ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 มีนาคม 2024, 12:54:13 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  โชว์วัตถุมงคลเกจิอาจารย์ทั่วไทย
| | |-+  ล็อกเก็ตเเละอัฐิหลวงพ่อผาง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ล็อกเก็ตเเละอัฐิหลวงพ่อผาง  (อ่าน 5501 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2008, 03:40:09 PM »

เป็นวัตถุมงคลที่สำคัญ เเละหายากที่สุดของหลวงปู่ผาง วัดอุดมคงคาคีรีเขต์

ล็อกเก็ตนี้ได้มา สมัยก่อน เมื่อห้า หกปีที่เเล้ว เล่นในเวปสยาม พี่พนัสปราการ ซึ่งลงรูปภาพเเละข้อมูลดีๆของพระเกจิต่างๆ  วันนึงพี่เขาเอาล็อกเก็ตมาลง ผมอยากได้จึงติดต่อพี่ จนพี่เขาใจอ่อนยอมให้ ในราคามิตรภาพ

ตอนนี้พี่พนัสปราการไม่ได้เล่นเวปนานเเล้ว เห็นล็อกเก็ตทีไร คิดถึงพี่ทุกครั้ง สำหรับน้ำใจไม่ตรีที่มีให้ผม  นึกถึงพี่อยู่เสมอครับ

:)ถ้าใครเข้าเวปมานาน เเละเคยผ่านเช้าไปในเวปสยามเมื่อห้า หกปีที่เเล้ว คงจำพี่พนัสปราการกันได้  พี่เขาลงเป็นวิทยาทานเพียงอย่างเดียวครับ

* phaang0.jpg (118.81 KB, 600x485 - ดู 1496 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2008, 03:43:20 PM »

ลักษณะเป็นล็อกเก็ตรูปถ่ายหลวงพ่อนั่งถ่ายข้างบาตร เป็นต้นเเบบของเหรียญรุ่นสองที่ออกปี ๒๕๑๓ เเละเป็นลักษณะเดียวกันกับล็อกเก็ตที่ออกในนามวัดศรีเเก้งคร้อ ฃัยภูมิ

* phaang1.jpg (149.49 KB, 600x967 - ดู 2065 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2008, 03:48:41 PM »

เเละด้านหลัง มีการอุดชานหมากเเละปิดด้วยเเผ่นโลหะ เหมือนเงินหรือเเสตนเลส ที่อยู่ในซองพลาสติก เป็นอัฐิของหลวงพ่อผาง ได้มาจากคนที่รู้จัก สมัยก่อนท่านเป็นอาจารย์ เป็นผ.อ.ที่โรงเรียนเเห่งนึงในขอนเเก่น เเละเป็นโยมอุปัญฐากที่วัดหลวงพ่อผางด้วย หลังงานพระราชทานเพลิง ทางวัดจึงมอบให้ท่านมา ผมขอเเบ่งไว้ได้บางส่วนครับ

* phaang2.jpg (137.12 KB, 600x962 - ดู 1406 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2008, 03:51:34 PM »

ท่านที่ค้องหลวงพ่อ ต้องระวังเรื่องการดื่มสุรา ห้ามเป็นอันขาด หลวงพ่อเกลียดคนดื่มเหล้ามาก ใครเเขวนหลวงพ่อเเล้วไปกินเหล้า มักเกิดเรื่องไม่ดีเเละพระหลวงพ่อจะหายไปครับ ยิ้ม

chainont
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2008, 01:01:02 PM »

..ผมก็นับถือ คุณพนัสปราการ เหมือนกันนะครับ..โพสพระเครื่อง แต่ละครั้ง ได้ความรู้เพียบเลยครับ.. ยิงฟันยิ้ม
tongn005
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2008, 01:10:03 PM »

ใช่ครับ คิดถึงพี่เขาเเละบรรยากาศเก่าๆเสมอครับ ยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์