ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 เมษายน 2024, 09:37:36 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  รวมภาพสิ่งของหายากต่างๆของหลวงพ่อกวย
| | |-+  รบกวนพี่ๆครับ ช่วยกันลงคำสอนในการดำเนินชีวิตที่หลวงพ่อกวยสอนให้มั่งครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆครับ ช่วยกันลงคำสอนในการดำเนินชีวิตที่หลวงพ่อกวยสอนให้มั่งครับ  (อ่าน 4238 ครั้ง)
lavar_181
Register Member
Sr. Member

« เมื่อ: 22 เมษายน 2008, 10:53:14 AM »

ผมเคยเดินทางไปหาพระเกจิอาจารย์หลายท่านไปหาแต่วัตถุมงคลเลยนึกเสียดายครับที่ไม่เคยขอคำสั่งสอนจากท่านเลย จนท่านมรณภาพไปหลายองค์ เลยอยากให้พี่ๆที่มีคำสอนของหลวงพ่อช่วยลงไว้หน่อยครับ เพื่อให้ลูกศิษย์ของหลวงพ่อทุกคนนำไปปฏิบัติกันครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ของหลวงพ่อองค์อื่นก็ได้น๊ะครับ
Dekwatklang
เยธัมมา เหตุปัปภวา เตสังเหตุ ตถาคโต เตสัญจะโย นิโรโธจะ เอวังวาที มหาสมโณติ
Newbie

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 เมษายน 2008, 01:13:58 PM »

เป็นกระทู้ที่ดีครับ เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง
ผมขอเสริมนอกจากเรื่องคำสอนคติต่างๆแล้ว วัตรปฎิบัติของหลวงพ่อ
ของพวกเรา ที่เห็นบ่อยเลยคือความเป็นผู้ใฝ่รู้อยู่เสมอศึกษามาก ความสันโดษ
มักน้อย เหล่านี้ครับผมชอบมากๆเวลาพูดถึงเรื่องเหล่านี้
เพื่อใช้เป็นแนวทางให้กับศิษย์ทุกคนยึดเป็นหลักปฎิบัติตามท่าน
ด้วยฝากพี่ๆทุกท่านที่มีข้อมูลด้วยครับ
prathai
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2008, 02:50:36 PM »

เห็นด้วยอีก1เสียงครับผม

เป็นความคิดที่เยี่ยมยอดมากครับ

เล่นพระ ศึกษาถึงผู้สร้าง และคำสั่งสอนนี่สิ เป็นอะไรที่สุดๆไปเลย

ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

หลานศิษย์
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2008, 10:59:14 PM »

หลวงพ่อสอนไว้นี่ไงครับ "อย่าอด อย่าอยาก อย่ายากจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร"
ความจริงผมอยากจะพูดถึงนานแล้ว แต่ไม่เห็นใครค่อยสนใจเรื่องคำสอนก็เลยเฉยๆ
หลายๆท่านอาจจะคิดว่าคำพูดนี้เป็นคำพรของหลวงพ่อ ก็จริงครับ แต่นัยยะลึกๆของประโยคนี้คือคำสอนครับ
ในส่วนหนึ่งของพระไตรปิฎกมีประโยคหนึ่งกล่าวว่าในทำนองว่า ผู้ที่หมั่นทำดีทำบุญทำทานสะสมบุญบารมีย่อมเป็นผู้ไม่อดอยากยากจน บริบูรณ์ด้วยลาภยศ

สรุปว่าหลวงพ่อท่านบอกให้เราหมั่นทำบุญทำทานและเป็นคนดีนั่นเองครับ

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ไม่ควรอ่านเกินวันละสองครั้ง เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรอ่านตามลำพัง  ^L^
lavar_181
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2008, 09:21:04 AM »

ขอบคุณมากครับพี่
หน้า: [1] พิมพ์