวิสาขบูชา ผมได้เดินทางไปที่

วัดท่ามะกรูด เพื่อจะไปกราบหลวงพ่อ ที่วัด แต่ท่านไม่ได้อยู่ที่วัด  เพราะท่านป่วย จากเหตุการณ์ที่ มารศาสนา

เคยตีท่าน (ตามที่เคยมีลงข้อมูลไว้แล้ว) แล้วท่านก็ ยังมีโรคภูมิแพ้ อีกด้วย  ท่านจึงต้องไปอยู่ที่ บ้านลูกสาว

ท่าน ที่อยู่หลังวัด ซึ่งห่างออกไปประมาณ  2-3 กิโล ผมได้เดินทางไปถึงที่บ้านลูกสาวท่าน และได้บอกกล่าว

กับลูกสาวท่าน ว่า มากราบหลวง พ่อตี๋ ซึ่ง ท่านก็ใจดีมากๆ ให้เข้าไปในบ้าน และได้กราบหลวงพ่อ อย่างที่ตั้งใจ

ไว้ แล้วได้พูดคุยกับท่านประมาณ 30 นาที เพราะผมอยากให้ท่านพักผ่อนมากๆ ท่านมีอาการที่ใบหน้าตรงที่ถูกตี

จนทำให้หน้าท่านเบี้ยว และปากจะสั้นอยู่ตลอดเวลา  ตาจะกระพริบตลอด ซึ่งผมเห็นแล้ว รู้สึก อยากสาปแช่ง

มารศาสนาพวกนั้นมากๆ ทำไปได้กับพระ องค์หนึ่ง เพื่อแย่ง พระ และ เงิน จากท่าน  แต่มีอย่างหนึ่งที่เชื่อได้ว่า

ท่านหนังเหนียว เพราะ ลูกสาว ท่านเล่าให้ฟังว่า พวกที่มาทำร้ายท่าน ตอนแรกใช้มีดแทงท่าน แต่แทงไม่เข้า

แทงอยู่หลายครั้ง  จนต้องเปลี่ยนเอาไม่มาตีท่านจนกรามหัก นี่แหละศิษย์หลวงปู่กวย  ศักดิ์สิทธิ์ จริงๆ

(ปล. ผมอยากฝากทุกท่านอย่างหนึ่งว่า  ถ้าไปกราบท่าน ขอให้คุยในเวลาอันพอควรนะครับ เพราะท่านป่วยอยู่

และนี่ คือ ต. สุดท้าย ที่ยังมีชีวิตอยู่  หลวงพ่อตี๋ ศิษย์หลวงปู่กวย)

(อีกเรื่องครับ  ลูกสาวท่าน บอกว่าประมาณวันที่ 23 เดือนมิถุนายน นี้ หลวงพ่อจัดพิธีครอบครู ครับ ท่านใดไป

กราบท่าน ได้ข้อมูลเพิ่มเติม  ช่วยลงบอกศิษย์ ทุกท่านด้วยนะครับ)

อย่าอด  อย่าอยาก  อย่ายาก  อย่าจน  อย่าต่ำกว่าคน  อย่าจนกว่าเขา

ขอบารมี หลวงปู่กวย ให้ศิษย์ทุกท่าน  ร่ำรวย  ร่ำรวย  ร่ำรวย

หลวงปู่กวยพูดกับศิษย์ "จะให้กูทิ้งพวกมึงไปได้ยังงัย"
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2007, 01:21:09 AM »

ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลครับ ดีมากๆครับ
สงสัยต้องหาเวลาไปกราบครับ
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2007, 07:01:40 AM »

พระท่านว่า ทุกคนมีกรรมเป็นของตนเองครับ
teau
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2007, 07:16:18 AM »

มีโอกาสแล้วเราจะต้องไปเจอกันครับคุณหนึ่ง เส้นนั้นผ่านไปโรงเรียนแฟนพอดี ยิงฟันยิ้ม
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2007, 07:38:16 AM »

รับรู้เรื่องราว เเล้ว สะเทือนใจจริงๆ
คงต้องอาศัยศิษย์หลวงพ่อ ใครผ่านไปหาท่าน กรุณา หาข้อมูล ถ่ายรูปท่านมาฝากกันบ้าง หรือช่วยบอกบุญ เรื่องวัตถุมงคลที่มีด้วย เพื่อจะได้ทำบุญกับทางวัดกันได้ เเละที่สำคัญ ท่่านเป็นศิษย์ของหลวงพ่อจริงๆท่านนึง
อยากช่วยเผยเเผ่เรื่องราวของท่านมากกว่านี้ครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
Colt Rampant
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2007, 07:53:22 PM »

ขอขอบคุณที่ส่งข่าวครับ
ต้องหาโอกาศไปกราบท่านบ้างแล้วล่ะ
1_MAN_U
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2007, 11:29:34 PM »

วัดท่ามะกรูด ตามที่ หลวงพ่อตี๋ บอกกล่าวให้ฟัง มีพระจำพรรษา 2-3 รูปเท่านั้น วัดอยู่ในบริเวณที่ร่มเย็น มีทุ่ง

ข้าว เขียวขจี มองแล้วรู้สึกสงบ สบายใจดี

คุณ Tongn005  ผมได้พระปรกโพธิ์ 9 ใบ มาองค์หนึ่ง แต่แตกห้าส่วน แต่ผู้ที่ให้ผมมาได้ซ่อม

แล้ว จึงได้มอบให้ผมมา และผมได้บูชา พระสิวลี มาองค์หนึ่ง ตอนนี้ ขึ้นคอทุกวัน  ไว้ถ่ายรูปแล้ว จะโพสต์ให้คุณ

Tongn005 ช่วย

พิจารณาดูหน่อยว่าดีป่าว ครับ
(จะผมได้ป่าวครับ ผม หนึ่ง ครับ)  อ๋อ ผมได้พระหลวงปู่กวย มาหลาย

องค์ เหมือนกัน แต่เป็นรุ่นที่ไม่ใช่พิมพ์นิยม แต่ผมก็เก็บไว้หมด เพราะเป็นของ หลวงปู่กวย ผมเก็บหมดครับ แล้ว

จะลงให้คุณ Tongn005 และทุกท่าน ช่วยพิจารณา ครับ

หลวงปู่กวยพูดกับศิษย์ "จะให้กูทิ้งพวกมึงไปได้ยังงัย"
tongn005
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2007, 08:13:50 AM »

จำได้เสมอครับคุณหนึ่ง
ครั้งสุดท้ายคุยกันตอนที่ผมยังอยู่ที่ระยอง คุยกัน มีผมเเละพี่เเต๋ม ระยองด้วยอีกคน
ผมอยากช่วยอาจารย์ตี๋มากครับ สงสารท่าน
มาบ้านคราวหน้า ผมจะไปหาท่าน หาข้อมูลให้ละเอียดเลย

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
1_MAN_U
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2007, 10:48:10 PM »

ใช่แล้วครับ คุณ Tongn005 คุยกันครั้งสุดท้าย ก่อนคุณ กลับ เยอรมัน ตอนนี้เป็นงัยบ้างครับ เหนื่อยมั้ย

แล้วกลับมาเมื่อไร อย่าลืมโทรหาผม นะ แล้วอีกกี่ปี จะกลับ ไทย ถาวร ครับ  หรือติดใตสาว เยอรมัน ซะแล้ว 

ฮิๆๆๆ ลงภาพ เมืองสวยให้ชม บ้างสิครับ (อิจฉา เด็กนอก ฮิๆๆๆๆๆ)

1_MAN_U
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2007, 10:22:36 AM »

มีโอกาสแล้วเราจะต้องไปเจอกันครับคุณหนึ่ง เส้นนั้นผ่านไปโรงเรียนแฟนพอดี ยิงฟันยิ้ม

โทษนะครับ ใช่ คุณทิดโต (คุณนาวิน ป่าวครับ) สวัสดี ด้วยครับ ไว้นัดเจอกันที่ ตลาดไทยณรงคื นะครับ เดินดู

พระหลวงปู่กัน  เอ๊ะ แต่งงาน ไม่เห็น ร่อนการ์ด ถึงผมเลย หรือกลัวผมไปแย่งเจ้าสาว ฮิๆๆๆๆๆๆ  ล้อเล่น

ไว้เจอกันนะ ครับ

คางเครา
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2007, 01:40:34 PM »

คนหนอคนไม่กลัวบาปกรรมเลยนะ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
DIN_o2
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2007, 10:42:52 PM »

อ่านข่าวของหลวงพ่อตี๋แล้วหดหู่ครับ ร้องไห้

โอวาทของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

" บุญ" ถ้าเจ้าไม่เคยสร้างไว้ ใครที่ไหนเล่าจะมาช่วยได้ ลูกเอ๋ย ก่อนที่เจ้าจะเที่ยวไปอ้อนวอนขอพึ่งบารมีหลวงพ่อองค์ใดองค์หนึ่ง เจ้าจะต้องมีทุน (บุญ) ของตัวเอง เป็นทุนเดิมติดตัวไปบ้างก่อน ต่อเมื่อบารมีของตัวเจ้าเองยังไม่พอ จึงขอร้อง ยืมบารมีของผู้อื่นมาช่วยเหลือ ถ้ามิฉะนั้นแล้วเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะเจ้าจะต้องเป็นหนี้บุญบารมีที่เจ้าร้องขอ หรือยืมคนเขามาจนล้นพ้นตัว ครั้นเวลาใดที่เจ้ามีโอกาสทำบุญทำกุศลบ้าง เรียกว่า พอจะมีบุญบารมีเป็นของตัวเองบ้าง เจ้าก็จะต้องไปผ่อนใช้หนี้ที่เจ้าเคยขอร้องยืมเขามาจนหมดสิ้นแทบไม่เหลือ สำหรับตัวเอง แล้วเจ้าจะมีบุญกุศลใดติดตัวไว้จุนเจือตัวเองในภพหน้าที่ยังจะต้องเวียนว่าย ตายเกิด อันเป็นวัฏฏทุกข์ที่เราพุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะต้องรับรู้ รับทราบ ถ้าเรามั่นใจในคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ฉะนั้น เจ้าจงหมั่นสะสมบุญทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ไว้อย่างสม่ำเสมอ เทพยดา ฟ้าดินจะเอ็นดูช่วยเหลือเจ้าเอง
ronny
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2007, 07:59:33 AM »

ผมเคยไปหาท่านตอนอย่สำน้กสงค์แถว อ.เดิมบาง ได้ปลัดคิกมา
อ่านแล้ว บาปจิงๆ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2007, 08:01:07 AM »

สำนักสงฆ์เขาเขียวพนาราม เดิมบางครับ

หน้า: [1] พิมพ์