ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 มีนาคม 2024, 12:00:27 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  สนทนา, ถาม-ตอบ ทุกเรื่อง
| | |-+  ถามพี่ๆๆครับเกี่ยวกับหลวงพ่อจวนและศิษย์ที่เรียนจากหลวงพ่อศรี
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆๆครับเกี่ยวกับหลวงพ่อจวนและศิษย์ที่เรียนจากหลวงพ่อศรี  (อ่าน 16103 ครั้ง)
chatchai
Newbie
*

« เมื่อ: 13 มีนาคม 2008, 09:55:40 PM »

หลวงพ่อจวนวัดหนองสุ่มท่านมรณภาพวันที่เท่าใหร่พ.ศ อะไรครับแล้วศิษย์สายหลวงพ่อศรี มีหลวงพ่ออะไรบ้างครับ
สำนักจันทร์
Register Member
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 มีนาคม 2008, 10:34:28 PM »

เอาเท่าที่ผมถามๆท่านผู้รู้นะครับอาจไม่ครบถ้วนหรือผิดพลาดได้เอาพอเลาๆต้องให้พี่ sr กับ พี่ณรงค์ศักดิ์และท่านผู้รู้ท่านอื่นๆช่วยกันเสริมครับ
   ๑หลวงพ่อช่วง วัดแหลมคาง อ.บางระจัน จ.สิงห์บุรี จัดเป็นศิษย์ช่วงต้นๆ อาวุโสหน่อย เก่งเงียบๆ รู้จักกันเฉพาะพื้นที่ครับ
   ๑หลวงพ่อบัว วัดแสวงหา อ.แสวงหา จ.อ่างทอง มีศักดิ์เป็นหลานหลวงพ่อศรี เพราะหลวงพ่อศรีท่านมีภูมิลำเนาเดิมอยู่ อ.แสวงหา หลวงพ่อบัวตามหาจนพบและได้เรียนวิชาหลายอย่าง
   ๑หลวงพ่อฟุ้ง วัดสะเดา อ.บางระจัน จ.สิงห์บุรี พื้นเพเดิมคนบ้านแม่ลาการ้องพูดได้ว่าเป็นศิษย์เอกหลวงพ่อศรีรูปหนึ่งก็ไม่ผิด เงียบๆ สมถะ ไม่โอ่ ไม่โอ้อวด แต่เก่งนักหาใครเทียบ
   ๑หลวงพ่อโต๊ะ วัดกำแพง อ.อินทร์บุรี จ.สิงห์บุรี ทั้งชีวิตท่านสร้างแต่พระเนื้อดินส่วนมากเป็นพิมพ์หลวงพ่อโตกรุอยุธยา หลังจาร สร้างตั้งแต่ ปี ๒๔๖กว่าๆจนถึง ปี ๒๕๒๐ เนื้อโลหะน้อยมากสร้างก่อนปี ๒๔๖๐
   ๑หลวงพ่อทอง วัดพระปรางค์ อ.บางระจัน จ.สิงห์บุรี  บวชเรียนอยู่กับหลวงพ่อศรีมาตั้งแต่เป็นเณรมรณะภาพคาผ้าเหลือง ใกล้ชิดและได้วิชาจากหลวงพ่อศรีมากที่สุด คุณวิเศษพอตัว
   ๑หลวงพ่อเจ้ย วัดห้วยเจริญสุข อ.บางระจัน จ.สิงห์บุรี อดีตเสือเก่าบวชภายหลังเป็นศิษย์หลวงพ่อเดิมอีกท่านหนึ่งได้วิชาสายวัดหนองโพธิ์มาไม่น้อย พูดจาเสียงดัง ชอบว่าคาถาโองการมหาทหมื่น โอ่ตัวหน่อยๆ ไม่ค่อยจะลงกับหลวงพ่อแพ เจอกันไม่ได้ครับ
   ๑หลวงพ่อจวน วัดหนองสุ่ม อ.อินทร์บุรี จ.สิงห์บุรี ในช่วงที่ท่านยังอยู่ผมกล้าพูดได้ว่าหลวงพ่อจวนเก่งที่สุดในสิงห์บุรี มีคนศรัทธาท่านมาก พระราคาไม่แพง แต่น่าคล้องคอที่สุดเห็นจะเป็นสมเด็จหลังสุ่ม ผูกยันต์ได้สวยงามเป็นเอกลักษณ์หนึ่งเดียวในโลก
   ๑หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง อ.ท่าช้าง จ.สิงห์บุรี หนึ่งในสายวัดสุทัศน์ พระท่านยุคแรกๆสร้างตามตำหรับสำนักนี้แต่ท่านก็ศรัทธาในหลวงพ่อศรี อย่างสุดซึ้ง วัดท่านสวยงามใหญ่โตกว่าใครแสดงถึงความมีเมตตามหานิยมอย่างมากเป็นพระอีกรูปหนึ่งที่สร้างวัตถุมงคลเยอะที่สุดก็ว่าได้
   ๑หลวงปู่เย็น วัดสระเปรียญ อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท ก่อนหน้านี้อยู่วัดกลางชูศรี ภายหลังนิมนต์หลวงปู่บุดดา มาเป็นสมภารแทนชอบทางวิปัสสนา กรรมฐาน โด่งดังมากเรื่องเครื่องราง ตัว พ. โดยนัยยะของท่าน พ. คือ พ่อ สร้างไก้เข้มขลัง ศักดิ์สิทธิ์ เอกลักษณ์หนึ่งเดียว คาถาปลุกรจนาได้ไพเราะ ยิ่งใหญ่
   ๑หลวงปู่บุดดา วัดกลางชูศรีเจริญสุข อ.บางระจัน จ.สิงห์บุรี อายุยืนเป็นร้อยปี ชอบเสกแป้ง เน้นวิปัสสนา กรรมฐาน เมื่อก่อนอยู่สำนักสงฆ์สองพี่น้อง อ.สรรคบุรี ชอบพอกับหลวงปู่เย็น ใจดี เมตตากับทุกคน ท่านนี่แหละครับที่เทศน์จนแม่ชีบุญเรือน หลั่งน้ำตาและตัดสินใจบวชภายหลังพระพุทโธน้อยของท่านแพงมากแต่เหรียญหลวงปู่บุดดารุ่นแรกประมาณแค่พันกว่าๆเท่านั้นเองแต่ใช้ได้อย่างสนิทใจ
   ๑หลวงพ่อหร่ำ วัดวังจิก อ.เดิมบางนางบวช จ.สุพรรณบุรี ไม่ไกลกันมากหรอกนะครับโซนเดียวกัน ตอนก่อนที่ท่านจะสิ้นก็ส่งใบฎีกานิมนต์พี่น้องศิษย์ในสายหลวงพ่อศรีทุกรูปมาช่วยกันเสกวัตถุมงคล พระปัจเจกโพธิ์ สุดยอดเข้มขลัง ประสปการณ์ไม่รู้สิ้น คาถาปลุกแค่ พุทโธกัญจะ กัญจะพุทโธ ใช้ได้สารพัด
   ๑หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม(บ้านแค) อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท ยิ่งยง สุดยอด เป็นเกจิแห่งยุค เรียนกับหลวงพ่อศรีเพียง ๑ ปีได้วิชามากมายและทำได้ขลังไม่แพ้ท่านใด แค่ อิ ติ สองตัวใช้ได้สารพัด
   ๑หลวงพ่อพิมพ์ วัดสนามชัย อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท ทายาทขุนสรรค์ที่สืบทานได้ เป็นถึงเจ้าคณะอำเภอนะครับ ตอนแรกอยู่วัดวิหารทอง เป็นศิษย์หลวงพ่อโต หลวงพ่อศรี และหลวงพ่อกวย เก่งพอตัวแต่ไม่ชอบสร้างวัตถุมงคลส่วนมากเสกขมิ้นชันแจกอย่างเลี่ยงไม่ได้เพราะคนชอบเอามาให้ท่านเสก ลงเหล็กจารไม่กี่ตัว  ก็สุดๆแล้วครับ

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
sr
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 มีนาคม 2008, 08:16:43 AM »

ข้อมูลสุดยอดเลยครับคุณ samnakjan เพิ่มเติมข้อมูลนิดหนึ่ง ยังมีหลวงพ่อเชน วัดสิงห์ สิงห์บุรี องค์นี้ราคาเหรียญรุ่นแรกพิมพ์แรกไปไกลแล้วครับ อีกองค์หนึ่งมาเรียนวิชากับหลวงพ่อศรี คือ หลวงพ่อแป้น วัดบ้านไร่ แต่ท่านอาวุโสน้อยกว่าหลวงพ่อศรีแค่ 6 ปี จะว่าแลกเปลี่ยนวิชากันก็ได้ไม่ผิดหรอก... ยิงฟันยิ้ม อีกองค์หนึ่งคือ หลวงพ่อฉาบ วัดคลองจันทร์ ชัยนาท และหลวงพ่อเยื้อน วัดม่วงชุม บางระจัน สิงห์บุรี อ้อ หลวงพ่อดวง วัดทอง อ. อินทร์บุรีอีก ยังมีอีกเยอะนะครับ แต่ไม่ทราบว่ามีใครบ้างอยู่แถวสระบุรีก็มี องค์ที่สระบุรีมรณะภาพยังไม่ถึงสิบปีเสียดายผมไปกราบท่านไม่ทัน
หลวงพ่อจวน ท่านมรณะภาพแล้วร่างกายท่านไม่เน่าเปื่อย ท่านสั่งไว้ว่าอย่าเผาร่างท่าน พระในวัดไม่รู้นึกอะไรขึ้นมานำร่างท่านมาเผา เผาก็ไม่ไหม้ ยังดันทุรัง วันนั้นไฟลุกท่วมออกจากเมรุมาเผากุฎิพระอีก คนในพื้นที่ไม่มีใครไปงานเผาศพท่านเลย คนในพื้นที่เขารู้ว่าหลวงพ่อสั่งไว้อย่างไร ทุกวันนี้ร่างของหลวงพ่อก็ยังอยู่แต่มีแค่บางส่วนเท่านั้น บางส่วนถูกไฟเผาไป เห็นแล้วสงสารหลวงพ่อสุด ๆ
kunchatree
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 มีนาคม 2008, 08:54:03 AM »

ขอบคุณมากครับ   ยิงฟันยิ้ม
chatchai
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 มีนาคม 2008, 09:36:47 AM »

ขอบคุณพี่ๆๆครับ
somsak
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 มีนาคม 2008, 01:19:32 PM »

ข้อมูลเยี่ยมครับ ได้ความรู้ขึ้นอีกเยอะ
mister_20
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 มีนาคม 2008, 05:09:01 PM »

หลวงพ่อเจ้ยไม่ลงกับหลวงพ่อแพ ยังไงหรือครับ ???ช่วยเล่าหน่อยครับ อยากรู้จังเลย ท่าจะสนุกนะครับ แหะ ๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
sombia
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2008, 06:13:06 AM »

ข้อมูลสุดยอดครับพี่ต้อม พี่ sr ก็เยี่ยมครับ เก่งๆทั้งนั้นพี่ๆในเว็บหลวงพ่อ อยากถามพี่ sr นิดนึงครับแล้วพระที่นำหลวงพ่อจวนไปเผา ยังอยู่หรือป่าวครับ
tepbangbo
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2008, 10:40:02 AM »

ผมตอบแทนให้ได้ไหม ฮืม ยังอยู่ครับชื่อพระครู...........ครับ ยิ้ม
singbangrachan
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2008, 05:46:21 PM »

หลวงพ่อดวงก็ศิษย์หลวงพ่อแป้นนะครับ

เมื่อก่อนเเสดงโขน เล่นเป็นทศกัณฐ์ 

ลูกศิษย์เก่าแก่เรียกท่านว่า ทศกัณฐ์ไม่ยอมสึกครับ

ท่านใจดี วิชาเข้มขลัง มรณะเมื่อปีสามสองครับ

ตอนนิมีหลวงพ่อชาญ  เจ้าอาวาสวัดทอง สืบทอดสายวิชาอยู่ครับ

อะเสสาวินะยังยันตุ อะนันตะชินะเตชะสา
วะสะโตเมสะกิจเจนะ สะทาสัมพุทธะปัญชะเร
erawan
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2008, 07:34:47 PM »

ผมว่ามีอีกหนึ่งองค์คือหลวงพ่อปรง วัดธรรมเจดีย์ น่าจะเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อศรี ตอนท่านบวชครั้งแรก เพราะท่านทำตระกรุดเทวดาขี่เสือ

ให้ผม ตอนที่ลงอักขระท่านว่าเรียนวิชานี้มาจากหลวงพ่อศรี และท่านยังเรียนกับหลวงพ่อแบนวัดเดิมบาง เพราะหลวงพ่อเจ็ก วัดระนาม

ทำบุญอายุที่วัดระนามท่านไปเกือบทุกปี โดยท่านเป็นศิษย์น้องหลวงปู่เจ็ก ซึ่งหลวงปู่เจ็กท่านก็เป็นศิษย์เรียนวิชากับหลวงพ่อแบนเช่นกัน

นอกจากจะเป็นศิษย์หลวงพ่อใย วัดระนามแล้ว

หลวงพ่อปรง ต่อมาท่านสึกมามีครอบครัว และต่อมาท่านมาบวชใหม่อีกครั้งหนึ่งตอนอายุมากแล้ว และยังได้มาเรียนวิชา

มนต์สาริกา ที่เสกข้าวให้นกกินแล้วเชื่องจากหลวงพ่อกวยเพิ่มเติม ท่านเล่าให้ฟังตอนท่านนั่งเขียนตระกรุดที่หน้ากุฏิ ตระตรุดของท่านเขียน

เสร็จบอกให้เอาไปลองยิงได้ทุกดอกครับ
SHS
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2008, 09:53:47 AM »

ศิษย์หลวงปู่ศรี วัดพระปราค์ฯ จะมีหลวงพ่อบัว วัดปลาไหล อีกองค์ด้วยรึเปล่าครับ? ลองช่วยนึกดูหน่อย (จากภาพถ่าย ภาพนึงจะมีหลวงพ่อบัว วัดปลาไหล อ.อินทร์บุรี ยืนอยู่ในนั้นด้วย)
หน้า: [1] พิมพ์