ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 เมษายน 2024, 06:02:49 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  รวมภาพสิ่งของหายากต่างๆของหลวงพ่อกวย
| | |-+  ไม้เท้า ลพ.กวย ...
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม้เท้า ลพ.กวย ...  (อ่าน 12564 ครั้ง)
MR.BEN
Newbie
*

ขุนเขี่ยเบี้ยกระจาย!! อย่าเล่นของตามลมปากจะลำบากใจ

« เมื่อ: 29 เมษายน 2008, 05:32:41 PM »

ไม้เท้าอันนี้ของ ลพ.กวย ครับ ลองดูกันเล่นๆ ก่อนเดี๋ยวจะมาเฉลยว่าทำไม่เป็นของ ลพ.กวย จริงหรือ มั่ว แล้วชัวร์ หรือ ไม่  แล้วจะมาเฉลย .... พร้อมประวัติความเป็นมาการสร้างโดยระเอียดอีกครั้งครับ
....  ยิงฟันยิ้ม 

ซุ่มก่อน .... เดี๋ยวไม่ตื่นเต้น  ยิ้มเท่ห์

เล่นพระเล่นด้วยตา ... อย่าเล่นพระด้วยหู ...

MR.BEN
Newbie
*

ขุนเขี่ยเบี้ยกระจาย!! อย่าเล่นของตามลมปากจะลำบากใจ

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 เมษายน 2008, 06:41:55 PM »

จองไว้ก่อน  จุมพิต

เล่นพระเล่นด้วยตา ... อย่าเล่นพระด้วยหู ...

MR.BEN
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 เมษายน 2008, 06:43:05 PM »

จองไว้ก่อน ... เดี๋ยวเจอกันรอแป๊บ ....  จุมพิต

MR.BEN
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 เมษายน 2008, 08:12:46 PM »

สำหรับไม้เท้าอันนี้ที่ผมมาบอกว่าเป็นของ ลพ.กวย บางท่านอาจจะว่า เอ๊!! ใช่เหรอมั่วหรือเปล่า แบบนี้ดีครับ “อย่าพึ่งเชื่ออะไรง่ายๆ นะ” เพราะวัตถุมงคลของ ลพ.กวย นั้นท่านสร้างมากเหลือเกิน  หากจะกล่าวกันตรงๆ เกือบตลอดชีวิตในผ้าเหลืองของท่านนั้น หากว่างจากกิจธุระต่างๆ  แล้วละก็เวลาส่วนใหญ่ของท่าน คือ การเก็บตัวอยู่ในกุฏิเพื่อ สร้างพระ - เศกพระ -   จารตะกรุด – ผสมเนื้อพระ -  พิมพ์พระ -  ฯลฯ เพื่อลูกศิษย์เพราะท่านเป็นพระที่ห่วงศิษย์มาก
ดังนั้นของที่ท่านสร้างจึงมีมากมายเหลือเกินของบางอย่างมีจำนวนมากมีรูปแบบที่แน่นอนมีหลักเกณฑ์ใช้มาพิจารณาได้  ก็เล่นหากันเป็นมาตรฐานไป แต่สำหรับของบางอย่างมีน้อยด้วยหลายเหตุผล เช่น ท่านสร้างแล้วไม่ชอบไม่สวย หรือวัตถุที่นำมาสร้างมีจำกัด ทำให้ของในส่วนนี้มีน้อยขาดมาตรฐานในการพิจารณาตามหลักสากล แต่ถึงกระนั้นเราสามารถนำหลักวิชาการ การเปรียบเทียบทางวิชาการจริงๆ (ไม่ใช่วิชามาร)  เช่น  เทียบจากลายมือ -  ความเก่าโดยธรรมชาติ – เนื้อหามวลสาร  และที่มาการตกทอดเป็นส่วนประกอบด้วยจะยิ่งดีมาก ซึ่งผมเองเห็นดีด้วยที่ web นี้นำเสนอได้ถูกต้องในหลายๆ ส่วนเป็นแนวทางที่ดีให้ลูกศิษย์รุ่นต่อไปใช้เป็นหลักเกณฑ์สืบไป

ไม้เท้าอันนี้เดิมเมือปี 2537 ข้าพเจ้าเคยพบชิ้นหนึ่งอยู่ที่ศิษย์รุ่นใหญ่คนหนึ่งที่อยู่แถวๆ สน.เตาปูน แถมศิษย์คนนี้ยังเอาไม้เท้าอันนี้มา “แหย่ข้าพเจ้าให้น้ำลายหกประจำ” แถมยังตอกหูกับข้าพเจ้าประจำว่าไม้เท้านี้สร้างน้อยมีแค่ไม่กี่อันหาไม่ได้อีกแล้ว  แต่แล้วดวงชะตาจับพลัดจับถูให้ข้าพได้มาครอบครองหลังจากนั้นมาอีกหลายปี  โดยไม้เท้าอันนี้ข้าพเจ้าได้จากผู้ใหญ่ท่านหนึ่งมอบให้ข้าพเจ้าแบบฟรีๆ โดยไม้เท้าอันนี้เดิมเป็นสมบัติของเซียนพระ ลพ.กวย รุ่นเก่าที่เป็นอาจารย์ของเซียนรุ่นใหญ่หลายๆ คนในปัจจุบัน  คือ คุณยัพ  สิงห์บุรี  โดยก่อนที่พี่คุณยัพ  สิงห์บุรี  จะเลิกลาจากวงการพระ ลพ.กวย  ด้วยเหตุผลส่วนตัว ก็ได้มอบไม้เท้านี้ให้พี่ท่านนี้เก็บรักษาไว้  และได้ตกทอดมาอยู่ในความครองของข้าพเจ้า ยังเคยคิดเล่นๆ ว่าหากไม้เท้านี้ไปตกอยู่กับเซียน(พ่อค้า)  คงตีราคากันแบบ ขนลุก!! แน่นอน
ประวัติจากปากคำของศิษย์มือขวา และศิษย์ใกล้ชิดของ ลพ.กวย หลายท่านพูดตรงกันว่า วันหนึ่งมีพวกเร่ขายของผ่านมาแถววัดแล้วได้แวะเข้ามาพักพร้อมขายของในวัดด้วย โดยของที่น่ามาขายเป็นพวกของใช้ในบ้านเช่น ไม้กวาด แล้วก็พวกเครื่องของงานไม้แกะต่างๆ โดยไปรับมาจากทางเหนือนำมาเร่ขาย  สำหรับ ลพ.กวยแล้วท่านเป็นพระที่เมตตาต่อคนทำมาหากินมาก หากที่พบคนที่ขยันทำมาหากินท่านมักช่วยอุดหนุน หรือหากมีปัญหาขอท่านช่วยท่านจะช่วยทันทีด้วยเมตตา  เมื่อท่านเห็นพ่อค้าที่นำของมาขายนี้ท่านก็ช่วยอุดหนุน เพราะพ่อค้าบ่นกับลพ.กวยว่าของที่นำมาขายนั้นขายไม่ค่อยดีคนไม่ค่อยซื้อ 
สำหรับของที่ท่านซื้อมีไม้หวายใช้ตีที่นอนไล่ฝุ่นเป็นไม้หวายถักประมาณ 5 อัน โดยไม้หวายนี้ ลพ.กวย  ท่านนำมาเป็นหวายตีผี ท่านเอามาจารยันต์ต่างๆ ของท่านจนพอใจแล้วได้แจกให้ศิษย์ที่ท่านครอบวิชาไล่ผี บังคับผี  ไปจากท่านเพื่อใช้บูชากันตัวคุ้มบ้านเรือน ใช้ข่มผี บังคับผี  โดยหวายนี้เคยพบที่ คุณหมอกมล  เสรยาณรรน์ นักสะสมพระรุ่นเก่าและเป็นศิษย์ ลพ.กวย ด้วย(ปัจจุบันท่านเสียชีวิตแล้ว)  และพบที่ ลุงแต่ง มั่นปาน ศิษย์เคยเรียนกรรมฐานกับท่าน และได้ครอบวิชาขับผีและวิชาอื่นๆ ไปจากพล.กวย โดยปัจจุบันหวายของลุงแต่งได้หายสาบสูญไปแล้ว ไม่ต้องไปให้เสียเวลานะครับไม่มีแล้ว

ซื้อไม้เท้าแบบเสื้อซ่อนเล็บ คือ เป็นมีดอยู่ตรงกลางใช้พกติดตัวไปไหนมาไหนได้  ท่านคงเห็นดีได้ซื้อมาอีกประมาณ 5 อัน โดยลพ.กวย ท่านให้ อ.ทรง ไปจัดการตอกใบมีดเสียใหม่ โดยถอดใบมีดเดิมออกมาแล้วใช้ตะไบหางหนูลบลายตอกเดิมที่เป็นลายกนกออกเสีย แล้วตอกอักขระยันต์ในแบบของท่านแทน  แล้วนำมาให้ ลพ.กวย เพื่อนำมาบรรจุของมงคลลงในด้ามไม้เท้า แล้วบรรจุใบมีดเศกจนท่านเห็นสมควรแล้วก็แจกให้ศิษย์ที่ต้องการ 

เสือซื่อนเล็บ

ออกจากฝัก

MR.BEN
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 เมษายน 2008, 08:19:43 PM »

ลายมือ อ.ทรง ด้านนี้ลงมงกุฎพระเจ้า

ลายมือ อ.ทรง ด้านนี้บรรทัดบนลงคาถาค่ายกล อะ ปะ จะ คะ ของ ลพ.เฒ่า
บรรทัดล่างลง นะมะพะทะ  จะพะกะสะ  โมอะมะอุอะ

การเข้าใบและบรรจุแห้งสนิท

Rwat
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 เมษายน 2008, 09:45:40 PM »

ถึงจะไม่เป็น แต่ก้อชอบที่จะเข้ามาชม ยิงฟันยิ้ม

สวยงาม  ขอบคุณครับ ยิ้มกว้างๆ
Nawin.P
Register Member
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 เมษายน 2008, 09:54:01 PM »

ขอเข้าชมด้วยครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 เมษายน 2008, 10:32:58 PM »

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลครับ

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
needful
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 เมษายน 2008, 11:21:02 PM »

ไม่เคยเห็นมาก่อน ไม่รู้ว่าหลวงพ่อท่านทำด้วย
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล โดยปกติชอบมีดเสือซ่อนเล็บอยู่แล้ว ความหมายดีครับ ยิ้มเท่ห์
มีอะไรแปลกๆ หายากๆ มาลงอีกนะครับ ผมคนนึงชอบดูครับ ยิ้มเท่ห์

สิ่งที่น่ากลัวคือ
ความเห็น ที่กลายเป็น ความเชื่อ
ความเชื่อ ที่กลายเป็น ความจริง
และ ความจริงที่แท้จริง ถูกปกปิดให้ลืมไป
บอล อุทัย
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 12:00:30 AM »

ชอบมาก ๆ ครับ พี่

ขอบคุณครับ...สำหรับข้อมูล

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอเชิญแวะเยี่ยมชม เว็บไซต์ศิษย์หลวงพ่อกวยครับ
http://sitluangporguay.com/forum/index.php
nattapol
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 08:48:31 AM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ  ชิ้นนี้เคยเห็นกับตาตัวเองมาแล้ว  สุดยอดและ แน่นอน ครับ  ยิ้มเท่ห์
somsak
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 09:04:26 AM »

เข้ามาชมครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆเช่นนี้ครับ
daimon
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 12:03:38 PM »

สวยดีคับ..
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #13 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 01:11:30 PM »

ผมขอลบข้อความของนายมอนเสตอร์ออก
เพราะใช้คำพูดที่ไม่สุภาพ เเละทำนองหาเรื่องกับผู้อื่น ไม่สร้างสรรค์

จึงเรียนมาให้ทราบโดยทั่วกัน

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 01:15:47 PM »

ช่วงนี้ จะมีบางคนใหมๆ สมัครเป็นสมาชิก เเล้วเข้ามาป่วนหรือก่อกวน ที่เคยเข้ามาก็พอสืบทราบ เเล้วก็พอจะรู้เเล้วว่ามาจากไหน จึงกราบขอภัยสมาชิกทุกท่าน ถ้าบรรยากาศอาจเสียไปบ้างนะครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
MR.BEN
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 01:24:08 PM »

ช่วงนี้ จะมีบางคนใหมๆ สมัครเป็นสมาชิก เเล้วเข้ามาป่วนหรือก่อกวน ที่เคยเข้ามาก็พอสืบทราบ เเล้วก็พอจะรู้เเล้วว่ามาจากไหน จึงกราบขอภัยสมาชิกทุกท่าน ถ้าบรรยากาศอาจเสียไปบ้างนะครับ ยิ้ม

เช็ค IP แล้วบล๊อคไปเลยสิครับ .....  แต่ผมว่าพวกมดปลวก "พวกเกรียน" แบบนี้มีทั่วไปละครับในเวปต่างๆ คงมีปมด้อยนะครับน่าเห็นใจ

เอามาลงให้ตามคำขอแล้วนะคุณณรงค์ศักดิ์ .... มาช้าดีกว่าไม่มานะครับ ... เห็นว่ากลับมาเมืองไทยเลยเหรอครับ  ยิงฟันยิ้ม
แหม่มาเที่ยวนี้เงียบเลยนะ คุณณรงศักดิ์   ยิ้มเท่ห์

tongn005
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 01:26:08 PM »

สวัสดีครับคุณเบน
ยังนึกถึงอยู่เสมอ ไม้เท้าอันนี้ ตั้งเเต่เห็นก็ยังชอบอยู่เสมอครับ ยิ้ม

คางเครา
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 01:39:50 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูล กำลังศึกษาเรื่องลายตอกมีด อ.ทรง
ขอรบกวนถามขนาดเหล็กตอกของ อ.ทรง มีหลายขนาดไหมครับ
เห็นข้อมูลจากหลายๆแห่งตัวตอก มีขนาดไม่เท่ากัน หรือมีขนาดเดียว ขอบคุณครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
MR.BEN
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 08:08:36 PM »

สวัสดีครับคุณเบน
ยังนึกถึงอยู่เสมอ ไม้เท้าอันนี้ ตั้งเเต่เห็นก็ยังชอบอยู่เสมอครับ ยิ้ม

ผมไม่ใส่ใจเลยครับคุณต้อยของชิ้นนี้เซียนที่ผิดหวังพยามตอกตะปูแต่คนที่ดูเป็นเขารู้อยู่แล้วครับ.... ชิวๆ เป็นธรรมดาคนเสียผลประโยชนืก็ร้อนตัวเป็นธรรมดา

dondindum
Sr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2008, 02:53:14 PM »

ยอดครับท่าน ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
หน้า: [1] 2 พิมพ์