ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 28 เมษายน 2024, 07:15:48 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  โชว์วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย ร่วมปลุกเสก หรือ นอกวัด
| | |-+  วัดประสาทปี06 พิมพ์หลวงปู่ศุข
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วัดประสาทปี06 พิมพ์หลวงปู่ศุข  (อ่าน 15156 ครั้ง)
ATSAKORN
Hero Member

ขอความศรัทธาหลวงพ่อกวยอยู่กับทุกท่าน

« เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2008, 10:52:28 AM »

นี่ก็เป็นอีกหนึ่งพิมพ์ที่หลวงพ่อกวยท่านร่วมพุทธาภิเษกเมื่อปี2506 รวมสุดยอดพระคณาจารย์ยุค2500 หลายร้อยรูป
พิมพ์นี้ เป็นรูปเหมือนหลวงปู่ศุขวัดคลองมะขามเฒ่า ที่สร้างโดยท่านพระครูสมุหอำพล เนื้อขาวลังเม้งครับ

* IMG_0017.JPG (63.89 KB, 480x640 - ดู 11457 ครั้ง.)
ATSAKORN
Hero Member

ขอความศรัทธาหลวงพ่อกวยอยู่กับทุกท่าน

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2008, 10:55:29 AM »

ด้านหลังมีประกายจากแร่(ผมจำไม่ได้ว่าแร่อะไรนะ ขอโทษด้วย...หุหุ) ได้มาจากพระเครื่อง2ดาว ยานนาวา  (ประมาณ2-3ปีแล้ว)

* IMG_0010.JPG (67.78 KB, 480x640 - ดู 7035 ครั้ง.)
None
Register Member
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2008, 08:31:34 AM »

คุณ ATSAKORN ครับ ถ้ารุ่นนี้หลวงพ่อกวย ปลุกเสก แสดงว่าหลวงปู่ทวด ของวัดประสาท 06 ก็ใช่ด้วยซิครับ ถ้าใช่ ก็น่าสนใจครับ  ยิ้ม
ATSAKORN
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2008, 10:03:18 AM »

คุณ ATSAKORN ครับ ถ้ารุ่นนี้หลวงพ่อกวย ปลุกเสก แสดงว่าหลวงปู่ทวด ของวัดประสาท 06 ก็ใช่ด้วยซิครับ ถ้าใช่ ก็น่าสนใจครับ  ยิ้ม
ใช่แล้วครับพี่Saksitlew ถ้าดูในหนังสือรวม.....ของวัดประสาท  ที่2ดาว พระเครื่องจัดทำ  จะเห็นรายนามคณาจารย์เรียงชื่อตามลำดับตัวอักษรตั้งแต่ ก. ไปถึง ฮ.ครับ หลวงพ่อกวยท่านน่าจะลำดับที่3หรือ4นะครับ รวมถึงหลวงปู่ทวดที่พี่ถามถึงนั่นแหละครับ  แพงๆหน่อยก้อพมพ์หน้าอาปาเช่ สีชมพูกะขาวอมเขียว และพิมพ์สมเด็จโต พิมพ์หลวงพ่อจงวัดหน้าต่านอกด้วยครับ.....
                                                                                    ด้วยความเคารพ....
saksit
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2008, 12:27:21 PM »

ถ้างั้น ต้องเริ่มสะสมพระวัดประสาท กันอีกแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ผมว่าถ้างั้น กริ่ม สามง่ามก็ พุทธคุณ ไม่แพ้ กริ่งนเรศวรวังจันทน์ ซิครับ  ยิงฟันยิ้ม

บารมีหลวงพ่อ ช่วยเกื้อหนุน อาชีพการงาน การเงิน
natppe
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2008, 07:52:25 PM »

นำมาให้ศึกษาและเก็บความรู้กันครับว่ามีท่านใดบ้างในพิธีนี้
ข้อมูลอ้างอิง->พิธีการสร้างและปลุกเสกยิ่งใหญ่มาก โดยมีจุดประสงค์เพื่อแจกจ่ายแก่ญาติโยมที่ร่วมบูรณะวัดประสาทฯหลังจากเกิดไฟไหม้ครั้งใหญ่และนำทองแดงทองเหลืองมาร่วมหล่อพระประธาน(ไม่รับเงิน)
แม้จะบูรณะวัดและหล่อพระประธานเสร็จแล้วก็ยังแจกเป็นทานแก่ผู้ที่มาขอไปบูชาไม่ได้เปิดให้จำหน่ายแต่อย่างใดและทำให้เกิดประสบการณ์มากมายจนเป็นที่เลื่องลือ และแบ่งพระอีกจำนวนหนึ่งเป็นจำนวน84000องค์เพื่อบรรจุในเจดีย์สืบทอดพระพุทธศาสนาให้ดำรงอยู่ต่อไป

เจตนาการสร้างดี มวลสารดีมีผงสมเด็จบางขุนพรหมที่แตกหักเป็นจำนวนมากๆอีกทั้ง พิธีใหญ่ โดยนิมนต์พระดังทุกวัดในประเทศไทยขณะนั้นมาร่วมปลุกเสกอันได้แก่

อาจารย์ทิม วัดช้างให้
ลพ.คล้าย วัดสวนขัน
ลพ.ดิษฐ์ วัดปากสระ
ลพ.น้อย วัดธรรมศาลา
ลป.โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี
ลพ.แดง วัดเขาบันไดอิฐ
ลพ.มุ่ย วัดดอนไร่
ลพ.เงิน วัดดอนยายหอม
ลพ.กวย วัดโฆสิตาราม
ลพ.พรหม วัดช่องแค
ลพ.ทบ วัดชนแดน
ลป.ทิม วัดระหารไร่
ลป.เขียว วัดหรงบน
ลพ.จง วัดหน้าต่างนอก
ลป.ดู่ วัดสะแก
ลป.สี วัดสะแก
ลพ.แพ วัดพิกุลทอง
ลป.นาค วัดระฆังฯ
ลป.หิน วัดระฆังฯ
ลพ.โบ๊ย วัดมะนาว
พระอ.นำ วัดดอนศาลา
ลพ.เส่ง วัดกัลยา
ลพ.ถิร วัดป่าเลไลย์
ลพ.เต๋ วัดสามง่าม
ลพ.หน่าย วัดบ้านแจ้ง
ลพ.บุญมี วัดเขาสมอคอน
ลพ.เหรียญ วัดบางระหงส์
ลป.เพิ่ม วัดกลางบางแก้ว
ลพ.ครื้น วัดสังโฆ
ลพ.แช่ม วัดนวลนรดิษฐ์
ลพ.นอ วัดกลางท่าเรือ
ลพ.ผล วัดเทียนดัด
ลพ.โด่ วัดนามะตูม
ลพ.ชื้น วัดญาณเสน
ลพ.สุด วัดกาหลง
ลพ.เนื่อง วัดจุฬามณี
ลพ.กี๋ วัดหูช้าง
ลพ.แก้ว วัดช่องลม
ลพ.กัน วัดเขาแก้ว
ลพ.ทองอยู่ วัดใหม่หนองพระองค์
ลพ.ฑูรย์ วัดโพิ์นิมิตร
เจ้าคุณเจีย วัดโพธิ์
เจ้าคุณประหยัด วัดสุทัศน์
ลพ.ดี วัดเหนือ
ลพ.แขก วัดหัวเขา
ลพ.ยิ้ม วัดเจ้าเจ็ด
ลพ.ทองสุข วัดสะพานสูง
ลพ.มิ่ง วัดกก
ลพ.เฮี้ยง วัดป่าฯ
ลพ.จวน วัดหนองสุ่ม
ลพ.อั้น วัดพระญาติ
ลพ.เทียม วัดกษัตราธิราช
ลพ.สอน วัดสิงสาง
ลพ.แทน วัดธรรมเสน
ลพ.เทียน วัดโบสถ์
ลพ.นิล วัดครบุรี
ลพ.ทองอยู่ วัดท่าเสา
ลพ.บุดดา วัดกลางชูศรี
ลพ.เมี้ยน วัดโพธิ์กบเจา
และเกจิย์ท่านอื่นๆอีก รวมแล้วกว่า200รูป

อ้างอิง หนังสือมหาโพธิ์ ฉบับพิเศษวัดประสาทฯ เล่มที่33,ตำนานพระเครื่องวัดประสาท

รู้อย่างนี้แล้วจะไม่รีบเก็บกันอีกหรือครับ ฮิฮิ
ATSAKORN
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2008, 12:00:08 PM »

นำมาให้ศึกษาและเก็บความรู้กันครับว่ามีท่านใดบ้างในพิธีนี้
ข้อมูลอ้างอิง->พิธีการสร้างและปลุกเสกยิ่งใหญ่มาก โดยมีจุดประสงค์เพื่อแจกจ่ายแก่ญาติโยมที่ร่วมบูรณะวัดประสาทฯหลังจากเกิดไฟไหม้ครั้งใหญ่และนำทองแดงทองเหลืองมาร่วมหล่อพระประธาน(ไม่รับเงิน)
แม้จะบูรณะวัดและหล่อพระประธานเสร็จแล้วก็ยังแจกเป็นทานแก่ผู้ที่มาขอไปบูชาไม่ได้เปิดให้จำหน่ายแต่อย่างใดและทำให้เกิดประสบการณ์มากมายจนเป็นที่เลื่องลือ และแบ่งพระอีกจำนวนหนึ่งเป็นจำนวน84000องค์เพื่อบรรจุในเจดีย์สืบทอดพระพุทธศาสนาให้ดำรงอยู่ต่อไป

เจตนาการสร้างดี มวลสารดีมีผงสมเด็จบางขุนพรหมที่แตกหักเป็นจำนวนมากๆอีกทั้ง พิธีใหญ่ โดยนิมนต์พระดังทุกวัดในประเทศไทยขณะนั้นมาร่วมปลุกเสกอันได้แก่

อาจารย์ทิม วัดช้างให้
ลพ.คล้าย วัดสวนขัน
ลพ.ดิษฐ์ วัดปากสระ
ลพ.น้อย วัดธรรมศาลา
ลป.โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี
ลพ.แดง วัดเขาบันไดอิฐ
ลพ.มุ่ย วัดดอนไร่
ลพ.เงิน วัดดอนยายหอม
ลพ.กวย วัดโฆสิตาราม
ลพ.พรหม วัดช่องแค
ลพ.ทบ วัดชนแดน
ลป.ทิม วัดระหารไร่
ลป.เขียว วัดหรงบน
ลพ.จง วัดหน้าต่างนอก
ลป.ดู่ วัดสะแก
ลป.สี วัดสะแก
ลพ.แพ วัดพิกุลทอง
ลป.นาค วัดระฆังฯ
ลป.หิน วัดระฆังฯ
ลพ.โบ๊ย วัดมะนาว
พระอ.นำ วัดดอนศาลา
ลพ.เส่ง วัดกัลยา
ลพ.ถิร วัดป่าเลไลย์
ลพ.เต๋ วัดสามง่าม
ลพ.หน่าย วัดบ้านแจ้ง
ลพ.บุญมี วัดเขาสมอคอน
ลพ.เหรียญ วัดบางระหงส์
ลป.เพิ่ม วัดกลางบางแก้ว
ลพ.ครื้น วัดสังโฆ
ลพ.แช่ม วัดนวลนรดิษฐ์
ลพ.นอ วัดกลางท่าเรือ
ลพ.ผล วัดเทียนดัด
ลพ.โด่ วัดนามะตูม
ลพ.ชื้น วัดญาณเสน
ลพ.สุด วัดกาหลง
ลพ.เนื่อง วัดจุฬามณี
ลพ.กี๋ วัดหูช้าง
ลพ.แก้ว วัดช่องลม
ลพ.กัน วัดเขาแก้ว
ลพ.ทองอยู่ วัดใหม่หนองพระองค์
ลพ.ฑูรย์ วัดโพิ์นิมิตร
เจ้าคุณเจีย วัดโพธิ์
เจ้าคุณประหยัด วัดสุทัศน์
ลพ.ดี วัดเหนือ
ลพ.แขก วัดหัวเขา
ลพ.ยิ้ม วัดเจ้าเจ็ด
ลพ.ทองสุข วัดสะพานสูง
ลพ.มิ่ง วัดกก
ลพ.เฮี้ยง วัดป่าฯ
ลพ.จวน วัดหนองสุ่ม
ลพ.อั้น วัดพระญาติ
ลพ.เทียม วัดกษัตราธิราช
ลพ.สอน วัดสิงสาง
ลพ.แทน วัดธรรมเสน
ลพ.เทียน วัดโบสถ์
ลพ.นิล วัดครบุรี
ลพ.ทองอยู่ วัดท่าเสา
ลพ.บุดดา วัดกลางชูศรี
ลพ.เมี้ยน วัดโพธิ์กบเจา
และเกจิย์ท่านอื่นๆอีก รวมแล้วกว่า200รูป

อ้างอิง หนังสือมหาโพธิ์ ฉบับพิเศษวัดประสาทฯ เล่มที่33,ตำนานพระเครื่องวัดประสาท

รู้อย่างนี้แล้วจะไม่รีบเก็บกันอีกหรือครับ ฮิฮิ
เห็นด้วยครับ........แต่ตอนนี้ขนาดพระราคาถูก...เพียงหลักร้อยยังหาไม่ค่อยได้เลยครับ.....เมื่อก่อนตอนสร้างแทบจะแจกกันฟรีๆก้อไม่มีใครอยากเอา....ตอนนี้รู้ซึ่งพุทธคุณก็แทบจะสายเกินแก้แล้วครับ
somsak
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2008, 02:19:03 PM »

ยอดเยี่ยมไปเลยครับสำหรับข้อมูลนี้
ATSAKORN
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2008, 03:47:03 PM »

ขอบคุณพี่natppeครับที่ช่วยลงข้อมูลแทนผมครับ.....ว่าจะถ่ายลงให้ดูช่วงนี้ไม่มีเวลาเลยครับ ยิ้มกว้างๆ

None
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 มีนาคม 2008, 08:54:03 PM »

จะร่วมเก็บด้วยคนครับ  ยิงฟันยิ้ม
พีพี
Hero Member

ใจนี้มอบให้หลวงพ่กวย ผู้เดียว

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 มีนาคม 2008, 10:55:40 AM »

ผมเพิ่งยืนอ่านหนังสือมหาโพธิ์ ฉบับพระวัดประสาท จบเมื่อกี่เองครับพี่ ในหนังสือไม่ได้ระบุว่าหลวงพ่อกวย ไปนั่งปลุกเสก เลยครับ หลวงพ่อพรหม วัดช่องแค ก็ไม่มี (อาจจะไปปลุกก็ได้ ) แม้แต่หนังสือปกแดง ที่คุณเฒ่า เขียน ก็ไม่ได้ระบุว่าหลวงพ่อไปปลุกเสก ในพิธีนี้เลยครับ บางครั้งข้อมูลที่เขียนในหนังสือ ผมว่าต้องวิเคราะห์ให้ดีนะครับ พวกนี้ชอบหลอกบอกว่าเกจิดังๆ มานั่งปรก แต่จริงๆ แล้วไม่ได้มานั่งปรก ยิ้มกว้างๆ (เป็นความเห็นส่วนตัวครับ)

ผมรักในหลวง
chet008
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 มีนาคม 2008, 11:08:13 AM »

คุณพิพัฒน์ไปอ่านหนังสือเล่มไหนครับที่บอกหลวงพ่อกวยไม่ได้ไป ผมว่าเค้าพิมพ์ตกไปมากกว่า นะครับ คุณลองไปหาหนังสือพระวัดปราสาทฉบับที่หมวดเจริญ เกตคลองกวย เขียนสิครับ หนังสือปกแดงเล่มใหญ่หน้าปกมีรูปเหรียญสมเด็จโตหลังหลวงปู่ทวด  ในเล่มนั้นจะลงไว้ละเอียดกว่า หนังสือลานโพธิ์เล่มที่คุณอ่านเสียอีก เค้าเขียนไว้ชัดเจนเลยครับ  หลวงพ่อพรหม วัดช่องแค ก็มีนะครับ  หลวงพ่อกวยลงเป็นชื่อรูปที่สองเลยครับ ทั้งหมดมี150รูป ที่มาร่วมปลุกเสกนะครับ ผมว่าของอย่างนี้ลงสุ่มสี่สุ่มห้าไม่ได้แน่ๆนะครับ แม้แต่เจ้าอาวาสวัดประสาทยังลงอนุโมทนาไว้ด้วยเลย อย่างเป็นทางการ ผมว่าเค้าคงไม่มั่วหรอกไม่งั้นโดนสวดยับแน่ๆ  จริงมั๊ยครับ
saksit
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 มีนาคม 2008, 04:22:06 PM »

คือ หนังสือมหาโพธิ์ น่ะผมว่า ยังไม่ค่อยละเอียดเท่าไหร่ ครับ เอาไว้ถ้ามีโอกาสผมจะหาหนังสือเล่มแดงมาอ่านก่อนครับ แต่อย่างไร ถึงหลวงพ่อจะร่วมเสก หรือไม่เสก ผมชอบตรงที่ หลวงปู่โต๊ะไปแน่นอน อาจารย์ทิมวัดช้างไห้ไปแน่นอน จุดประสงค์หลักของวัดประสาท ก็เน้นที่ หลวงปู่ทวด วัดช้างให้เป็นหลักครับ  วัดนี้ สมุห์อำพล สนิท กับอาจารย์ทิมวัดช้างให้ มาก ที่สำคัญ มวลสาร ของพระรุ่นนี้ เน้นที่ ผงบางขุนพรหม และ ผงหลวงปู่ทวด ก็มีดีในตัวแล้วครับ  ยิ้ม

บารมีหลวงพ่อ ช่วยเกื้อหนุน อาชีพการงาน การเงิน
ATSAKORN
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 มีนาคม 2008, 07:27:26 PM »

เห็นด้วยกับคุณchet008ครับเพราะเท่าที่ผมทราบ...ยังมีอีกหลายรูปที่ไม่ได้เอ่ยถึงครับข้อมูลที่ได้...ก้อเป็นข้อมูลที่ทราบโดยทั่วกันมาก่อนหน้าแล้วครับ
พีพี
Hero Member

ใจนี้มอบให้หลวงพ่กวย ผู้เดียว

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 มีนาคม 2008, 01:01:30 PM »

เจอแล้วเล่มของวัดประสาท ที่ 2 ดาว เขียน ปกแข็งสีแดง แต่ยังไม่ได้อ่าน เพราะเจ๊ เจ้าของร้านไม่ยอมให้แกะพลาสติก ต้องรอวันที่เจ๊แกไม่อยู่ ให้ลูกสาวแกะให้อ่านหน่อย  ยิงฟันยิ้ม

ผมรักในหลวง
ATSAKORN
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 15 มีนาคม 2008, 09:57:49 PM »

เจอแล้วเล่มของวัดประสาท ที่ 2 ดาว เขียน ปกแข็งสีแดง แต่ยังไม่ได้อ่าน เพราะเจ๊ เจ้าของร้านไม่ยอมให้แกะพลาสติก ต้องรอวันที่เจ๊แกไม่อยู่ ให้ลูกสาวแกะให้อ่านหน่อย  ยิงฟันยิ้ม
อืม....ไปดูที่ไหนมาล่ะครับ  บางร้านหนังสือแพงเขาก้อไม่ให้ชมเพราะกลัวช้ำ  เป็นเรื่องปกติครับว่าแต่ราคาเท่าไหร่แล้ว....ของ2ดาวเนี่ยผมได้ตอนพิมพ์เสร็จไม่นานในราคา600บาท แถมเหรียญหลวงปู่ทวดหลังยันต์ใบพัด เนื้อทองแดง คุยกับพี่เจริญเจ้าของร้าน 2ดาวแกถูกคอ พี่แกเล่นตอกโค๊ตให้5โค๊ตแน่ะ ยังเก็บไว้อยู่เลย.....หุหุ
หน้า: [1] พิมพ์