ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 28 เมษายน 2024, 10:54:23 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้ออื่นเเละเครื่องรางของขลังเเบบต่างๆ
| | |-+  จุดจบ มีดหมอ ไม้เท้า หลวงพ่อกวย ที่ท่านอาจารย์ทรง ตอก เข้ามาอ่านกันครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จุดจบ มีดหมอ ไม้เท้า หลวงพ่อกวย ที่ท่านอาจารย์ทรง ตอก เข้ามาอ่านกันครับ  (อ่าน 28950 ครั้ง)
สำนักจันทร์
Register Member
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #20 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2008, 11:18:34 PM »

ขอบคุณพี่พงษ์เวสม์ครับในเรื่องความกระจ่างโดยได้ไปคุยกับตัวท่านเองแน่ชัดและพี่ณรงค์ศักดิ์ที่ให้ข้อมูลเพิ่มเติมก็คงจะเป็นแนวทางที่ดีต่อไป ส่วนเรื่องความไม่เข้าใจระหว่างพี่เบ็นกับพี่เอกเห็นจะมีแค่สีวลีจัมโบ้แค่ ๑ องค์คงจะตกลงกันได้ในเร็ววันนะครับ อย่าใช้อารมณ์ครับใช้เหตุผลค่อยๆปรับเข้าหาความถูกต้องครับ
                         เคารพทุกท่านลูกหลวงพ่อกวยเหมือนกัน

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
None
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2008, 01:10:16 AM »

ขอให้ทั้ง คู่ จริงใจที่จะเคลียร์ เรื่องต่างๆ ต่อกัน แค่นั้นเอง ครับ ผมเชื่อว่า พระหลวงพ่อกวย ไม่ได้มีมูลค่า แค่มูลค่าทางเม็ดเงิน  อย่างเดียว แต่เป็นพระที่มีคุณค่าทางด้านจิตใจ

ทำให้เกิด การทำหนังสือ
ทำให้เกิดกลุ่มคนที่ศรัทธาในหลวงพ่อ
ทำให้เกิด เว็บนี้ขึ้นมา
ทำให้พวกเรารู้จักกัน

ไม่เคยเห็นศิษย์หลวงพ่อ หรือศิษย์ แห่งความศรัทธา อื่นๆ เป็นแบบศิษย์หลวงพ่อเรา แล้วทำไม ไม่นึกถึง คุณงามความดีของ หลวงพ่อกวย ชุตินธฺโร อ่ะครับ
ถ้าท่านรู้ว่า พระที่ท่านสร้างและ แจก ศิษย์ ต่างๆ เพื่อให้ ลูกศิษย์ตั้งอยู่ในศีลธรรมอันดี มันจะเกิดเรื่องวุ่นวายแบบนี้
ท่านคง ไม่อยากสร้าง พระแน่ๆ  เพราะพระที่ท่านสร้างนั้น ท่านไม่ได้เน้น เรื่องมูลค่าตรงเม็ดเงิน ท่านอยากให้ลูกศิษย์ทั้งหลายเป็นคนดี

อย่าอดอย่าอยาก อย่ายากจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าเขา

อย่าอด อย่าอยาก = ท่านอยากให้ลูกศิษย์ ของท่าน ไม่อดอยาก ยากจน ไม่จำเป็นต้องร่ำรวย แต่ขออย่าอดอยาก  และคำว่า อย่าอยากเนี่ย เพื่อนๆ ลองไปคิดกันดูเอง  ถ้าพวกเรา ไม่มีความอยาก ก็ คงไม่เกิดเรื่องวุ่นๆ ของการปลอมพระ การขายพระ ที่ไม่ใช่ของหลวงพ่อจริงๆ

อย่ายากจน = ท่านอวยพรพวกเราอยู่ แล้ว คือท่านเป็นห่วงลูกศิษย์ท่าน ท่านไม่อยากให้ยากจน เพราะความจนมันเป็นเหตุแห่งทุกข์ เหตุแห่งการทุกข์เพราะความยากจน นี่เอง ทำให้คนเราทำผิดศีลธรรม ไม่นึกถึงคุณธรรม เกิดการ หลอกลวงไม่จริงใจ แม้แต่ การปล้นของโจรอดอยากทั้งหลาย

อย่าต่ำกว่าคน = เพื่อนๆ คงเดาออก น่ะครับ ว่า อย่าต่ำ กว่าคน นั้น หลวงพ่อท่าน ไม่ได้เน้นเรื่องฐานะ แต่ท่านคงจะเน้นเรื่อง จิตใจมากกว่า ท่านคงสอนพวกเรา ว่าอย่าคิดอะไร ต่ำกว่า ศีลธรรม ในพุทธศาสนา เพราะท่านเป็นพระที่ตั้งมั่น อยู่ในศีล และ ธรรมของพุทธศาสนา ตัวจริง

อย่าจนกว่าเขา = ถ้าไม่นับเรื่องตัวเงินในการกำหนดความจน  ความจนอันนี้ หลวงพ่อคงหมายถึง อย่าจนน้ำใจ ต่างหาก

สุดท้าย ขอให้พี่ทั้งสอง นึกถึง หลวงพ่อกวย ชุตินธฺโรให้มากๆ  ครับ ขอให้เว็บนี้ อย่าเหมือน สาย

องค์พ่อจตุคามรามเทพ ที่เป็นที่ศรัทธาของ ผมเลย 

องค์พ่อจตุคามรามเทพ เสียความนิยม เพราะ กลุ่มเล่นพระ สายพระ และนักสร้างพระ ใส่ร้ายป้ายสี ด่าทอกัน ในเว็บ U
จนคนรับจองเห็นท่าไม่ดี คนสร้างพระเห็นท่าไม่ดี คนเล่นพระเห็นท่าไม่ดี คนจองพระเห็นท่าไม่ดี ในที่สุด เขา ก็ เลิกเล่น เลิก ศรัทธา

จำไว้เป็นอุธาหรณ์ ครับ ว่า กรณีศึกษา ของ พระสายพระจตุคามรามเทพ อย่าให้เกิดขึ้นกับ พระเครื่อง หลวงพ่อกวย ชุตินธฺโร เลย
ท่านเป็นพระที่ สะอาดบริสุทธิ์ ส่วน เรื่องมูลค่านั้นใครขายถูก ขายแพง  เช่ามาเก๊ ต่างๆ

แก้ไขได้ด้วยการ ศึกษา ก่อนสะสม  เป็นการป้องกันพระเก๊  ซื้อแพง ให้ถามตัวเองว่า ตอนซื้อเราพอใจ ที่ราคานั้นใช่มั๊ย เราถึงซื้อ

แล้วถามตัวเองว่า  เราศรัทธา หลวงพ่อกวยจริงๆ หรือเรา ต้องการ การเก็งกำไร

ถ้า ศรัธาหลวงพ่อจริงๆ  แม้แต่พระที่ราคาถูก ที่สุด ยังได้รับพุทธคุณเท่า เหรียญกลมรุ่น ๑  หรือ โพธิ์เก้า แหวกม่านเลยครับ  ยิ้ม
CHALOTHON
Hero Member

ยินดีให้คำปรึกษาโทร ...."0955149356

« ตอบ #22 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2008, 11:18:05 AM »

ยิ้ม  ถูกใจเลยครับน้องศักดิ์สิทธิ์.......โพธิ์เก้าเก๊มา ........ร่วม50ปีอย่างอื่นก็คงต้องมีมังละรุ่นดังๆๆๆๆๆๆๆๆ ยิ้ม

ติดต่อและปรึกษา  0955149356ทุกวัน
http://www.taradpra.com/store.aspx?StoreNo=7285
MR.BEN
Newbie
*

ขุนเขี่ยเบี้ยกระจาย!! อย่าเล่นของตามลมปากจะลำบากใจ

« ตอบ #23 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2008, 12:19:33 PM »

เอาเป็นว่าผมจะไม่ถ่อสาเพราะคุณก็ต้องทำมาหากินอยู่ในอาชีพนี้ทำมาหากินเลี้ยงปากท้องตนเองและครอบครัว ผมจะถือว่าคุณจำเป็นผมจะไว้คุณในครั้งนี้คิดไว้ซะนะ  ครั้งนี้มีคนๆ หนึ่งเขาขอไว้ผมจะข่มใจแล้วปล่อยให้คุณหากินต่อไป  ส่วนเรื่องพระก็รู้อยู่แก่ใจแล้วพดูไปก็เท่านั้น ผมอยู่ไหนก็รู้มาเอาดิเรื่องมันผ่านมาเกือบ 2 ปีแล้วปล่อยให้มันเนิ่นนานมาขนาดนี้ได้ไงละ มาๆรีบๆทำให้จบซะซ๊ะเงินมาของไปเท่านั้นจบ .... ขี้เกียจพิมพ์แล้วรำคาญเสียเวลามาเจอกันข้างนอกซะพอแล้วเบื่อ

อย่าให้ความโลภมันบังตา .... จนลืมบุญคุณและคุณธรรมนะ คุณเอก ผมให้อภัยในครั้งนี้ ... จบ

เล่นพระเล่นด้วยตา ... อย่าเล่นพระด้วยหู ...

tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #24 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2008, 12:58:57 PM »

เพื่อนๆพี่ๆทุกท่านครับ

เรื่องทีผ่านไปเเล้ว ก็ขอให้ผ่านไปเถอะ ที่สำคัญ คือ วันนี้หรือพรุ่งนี้ ถ้าพวกเราเข้าใจกันได้ จะเป็นสิ่งที่ดีที่สุด คนเราบ้างครั้งจุดเเรกเริ่ม มาพบกันอาจมีทั้งเเบบมิตรหรือไม่เข้าใจกัน เเต่สุดท้ายสวยงามที่สุดก็คือการเข้าใจกันครับ ไม่ใช่จากกันเเบบศัตรู หลวงพ่อท่านเตือนไว้ ศิษย์ท่านอย่าคิดร้ายต่อกันนะครับ

เอาใจช่วยเเละหวังให้จบลงด้วยดีเเละเข้าใจกันได้ดีนะครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tang
Jr. Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2008, 01:54:31 PM »

ขอให้ทั้ง คู่ จริงใจที่จะเคลียร์ เรื่องต่างๆ ต่อกัน แค่นั้นเอง ครับ ผมเชื่อว่า พระหลวงพ่อกวย ไม่ได้มีมูลค่า แค่มูลค่าทางเม็ดเงิน  อย่างเดียว แต่เป็นพระที่มีคุณค่าทางด้านจิตใจ

ทำให้เกิด การทำหนังสือ
ทำให้เกิดกลุ่มคนที่ศรัทธาในหลวงพ่อ
ทำให้เกิด เว็บนี้ขึ้นมา
ทำให้พวกเรารู้จักกัน

ไม่เคยเห็นศิษย์หลวงพ่อ หรือศิษย์ แห่งความศรัทธา อื่นๆ เป็นแบบศิษย์หลวงพ่อเรา แล้วทำไม ไม่นึกถึง คุณงามความดีของ หลวงพ่อกวย ชุตินธฺโร อ่ะครับ
ถ้าท่านรู้ว่า พระที่ท่านสร้างและ แจก ศิษย์ ต่างๆ เพื่อให้ ลูกศิษย์ตั้งอยู่ในศีลธรรมอันดี มันจะเกิดเรื่องวุ่นวายแบบนี้
ท่านคง ไม่อยากสร้าง พระแน่ๆ  เพราะพระที่ท่านสร้างนั้น ท่านไม่ได้เน้น เรื่องมูลค่าตรงเม็ดเงิน ท่านอยากให้ลูกศิษย์ทั้งหลายเป็นคนดี

อย่าอดอย่าอยาก อย่ายากจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าเขา

อย่าอด อย่าอยาก = ท่านอยากให้ลูกศิษย์ ของท่าน ไม่อดอยาก ยากจน ไม่จำเป็นต้องร่ำรวย แต่ขออย่าอดอยาก  และคำว่า อย่าอยากเนี่ย เพื่อนๆ ลองไปคิดกันดูเอง  ถ้าพวกเรา ไม่มีความอยาก ก็ คงไม่เกิดเรื่องวุ่นๆ ของการปลอมพระ การขายพระ ที่ไม่ใช่ของหลวงพ่อจริงๆ

อย่ายากจน = ท่านอวยพรพวกเราอยู่ แล้ว คือท่านเป็นห่วงลูกศิษย์ท่าน ท่านไม่อยากให้ยากจน เพราะความจนมันเป็นเหตุแห่งทุกข์ เหตุแห่งการทุกข์เพราะความยากจน นี่เอง ทำให้คนเราทำผิดศีลธรรม ไม่นึกถึงคุณธรรม เกิดการ หลอกลวงไม่จริงใจ แม้แต่ การปล้นของโจรอดอยากทั้งหลาย

อย่าต่ำกว่าคน = เพื่อนๆ คงเดาออก น่ะครับ ว่า อย่าต่ำ กว่าคน นั้น หลวงพ่อท่าน ไม่ได้เน้นเรื่องฐานะ แต่ท่านคงจะเน้นเรื่อง จิตใจมากกว่า ท่านคงสอนพวกเรา ว่าอย่าคิดอะไร ต่ำกว่า ศีลธรรม ในพุทธศาสนา เพราะท่านเป็นพระที่ตั้งมั่น อยู่ในศีล และ ธรรมของพุทธศาสนา ตัวจริง

อย่าจนกว่าเขา = ถ้าไม่นับเรื่องตัวเงินในการกำหนดความจน  ความจนอันนี้ หลวงพ่อคงหมายถึง อย่าจนน้ำใจ ต่างหาก

สุดท้าย ขอให้พี่ทั้งสอง นึกถึง หลวงพ่อกวย ชุตินธฺโรให้มากๆ  ครับ ขอให้เว็บนี้ อย่าเหมือน สาย

องค์พ่อจตุคามรามเทพ ที่เป็นที่ศรัทธาของ ผมเลย 

องค์พ่อจตุคามรามเทพ เสียความนิยม เพราะ กลุ่มเล่นพระ สายพระ และนักสร้างพระ ใส่ร้ายป้ายสี ด่าทอกัน ในเว็บ U
จนคนรับจองเห็นท่าไม่ดี คนสร้างพระเห็นท่าไม่ดี คนเล่นพระเห็นท่าไม่ดี คนจองพระเห็นท่าไม่ดี ในที่สุด เขา ก็ เลิกเล่น เลิก ศรัทธา

จำไว้เป็นอุธาหรณ์ ครับ ว่า กรณีศึกษา ของ พระสายพระจตุคามรามเทพ อย่าให้เกิดขึ้นกับ พระเครื่อง หลวงพ่อกวย ชุตินธฺโร เลย
ท่านเป็นพระที่ สะอาดบริสุทธิ์ ส่วน เรื่องมูลค่านั้นใครขายถูก ขายแพง  เช่ามาเก๊ ต่างๆ

แก้ไขได้ด้วยการ ศึกษา ก่อนสะสม  เป็นการป้องกันพระเก๊  ซื้อแพง ให้ถามตัวเองว่า ตอนซื้อเราพอใจ ที่ราคานั้นใช่มั๊ย เราถึงซื้อ

แล้วถามตัวเองว่า  เราศรัทธา หลวงพ่อกวยจริงๆ หรือเรา ต้องการ การเก็งกำไร

ถ้า ศรัธาหลวงพ่อจริงๆ  แม้แต่พระที่ราคาถูก ที่สุด ยังได้รับพุทธคุณเท่า เหรียญกลมรุ่น ๑  หรือ โพธิ์เก้า แหวกม่านเลยครับ  ยิ้ม

ถูกต้องครับ  ผมว่าไหล่กระทบได้  แต่ใจอย่างกระทบกันเลยครับ  พี่น้องศิษย์หลวงพ่อเดียวกันทั้งนั้น  ใครมีอาชีพอะไรก็ทำเป็นปกติ   รายได้จากสัมมาอาชีพที่มีเพียงพอแล้ว  หาวัตถุมงคลที่เป็นเครื่่องยึดเหนี่ยวไว้เช่น วัตถุมงคลของหลวงพ่อ ก็เป็นนานาสังวาส  เช่น ผมไม่ได้ให้ปล่อยพระให้ท่านอื่น  แต่หากเขาอยากได้+ศรัทธา  หากของมามูลค่าที่ได้มาสูง  ผมก็คิดราคาทุน+ดอกเบี้ยนิดหน่อย (แต่ต่ำกว่าราคาสนาม) แต่99%ให้ไปบูชา (ราคาไม่สูง) ที่ผมเคยเล่าให้พวกพี่น้องอ่านแล้ว  ของของหลวงพ่อเมื่อสวมแล้วจะมีพลังงานบางอย่างที่สัมผัสได้อย่างชัดเจน ไม่ว่าจะของถูกหรือแพง ครอบครัวผมแล้วก็คนที่ผมให้พระไปบูชา
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #26 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2008, 02:04:17 PM »

เป็นเรื่องความไม่เข้าใจของศิษย์หลวงพ่อ ปัญหามีทุกที่ ขึ้นอยู่กับว่าจะเผชิญเเละเเก้ไขกันอย่างไร

สำหรับเวปนี้ ทุกท่านไม่ต้องเป็นห่วง ยังเหมือนเดิมทุกอย่าง ก่อนทำเวปเเละตอนทำเวป ก็เจอมาทุกเเบบเเล้ว ไม่ต้องห่วงครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
จอมพล
Full Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2008, 12:08:17 PM »

ตามความคิดของผมมีดลายตอกอาจารย์ทรง จะใช้การตอกจากมีดเล่มเล็กมาเปรียบเทียบกับมีดเล่มใหญ่ไม่ได้ เฉพาะ
1.มีดเล่มเล็ก(มีดปากกา)มีขนาดบางกว่ามีดเล่มใหญ่มาก
2.โลหะที่ใช้ในการทำมีดเล่มเล็ก(มีดปากกา) กับมีดเล่มใหญ่เป็นละประเภทกัน ฉะนั้นความอ่อนของโลหะก็ต้องไม่เหมือนกัน
3.เพราะฉะนั้นตามหลักวิชาการแล้ว แรงที่ใช้ในตอกการมีดเล่มเล็ก(มีดปากกา)ต้องไม่แรงมากและตัวตอกต้องเล็กคมตามไปด้วย เพราะเป็นโลหะที่อ่อนกว่ากัน
4.การที่มีดเล่มใหญ่ลอยตอกมีขนาดใหญ่กว่าเพราะความหนามีดมีขนาดหนา โลหะที่ใช้เป็นเหล็กมีลักษณะแข็งกว่า การที่ตอกต้องใช้แรงมากไปด้วย และยิ่งการที่เป็นเหล็กหนาและแข็งทำให้ลายตอกใหญ่ตามไปด้วย อีกทั้งจำนวนอักษระที่ตอกมีมากกว่าด้วย

หวังว่าจะเป็นประโยชน์แก่ท่านผู้อ่านและส่วนหนึ่งของการวินิจฉัยดูนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เอกดนตรีสยาม
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #28 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2008, 06:18:40 AM »

ครับคุณจอมพล ข้อวินิจฉัยของคุณน่าสนใจ ข้อมูลดังต่อไปนี้ที่ผมจะนำเสนอเพื่อเปรียบเทียบไม่ใช่หักล้างแต่ให้ทุกท่านที่อ่านกระทู้นี้ได้นำแนวคิดของเราไปต่อยอดกันเองนะครับ ถ้าสะสมมีดของอจ.ทรงกันจริงๆ และผมไปเป็นวิทยากรสัมภาษณ์อาจารย์ทรง ผมให้สำนักพิมพ์เอากล้อง DV ถ่าย เป็นกล้องถ่ายงานโทรทัศน์ ผมถ่ายมีดเล่มที่แน่ใจโดยถ่ายจากที่อื่นมาให้ชมกันด้วย สามารถนำมาออกสื่อได้หลายส่วนเพิ่งจะตัดต่อเสร็จเมื่อวานเดี๋ยวหลายๆท่านจะได้สำเนาเป็นวีซีดีกัน
1.ขนาดของใบมีดไม่เป็นปัญหาครับเพียงทำให้ลิ่มหรือตัวตอกกินเนื้อมีดต่างกันจนไม่สามารถเปรียบเทียบกันได้
2.ผมยืนยันว่าสำหรับในแบบเล็กและใหญ่มีโลหะแบบเดียวกันด้วย เช่นมีดเพชรพญาธรเล่มบนที่คุณ ณรงค์ศํกดิ์นำมาโชว์ เป็นแสตนเลสขาวเหมือนกันมีดเล่มเล็กไม่ค่อยผมเป็นใบเหล็กดำ ตั้งแต่สะสมมาพบเล่มเดียวด้ามไม้ฝักไม้น่ารักมาก
3.เนื่องจากหลายๆท่านคงยังไม่เคยมีมีดปากกาของท่านอ.จ.ทรง เป็นของตัวเองจึงนึกภาพไม่ออกเพราะพื้นที่ไม่ได้เล็กมากตอกอักขระแถวเดียวไม่มีความจำเป็นต้องย่อให้เล็กยกเว้น ยันต์ใบพัดเท่านั้นที่ต้องย่อลงมาโดยการไม่ต่อก้านและขมวดยันต์ให้ยาว และด้วยเหตุผลเดียวกันไม่มีผลต่อลายมือตอก ด้วยจะมีเอกลักษณ์สังเกตุได้
4.ยังยืนยันว่ามีมีดใหญ่และมีดเล็กโลหะประเภทเดียวกันครับแต่เรื่องแรงตอกเห็นจะจริงเพราะลิ่มจะกินเนื้อมีดเล่มใหญ่เต็มลิ่มกว่าแน่นอนเพราะพื้นที่สะดวกกว่า
หมายเหตุที่ต้องการจะสื่อให้หลายท่านทราบเรื่องมีดหมอนี้ เป็นเพราะมีดที่ตอกทันหลวงพ่อกวยกับมีที่ตอกออกวัดอื่นภายหลังมีลักษณะอักขระที่ต่างกันตอกให้วัดอื่นภายหลังมักจะตัวโตอักขระกว้างกว่ามาก และปัจจุบันเริ่มมีการตอกเลียนแบบลายมืออจ.ทรงกันแล้วถ้าคอมีดจะรู้กันครับ สุดท้ายจบที่การดูมีดเล่มจริงๆ รูปเป็นส่วนหนึ่งในการพิจารณาเท่านั้นครับสำหรับคนที่ชำนาญมากจึงสามารถตัดสินใจด้วยตัวเองได้ขอให้ทุกท่านดชคดีได้มีดแท้ๆไว้ใช้กันนะครับ
จอมพล
Full Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2008, 10:34:06 AM »

ขอบคุณครับพี่ เอกดนตรีสยาม ผมไม่ถือว่าพี่มาหักล้างความคิดของผมหรอกครับ ผมถือว่าเรามานั่งคุยกันมากกว่า เพื่อเป็นประโยชน์กลับพวกเราทุกคน ที่รักและเคารพในตัวหลวงพ่อ อยากให้มีข้อมูลดีๆมาเผื่อกันมากกว่า (ในเชิงสร้างสรรนะ) และเป็นมาตราฐานในการเล่นพระหลวงพ่อต่อไป ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #30 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2008, 02:03:24 AM »

เรื่องมีด ท่านอจ.ทรง หลังหนังสือออกมาแล้ว ผมจะเป็นโช่ข้อกลาง (แหม..ใช้คำเหมือนนัการเมืองไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม) นำสังเคราะห์ข้อมูลเรื่องมีดอจ.ทรงตอกเสียใหม่  จริงๆพวกเรามาถูกทางและใกล้ความจริงที่สุดแล้ว  สำหรับคนที่หามีดมาจำหน่ายเท่านั้นที่ต้องแก้ไขเอาให้ถูกต้องครับเครื่องรางเล่นไม่ยาก ไม่ใช่เข้าใจหลักการเพียงอย่างเดียว ต้องเห็นของแท้หลายๆชิ้นหน่อย ผมเคยเห็นมีด อจ.ทรง แท้ ๆ ไม่ต่ำกว่า30เล่มทุกสภาพ เคยเห็นมีดที่ อจ.ทรงตอกออกให้วัดอื่น ราว20เล่ม ในนั้นมีมีดไม้เท้าด้วยออกให้วัดหัวเด่น หลวงตาสมานท่านนำมาแจกสมนาคุณคนทำบุญ  มีดไม้เท้าของพี่นเรศ นาคสมบูรณ์ได้จาก หลวงตาสมาน พี่แกก็บอกว่าน่าจะเป็นรูปการณ์นั้น เพราะมีดหายากแล้วในราวปี 2530ต้นๆ เพราะคนหามีดกับตระกรุดกันมากกว่าเหรียญหรือพระผงเสียอีก มีดไม้เท้าเล่มที่พี่นเรศ ยกเว้นจะเป็นของเก่าที่หลวงตาสมานเก็บไว้ แต่ของอะไรของหลวงตาสมานพี่นเรศเห็นหมดทั้งตำราคาถาลายมือลพ.กวยที่มอบให้ไว้  พี่นเรศก็เห็นแต่มาเห็นมีดไม้เท้าภายหลัง ก็คงต้องจบกันที่ลายตอก
                             เรื่องมีดตอกลายมือของอจ.ทรง แม้ยุคหลังในด้ามมีดมีของดีบรรจุภายใน  ผมไม่บอกไว้ใครอยากรู้ก็เตรียมใจกับมีดรุ่นมาตรฐานที่จะมีออกมาในอนาคตของอจ.ทรงเพื่อลดความสับสนเสียที อีกหน่อยคงมีเอกสารกำกับมากับทุกเล่มและตอกโค๊ต บอกวันปลุกเสกวันหมดอายุไว้ด้วย จะได้เลิกงงกันครับ แต่อันนี้ผมไม่ได้เป็นตัวแทนจำหน่ายนะครับ  เพียงแจ้งไว้เบื้องต้นรอการยืนยันจากอจ.ทรงอีกที  ยิงฟันยิ้ม
Sr. Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2008, 02:38:57 PM »

ผมไปมาแล้วครับทำบุญบ้านคุณเบญจ ไม่เห็นวี่แววคุณ  มีคนหลายคนมารวมกลุ่มกัน หลายท่านที่เคยไปทำบุญกับคุณแล้วกลับมาทำที่บ้านเก่าคุณนี่เพราะ คุณทำอะไรบางอย่างซึ่งรู้อยู่แก่ใจแล้วไปบอกหาว่าคนๆนั้นเขาไม่เชื่อคุณ ผมคุยกับทุกท่านได้พบพี่ชายคุณที่เป็นหมอคุยกันนานวงสนทนาก็เริ่มใหญ่ขึ้น การทำบุญที่ลาวเริ่มด้วยถ้วยชามหายไปจากที่นี่จำนวนมาก และอีกหลายๆเรื่อง ที่นี่ก็ยืนยันถ้าคุณเชิญได้จริงมาที่อาศรมเลยไม่มีปัญหา ยกเว้นถ้าคุณไม่มานั่นก็แสดงว่าคงไม่จริง และนี่คงเป็นบทสรุปทุกเรื่องอย่าหลอกใครอีกเลย ทำมาหากินโดยสุจริตเถอะครับโตๆกันแล้วจะแบมือหรือรอเงินคนอื่นอยู่ทำไม  หมอเบิร์ดพี่ชายคุณแนะนำให้ผมคุยกับลุงสุจินต์และคุณแดงซึ่งเป็นแหล่งที่มาในการให้เงินคุณใช้ ให้แจ้งทั้ง2ท่านว่าคุณมาโกงผม ผมยืนยันจะคุยเมื่อมีโอกาส แต่จะไม่เอาเงินสักบาทเดียวถ้าคุณยอมรับความผิดของคุณต่อหน้าสาธารณชน แล้วขอโทษผมกับการกระทำของคุณทั้งในเว็บนี้และภายนอกที่คุณทำกับผม  ถ้าเร็วก็ยังไม่สายถ้าช้าคงแย่หน่อย  บุคคลที่เป็นข่าวดังก็ทำวุฒิปลอมนี้มาที่เดียวกับคุณจากปัตตานี พอคุณมาเรียนทั้งเซนต์จอนห์และมหาวิทยาลัยศรีปทุม เมื่อสถาบันเริ่มจะตรวจพบมันก็ต้องออกมาตามระบบ ทุกวันนี้คุณเคยบอกหลายคนว่าจบปริญญาโท แต่ไม่บอกผมถึงบอกก็ไม่มีประโยชน์อะไร เพราะผมจบแค่ปริญญาตรีวิศวะกรรมศาสตร์ไฟฟ้า ผมไม่ได้เอาเรื่องนี้มาทำร้ายคุณแต่สอนให้รู้ว่าชีวิตนี้ ต้องทำให้ถูกกติกาอย่าตุกติกมากคนเขารู้กันทั้งนั้นครับ ต้องมีความเพียรและอดทนอีกด้วย ชีวิตที่ขาวสะอาดทำให้วงศ์ตระกูลเชิดหน้าชูตา อย่าโกงไปทุกอย่างโลกนี้อยู่ได้ด้วยความจริงครับส่วนเราอาศัยอยู่ในโลกอีกทีไม่ได้อยู่เหนือโลก หลวงปู่ก็บอกคุณนี่ว่าคุณจะต้องอยู่คนเดียวหรือบวชในท้ายที่สุด  ผมว่าผมน่าจะรู้สาเหตุแล้วล่ะครับ หลายคนกำลังจากคุณไปรวมทั้งผมด้วย  เลิกเป็นคนพาลเกเรได้แล้วครับผมขอโตๆกันแล้ว ผมรับรองเรื่องราวเหล่านี้ถูกต้องเป็นจริงไม่ใส่ความใครทุกอย่างตรวจสอบได้ทั้งพยานเอกสารและบุคคลครับ  การทำบุญเป็นเรื่องดีอย่าหยุดทำนะครับ  นี่เป็นสิ่งเดียวที่ติดตัวเราท่านไปทุกภพชาติ ไม่จำเป็นว่ามากน้อยแต่ให้ทำบ่อยๆ ทาน ศีล ภาวนา ทำได้ทั้งสิ้นบางอย่างไม่ต้องเสียเงินสักบาทเช่นการทำทาน รักษาศีล ทำแล้วไม่ต้องโฆษณาด้วย ใครๆเขาก็ทำกัน ยิงฟันยิ้ม

* 04.jpg (90.26 KB, 550x412 - ดู 1333 ครั้ง.)

* 03.jpg (98.13 KB, 550x412 - ดู 1331 ครั้ง.)

* 02.jpg (79.96 KB, 550x412 - ดู 1312 ครั้ง.)
Sr. Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2008, 02:44:41 PM »

รูปหล่อบูชานี้คือ หลวงปู่ อิเกศาโร หรือหลวงปู่เดินหน อยู่ที่บ้านที่ผมไปทำบุญนี้  มีที่วัดตาเจี่ย สมุทรปราการ อีกองค์ ปีที่แล้วผมก็มา ศักดิ์สิทธิ์มากครับ กุมศรัทธาคนรุ่นเก่าๆทุกระดับไว้ทั่วประเทศ ผมมาในชั้นหลังยังมีประสบการณ์เลยครับ ห้ามทำประวัติหรือเผยแพร่ในทางที่ผิดถือเป็นกฏเหล็ก ผู้ใดนับถือมีประสบการณ์เฉพาะตนเล่าต่อกันไปได้ แต่ห้ามเอาเรื่องคนอื่นมาอ้างอิง เพื่อให้ศรัทธาที่เกิดมีขึ้นอย่างบริสุทธิ์ ไม่มีการเรี่ยไรใดๆทั้งสิ้น   ต้องระวังในกรณีการแอบอ้างเพื่อไปทำบุญไกลๆ จะเปิดให้สักการะบูชาในเย็นวันที่ 5 ถึงเช้าวันที่ 6พ.ค.ของทุกปีในงานทำบุญที่จัดเป็นประจำทุกปีครับ ปีหน้าใครสนใจไปกับผมได้ครับ เจ้าของบ้านบอกยินดีต้อนรับชาวเว็บเราเสมอ

* IMG_3397.JPG (138.65 KB, 550x733 - ดู 1351 ครั้ง.)

* 01.jpg (143.98 KB, 550x733 - ดู 1339 ครั้ง.)
หน้า: 1 [2] พิมพ์