ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 เมษายน 2024, 09:08:06 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  เรื่องเล่าและประสบการณ์
| | |-+  สบายใจแล้วครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สบายใจแล้วครับ  (อ่าน 7863 ครั้ง)
aodbu
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 24 มีนาคม 2008, 06:41:53 PM »

เมื่อกลางเดือนได้ไปไหว้หลวงพ่อกวยที่วัดมา ป้ายบอกทางไปวัดมีน้อยมากเกือบไปไม่ถูก
ดีที่มีเบอร์วัด กะว่าจะทำป้ายไปไว้เองเลยครับ ลูกศิษย์หลวงพ่อจะได้มาถูก
พอมาถึงวัดผมรู้สึกดีใจมากรีบลงจากรถตรงไปวิหารใหม่
ในวิหารกว้าง ใหญ่มาก พบท่านเจ้าอาวาสกับท่านพระครูสังฆ์รักษ์ นั่งอยู่ด้านในศาลา
พร้อมกับลุงบุญธรรม (ถ้าจำไม่ผิด) ผมจึงเรียนนมัสการพระครูสังฆ์รักษ์ ว่าอยากถวายขันธ์ห้า
ถวายตัวเป็นศิษย์หลวงพ่อกวย ท่านก็เมตตาหาให้ผม

ผมก็เข้าไปกราบหลวงพ่อกวยเล่าเรื่องราวในใจให้หลวงพ่อฟังในใจรู้สึกปลื้มปิติมาก น้ำตาคลอตลอดเวลา
 20 ปีที่ได้อ่านประวัติหลวงพ่อจากหนังสือนะโม ที่อาเฒ่าสุพรรณเขียน วันนี้ได้มากราบร่างท่านดีใจจนน้ำตาไหลเหมือนลูกที่ไม่เคยเจอพ่อมา 20 ปี หลังจากพรรรณาเสร็จก็ถวายขันธ์5 แล้วก็สวดบทนะโมเม แล้วต่อด้วยชินบัญชรถวายท่าน
   พอสวดบทนะโมเมจบก็สวดชินบัญชรต่อ ระหว่างที่สวดบทชินบัญชรก็เริ่มรู้สึกถึงพลังบางอย่าง รู้สึกวิ้งๆ วูบๆ เหมือนร่างกายกำลังปรับธาตุทั้ง 4 แต่แปลกที่คราวนี้รู้สึกเหมือนจะหมดสติ จึงค่อยๆลืมตาขึ้นมาดูหลวงพ่อก็รู้สึกว่าสายตาเริ่มมองเห็นภาพมันวูบๆวาบๆมองไปทางซ้ายมือเห็นพระครูสังฆ์รักษ์ท่านก็มองมาพอดี
   ผมก็ไม่คิดอะไร ตั้งสติกำหนดจิตว่า ทุกสิ่งเกิดขึ้นตั้งอยู่ดับ  จิตมีอาการเช่นไรก็รับรู้และปล่อยวาง มีเกิด เดี๋ยวมันก็ดับไปเอง แล้วก็รวมจิตเป็นหนึ่งสวดมนต์ถวายหลวงพ่อกวยต่อ สักพักรู้สึกมีคนอยู่ข้างขวามือเรา แล้วก็ได้ยินเสียงตู้เซียมซีที่ใช้หยอดเหรียญ อยู่ตรงข้ามรู้วัตถุมงคล เสียงดังมาว่า "ขอให้ญาติโยมตั้งใจรับพร แล้วก็สวดภาษาบาลี
ผมก็สวดมนต์ต่อ แต่ความรู้สึกวูบวาบมันมากขึ้น ฉับพลันก็รู้สึกว่ามีคนมายืนข้างหน้าช่วงนี้นเริ่มจะควบคุมตัวเองไม่ได้  เดิมทีตั้งใจจะสวด 3 จบ แต่รู้สึกไม่ไหวจึงสวดได้แค่ 1 จบ พอลืมตาขึ้นมาเห็นเพื่อนมานั่งอยู่ข้างขวามือเรา

ผมก็กราบหลวงพ่อแล้วก็ไปดูตู้วัตถุมงคลต่อ พระรุ่นปี39ที่วัดยังมีอยู่ ผ้ายันที่พี่ในเวปทำถวายก็มี ลุงบุญธรรมผู้ดูแลตู้วัตถุมงคลใจดีครับเล่าเรื่องหลวงพ่อให้ฟังตั้งหลายเรื่อง ผมถามหาต้นสำโรงที่หลวงพ่อ ลงยันต์ ยานะอิติ
แล้วยิงกันไม่ออก กะว่าจะเก็บเอาลูกไปเลี่ยมแขวนเอว ลุงบุญธรรมบอกว่าต้นสำโรงตายไปแล้ว เซ็งเลยครับไม่เป็นไร ไปเอาน้ำมนต์แทนก็ได้ ก่อนกลับก็กราบลาหลวงพ่อ แล้วก็กราบนมัสการพระครูสังฆ์รักษ์ว่า โอกาศหน้าผมขอมาเป็นเด็กวัด ซัก 5 วัน ท่านก็เมตตาบอกว่ามาได้เลย  ในใจคิดอยากอยู่ต่อไม่อยากกลับเลยครับ แต่มากันหลายคน

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
aodbu
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มีนาคม 2008, 07:04:13 PM »

พอขึ้นรถมาปุ๊บเพื่อนก็ถามผมว่ารู้มั้ยว่าไฟดับตอนที่ผมสวดมนต์
ผมก็ว่าไม่รู้ทำไมมีอะไร  เพื่อนบอกว่าหลวงพ่อกวยให้พร
ตอนที่ผมสวดมนต์ถวายหลวงพ่อไฟบนเพดานดับ
เลยมองไปในห้องกระจกที่หลวงพ่อนอนอยู่ก็ดับ  ในวิหารมีแต่เสียงผมสวดมนต์
ผ่านไปซักพักไม่ถึงนาทีไฟก็มา แล้วเพื่อนๆก็ได้ยินเสียงคนหยอดเหรียญไหลตกลงตู้เซียมซีดัง กริ๊ง
แล้วก็มีเสียงจากตู้เซียมซีว่า ญาติโยมตังใจรับพร
ผมก็บอกว่าวงจรไฟฟ้าอาจมีปัญหามั้ง มันก็แย้งว่าแล้วไอ้เสียงเหรียญไหลลงตู้ดังกริ้งมันคืออะไร........

เพื่อนๆผมเล่าต่อว่าตอนนั้นมองกันลั่กๆ ถามว่าใครหยอด แต่ตอนนั้นไม่มีใครอยู่ใกล้ตู้เลย
ท่านพระครูสังฆรักษ์ท่านก็มองมาด้วย ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าท่านรู้เรื่องนี้รึเปล่า
ตอนนั้นในใจผมคิดว่าถ้าหลวงพ่อจะแสดงอภินิหารให้ดูก็ต้องมีอะไรที่เจาะจงให้ผมเชื่อมากกว่านี้
เลยถามไปว่าตู้ที่มีเสียงตู้วันไหน 
      วันอาทิตย์ เพื่อนพูด   
อืมวันอาทิตย์วันเกิดผม ผมเชื่อแล้วว่าหลวงพ่อมาโปรดผมและเพื่อนๆแล้วสาธุ

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
aodbu
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 มีนาคม 2008, 07:24:21 PM »

เสร็จแล้วก็มุ่งหน้าไปกราบหลวงพ่อเฒ่า เห็นสะพานที่พี่คางเคราบอกบุญไว้ยังสร้างไม่เสร็จเลยใครมีปัจจัยเยอะก็ช่วยๆกันครับ ที่วัดหลวงพ่อเฒ่า ลิงเยอะครับ ต้องใจจะไปบูชาลิงก็หมดแล้วเซ็งอีกตามเคย เหลือแต่มีดหมอ ตะกรุด  และอีกบางรายการ
ออกจากวัดค้างคาวก็มุ่งหน้าไปวัดหลวงพ่อโมครับ
ถึงวัดก็รีบไปกราบหลวงพ่อโม หลวงหินทันทีเลย
ตอนอยู่ในศาลาหลวงหิน หลวงพ่อโม ก็เรียนท่านว่ารู้จักหลวงพ่อหิน หลวงโมเพราะพี่โอ๋
ถ้าไม่ได้อ่านประวัติหลวงพ่อจากการเผยแพร่ของพี่โอ๋ คงไม่ได้มากราบท่านก็เลยขอพรให้ท่านคุ้มครองพี่โอ๋และครองครัวให้อยู่เย็นเป็นสุข  แล้วผมก็ถือโอกาศถวายตัวเป็นศิษย์ท่านด้วย

พอออกจากศาลา ก็ได้ไปคุยกับลุงท่านหนึ่งที่อยู่ดูแลตู้วัตถุมงคล
ถ้าจำไม่ผิดชื่อลุงวิชัย ลุงวิชัยใจดีแล้วพูดเก่งมากครับลุงว่าเมื่อไม่นานมานี้หลานลุงโดนยิง 3 นัดไม่ออกเลย
ในตัวมีตะกรุดหลวงพ่อโมที่เพิ่งสร้างเมื่อปี 50 อยู่ดอกเดียว ตะกรุดนี้ด้านในมียันต์ที่หลวงพ่อขุนทองเจ้าอาวาสองค์ปัจจุบันเขียนยันต์ไว้ แล้วหุ้มด้วยแผ่นปั๊มรูปหลวงพ่อโมอีกทีครับ  ตะกรุดเหลือไม่เยอะแล้วนะครับรายได้สร้างซุ้มประตูวัดครับ

aodbu
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 มีนาคม 2008, 07:37:46 PM »

ออกจากวัดหลวงพ่อโมก็ไปกราบหลวงปู่นะ ต่อ
ระหว่างทางก็อธิษฐานขอให้ได้กราบหลวงปู่นะ
พอถึงวัดก็ 6 โมงเย็นแล้วครับ แล้วในวัดมีป้ายประกาศว่าวัตถุมงคลถ้าไม่ได้บูชาจากวัดปลอมทั้งนั้น
ตอนนี้หนังสือพระและตามศูนย์พระมีของหลวงปู่นะ ออกมาโฆษาณาบอกว่าท่านเพิ่งสร้างรุ่นใหม่
พวกหลอกคนเอาพระมาอ้างไม่กลัวบาปกรรมกันเลย

พอขึ้นข้างบนเจอหลวงปู่นั่งโปรดลูกศิษย์อยู่พอดีครับ ดีใจมาก  ท่าน 93 แล้ว
ท่านว่าสายตาแย่แล้วมองอะไรก็ไม่ชัดคุยกันใกล้ขนาดนี้ยังเห็นหน้าไม่ชัด
จึงกราบขอพรท่านแล้วลากลับท่านจะได้พักผ่อนมากๆ
ลืมไปครับท่านว่าให้บูชาเหรียญนารายณ์ทรงครุฑไปบูชา ขอให้เชื่อมั่นและศรัทธาแล้วจะเกิดความขลัง

หลานศิษย์
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 มีนาคม 2008, 07:51:10 PM »

ยินดีด้วยนะครับ

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ไม่ควรอ่านเกินวันละสองครั้ง เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรอ่านตามลำพัง  ^L^
aodbu
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 มีนาคม 2008, 05:06:50 AM »

ขอบคุณครับพี่ lannsid  ยิงฟันยิ้ม

kunchatree
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 มีนาคม 2008, 08:56:10 AM »

สาธุ  ยิงฟันยิ้ม
somsak
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 มีนาคม 2008, 08:59:27 AM »

โชคดีแล้วละครับ คุณ aodbu ยินดีด้วยครับ
attakrit
Newbie

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 มีนาคม 2008, 09:44:25 AM »

ยินดีด้วยครับ คราวนี้สบายใจแล้วนะครับ ท่านไม่ไปไหนจริงๆนะ(ความคิดผม)อยู่ที่วัดนี่ วันที่๑๒นี้ไปปล่าวครับ ผมจะเดินทางเย็น๑๑นี้ 
sidwat
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 มีนาคม 2008, 05:43:54 PM »

ยินดีด้วยครับที่ได้ไปกราบหลวงพ่อที่วัดครับ
aodbu
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 มีนาคม 2008, 09:34:34 PM »

ขอบคุณพี่ ชาตรีครับ
ขอบคุณพี่ สมศักด์ครับ
พี่ attakrit ผมเชื่อสนิทใจจริงๆครับว่าท่านยังอยู่ที่วัดคอยโปรดลูกศิษย์อยู่เสมอ

ท่านไม่เคยทิ้งลูกศิษย์ มีแต่ลูกศิษย์ทิ้งท่าน โดยการไม่เชื่อฟังคำสอน

ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดไม่จะไปช่วยงานที่วัดล่วงหน้าก่อนครับ แล้วทักผมบ้างนะครับสังเกตุคนหัวโลนครับ  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณพี่ช้างครับ แล้วพี่ช้างจะไปที่วัดมั้ยครับ

mungon
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 มีนาคม 2008, 11:11:41 PM »

เป็นประสบการณ์ที่ใครไม่เจอ จะไม่ซึ้งหรอกครับว่าหลวงพ่อท่านเมตตาศิษย์ขนาดไหน
กราบแทบเท้าหลวงพ่อครับ
ยินดีด้วยครับกับความสบายใจที่ได้รับในการไปกราบหลวงพ่อ ครูบาอาจารย์ที่เคารพนับถือ
aodbu
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 เมษายน 2008, 11:15:03 AM »

จริงครับพี่มังกร ไม่เจอกับตัวเองมันก็ไม่ซาบซึ้งถึงส่วนลึกในจิตครับ
ใครไม่เคยไปกราบท่านรีบไปนะครับ ขอบคุณครับ

โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #13 เมื่อ: 02 เมษายน 2008, 12:38:24 PM »

ยินดีด้วยครับ ได้กราบขอพรสามสุดยอดเกจิอาจารย์ต่างยุคแห่งเมืองแพรกศรีราชา (สรรคบุรี) เลยครับ  ยิ้มเท่ห์
Sitprang
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 02 เมษายน 2008, 01:27:02 PM »

ร่วมอนุโมทนาด้วยอีกคน..
iamjun
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 03 เมษายน 2008, 12:03:36 AM »

เป็นมงคลอย่างยิ่งครับที่ได้ไปกราบหลวงพ่อ   หลวงพ่อรักศิษย์ทุกคน  เราเองที่เป็นศิษย์ก็ควรจะรักท่านทำความดีเพื่อท่านน่ะครับ
attakrit
Newbie

« ตอบ #16 เมื่อ: 03 เมษายน 2008, 10:17:12 AM »

ส่วนผมทักทายได้ สังเกตเด็ก๒คนชายอ้วนดำหญิงตัวเล็กผอม ส่วนผมไว้คางแพะ เหมือนพวกแขก
aodbu
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 04 เมษายน 2008, 01:45:36 AM »

ยินดีด้วยครับ ได้กราบขอพรสามสุดยอดเกจิอาจารย์ต่างยุคแห่งเมืองแพรกศรีราชา (สรรคบุรี) เลยครับ  ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณพี่โอ๋ครับ เมืองแพรกศรีราชา เป็นชื่อเก่าเหรอครับ

aodbu
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 04 เมษายน 2008, 01:47:54 AM »

ร่วมอนุโมทนาด้วยอีกคน..
สาธุครับ พี่ศิษย์ก็มีประสบการณ์เยอะมากนี่ครับ

aodbu
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 04 เมษายน 2008, 01:49:10 AM »

เป็นมงคลอย่างยิ่งครับที่ได้ไปกราบหลวงพ่อ   หลวงพ่อรักศิษย์ทุกคน  เราเองที่เป็นศิษย์ก็ควรจะรักท่านทำความดีเพื่อท่านน่ะครับ
ทุกวันนี้ก็ตั้งใจทำแต่สิ่งดี และสวดมนต์ถวายท่านประจำครับพี่จัน

หน้า: [1] 2 พิมพ์