ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 23 เมษายน 2024, 06:53:29 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  เรื่องเล่าและประสบการณ์
| | |-+  ตำรวจเข้าร้าน..
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจเข้าร้าน..  (อ่าน 3688 ครั้ง)
Sitprang
Jr. Member
**

« เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2008, 04:20:28 PM »

ช่วงนี้ การทำธุรกิจไม่ว่าด้านไหน ก็หน้ามืดกันไปหมด ทั้งปัญหากำลังซื้อคนน้อยลง และ การแข่งขันที่เพิ่มขึ้นรุนแรง สารพัดกลวิธีที่งัดกันออกมาใช้ ที่ดีหน่อย ก็สู้กันตามครรลองที่ถูกต้อง  แต่ที่ร้ายๆ ก็กลั่นแกล้ง ทำลายกันให้เสียหาย ประเภทใครดีใครอยู่

ผมทำร้านเกมส์ ก็ตกอยู่ในภาวะเดียวกัน  ดีว่าผมทำงานอื่นอยู่ด้วย จึงได้อาศัยกันไปไม่ลำบาก และที่สำคัญยามคับขันมา ก็มีบารมีหลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม ที่คอยคุ้มหัวผมอยู่

เดือนมกราคม 2551 ที่ผ่านมา มีอยู่วันหนึ่ง ช่วงบ่ายๆ  ขณะที่ ผมขับรถกลับจากทำงานข้างนอก และกำลังจะเข้าไปที่ร้าน ก็เห็นตำรวจ 2 นาย มายืนที่หน้าร้าน ผมรู้ด้วยสัญชาตญาณว่าต้องมีอะไรผิดปกติแน่ ยอมรับว่ากังวลใจอยู่ไม่น้อย นึกไม่ออกว่าจะเป็นเรื่องอะไร แต่จะให้เป็นเรื่องดีนั้นคงไม่ใช่แน่ ผมผ่านวิกฤติต่างๆ มามาก และนี่ก็จะเป็นอีกครั้งที่ท้าทายว่าจะผ่านไปได้ด้วยดีหรือไม่

ช่วงหน้าสิ่วหน้าขวานขณะนั้น ผมนึกถึงหลวงพ่อกวย ในทันที พร้อมกับท่องคาถานะโมตาบอด กับคาถาจินดามณี อยู่ในใจตลอด เพื่อขอบารมีหลวงพ่อ ก่อนที่จะเดินอย่างองอาจเข้าไปคุยกับตำรวจที่รออยู่

ผมคุยกับตำรวจอยู่หน้าร้าน ที่ดูสีหน้าเหมือนไม่ค่อยพอใจ แกบอกผมว่าเช้านี้ มีคนโทรไปร้องเรียนว่ามีเด็กหนีโรงเรียนเข้ามาเล่นเกมส์ในร้าน จึงเข้ามาดู เพราะที่ผ่านมาเฉพาะร้านของผม โดนผู้ปกครองร้องไป 2 ครั้งแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้เข้ามา วันนี้ พอดีมีคดีทะเลาะวิวาทในซอยที่ผมอยู่ ขากลับจึงแวะมาดู

ปกติที่ร้าน ถ้าเป็นวันธรรมดา ไม่ใช่วันหยุด ผมจะสั่งให้คนที่ดูแลห้ามไม่ให้เด็กนักเรียนเข้ามาเล่นก่อนบ่าย 2  โดยเฉพาะพวกที่ยังแต่งชุดนักเรียน ผมก็อธิบายให้ตำรวจฟัง แต่แกก็เถียงว่า ต้องหลังโรงเรียนเลิก คือ 3 โมงเย็น เท่านั้น ผมเลยไม่รู้ว่าเป็นระเบียบฉบับไหน ก็รับฟังไว้

ในร้านผม เวลานั้นก็ประมาณบ่าย 2 โมง แต่ที่ทำให้ผมต้องเสียวสันหลัง คือ มีเด็กแต่งชุดนักเรียนอยู่ด้วย 1 คน จริงตามที่มีการร้องเรียน โชคดีอยู่หน่อย ตรงที่เด็กไม่ได้เล่นแต่นั่งดูคนอื่นเล่น ผมมารู้จากคนที่ดูแลร้านในภายหลังว่า เด็กเล่นหมดเงินไปก่อนหน้าที่ตำรวจจะมา ถือว่าคลาดกันเส้นยาแดงผ่าแปด

ท่าทีของตำรวจ พูดแรงเหมือนจะเอาเรื่องให้ได้ ถึงขั้นจะปิดร้าน และพักใบอนุญาตผม โดยพากันถ่ายรูปร้าน ขอดูเอกสารสำคัญต่างๆ เปรอะไปหมด ขณะที่ผมต้องเอาน้ำมนต์เข้าลูบ แต่ก็ข่มกันด้วยสายตาที่ไม่ต้องกลัวอะไรกัน เพราะถือว่าเราก็ศิษย์มีครู

ก็ได้ผล ยังไม่ทันที่จะสรุปอะไร จู่ๆ ตำรวจทั้ง 2 นาย ก็พากันกลับออกไป โดยไม่ได้แจ้งข้อหา หรือมีข้อเสนออะไรกับผม แม้แต่น้อย ถือว่ารอดตัวไป

หลังจากเหตุการณ์นั้นมา ผมยิ่งต้องกำชับลูกน้องให้ระวังอย่าให้มีเรื่องลักษณะนี้เกิดขึ้นอีก อย่าไปอยากได้เงินที่จะสร้างปัญหาให้ลักษณะนี้ ถือว่าได้ไม่คุ้มเสีย เพราะเห็นตัวอย่างว่า เวลามีปัญหาเกิดขึ้น มันอึ้ง ทึ่ง เสียว ขนาดไหน

เพื่อนหลายคนในวงธุรกิจเดียวกัน ที่เห็นมีตำรวจเป็นเพื่อน ก็มักถูกตีกินเรื่อย ต้องคอยเลี้ยงเหล้ายาปลาปิ้ง บางทีค่าเลี้ยงดูยังมากกว่าค่าปรับต่างๆ เสียอีก และที่แรงกว่านั้น ต้องส่งกำลังบำรุงเป็นรายเดือนให้ประจำ

ผมเองมีแต่หลวงพ่อกวย เท่านั้น ทั้งมีอยู่ มีกิน ไม่ขัดสน พ้นภัยมาได้ตลอดถึงทุกวันนี้

มั่นใจครับ

ศิษย์แพร่ง

------------------------------   
โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2008, 06:04:19 PM »

ยอดเยี่ยมครับ  ยิ้มเท่ห์
นาย โดมครับ
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2008, 08:58:11 PM »

สุดยอดแล้วครับ

ว่างๆโทรมาคุยกันนะครับ 087-8038414
needful
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2008, 10:16:48 PM »

ตามอ่านตลอดครับ ขอบคุณเรื่องหนังสือที่mailมาบอกครับ ยิงฟันยิ้ม ไปจองมาเล่มหนึ่งแล้วครับ

สิ่งที่น่ากลัวคือ
ความเห็น ที่กลายเป็น ความเชื่อ
ความเชื่อ ที่กลายเป็น ความจริง
และ ความจริงที่แท้จริง ถูกปกปิดให้ลืมไป
wind
Newbie

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2008, 11:56:48 PM »

ขอบารมีหลวงพ่อคุ้มครองครับ
               อย่าประมาทขาดสติ
"ศิษย์มีหลักเหมือนพยัคฆ์มีเขี้ยวศิษย์
ศิษย์มีครูเหมือนงูมีพิษ  ปัจจามิตรพินาศสูญ"

พี่ใจสู้มากเลย  เป็นตัวอย่างที่ดีเลยครับ
แถมได้ข้อคิดในการดำเนินชีวิตด้วย
ขอบคุณครับ

ศิษย์ดี เพราะมีครู
เอ็งเป็นลูกหลานใครไม่สำคัญ     เป็นลูกศิษย์กูนั้นสำคัญกว่า
กูจะเฝ้าอบรมบ่มวิชา         วันข้างหน้าให้เอ็งได้เป็นคนดี
Sitprang
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 มีนาคม 2008, 09:13:34 AM »

ขอบคุณพี่น้องทุกท่านที่เข้ามาอ่าน เราถือว่าเป็นศิษย์พ่อเดียวกัน มีอะไรก็เล่าสู่กัน และ เพื่อคนรุ่นหลังจะได้รู้ไว้ ว่าพ่อเราเป็นพระผู้วิเศษแห่งเมืองสรรค์ หนึ่งไม่มีสอง จริงๆ

ขอบพระคุณท่านมา ณ ที่นี้ด้วย
ศิษย์แพร่ง
somsak
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 มีนาคม 2008, 10:51:24 AM »

ชอบอ่าน และติดตามอยู่ตลอดครับ
somchit
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 มีนาคม 2008, 01:38:14 PM »

ยิ้ม ยิ้ม สุดยอดครับ บารมีของหลวงพ่อเหลือล้น หากศิษย์เดือดร้อนเมื่อไหร่นึกถึงท่าน ท่านช่วยได้จะช่วยทันที ไม่ว่าเรื่องนั้นจะใหญ่หรือเล็กน้อย ผมเองก็ได้เจอกับตัวเองแล้ว  ยิ้ม ยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์