ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 20 เมษายน 2024, 10:19:43 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  สนทนา, ถาม-ตอบ ทุกเรื่อง
| | |-+  สมเด็จเนื้อผงปรกโพธิ์ฐานผ้าทิพย์พิมพ์หลวงพ่อโสธร ของหลวงพ่อกวยยุคต้นผสมทรายเสก
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จเนื้อผงปรกโพธิ์ฐานผ้าทิพย์พิมพ์หลวงพ่อโสธร ของหลวงพ่อกวยยุคต้นผสมทรายเสก  (อ่าน 11421 ครั้ง)
psb55
Newbie
*

« เมื่อ: 15 มีนาคม 2008, 05:51:12 PM »

อยากทราบว่าพระสมเด็จเนื้อผงปรกโพธิ์ฐานผ้าทิพย์พิมพ์หลวงพ่อโสธร ของหลวงพ่อกวยยุคต้นผสมทรายเสก หลังเรียบ เนื้อเก่าจัด มวลสารส่องดูมีเม็ดทรายใหญ่เล็ก มีผงสีแดงใหญ่เล็กประปราย มีผงสีดำคล้ายว่านปะปน ขนาดองค์พระย่อมกว่าปรกโพธิ์ 9 ใบนิดหน่อย ให้เซียนพระเนื้อผงดูที่หาดใหญ่ พูดเสียงเดียวกันว่าแท้แน่นอน แต่ไม่รู้ว่าเป็นหลวงพ่อใดสร้าง บ้างก็ว่าเป็นสมเด็จวัดไร่ขิง บ้างก็ว่าเป็นของหลวงพ่อกวยยุคต้นซึ่งหายากมาก
       ผมเคยผ่านตาในเว็บนี้ แต่จำไม่ได้ ซึ่งระบุว่าเป็นพิมพ์หายากเคยผ่านตามาแค่สององค์ (หากผิดพลาดขออภัยด้วย) โอกาสหน้ากระผมจะ post รูป ลงอีกครั้ง ช่วยกรุณาไขข้อข้องใจให้ด้วยครับ
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 15 มีนาคม 2008, 08:27:04 PM »

ต้องเอารูปมาชมครับ ฟังๆดูแล้วน่าจะสวย เป็นพระถอดพิมพ์มารึป่าวครับ
ATSAKORN
Hero Member

ขอความศรัทธาหลวงพ่อกวยอยู่กับทุกท่าน

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 มีนาคม 2008, 11:02:22 PM »

ถามลอยๆมันไม่เห็น...ต้องรูปด้วยครับ
psb55
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 มีนาคม 2008, 06:08:01 PM »

ผมได้post รูปมาแล้วครับ  อาจจะไม่ชัดเจนเพราะรีบ  กรุณาตรวจสอบให้ด้วยครับผม  เชิญออกความคิดเห็นได้เต็มที่ครับ  พระองค์นี้ผมได้มาเพราะบารมีหลวงพ่อโดยแท้ครับ  เนื่องจากผมนับถือท่านมากที่สุด  โอกาสหน้าจะเล่าให้ฟังครับ

* 1 003.jpg (64.79 KB, 400x528 - ดู 11237 ครั้ง.)

* 1.jpg (58.53 KB, 384x496 - ดู 4890 ครั้ง.)
psb55
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 มีนาคม 2008, 07:07:33 PM »

เรื่องของเรื่องเกี่ยวกับพระองค์นี้ ผมขออนุญาตเล่าความศักดิ์สิทธิ์ของหลวงพ่อที่เกิดขึ้นกับผมจริง ๆ ดังนี้ ก่อนที่ผมจะมาเชื่อมั่นในบารมีของหลวงพ่อกวย ผมได้ศึกษาข้อมูลจากเวป “พลังมหัศจรรย์หลวงพ่อกวยอยากให้มีไว้ใช้ ” จากเวปนี้ และจากหนังสือปกแดงของ อ.เฒ่า สุพรรณ จึงได้เกิดความศรัทธาอย่างแรงกล้า ผมจึง
ปริ๊นซ์ภาพหลวงพ่อกวยจากเวป แล้วนำไปใส่กรอบรูปอย่างดี ปิดทองกราบไหว้บูชา ถวายดอกไม้ (พวงมาลัยดอกมะลิสด) ถวายน้ำสะอาดเปลี่ยนทุกวัน ก่อนนอนสวดมนต์นั่งสมาธิน้อมลำลึกถึงหลวงพ่อ เมื่อต้องการให้หลวงพ่อช่วยก็จุดธูป 9 ดอกบอกหลวงพ่อ แปลกมากครับจะได้สมตามปรารถนา ทุกวันนี้ชีวิตของผมเปลี่ยนแปลงดีขึ้นตามลำดับ ปัญหาอุปสรรคใด ๆ สามารถแก้ได้ทะลุปรุโปร่ง ที่พูดมานี้ขอยืนยันว่าเป็นความจริงครับ ปกติผมไม่ใช่คนขายพระ แต่ชอบศึกษาแล้วสะสม และไม่ชอบเข้าตามศูนย์ขายพระเครื่องครับ
          อยู่มาวันหนึ่งเดินทางเข้าไปธุระที่หาดใหญ่ วันนั้นนึกอย่างไรไม่ทราบ ไม่สวมพระเลย ปกติจะสวมพระเครื่องเมื่อเดินทางออกจากบ้าน วันนั้นจึงเอาสร้อยเงินเปล่า ๆ สวมคอ พอไปถึงหาดใหญ่นั่งพักรับประทานอาหาร ก็ได้เจอเด็กรุ่นน้องซึ่งเคยรู้จักกันมาก่อน บอกว่าให้ไปเยี่ยมแผงพระของเขาบ้าง ใจไม่อยากไปแต่ทนรบเร้าไม่ไหว จึงรับปากว่าจะตามหลังไป พ่อไปถึงที่แผงพระน้อง เจอพระร่วงที่น้องวางไว้ในตู้ 1 องค์ น้องเลยมอบให้ผมฟรี ๆ มาส่องดูเป็นพระร่วงหลังรางปืนรุ่นปี 15 วัดพระธาตุดอยสุเทพ พิมพ์พระธาตุนูน มีขีด 2 ขีดบริเวณใต้จีวร และเป็นเนื้อทองเหลืองรมดำ สภาพสวยมาก  ผมเกิดปิติเป็นอย่างยิ่ง เพราะก่อนหน้านั้นเคยอธิษฐานอยากได้พระร่วงนี้ที่หลวงพ่อปลุกเสกไว้ติดตัว จึงนำพระไปใส่ตลับแสตนเลสแล้วห้อยคอกับสร้อยเงิน ขณะเดินมาได้ผ่านศูนย์พระที่มีระดับมาตรฐานศูนย์หนึ่ง ในใจบอกอยากจะให้เข้าไปชมในศูนย์ให้ได้ (ทั้ง ๆ ที่ไม่ชอบ) จึงตัดสินใจเข้าไป และได้พบพระองค์นี้วางอยู่ในตู้ ถามเจ้าของเขาบอกว่าเป็นของสมเด็จโตสร้างไว้เป็นพระนอกระบบ แต่รับประกันว่าเป็นพระแท้แน่นอน ผมจึงถามว่าขายเท่าไร เขาบอกว่า 900 บาท ผมส่องพระพลางอธิษฐานถึงหลวงพ่อกวยว่า หากพระองค์นี้เป็นพระแท้และหลวงพ่อได้สร้างด้วยตนเองและปลุกเสกไว้จริงแล้ว ลูกจะขอต่อราคาเขา 500 บาท ให้เขาตกลงด้วย ผลปรากฏว่าเขายอมให้
           ผมจึงนำพระไปให้ผู้ที่รู้เกี่ยวกับพระเนื้อผงดูหลายราย ตอบเป็นเสียงเดียวกันว่า เป็นพระแท้แน่นอนและมีอายุไม่ต่ำกว่า 50 ปี แต่ไม่รู้ว่าเป็นเกจิใดสร้าง บางรายบอกว่าเคยผ่านตาเป็นของหลวงพ่อกวยยุคต้น ๆ เป็นพิมพ์หลวงพ่อพุทธโสธร  เรื่องของเรื่องเป็นเช่นนี้แหละครับ จะอย่างไรผมก็นับถือหลวงพ่ออย่างที่สุดอยู่แล้วครับ เพราะเชื่อว่าพลังอิทธิบารมีของหลวงพ่อมีมากล้นที่มอบให้แก่ศิษย์ที่นับถือจริง ๆ ครับ

ATSAKORN
Hero Member

ขอความศรัทธาหลวงพ่อกวยอยู่กับทุกท่าน

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 มีนาคม 2008, 10:37:13 PM »

พิมพ์นี้เคยเห็นบ่อยครับ.....คนดูไม่เป็นเขาก้อว่าเก๊...ช่างเขาเถอะแต่องค์นี้ผมว่า.....ผ่าน
psb55
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008, 08:18:26 AM »

ขอบคุณครับพี่ ATSAKORN ที่ว่าผ่านนะ หมายถึงผ่านแล้วให้มันผ่านไป โดยอย่าไปสนใจใยดี หรือว่าผ่านการวิเคราะห์ว่า "แท้ " ครับ  ฮิฮิ
psb55
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008, 01:52:00 PM »

สวัสดีครับคุณพี่ Tawatchai 1889 ความเห็นเป็นเช่นไรบ้างครับ ผมส่งรูปลงมาให้แล้ว ไม่เห็นบริการน้อง ๆ เลย วิจารณ์ได้เลยครับ ไม่ต้องเกรงใจ ผมเป็นคนชอบตรงไปตรงมาครับ ภาพอาจจะยังไม่ชัด มองไม่เห็นมวลสารตลอดจนเห็นการยุบตัวหดตัวของพื้นผิวพระแบบธรรมชาติ แล้วผมจะถ่ายถาพมาให้ใหม่ครับ ขอเชิญทุก ๆ ท่านร่วมเสวนาครับ ขอบคุณครับ
psb55
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 มีนาคม 2008, 09:32:39 AM »

รูปใหม่ครับ  ชัดเจนกว่าเดิมครับ

* IMG_4714.jpg (130.88 KB, 450x675 - ดู 8797 ครั้ง.)
psb55
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 มีนาคม 2008, 09:33:25 AM »

ด้านหลังครับ

* IMG_4715.jpg (135.18 KB, 500x750 - ดู 4736 ครั้ง.)
ATSAKORN
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 มีนาคม 2008, 10:24:25 PM »

ขอบคุณครับพี่ ATSAKORN ที่ว่าผ่านนะ หมายถึงผ่านแล้วให้มันผ่านไป โดยอย่าไปสนใจใยดี หรือว่าผ่านการวิเคราะห์ว่า "แท้ " ครับ  ฮิฮิ
ผ่านมาที่ผมน่ะดีแล้วครับ...เนื้อสวยอย่างนี้ผ่านไปทางอื่นเสียดายแย่เลย...หุหุ
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 มีนาคม 2008, 12:30:21 AM »

พระลักษณะนี้ ถอดพิมพ์ ทำกันหลายวัด หามาตรฐานยากครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
หน้า: [1] พิมพ์