ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 28 เมษายน 2024, 08:02:33 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้ออื่นเเละเครื่องรางของขลังเเบบต่างๆ
| | |-+  จุดจบ มีดหมอ ไม้เท้า หลวงพ่อกวย ที่ท่านอาจารย์ทรง ตอก เข้ามาอ่านกันครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จุดจบ มีดหมอ ไม้เท้า หลวงพ่อกวย ที่ท่านอาจารย์ทรง ตอก เข้ามาอ่านกันครับ  (อ่าน 28949 ครั้ง)
เอกดนตรีสยาม
Register Member
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 02:47:44 AM »

ในฐานนะที่ผมเล่นหลวงพ่อกวยมานาน เป็นรุ่นน้องหลายๆท่านในเว็บนี้และเป็นรุ่นพี่หลายๆท่านในเว็บอีกเช่นกัน เรื่องไม่ยาวฟังข้าพเจ้าดังนี้
1.มีดมีปัญหาตอกเสริมมาตั้งแต่ ปี2535 เท่าที่หลักฐานพบ (โดยผู้มีวิชาบรรจุและทำพิธีถูกต้องเหมือนครั้งหลวงพ่อยังอยู่)
2.ผมเคยเดินตามพี่ พยัพ สิงห์บุรี ท่านนี้พาผมเช่าพระสารพัดไปหาพระหลวงพ่อกวยกันแต่พวกเราเช่าทุกชนิดตั้งแต่พระกรุจนถึงพระสมเด็จ
3.มีดหรือไม้เท้าเล่มที่มีผู้นำมาเสนอข้อมูลนั้นเดิมเป็นของ พี่ คมคาย จูวัฒน์ สนิทกับผมดี (คือผมกับพี่แกโดนทั้งคู่  ยิงฟันยิ้ม)เพราะผมเช่ามารู้สึกจะได้มา 4 อัน ผมจำได้ว่าผมให้พี่แกไปเองกับผ้ายันต์ค่ายกลปั๊มหมึกฟ้า 1ผืน
4.การนำเสนอข้อมูลถูกทั้งหมดที่มีผู้ประสงค์ดีนำมาเสนอแต่ผิดโดยสรุป
สรุปที่ผิดว่า
1.ผู้นำเสนอข้อมูลมีดไม้เท้านี้ไม่เคยเจอ พี่พยัพ สิงห์บุรี (ปัจจุบันก็ยังหาพระอยู่แต่จะพบก็กับเเฉพาะบางคน)
2.เรื่องมีดไม้เท้า หรือหวายตีที่นอนของคนเชียงใหม่นำมาจำหน่ายเป็นเรื่องจริงแต่คนชอบหามีดไม้เท้านี้ไปให้ อจ.ทรง ท่านตอกแล้วเอามาจำหน่ายกันโดยมีดทาแชล๊กค่อนข้างเข้มบ้างเหลืองบ้างทั้งที่มาพร้อมกันจะต้องสีเดียวกันปัจจุบันน่าจะพบไม่ต่ำกว่า10อันแล้ว (ขอร้องอ.จ.ทรงแกมบังคับ)
3.ลายตอกของท่านอจ.ทรงเมื่อท่านอายุ35-40 สายตาท่านดีตัวตอกจะจะเล็กฉะนั้นให้พิจารณามีดปากกาที่ผมนำมาเป็นตัวอย่างนี้ถ้าตัวตอกทำให้เกิดรอยอักขระใหญ่กว่านี้เป็นยุคหลังไม่ทันหลวงพ่อกวย เพราะเคยไปเทียบกับคนที่ทำบุญมาจากวัดสมัยก่อนที่ท่านอจ.ทรงตอกไว้ผมจึงถึงบางอ้อ
4.พี่คมคาย จูวัฒน์จะยืนยันขัอมูลนี้ในท้ายที่สุดและพบตัวได้แกไม่หลบๆซ่อนๆเพราะพี่คมคายไม่ได้ทำความผิดอะไร ส่วนการที่มีผู้นำเสนอข้อมูลมานั้นแสดงให้เห็นว่าผู้นำเสนอฟังเรื่องเล่ามาทั้งสิ้นไม่เคยเจอใครเลยโดยเฉพาะพี่ พยัพ สิงห์บุรี
5.เซียนรุ่นเก่าแถวเตาปูน คือพี่นเรศ นาคสมบูรณ์ สนิทกับข้าพเจ้ามาหลายปี รู้เรื่องความทุกอกทุกใจของผมดีเหมือนคุณณรงค์ศักดิ์ และเรื่องนี้ทุกคนในสนามที่เป็นเพื่อผมก็รู้ดีด้วยเรื่อง มีผู้ปลอมตัวมาเป็นเพื่อนและขอความรู้แล้วเอาพระเครื่องหลวงพ่อกวยของผมไป (ผมอโหสิให้ตามบทกรวดน้ำที่ให้ผมมาแต่สงสัยจะเป็นแผนมากกว่า ยิงฟันยิ้ม)แต่ของของคนอื่นคือพระสิวลีจัมโบ้ที่เอาไปแล้วบอกกับพี่คมคายว่าเลี่ยมทองฝังเพชรแล้วเจ้าของเค้าไม่ยอมต้องนำมาคืนที่ผม (เนื่องจากพี่เจ้าของพระแกไม่ได้รับบทกรวดน้ำไปเหมือนผมเลยไม่ยอม)ส่วนนายโจ้เพื่อนเค้าผมตั้งใจให้อยู่แล้วคือเหรียญรุ่นแรกเลี่ยมทองที่ผมใช้ประจำอยู่ถือว่าไม่มีเวรต่อกันจึงขอแจ้งไว้ณ.ที่นี้
6.คนนำเสนอข้อมูลผิดคือไม่รู้จริงพิมพ์เรื่องซะยาวเลยทั้งที่บอกว่า อย่าเล่นของตามลมปาก จะลำบากใจ แต่จริงๆแล้วฟังเค้ามาหมดเลยไม่เคยเสาะแสวงหาความจริง จึงเชื่อถือไม่ได้เรื่องของวัตถุ เนื่องจากเว็บนี้เป็นที่รวมหมู่ศิษย์ผมจึงจำเป็นต้องแก้ไขไม่อย่างนั้นเดี๋ยวจะวุ่นเรื่องความน่าเชื่อถือของเว็บเรา
หมายเหตุในข้อ5.มีเรื่องส่วนตัวเข้าไปปะปนขออภัยเนื่องจากเจ้าของพระสิวลีเค้าทวงมา พี่คนนี้เก็บพระหลวงพ่อกวยไม่ต่ำกว่า 4 ล้านบาทตั้งแต่พระปรกโพธิ์ องค์ละ 8,000บาทและตอนนี้โกรธผมอยู่ผมยังหาพระสิวลีองค์นั้นคืนแกไม่ได้เลยเนื่องจากถูกคนไม่มีน้ำใจเอาไปนี่ล่ะครับ

* IMG_3380.JPG (104.1 KB, 800x600 - ดู 24117 ครั้ง.)

* IMG_3381.JPG (99.03 KB, 800x600 - ดู 14939 ครั้ง.)

* IMG_3382.JPG (118.5 KB, 800x600 - ดู 20974 ครั้ง.)

* IMG_3384.JPG (113.25 KB, 800x600 - ดู 13952 ครั้ง.)
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 02:54:36 AM »

ท่านใดมีมีดหมออจ.ทรง ตอกหากสงสัยในวัตถุของท่าน ผมยินดีให้เทียบขนาดลายมือตอกได้ทุกเวลาที่ผมสะดวกเพราะผมเคยไปเทียบมาแล้วแม้ในมีดขนาด 5 นิ้วตัวตอกก็เท่ากันครับยืนยันในฐานะคนโดนชุดแรก จะชดเชยในส่วนของการที่ไม่ทำข้อมูลให้เป็นสาธารณะที่ถูกต้องมาตั้งแต่ต้นจึงขอชดเชยด้วยการกระทำดังกล่าวครับจนกว่าสมาชิกของเว็บทุกท่านพอใจ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Rwat
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 07:11:39 AM »

ขอบคุณครับ ยิ้ม

สมแล้วที่เป็นศิษย์หลวงพ่อ ช่วยกันสร้างความชัดเจน

ให้ลูกศิษย์รุ่นใหม่ ๆ อย่างผม ได้รับทราบข้อมูล ยิงฟันยิ้ม
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 10:50:32 AM »

รับทราบข้อมูลครับ ขอบคุณมาก
ขอถาม เคยอ่านพบว่าตัวตอกของ อ.ทรง มีหลายขนาด จริงเท็จแค่ไหนครับ
หรือมีชุดเดียวขนาดเดียวครับคุณเอก

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 01:35:36 PM »

เรียนพี่เอก
จากการเปรียบเทียนลายตอกมีดปากกาที่พี่นำเสนอ เทียบกับลายตอกของมีดขนาดใหญ่ เป็นคนละตัวตอกกัน

เริ่องมีดใหญ่ที่เสริมนั้น ถ้าให้สบายใจ ไปหาตามบ้าน สืบประวัติความเป็นมาที่เเน่นอน ประกอบกับการพิจารณาศิลป์ การทำ เเละความเก่าประกอบกัน

อย่างกรณีผม ผมไปหาจากชาวบ้าน คนเก่าๆ เเละพิจารณาความเก่าประกอบกัน ไม่เคยไปเช่าจากอาจารย์ทรงเลยครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 02:07:50 PM »

ต้องขอโทษ คุณณรงค์ศักดิ์ เรื่องข้อมูลตรงนี้เกรงว่าจะไม่ทันการ เพราะผมเคยบอกหลายท่นไปแล้วและหลายๆท่านก็ได้พบข้อเท็จริงดังกล่าวมาก่อนหน้านี้ หากมีความสงสัยคงต้องนำวัตถุมาเทียบกันแล้วสรุปได้ชิ้นต่อชิ้นครับ สละเวลาสักนิด ความถูกต้องจะเกิด ถ้าไม่เชื่อข้อมูลดังกล่าวผู้ที่เล่นมาก่อนเช่นคุณเฒ่าสุพรรณ ผมก็คุยเรื่องทำนองเดียวกันนี้มาเมื่อไม่ถึง 20 วันนี่เอง อย่างไรผมคิดว่าข้อมูลที่กล่าวไปข้างต้นคงเป็นประโยชน์กับเว็บนี้และหลายๆท่าน  เรื่องการไปบ้านเก่าๆเป็นเรื่องดี  แต่บ้านเก่าๆที่ขายของออกไปและหาของใหม่เข้ามาคงไม่เป็นประโยชน์เรื่องข้อมูลเท่าไหร่ครับ เรื่องเล่าถูกต้องแต่พยานวัตถุผิด หลายท่านที่ไปก็พบเห็นอยู่ประจำไม่ต้องอธิบายอะไรมาก ผมยังเคยเช่าพระผิดเช่าพระเนื้อดินหลวงพ่อโต๊ะ วัดกำแพง เข้าใจผิดว่าเป็นของหลวงพ่อกวยก็เคยผมก็ยอมรับความผิดพลาดอันนั้นและเดินตามทางที่ถูกต้องครับ ยิงฟันยิ้ม
tongn005
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 04:37:26 PM »

ผมว่า เข้าไปหาอาจารย์ทรงเลย ให้ลึกๆ หรือหาลายมาเทียบให้ชัดเจนไปเลย จะดีที่สุดครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
MR.BEN
Newbie
*

ขุนเขี่ยเบี้ยกระจาย!! อย่าเล่นของตามลมปากจะลำบากใจ

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 08:05:04 PM »

รอมานานผมไม่เคยบอกว่าเคยเจอพี่ยัพ บอกว่าได้ของชิ้นนี้จากพี่ท่านหนึ่งมอบให้มาอีกอย่างคนเองก็บอกเลยว่าของชิ้นนี้เป็นของวิเศษพี่คมคายไม่ยอมให้คุณดูเลย ที่ออกมาเนี่ยกลัวละสิกลัวผมจะมาแฉละสิ 55555  ร้อนตัวจังเลยนะถ้าไม้เท้าอันนี้เก๊ ของเนรศ ก็ต้องเก็ 5555 คุณว่าคุณสนิท กับ เนรศ  ผมเนี่ย ไตรพล นาคสมบูรณ์ นามสกุลเดี่ยวกันรู้กำพืดกันดี  ผมบอกได้เลยพูดได้เต็มปาก เนรศ เองก็ไม่อยากให้ใครมาเจอผมเพราะแกเองยัดของผมมาเก๊ทั้งหมดผมยืนยันได้ของก็ยังอยู่มาพูดกันต่อหน้าได้เลยนัดมาเลย  หากเรื่องนี้ไม่จริงไปฟ้องผมได้เลย ผมมีแต่ซื้อของเก็บไม่เคยขาย และไม่เคยอ้างฟ้าอ้างดินขายของที่ผ่านมาผมไว้หน้าคุณเพราะสงสาร คนเราหากยกมือไหว้ผมขอชีวิตได้ผมว่าน่าสงสารนะ  อีกอย่างเรื่องพระสีวลีจำโบ้ จำอะไรผิดไปไหมผมบอกว่าให้คุณเอาเงินมาคืนผมที่เคยเช่าของคุณไป คุณบอกเองว่าไม่มีปัญญาจะหามาใช้ผมเอง  แหม่พูดมาได้บ้านผมคุณก็รู้ว่าอยู่ไหนทำไมข้องใจไม่มาทวงละ 5555  ก็ไม่ได้หนีไปไหนนี่หน่ากลัว ไปแจ้งความดิหากผมโกงคุณนะเมื่อไรดีล่ะ  แปลกพวกร้อนตัวจะแฉเหรอไม่ทราบว่าบล็อกพระ ลพ.กวย ยังเก็บไว้ดีอยู่ไหม
ผมสงสารคุณชีวิตคุณงานการไม่มีอะไรขายพระไปวันๆ หาเงินเลี้ยงลูกเมียผมก็เข้าใจ เลยอยู่เงียบๆมาตลอดเมื่อก่อนผมให้เงินเห็นยกมือไหว้ปะลกปะลก .....
ผมจะคืนแน่เอามาซักสองแสนแล้วจะคือ ผมมีพยานยืนยันในการเช่าของ  อีกอย่างหวายตีผีหากเก๊ไม่ทราบว่ารับคืนไหว ผมซื้อจากคุณมา 50,000 บ. ซึ่งเมื่อก่อนคุณซื้อจากน้าโบ๋ว มาไม่ถึง8000 บ. ขายผม 50,000 บ. (ห้าหมื่นบาทถ้วน) จำได้หรือยังแปลว่าคุณขายเก๊ดิ 555 แล้วข้อมูลก็มาจากคุณซึ่งคุณสาบงสาบานไว้จำได้ไหม 55555  จำได้ไหมหากเก๊ก็ดีแล้วเตรียมตังค์ไว้เลยจะเอาไปคืน ..... ลูกผู้ชายหน่อยสิเรานะ 
อีกอย่างคนเราให้รู้จักบุญคุณเสียบ้าง ผมไม่เคยปลอมตัวอะไรนี้หากดปลอมตัวผมไปยืมเงินคุณเหรอมีแต่คุณมาขอผมทั้งนั้นลองคิดดู ... พูดอะไรระวังปากบ้างนะ เราเราไป ลาว  ผมพาคุณไปเที่ยวหมดไปกี่หมื่นคิดดูไปแต่ตัวไม่เคยออกเงินซักบาท กิน – เที่ยวผู้หญิง – ค่าโรงแรม หมดไปเท่าไรคิดดูแล้วจงคิดใหม่นะพูดอะไรคิดถึงวันข้างหน้าบ้างข้างงูไม่พ้นคอนะ
นัดมาเลยเจอกันได้มาพูดกันต่อหน้าคนเลยดีกว่ากล้าหน่อยอย่าอ้างฟ้า อ้างดินมากนัก  ลูกผู้ชายหน่อยอายุก็มาแล้ว

ไปเที่ยวไปกินทีหมดหลายหมื่นใครจ่าย!!

คุณกับลูกน้องไปทำเรื่องที่ลาวรุมโทรมผู้หญิงเกือบมีเรื่องมีราวใครช่วยวะ!!

เล่นพระเล่นด้วยตา ... อย่าเล่นพระด้วยหู ...

MR.BEN
Newbie
*

ขุนเขี่ยเบี้ยกระจาย!! อย่าเล่นของตามลมปากจะลำบากใจ

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 08:14:01 PM »

ผมไปทอดกฐินที่ลาว 48 วัดเลี้ยงพระ 500 องค์ คุณก็บอกขอไปด้วยไม่ใช่เหรอคนอย่างผมต้องปลอมตัวเข้าหาคุณด้วยเหรอ คุณมีอะไรให้ผมสนใจขนาดนั้นล่ะผมไม่ได้ชอบผู้ชายแบบ... นี่หน่ากลัวอะไรอย่ามาในนี้เลยเจอกันข้างของดีกว่า วันที่ 6 พ.ค. นี้ผมมีทำบุญเลี้ยงพระที่บ้าน 300 องค์มาดิคนเยอะดีชวนเพื่อนมาเยอะๆ นะคนยิ่งเยอะยิ่งดีจะได้รู้กันไป

เล่นพระเล่นด้วยตา ... อย่าเล่นพระด้วยหู ...

Rwat
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 10:17:50 PM »

เอาละซิ  เดี๋ยวนี้ ของจริงไม่นิ่งเป็นใบ้แล้ว ตกใจ ตกใจ ตกใจ
MR.BEN
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 11:15:45 PM »

คือช่วงนี้เขากำลังทำหนังสือคงกลัวเรื่องของตัวเองทำให้ส่งผลกับหนังสือนะครับ ... แหม่ช่วงนี้เงินเยอะเอาเงินจองหนังสือมาเช่าพระใหญ่เลยเมื่อไรจะได้ออกละครับ

อีกอย่างพี่คมคาย เขาเซ็งมากเลยอ้างชื่อพี่เขาซักที่เถอะครับ ไม้เท้านี้ของพี่เขาได้จากพี่ยัพ แน่นอนเลิกใช้ลมปากกล่อมชาวบ้านเขาได้แล้วเล่นพระเขาเล่นด้วยตา ผมเล่นด้วยหูกับคุณเมื่อก่อนโดนมาเป็นแสน หากไม่จริงช่วยบอกด้วยผมมีพยาที่พร้อมจะมาช่วยสะสางล้วงปากคุณมีอีกหลายคน

อย่าคิดว่าเป็นสายตรงเล่นมานาน "จะชี้นกเป็นนก ชี้ไม้เป้นไม้" พูดอะไรใครก็ต้องเชื่อ
นี่เบอร์พี่ คมคาย จูวัฒน์ 0894942602 ใครอยากรู้โทร.ถามได้เลย  แล้วเลิกได้แล้วเรื่องลายมือ อ.ทรง นะพูดเหมือนเคยเจอ อ.ทรง พูดส่งเดชบ้านอยู่ไหนยังไม่รุ้เลยถาม อ.ทรง แก่ยังไม่รุ้จักเลยของที่คุณ อ้างเป็นของ อ.ทรง หลอกขายผมออกมาก็หลายชิ้นเดี๋ยวจะเอามาลงให้หมด  ไอ้ตะกรุดทองคำ ก็เก๊ไปอ้างพี่คมคายแก่อีก  เมื่อก่อนอ้างคุณณรงค์ศักดิ์ จะออกของทีก็อ้างคนโน้นคนนี้เดี๋ยวจะเอามาลงให้หมด

ส่วนให้คนเล่นพระพอโดนจะเก็บไม่บอกกลัวเสียชื่อ เสียฟรอม์ แต่ผมไม่ใช้เพราะคนเล่นพระต้องโดนทุกคนผมโดนมามาก  แต่นี้ไปจะขอเป็นปากเสียงแทนคนสะสมจริงซักทีจะขอเอาออกมาสาวไส้ให้หมด มีข้อมูลเพียง แล้วเจอกันนะ......

สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #11 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2008, 12:44:44 AM »

เรื่องนี้อาจจะเป็นแค่เรื่องของพี่ทั้งสองท่านครับ แต่ว่าหน้ากระดานของสาธารณะขอแสดงความเห็นอย่าโกรธอย่าเคืองผู้น้อยนะครับ
   จับต้นชนปลายเอาเป็นว่าพี่ทั้งสองคงต้องเคลียกันก่อนพระที่แจ้งว่าถูกเอาไปถ้าไม่ถูกต้องก็ควรที่จะคืนเจ้าของเขา แต่ถ้าเห็นควรว่าถูกต้องแล้วต้องมีเหตุผลที่สมเหตุสมผลในการไม่คืนเพื่อชี้แจง เพราะเรื่องนี้คนที่อยู่ในสายหลวงพ่อกวยเขาทราบแต่ไม่ทราบข้อเท็จจริงทั้งหมดคนที่ทราบดีก็คงจะเป็นพี่ทั้งสองคนและจากนี้ต่อไปก็คงจะจบด้วยดีทั้งสองฝ่ายครับ
    ขออณุญาติด้วยความเคารพทั้งสองท่านหากกล่าวระเมิด ล่วงล้ำ เกินงาม

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
Pongwet K.
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2008, 09:15:08 AM »

....เรียนท่านสมาชิกทราบครับ  Web นี้เปิดกว้างพอสมควรในการที่จะรับฟังข้อมูลและความคิดเห็นของท่านสามชิกอันทรงเกียรติ  ในการที่จะนำเอาข้อมูลต่างที่ถูกต้องมาเผยแพร่  เพื่อกำหนดเป็นมาตรฐานต่อไป  โดยการนำเสนอขอให้เน้นตรงที่ข้อมูลที่ถูกต้องและมีที่มาทีไป  ที่สามารถสืบสาวราวความได้  และขอให้พิจรณาโดยใช้หลักการต่าง ๆ ที่สามารถพิสูจน์ได้เป็นเกณฑ์  โดยขออย่าให้ความสำคัญกับนิทานหรือนิยายขายของ  เพราะเพชรแท้  อยู่ที่ไหนก็คือเพรชแท้วันยังคำครับ   ตราบใดที่ยังมีตนขายของก็ย่อมเป็นที่แน่นอนครับ  นืทานประกอบการขายซึ่งก็มักจะได้ผลด้วย  ดังนั้นขอให้ศึกษากันให้ดี ๆ โดยสามารถหาข้อมูลต่าง ๆ ได้ใน WEB นี้ครับ เพราะมีสมาชิกส่วนใหญ่พร้อมที่จะให้ความรู้ที่ถูกต้องโดยไม่มีผลประโยชน์เข้ามาเป็นตัวแปร  ดังนั้นขอให้ท่านสมาชิกโปรดใช้วิจารณญาณในการรับข่าวสารและข้อมูลด้วยครับ
    เรื่องมีดหมอของอาจารย์ทรง  ทีว่ามีการเสริมออกมา  บังเอิญผมเองได้สัมผัสและได้ไปนั่งคุยและสอบถามท่านอาจารย์ทรงด้วยตัวผมเอง  ซึงผมก็ได้สอบถามท่านว่าหลังจากหลวงพ่อสินแล้วอ. ทรงยังได้ตอกมีดออกมาอีกหรือเปล่าครับ  ท่านตอยอยางหนักแน่อกมาว่า " ตอกจะ"  แต่ตอกให้วัดอื่นที่มาขอให้ทำเพื่อไปออกทำบุญสร้างโบสถ์เท่านั้น  ไม่เคยตอกให้ฆราวาสครับ  และไม่ได้ทำแบบของหลวงพ่อกวยครับ  แต่จะเป็นแบบอื่นออกไปเลยครับ  และท่านยืนยันเสียงแข็งเลยครับว่ามีดของหลวงพ่อกวยจะทำให้เฉพาะเท่าที่หลวงพ่อสั่งมาเท่านั้นครับ  ไม่มีเกินเด็ดขาดครับ  นอกจาก2 - 3 เล่มที่ท่านขอทำเป็นพิเศษเพื่อเก็บไว้บูชาเองครับ....  ข้อมูลนี้ผมขอยืนยันความถูกต้องและรับผิดชอบต่อผลที่จะเกิมาจากข้อมูลนี้ที่ผมได้เสนอออกมาครับ
    หลังว่าคงจะมีประโยชน์บางเล็ก ๆ น้อย แก่ท่านสมาชิกนะครับ   ขอบคุณมากครับ

เช่าพระดูที่พระ  ไม่ดูคนขาย  ขอให้พิมพ์มาตรฐาน  แท้ทุกสนาม  ก็พอแล้ว !!!!!
ขุนนนท์
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2008, 09:23:47 AM »

แบบนี้ผมว่าดี  เดื่ยวไม่รู้ใครตัวจริงขอบคุณทุกท่าน

ขอบคุณข้าวทุกเม็ด น้ำทุกหยด
    เพื่อนใหม่ คือของขวัญที่ให้กับตัวเอง
sombia
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2008, 11:25:21 AM »

ผมเป็นรุ่นน้องในเว็บนี้ ไม่ทราบว่าท่านใดผิดท่านใดถูกแต่ก็ขอให้เคลียร์กันได้ใวๆนะครับ ได้ความจริงที่กระจ่าง แล้วก็ดีๆกันใว้เถอะครับ พี่น้องศิษย์อาจารย์เดียวกันครับ ขอให้หลวงพ่อกวยคุมคลองศิษย์ทุกท่านครับ
MR.BEN
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2008, 01:23:59 PM »

....เรียนท่านสมาชิกทราบครับ  Web นี้เปิดกว้างพอสมควรในการที่จะรับฟังข้อมูลและความคิดเห็นของท่านสามชิกอันทรงเกียรติ  ในการที่จะนำเอาข้อมูลต่างที่ถูกต้องมาเผยแพร่  เพื่อกำหนดเป็นมาตรฐานต่อไป  โดยการนำเสนอขอให้เน้นตรงที่ข้อมูลที่ถูกต้องและมีที่มาทีไป  ที่สามารถสืบสาวราวความได้  และขอให้พิจรณาโดยใช้หลักการต่าง ๆ ที่สามารถพิสูจน์ได้เป็นเกณฑ์  โดยขออย่าให้ความสำคัญกับนิทานหรือนิยายขายของ  เพราะเพชรแท้  อยู่ที่ไหนก็คือเพรชแท้วันยังคำครับ   ตราบใดที่ยังมีตนขายของก็ย่อมเป็นที่แน่นอนครับ  นืทานประกอบการขายซึ่งก็มักจะได้ผลด้วย  ดังนั้นขอให้ศึกษากันให้ดี ๆ โดยสามารถหาข้อมูลต่าง ๆ ได้ใน WEB นี้ครับ เพราะมีสมาชิกส่วนใหญ่พร้อมที่จะให้ความรู้ที่ถูกต้องโดยไม่มีผลประโยชน์เข้ามาเป็นตัวแปร  ดังนั้นขอให้ท่านสมาชิกโปรดใช้วิจารณญาณในการรับข่าวสารและข้อมูลด้วยครับ
    เรื่องมีดหมอของอาจารย์ทรง  ทีว่ามีการเสริมออกมา  บังเอิญผมเองได้สัมผัสและได้ไปนั่งคุยและสอบถามท่านอาจารย์ทรงด้วยตัวผมเอง  ซึงผมก็ได้สอบถามท่านว่าหลังจากหลวงพ่อสินแล้วอ. ทรงยังได้ตอกมีดออกมาอีกหรือเปล่าครับ  ท่านตอยอยางหนักแน่อกมาว่า " ตอกจะ"  แต่ตอกให้วัดอื่นที่มาขอให้ทำเพื่อไปออกทำบุญสร้างโบสถ์เท่านั้น  ไม่เคยตอกให้ฆราวาสครับ  และไม่ได้ทำแบบของหลวงพ่อกวยครับ  แต่จะเป็นแบบอื่นออกไปเลยครับ  และท่านยืนยันเสียงแข็งเลยครับว่ามีดของหลวงพ่อกวยจะทำให้เฉพาะเท่าที่หลวงพ่อสั่งมาเท่านั้นครับ  ไม่มีเกินเด็ดขาดครับ  นอกจาก2 - 3 เล่มที่ท่านขอทำเป็นพิเศษเพื่อเก็บไว้บูชาเองครับ....  ข้อมูลนี้ผมขอยืนยันความถูกต้องและรับผิดชอบต่อผลที่จะเกิมาจากข้อมูลนี้ที่ผมได้เสนอออกมาครับ
    หลังว่าคงจะมีประโยชน์บางเล็ก ๆ น้อย แก่ท่านสมาชิกนะครับ   ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณคุณพงษ์เวชที่ช่วยเสริมข้อมูลครับ ขอบคุณมากหนักแน่นและแน่นอนกว่าหากฟังจาก นักสะสม แบบนี้

สำหรับที่ว่าเห็นเยอะแยะ 5 เล่ม ผมบอกเลยใครมีแบบนี้ผมรับซื้อครับติดต่อมาได้เลยครับขอบคุณ
จะเอามาวางให้เกะกะบ้านเล่นซะงั้น  ยิ้ม

tongn005
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2008, 01:58:30 PM »

ถึงเพื่อนพี่ๆศิษย์หลวงพ่อ เราลูกพ่อเดียวกัน ค่อยๆพูด ปรึกษากันนะครับ ผมอยากให้คุณเบน พี่เอก พบเจอ เเละตกลงกันดีกว่านะครับ อาจจะเข้าใจกันได้ดีขึ้น ถ้าทั้งสองท่านเข้าใจกันได้ดีเเบบก่อน ผมเเละอีกหลายท่านคงจะดีใจกันนะครับ

เรื่องมีดอาจารย์ทรง ผมก็พอดูเป็นบ้าง ทำนองเอาตัวรอด ขออนุญาตออกความคิดเห็นสักนิด สมัยก่อนย้อนไปเมื่อราวๆปี ๒๕๓๐ สมัยผมเป็นนักเรียน เเต่ก่อนใช้วิธีเขียนจดหมาย เขียนไปหาคุณเฒ่าบ่อยๆ จนเรื่องของผมลงในนะโมสักสอง สามครั้ง ยังจำได้อยู่ ตอนนั้น จะถามคุณเฒ่าเสมอ ว่าอยากได้มีดหลวงพ่อ คุณเฒ่าจะบอกเสมอว่า ได้มีดด้ามไม้ ฝัดไม้ ยาวราวหนึ่งฟุต  ราคาก็ ราวๆ สองพันกว่า ถึงสามพันบาท เเต่ว่าผมยังเด็ก เงินสองสามพัน สมัยนั้น ไม่มีปัญญา เเละมีดหมอด้าม ฝัดไม้ที่คุณเฒ่าบอก น่าจะเป็นมีดฝีมืออาจารย์ทรงตอก ส่วนมีดด้ามงา ถ้าคุณเฒ่ามี ทราบมาว่า เปิดราคาหมื่นขึ้น

สาเหตุเพราะ กระเเสนิยมตามสายงานของหลวงพ่อเดิม เเละคุณค่าของงาที่ทำมีด มีดชุดอาจารย์ทรงจึงไม่เเพง เเต่ก็ไม่หาได้ง่ายๆ

มีดอาจารย์ทรงเล่มเเรก ผมหาได้ราวปี ๓๖ คนขายบอกด้วยว่าเป็นของหลวงพ่อกวย เเต่ไม่รู้เรื่องลายตอก สมัยนั้นผมซื้อมา สองพันห้า ต่อไป สองพัน ก็ได้มา เเละอีกเช่นกัน ในช่วงนั้น ถ้ามีดด้ามงา ก็ตีกันหมื่นขึ้น เหตุผลดังที่กล่าวไปเเล้ว

ต่อมา ผมก็ได้มีดลายตอกอาจารย์ทรงมาอีก จากสายหลวงพ่อทางสรรค์บุรี ในปี ๓๘ ซึ่งเป็นมีดที่ใช้มา มีร่องรอยการใช้มา เช่นเดิม คนขายบอกอีกว่า ถ้าเป็นมีดด้ามงาจะขายได้ราคาดีกว่า

จนเมื่อสามปีที่เเล้ว ที่ผมตัดสินลงเรื่องมีดหมอหลวงพ่อกวย เพราะพบว่ายังมีมีดมาตรฐานของหลวงพ่ออยู่เเบบนึง ที่สามารถเเยกเเยะกับมีดหลวงพ่ออื่นได้ ซึ่งดีกว่ามีดช่างพยุหะที่หาจุดจบไม่ได้เเละมักมีการนำมีดหลวงพ่ออื่นมายัดเป็นมีดหลวงพ่อกวย โดยพี่พงษ์เวสม์เป็นคนไปหาอาจารย์ทรงเเละถ่ายรูป ส่วนผมเป็นคนข้อมูล ก่อนลงข้อมูล เคยกล่าวกับพี่พงษ์เวสม์ว่า หลังจากลงข้อมูลไป ต่อไปจะหาของหลง ของถูกไม่ได้เเล้ว เเล้วก็จริงดังว่า มีดไม้ธรรมดาก็มีราคาเพิ่มไปสิบ หรือยี่สิบเท่าตัว ซึ่งเป็นราคาปัจจุบัน
จุดสังเกตของผม เรื่องมีดเสริมของอาจารย์ที่พูดกันไปทั่วนั้น ผมมาเดินดูพระจากสายสรรค์บุรี ตั้งเเต่ปี ๓๕ มาทุกครั้ง ที่มีตลาดนัด พบว่า พระเครื่องหลวงพ่อ มีมาชายกันอยู่เนืองๆ เเต่มีดหมอของหลวงพ่อ เเทบจะไม่มีให้เห็นเลย สามารถนับเล่มได้เลยว่า ได้มากี่เล่ม ถ้ามีเสริมมานาน ทำไมหายากจริงๆ ไม่งั้นเซียนทางสรรค์บุรี ต้องเอาออกมาขายกันเกร่อ เพราะบางคนไปพูดกันว่า เสริมมาเป็นร้อย เป็นพันเล่ม

บางคนก็บอก มีคนไปจ้างอาจารย์ทรงตอกเล่มละพัน สมัยนั้น มีดชุดนี้ ขายได้ สอง สามพัน จะคุ้มหรือไม่ ถ้าเป็นราคาขณะนี้ น่าเสริมกว่านะครับ
ตราบใดที่ยังไม่มีการยืนยันเเน่ชัดว่า เสริมจริง เเล้วมีดที่อาจารย์ทรงออกมาทีหลัง เป็นเเบบเดียวกับมีดหลวงพ่อกวย หรือเเบบที่พี่พงษ์เวสม์กล่าว ทำให้วัดอื่น ในฟอร์มอื่น โดยความเห็นของผมที่ตามเล่นมีดชุดนี้มาตั้งเเต่ต้น ก็ยังยืนยันความคิดเหมือนเดิม

ข้อสังเกตเรื่องสายตอกนั้น อาจารย์ทรงไม่ได้ตอกมีดเเค่เล่มเดียว ตัวตอกเเรกๆอาจคม เเละได้ลายเล็กๆ  เมื่อนานๆเข้าย่อมมีการสึกหรอ ตัวตอกก็ใหญ่หรือทู่ ลายตอกก็จะใหญ่ตาม จนเมื่ออาจารย์ทรงจะเอาตัวตอกมาลับหรือฝนใหม่ ก็จะได้ลายตอกเล็กๆเเบบเดิม
ยังขอยืนยันข้อมูลเหมือนเดิม
ขอให้ศิษย์หลวงพ่อรักกันไว้
ขอบคุณมากครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

Sr. Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2008, 07:10:04 PM »

ก่อนอื่นต้องขอแจงเรื่องมารยาทสักนิด คุณเบ็นไม่ควรจะให้หนักนามากมายขนาดนี้ ทุกท่านรุ้จักผมดีผมไม่เคยหลบซ่อนทุกครั้งที่มีเรื่องผมยินดีพร้อมเคลียร์เสมอ ไม่ใช่ต้องรอให้ถึงวันนี้  พระสิวลีของพี่ไพรัชควรจะคืนพี่แกไปผมยืมมาคล้องได้แจ้งแต่ต้นและไม่อยากให้เอาไป พอพี่ไพรัช ร้องราคามาแจ้งพี่คมคายไปคุณก็เงียบ ผมเข้าใจอาจงานยุ่งหรือไปต่างประเทศ  ณ.วันนี้คือคืนพระสิวลีจัมโบ้เรื่องก็จบ  ใครสงสัยก็สอบถามพี่คมคายได้ว่าจริงหรือไม่จริง เรื่องนี้พี่คมคายคงตอบได้ ผมก็ยัง งงๆกับการกระทำของคุณเบญจอยุ่จนถึงทุกวันนี้ว่าทำเพื่ออะไร สำหรับตัวผมจบนานแล้วเหลือพระของพี่ไพรัชควรคืนครับผมแนะนำ
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2008, 07:34:46 PM »

1.เรื่องส่วนตัวผม หากผมไม่ดีก็ให้สังคมภายนอกเป็นผู้ตัดสินได้
2.หนังสือที่ไปทำผมไม่ได้รับค่าจ้างใดๆ เงินที่เช่าพระเครื่องเก็บสะสมเป็นส่วนตัว ผมหามาด้วยตัวเองครับ
3.เพราะสาเหตุที่ไม่ใช่พระผมจึงมีวันนี้ คนเราแก้ปัญหาที่ต้นเหตุไม่ใช่หรือครับ
4.เรื่องราวเลวร้ายใดๆหากไม่ใช่การกระทำ ที่ทำด้วยตัวผมเองดังกล่าวมา ผมไม่แก้ตัวครับไม่มีประโยชน์อะไรร้อนในเปล่า
เรื่องแบบนี้อย่าให้เกิดกับใครอีกเลยครับ ผมขอในท้ายที่สุด
Sr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2008, 07:48:55 PM »

รวมผลงานเก่าๆจากเว็บยู ครับหลายท่านคงยังจำกระทู้เหล่านี้ได้ เพราะโดนกันถ้วนหน้า

http://www.uamulet.com/boardDetail.aspx?bid=7&qid=10589
http://www.uamulet.com/boardDetail.aspx?bid=7&qid=10561
หน้า: [1] 2 พิมพ์