ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 20 เมษายน 2024, 02:35:10 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้ออื่นเเละเครื่องรางของขลังเเบบต่างๆ
| | |-+  สิงห์งาแกะ ที่พี่เค้าว่าเป็นของหลวงพ่อครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สิงห์งาแกะ ที่พี่เค้าว่าเป็นของหลวงพ่อครับ  (อ่าน 21122 ครั้ง)
pokung
Newbie
*

« เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2008, 11:32:36 AM »

ได้สิงห์ตัวนี้จากพ่อ เมื่อสิบปีที่แล้ว พ่อก็ ม่ายรู้ของที่ไหน เลี่ยมทองมาพร้อมเลย เห็นแล้วชอบเลยขอมา ตัวผมศรัทธา หลวงพ่ออยู่แล้ว พอพี่ที่รู้จักบอกเป็นของหลวงพ่อผมนี้ดีใจมาก แต่จริงอาจจะไม่ใช่ก้ด้วย รบกวน พี่ๆ ที่ใจดี ช่วยวิจารณ์ได้ เต็มที่เลยตครับ  ยิ้มกว้างๆ
หลานศิษย์
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2008, 11:44:42 AM »

เปลี่ยนชื่อไฟล์รูปเป็นภาษาปะกิตก่อนคับ

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ไม่ควรอ่านเกินวันละสองครั้ง เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรอ่านตามลำพัง  ^L^
pokung
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2008, 11:48:04 AM »

ขอบคุณครับพี่ น้องใหม่หัดโพส ยิงฟันยิ้ม

* sing-1.jpg (70.16 KB, 400x430 - ดู 18505 ครั้ง.)

* sing-2.jpg (69.55 KB, 400x432 - ดู 12403 ครั้ง.)
Nawin.P
Register Member
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2008, 12:34:03 PM »

น่าจะเป็นสิงห์หลวงพ่อมุ่ยวัดดอนไร่
Nawin.P
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2008, 12:46:49 PM »

เหมือนของผม ลองเข้า ชมโชว์เกจิทั่วไป 
omega1234
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2008, 01:34:41 AM »

ทรงนี้ผมก้อมีตัวนึง2ขวัญเหมือนกัน(เหมือนทั้งทรงที่แกะและสีสัน) ตอนซื้อเจ้าของเดิมเค้าก้อบอกว่าเป็นหลวงพ่อกวยเหมือนกันเจ้าของเค้ายืนยันนั่งยันว่าใช่(ตีเป็นที่อื่นให้เค้าไขว้เขว)ก้อยังยืนยันเหมือนเดิม  เค้าบอกว่าเค้ารับจากมือหลวงพ่อตอนที่เค้าบวชอยู่ (สรุปแล้วผมก้อเชื่อในวาจาเค้าซัก80เปอร์เซนต์)แต่เอาไปให้คนอื่นดูเค้าก้อตีเป็นหลวงพ่อมุ่ยกัน ตามความคิดของผมนะ ถ้ามีคนเสกก้อเป็นอันจบ อย่างอื่นค่อยสืบความต่อจนกว่าความจริงจะกระจ่างแล้วกัน (วิจารณญาณโดยส่วนตัวของผมนะ) ยิงฟันยิ้ม
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2008, 10:50:49 PM »

เรื่องสิงห์งาผมเองก็ศึกษามาพอควรครับ ขอเหลา ดังนี้ครับ
    ส่วนมากสิงห์แบบนี้ที่มาจะมาจากเอเย่นส่งงานงาแกะจากผู้ใหญ่จำเนียน ร้านนายริ้ว(ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)จะตะเวนรับงานจากช่างต่างๆทั่วนครสวรรค์มาส่งให้หลวงพ่อกัน หลวงพ่อมุ่ย หลวงพ่อกวย ซึ่งก็รวมถึงหลวงพ่อในโซนนี้ด้วย อีกแหล่งหนี่งมาจากช้างเร่ ซึ่งตอนผมเด็กๆช่วงปี ๒๕๒ต้นๆก็ยังมีในสรรค์บุรีจะมีสิงห์ นางกวัก พระงาแกะต่างๆ รวมถึงการให้บริการลอดท้องช้างด้วย สิงห์ของหลวงพ่อมุ่ยจะมากที่สุด เพราะสถิติเดือนนึงผู้ใหญ่ส่งวัดดอนไร่เป็นหมื่นๆชิ้น
    ที่นำมาให้ชมเป็นของตกทอดจากตา ถึงแม่ผม ได้มาก่อนปี ๒๕๒๑ ที่มั่นใจว่าเป็นหลวงพ่อกวยก็ตัวนี้ตัวเดียวครับ แต่แนะนำอย่าจำฟอร์มแบบนี้ไปเหมาว่าต้องเป็นของหลวงพ่อนะครับ เพราะเรื่องนี้จัดอยู่ในพวกเครื่องรางต้องที่มาประกอบ ส่วนมากจะมาพร้อมนิทานเสมอ
    ดูจมูกยื่นๆ ได้ที่สรรค์ หากเจอพออนุมานได้ครับ   สิงห์ต้องเสกแบบสิงห์ แต่บางครั้งอาจเสกแบบเสกพระเพราะไปอยู่ปะปนกับวัตถุมงคลอื่นๆในช่วงที่ทำพิธีคราวละมากๆ เป็นรายละเอียดยิบย่อยนะครับ คิดแค่ผ่านการเสกก็ยังดีกว่าของช้างเร่ครับ

* DSCN8161.JPG (110.51 KB, 800x600 - ดู 18331 ครั้ง.)

* DSCN8162.JPG (107.21 KB, 800x600 - ดู 12906 ครั้ง.)

* DSCN8163.JPG (107.68 KB, 800x600 - ดู 12308 ครั้ง.)

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
needful
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008, 12:33:42 AM »

ดูไม่เป็นครับ แต่กรอบท่านเจ้าสำนักสวยได้ใจมากครับ ยิงฟันยิ้ม

สิ่งที่น่ากลัวคือ
ความเห็น ที่กลายเป็น ความเชื่อ
ความเชื่อ ที่กลายเป็น ความจริง
และ ความจริงที่แท้จริง ถูกปกปิดให้ลืมไป
omega1234
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008, 03:58:25 AM »

ขอบคุณมากครับสําหรับความรู้เพิ่มเติม ยิงฟันยิ้ม
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008, 08:59:38 AM »

ขอบคุณน้องกัมพ์และคุณโอเมก้า ขอแก้ข้อมูลหลังจากที่โทรสอบทางสายหลวงพ่อมุ่ยกับพี่หนุ่ม สุพรรณ เอเย่นที่ส่งงาแกะคือ ผู้ใหญ่เที่ยง บุญมาก อยู่ย่านวัดเขาแก้ว ช่างฝีมือเอกชื่อ ช่างจำเนียนครับ  จะส่งให้กับวัดทุกวัดที่สั่งรวมถึงการเข้าไปเสนอสินค้าให้กับวัดที่มีเกจิดังทุกวัด ส่วนช้างเร่จะมาเป็นครั้งคราวจะกำหนดกะเกณฑ์ เวลาไม่ได้ งานจำพวกนี้ก็จะมีแซมๆเท่านั้นที่เป็นหลักก็ของผู้ใหญ่เที่ยงครับ

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
omega1234
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008, 10:25:21 PM »

ใช่ครับผมก้อเคยได้ยินมา  ผู้ใหญ่เที่ยง บุญมาก บ้านอยู่ข้างวัดเขาแก้ว  เจ้านี้เขาทําส่งให้หลวงพ่อกันเป็นหลักก่อน  จนถึงปี13อันเป็นปีที่หลวงพ่อกันมรณะภาพ  หลังปี13 จึงส่งให้กับพ่อมุ่ย วัดดอนไร่เป็นหลัก จนถึงปีที่หลวงพ่อมุ่ยมรณะภาพ (ถ้าจําไม่ผิดน่าจะรวาๆปี17) มีความเป็นไปได้มากที่สิงห์ของหลวงพ่อกวยจะเป็นฝีมือแกะจากโรงงานผู้ใหญ่เที่ยงเป็นส่วนใหญ่  แต่ว่าผมไม่แน่ใจว่าผู้ใหญ่เที่ยงจะเริ่มส่งสิงห์ให้หลวงพ่อกวยตั้งแต่ปีไหน   ตามความคิดผมเองนะ ผมสันนิฐานจากที่หลวงพ่อกวยกับหลวงพ่อกันท่านเป็นเพื่อนที่สนิทกันมาก มีความเป็นไปได้อย่างมากที่ท่านอาจเริ่มสั่งสิงห์ของโรงงานผู้ใหญ่เที่ยงมาปลุกเสกในยุคเดียวกัน(อาจจะสั่งปริมาณน้อยกว่า) แต่ว่าในยุคนั้นหลวงพ่อกันมีชื่อเสียงในวงกว้าง สิงห์ที่ถูกตีเป็นของหลวงพ่อกันขายได้ง่ายกว่า เลยถูกเหมารวมเป็นหลวงพ่อกันหมด     จนมาถึงยุคปี13ชื่อเสียงของหลวงพ่อมุ่ยดังกว่า ก้อเรื่มตีเป็นของหลวงพ่อมุ่ยอีก เรื่องสิงห์โรงงานจึงไม่มีจุดจบแน่นอนจนถึงปัจจุบัน   โดยส่วนตัวของผมแล้วจึงควรอนุมานได้ว่า สิงห์จากโรงงานผู้ใหญ่เที่ยงตีเป็น3องค์นี้ได้ทั้งสิ้น(อาจจะตีเป็นของหลวงพ่อองค์อื่นได้อีกถ้าสืบทราบได้ว่าผู้ใหญ่เที่ยงส่งให้กับท่านอื่นอีก)      ปล.ข้อความนี้เป็นข้อสันนิฐานเท่านั้นโปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ยิงฟันยิ้ม
สำนักจันทร์
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008, 10:39:33 PM »

ที่คุณโอเมก้ากล่าวมาก็ประมาณนี้แหละครับเรื่องสิงห์งา เน้นที่มาถ้าไม่แพงเกินกำลังก็เก็บกันไว้เถอะครับไม่ว่าหลวงพ่ออะไรสมัยนั้นก็เก่งทุกรูปแหละและอีกอย่าง งาแกะสมัยไหมทั้งจากนครสวรรค์และทางอีสาน ศิลป์สู้งานเก่าไม่ได้อีกอย่างงาที่ใช้ก็ไม่ใช่งาช้างไทยแล้วมักจะใช้งาช้างแอฟริกัน มันขาวแต่ไม่มีเสน่ห์ครับ

คางเครา
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008, 10:56:51 PM »

เห็นด้วยอีกแรง..ถ้าที่มาดี จะหลวงพ่อกวย หลวงพ่อกัน หลวงพ่อมุ่ย หลวงพ่อซวง คล้องบูชาได้แน่ครับ
ที่มาว่าไง เชื่อถือได้ก็ว่าตามนั้นครับ สำหรับสิงห์งา โดยเฉพาะแบบจมูกยื่นได้มาหลายครั้งเป็นของหลวงพ่อกวย
แบบปากแบนของท่านเจ้าของกระทู้ผมก็เคยได้เป็นของหลวงพ่อกวยเช่นกัน ..แต่ไปที่วัดอื่นเขาก็มีคล้ายๆกันครับ

* ansPic_54019_1.jpg (43.82 KB, 350x326 - ดู 11229 ครั้ง.)

* DSCF7915.jpg (101.45 KB, 458x646 - ดู 11300 ครั้ง.)

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008, 11:00:54 PM »

ทั้งหมดได้มา เจ้าของบอกเป็นของหลวงพ่อกวยครับ

* 3L.jpg (63.15 KB, 458x337 - ดู 11240 ครั้ง.)

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
หน้า: [1] พิมพ์