ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 20 เมษายน 2024, 06:22:58 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  สนทนา, ถาม-ตอบ ทุกเรื่อง
| | |-+  !!ใครทราบเทคนิคและวิธีทำรมดำเหรียญ และวิธีดูให้ออก บอกเป็นวิทยาทานบ้างครับ!!
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: !!ใครทราบเทคนิคและวิธีทำรมดำเหรียญ และวิธีดูให้ออก บอกเป็นวิทยาทานบ้างครับ!!  (อ่าน 46624 ครั้ง)
โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« เมื่อ: 08 เมษายน 2008, 08:41:39 PM »

ไอ้พวกนี้ทำได้ใกล้เคียงนะครับ เอาเหรียญผิวไฟ ไปรมดำยกระดับอัพเกรดเพื่อขายของ ใครมีวิธีดูวิธีทำ เอามาแฉกันได้นะครับ

ผมจะดูตามซอกตัวหนังสือ ซอกผิวพระ ถ้ารมใหม่ทำเหมือนจะไม่แห้ง หรือแห้งน้อยกว่าผิวด้านนอก
แต่ถ้ารมดำเดิม ๆ ตามซอกตัวหนังสือ/ซอกผิวพระจะแห้งสนิทเหมือนผิวด้านนอกเลยครับ เคยเห็นรมดำใหม่ ๆ มาแล้วระวังกันหน่อย เหรียญแท้ ๆ นี่หล่ะ แต่ระวังซื้อแพงเท่านั้นเอง  จุมพิต
sompawasee
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 เมษายน 2008, 11:46:54 PM »

เหรียญกะไหล่ทองก็ดูยากเหมือนกันครับ..หากดูในnetแล้วรูปที่ถ่ายใช้
แสงแฟลชทำให้สีเพี้ยน..เหรียญกะไหล่ทองของหลวงพ่อราคาไม่เบา
กลัวโดนย้อมแมวเหมือนกันครับ.. ยิงฟันยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 เมษายน 2008, 11:56:48 PM »

ต้องคืนเงินสถานเดียวครับ print รายละเอียดที่ลงประกาศขาย / ใบสลิปโอนเงิน / ถ้าไม่ชอบติดต่อเจ้าของขอคืน ส่งกลับตามที่อยู่ เก็บสลิป EMS ไว้ ไม่คืนเงิน แจ้งความดำเนินคดีได้ทันทีครับ  ยิ้มเท่ห์ พวกนี้ต้องเอาให้หนัก แต่ถ้าคืนก็ ขอโทษขอโพยกัน ก็โอเคดีครับ  ยิ้มเท่ห์
ตุ๊ก
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 เมษายน 2008, 08:34:33 AM »

ครับกะไหล่ทองกำลังระบาดเลยครับช่วงนี้

หลังยันต์กับจตุรพิธก็มาเป็นล๊อตๆเลยครับรมดำใหม่ๆเลยครับ ไม่กล้าเก็บเลยครับ ยิ้มกว้างๆ
somsak
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 เมษายน 2008, 09:14:33 AM »

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลและข้อควรระวัง
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 เมษายน 2008, 09:34:53 AM »

ครับกะไหล่ทองกำลังระบาดเลยครับช่วงนี้

หลังยันต์กับจตุรพิธก็มาเป็นล๊อตๆเลยครับรมดำใหม่ๆเลยครับ ไม่กล้าเก็บเลยครับ ยิ้มกว้างๆ

อันนี้กลัวผิดราคามากกว่ากลัวเก๊ซะแล้ว ถ้ารมดำใหม่แต่แท้เราก็สู้ตามสภาพครับคิดให้เป็นสภาพใช้หรือผิวไฟแทนเงินเรานี่นา ไม่ซื้อก็ได้ ยิงฟันยิ้ม 
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 เมษายน 2008, 10:09:14 AM »

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลและข้อควรระวัง

ช่วยๆ กันเพื่อลูกศิษย์หลวงพ่อครับ  ยิ้มเท่ห์
bonpitlok
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 เมษายน 2008, 10:32:56 AM »

ต้องระวังเพิ่มแล้วละครับ ขอบคุณครับ
omega1234
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 16 เมษายน 2008, 12:18:07 AM »

การรมดํามีกรรมวิธีง่ายๆ ดังนี้ครับ  ใช้กํามะถันบดให้ละเอียด  ผสมกันทินเนอร์ให้ พอดี จะดูแล้วมีลักษณะเป็นครีม นําไปทาทิ้งไว้(หรือแช่เอาไว้)บนทองแดงหรือทองเหลือง ประมาณ1-2วันเหรียญก้อจะดําสนิท   ถ้าเอาแบบง่ายๆกว่านั้นก้อขี้ผึ้งเบอร์28 ที่เอาไว้ทาแก้โรคผิวหนัง  ทาทิ้งไว้แต่จะติดเหรียญยากกว่าแบบแรก     สมัยโบราญโรงงานทําเหรียญบางที่เค้าก้อให้นํามันมะพร้าวจุดไฟ แล้วรมควันที่เหรียญกระไหล่แบบนี้จะเป็นอีกแบบนึง สังเกตูง่ายๆรมดําวิธีนี้ไม่มีเต็มสักเหรียญ ดําเหมือนกันแต่คนละอย่าง เราจึงควรจะดูด้วยว่าเป็นรมดําชนิดไหน  รมดําเก่าถ้าเจ้าของเดิมเค้าเก็บไว้บนหิ้งเฉยๆเวลาเราพลิกเหรียญดูกับแสงไฟจะเห็นเป็นเหลือบขาวบางๆและที่สําคัญรมดําบางจุดต้องมีการลอกแน่นอน(โดยเฉพาะตรงจมูกจะเห็นได้ง่ายที่สุด)   ถ้าไม่มีรอยรมดําลอกเลยก้อมีโอกาสที่จะเป็นรมดําใหม่     แต่มีอีกกรณีนึงที่เป็นไปได้ คือถ้าเค้าเก็บในถุงพลาสติกจากวัดเดิมๆไม่แกะถุงออกจะดูแล้วเหมือนใหม่เพราะเหรียญไม่โดนมลภาวะใดๆมาเลย กรณีนี้ก้อพบบ่อย           เพราะฉะนั้นควรใช้วิจารณญาณในการเช่าให้มาก  ตามปรกติที่ผมใช้เป็นประจําคือรมดําตรงจมูกต้องลอกบ้างนิดหน่อยพลิกดูกับไฟนีออนแล้วจะมีฝ้าบางๆสีขาวจึงจะทําให้เชื่อได้ว่ารมดําเก่าดูง่าย
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 16 เมษายน 2008, 12:47:49 AM »

การรมดํามีกรรมวิธีง่ายๆ ดังนี้ครับ  ใช้กํามะถันบดให้ละเอียด  ผสมกันทินเนอร์ให้ พอดี จะดูแล้วมีลักษณะเป็นครีม นําไปทาทิ้งไว้(หรือแช่เอาไว้)บนทองแดงหรือทองเหลือง ประมาณ1-2วันเหรียญก้อจะดําสนิท   ถ้าเอาแบบง่ายๆกว่านั้นก้อขี้ผึ้งเบอร์28 ที่เอาไว้ทาแก้โรคผิวหนัง  ทาทิ้งไว้แต่จะติดเหรียญยากกว่าแบบแรก     สมัยโบราญโรงงานทําเหรียญบางที่เค้าก้อให้นํามันมะพร้าวจุดไฟ แล้วรมควันที่เหรียญกระไหล่แบบนี้จะเป็นอีกแบบนึง สังเกตูง่ายๆรมดําวิธีนี้ไม่มีเต็มสักเหรียญ ดําเหมือนกันแต่คนละอย่าง เราจึงควรจะดูด้วยว่าเป็นรมดําชนิดไหน  รมดําเก่าถ้าเจ้าของเดิมเค้าเก็บไว้บนหิ้งเฉยๆเวลาเราพลิกเหรียญดูกับแสงไฟจะเห็นเป็นเหลือบขาวบางๆและที่สําคัญรมดําบางจุดต้องมีการลอกแน่นอน(โดยเฉพาะตรงจมูกจะเห็นได้ง่ายที่สุด)   ถ้าไม่มีรอยรมดําลอกเลยก้อมีโอกาสที่จะเป็นรมดําใหม่     แต่มีอีกกรณีนึงที่เป็นไปได้ คือถ้าเค้าเก็บในถุงพลาสติกจากวัดเดิมๆไม่แกะถุงออกจะดูแล้วเหมือนใหม่เพราะเหรียญไม่โดนมลภาวะใดๆมาเลย กรณีนี้ก้อพบบ่อย           เพราะฉะนั้นควรใช้วิจารณญาณในการเช่าให้มาก  ตามปรกติที่ผมใช้เป็นประจําคือรมดําตรงจมูกต้องลอกบ้างนิดหน่อยพลิกดูกับไฟนีออนแล้วจะมีฝ้าบางๆสีขาวจึงจะทําให้เชื่อได้ว่ารมดําเก่าดูง่าย
สุดยอดมาก ๆ ขอความรู้ที่เป็นวิทยาทานนี้กลับคืนร้อยเท่าพันเท่าครับ ยอดเยี่ยม ยิ้มเท่ห์
หลานศิษย์
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 16 เมษายน 2008, 11:01:39 AM »

โอเมก้า ยูเรก้า แต๊งก้า ยิ้มกว้างๆ

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ไม่ควรอ่านเกินวันละสองครั้ง เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรอ่านตามลำพัง  ^L^
fluke.
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 16 เมษายน 2008, 02:49:42 PM »

ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
sombia
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 เมษายน 2008, 07:26:46 AM »

ขอบคุณพี่ omega1234 กับความรู้ดีๆครับ
omega1234
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 26 เมษายน 2008, 04:42:23 AM »

ที่ผมเขียนไป ผมก้อจํามาจากท่านครูที่ท่านกรุณาอนรมสั่งสอนมาแหละครับ   ก้อขอกราบขอบพระคุณท่านครูด้วยครับ ที่วิชาวิทยาการที่ท่านถ่ายทอดมาให้กับศิตย์โง่คนนี้  มาถึงวันนี้ได้นํามาบอกกล่าวต่อให้เกิดเป็นประโยชน์  ได้ยังประโยชน์ให้เกิดขึ้นกับคนหมู่มาก
หน้า: [1] พิมพ์