ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 19 เมษายน 2024, 05:13:07 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  โชว์วัตถุมงคลเกจิอาจารย์ทั่วไทย
| | |-+  พระรอดละโว้ วัดกำแพง ลพบุรี
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พระรอดละโว้ วัดกำแพง ลพบุรี  (อ่าน 21245 ครั้ง)
สิทธิ์พยุหะ
Register Member
Full Member

« เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008, 07:08:16 PM »

พระรอดละโว้เป็นพระเครื่องที่ทรงคุณค่า และทรงอนุภาพในการปกพักรักษา เป็นหน่อเนื้อสายวัดสุทัศน์อย่างแท้จิง  แต่ประวัติที่ลงกันส่วนใหญ่  เขียนกันไปตามๆๆกันไป แต่หากวิเคราะห์ให้ดีๆ จะเห็นได้เลยนะครับว่าไมน่าใช่

ประวัติที่เขียนไป มีส่วนที่ผมต้องชี้แจ้งให้เห็นถึงความไม่ถูกต้องนัก สำหรับพระรอดละโว้  ทั้ง 1เจตการสร้าง 2การสร้าง 3พิมพ์

1.เจตนาการสร้างมักไม่มีคนพูดถึง  จึงไม่รู้ว่าแท้จิงมีที่มาที่ไปอย่างไร สำหรับการสร้างพระรอดละโว้มีแต่เพียงบอกว่า มีพระรูปหนึ่ง ปรึกษาเจ้าคุณจะจัดสร้างหาเงินไปทำนุบำรุงวัดกำแพง  แต่แท้ที่จึง พระมหาพงษ์ซึ่งพื้นเพเป็นคนลพบุรี ท่านเองได้สร้างศาลาการเปรียญไว้ 1หลังที่วัดกำแพง  แต่ยังขาดปัจจัยอีกมาก ท่านเองจึงปรึกษษเจ้าวาสวัดกำแพงและคณะทายกทายิกา ว่าจะจัดสร้างวัตถุมงคลเพื่อเป็น ที่ระลึก ใกรจัดสร้างศาลาการเปรียญให้เสร็จดังใจหมาย  ท่านได้พยายามเสาะหาตำราซึ่งบูรพาจารย์รุ่นเก่าๆเกี่ยวกับพิธีกรรมในการสร้างวัตถุมงคล  จนไปพบตำราการสร้างพระชั้นยอด จากวัดสามปลื้ม  วัดที่ท่านได้จำพรรษาอยู่นั้นเอง(วัดสามปลื้มคือจุดเริ่มต้นในการทำพระกริ่งพระชัยก่อนวัดสุทัศน์นะครับ)  หลังจากนั้นท่านเองได้อาราธนาเจ้าคุณศรีสนธิ์ ซึ่งเป็นองค์ที่ปึกษาในการจัดสร้างวัตถุมงคลจนสำเร็จหาเงินมาได้มากจนสร้างศาลาการเปรียญสำเร็จที่วัดกำแพง  เรื่องอาจารย์ที่ปลุกเสกก็ตามที่เขียนกันนะเหละครับ แต่ผมมาเคืองตรงที่ดันให้ชื่อพ่อเดิมผม มาอยู่ปลายแถว 555

2.การสร้างพระหลายต่อหลายเว็ป  มักเขียนประวัติการสร้างที่ไม่สมเหตุผล  อย่างไรหรือครับ  กล่าวกันว่า มีการเททองหล่อพระปลุกเสกกันที่วัดกำแพงถึง3วัน3คือ  แต่จิงๆๆแล้วเครื่องมือเครื่องไม้ต่างๆๆตลอดถึงความชำนาญในการสร้างพระ ที่วัดกำแพง ไม่พร้อมหลอกนะครับ  เค้าเททองหล่อพระกันที่วัดสุทัศน์ ในกทม. แล้วเสร็จถึงได้ไปปลุกเสกกันที่วัดกำแพง ต่างหาก  พร้อมทั้งมีงานรื่นเริง เกและมหรสพ ฉลองงานอันเป็นมงคลนี้  จะมาบอกว่าเททองหล่อพระท่วัดกำแพงไม่ใช่หรอกนะครับ

3.พิมพ์ของพระรอดละโว้  มักไม่มีคนพูดถึงก็คงไม่ค่อยมีคนรู้และเข้าใจ พิมพ์พรรอดละโว้ มีกันถึง4พิมพ์นะครับผมกล่าวแค่เนื้อโลหะนะครับ  มีพิมพ์ต้อ  พิมพ์ชลูด พิมพ์ต้อไม่มีรัศมี และพิมพที่หายากมากที่สุดน้อยคนพบเห็น น้นคือพิมพ์ประกบสองหน้ารัศมี มีรูปหลวงพ่อทั้งสองหน้าครับกล่าวกันว่า  ใน1บาตรพระจะมีพระพิมพ์นี้อยู่แค่2องค์ อีกหนึ่งองค์เป้นของ ธงชัย แป้นวงศ์หรือตี๋สั้นและอีกองค์ที่ได้ไป ก็คือ ดร.ไสว  พงษ์เก่าแบ่งจากตีสั้นมา 

เสริมนิดหนึ่งสำหรับเนื้อผงหลายคนที่เขียนลงไปในเว็ปแทบทั้งนั้น  หากถามว่ามีกี่สีกันแน่  มันใช้คำพูดโดยรวมว่ามีหลายสี  แต่หากเอาตามหลักการสร้างจิงๆๆ มีถึ9สีนะครับ  กล่าวคือมีก็ไล่จากแต่ละวัน อาทิตสีแดง วันจันสีเหลืองไล่ไปจนครบเจ็ดวัน แต่มีสีดำและขาวเพิ่มขึ้นมาสองสี  หลังจากประกอบพิธีเสร็จทางวัดกำแพงยังได้นำพระเนื้อผงที่เป้นพิมพ์เดียวกับพระโลหะ นำไปที่วัดหนองโพ ให้พอเดิมปลุกเสกอีกครั้ง  และได้มีการแจกให้ที่วัดหนองโพ จนคนสมัยนั้นเรียกว่า พระผงหลวงพ่อเดิมนะครับ จนลายเลยเถิดไปเรียกเนื้อโลหะด้วยว่า พระรอดหลวงพ่อเดิมนี่คือที่มาที่ไปนะครับ

หากท่านเห็นรายชื่อของอาจารย์ที่ปลุกเสก และท่านได้ศึกษารู้จิงเกี่ยวกับพระรอดละโว้  ท่านจะรู้ว่าเป็ฯของวิเศษขนาดไหน  ผมเองก็แค่เอาข้อมูลและอยากให้คนมาอ่านกะทู้ผมหรือรับทราบข้อมูลดังกล่าว  รีบหาไว้ใช้กัน ก่อนที่จะจับกันไม่ลง ล่าสุดมีของฝีมือระบาดจากลพบุรีมาแล้วนะครับ  ขอให้จดจำรอยตะไปให้ดี หากใครดูรอยตะไบใต้ฐานอินโดรจีนได้ ก็มีชัยไปกว่าครึ่งนะครับ  ผมออกแรงเขียนขนาดนี้  หากท่านทั้งหลาย ยังทำเป็นทองไม่รู้ร้อน ให้ของดีๆๆเริ่มหดหายไป จะไปซื้ออีกทีตอนราคาสูง ก็ไม่ว่ากันนะครับ........สิทธิ์พยุหะ.......

ผมก็มาแก้ข้อมูลและประวัติเล็กๆน้อยๆ จากคำบอกเล่าของดร.ไสว  หากัดแย้งจากข้อมูลที่บางท่านเชื่อถือต้องขออภัยด้วยนะครับ

พระรอดละโว้ องค์ของผม เก็บไว้นานแล้ว เลยมีสภาพแบบผิวหิ้ง  ไม่สวยแต่ก็มีเสหน์บ้างนะครับ เพราะว่าดูง่ายดี  กะแสร์ออกทางวัดสุทศน์ชัดเจน  มักเกิดมีตำหนิที่ใบหน้าและฐานบัวด้านล่างนะครับ เนื่องจากคีมหรือปากกา ที่จับชิ้นงานเพื่อตะไบ บีบเอาครับ

* 100520082626.jpg (71.18 KB, 450x600 - ดู 11777 ครั้ง.)

* 100520082550.jpg (64.53 KB, 450x600 - ดู 9093 ครั้ง.)
สิทธิ์พยุหะ
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2008, 07:13:00 PM »

ผ้ายันต์ที่หาชมได้ยากส์มากๆๆนะครับ ชื่อผ้ายันต์ตะเพียงทอง ตะเพียงคู่ ออกบูชาที่วัดกำแพง ปี2482ครับพ่อเดิมปลุกเสกครับ  หาชมได้ยากส์นะครับ

* 110520082643.jpg (73.96 KB, 630x473 - ดู 8253 ครั้ง.)
sidwat
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 12:06:57 AM »

ขอบคุณมากเลยครับสำหรับข้อมูลเยี่ยมๆอย่างนี้ครับ แล้วเนื้อผงดูอย่างไรครับคุณสิทธิ์
สิทธิ์พยุหะ
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 04:27:16 PM »

ขอบคุณพี่ sidwat   มากๆนะครับที่เยี่ยมชม อย่างที่ออกตัวไว้ พระผง ผมไม่ค่อยชอบนะครับเลย ไม่ได้ศึกษา ส่วนตัวผมว่าโลหะ มันส์กว่าครับ
ขอบคุณมากๆครับที่เยี่ยมชม และให้กำลังใจกันนะคัรบ
tong25
Full Member

คิดถึงและอาลัย หลวงปู่แล วัดพระทรง

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 08:08:33 PM »

สุดยอดครับพี่ ของหลวงพ่อเดิมราคาจับไม่ลง และของเก๊ก็เยอะผมว่พระรอดละโว้นี่ละที่น่าบูชาอย่างยิ่ง และมีของที่ออกที่อื่นอีกไหมครับที่หลวงพ่อเดิมไปเสก ยิ้มเท่ห์
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2008, 09:26:23 AM »

พระสวย ดูง่าย ข้อมูลเยี่ยม
ขอบคุณมากครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
สิทธิ์พยุหะ
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2008, 10:36:08 AM »

ขอบคุณพี่  tong25  มากๆครับที่เยี่ยมชม พระรอดละโว้ พี่รีบเก็บเลยนะครับ เพราะว่าตอนนี้ถุกจับตาเป็นพระที่จะเริ่มรง หลังจากพ่อเดิม จับไม่ลง อีกทั้งเป็นสายจากวัดสุทัศอีกต่างหาก ส่วนวัตถุมงคลรุ่นอื่นๆๆ  พ่อเดิมได้รับนิมนตืไปปลุกเสกวัตถุมงคลในยุคนั้นหลายชิ้น  ที่เด่นๆๆก้คงเป็นพระรอดละโว้ และเหรียยพระแก้วหากจำไม่ผิดออกปี2475นะครับ
ขอบคุณพี่ tongn005  มากๆครับที่เยี่ยมชม ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะครับ
nit
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 06:57:39 PM »

องค์นี้เป็นไงครับพี่สิทธิ์

* lawo1.JPG (53.99 KB, 379x473 - ดู 7842 ครั้ง.)

* lawo2.JPG (59.33 KB, 389x539 - ดู 7762 ครั้ง.)
nit
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 06:58:28 PM »

ดีมั้ยครับ
สิทธิ์พยุหะ
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2008, 04:01:27 PM »

ขอบคุณพี่  nit  ที่เยี่ยมชมนะครับ พี่เอารูปพระมา มันติดเว้ปเค้ามาด้วย ผมคงขอเมลไปตอบกับพี่นะครับ
nit
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2008, 09:57:07 AM »

พอดีคุยกับเจ้าของเค้าไว้ครับ
khunjhon500@hotmail.com
ขอบคุณครับ
KISANA
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2008, 09:52:50 PM »

คุณสิทธิ์พยุหะ พระรอดละโว้เนื้อโลหะ พิมพ์มีหู(หูคล้องด้านบนแบบหูเหรียญ) มีหรือไม่.. ผมคุยกับเชียนพระแถววังนารายณ์ ลพบุรี  เขาบอกว่ามี
แต่น้อยมาก เขาเคยผ่านตามาแค่ 3 องค์  ไม่ทราบว่ามีจริงหรือไม่ .. แต่ผมเคยเห็น 1 องค์ของเพื่อน .. แต่ตามหนังสือและตำราผมก็ไม่เห็นใคร
กล่าวถึงพิมพ์นี้เลย แม้แต่ภาพถ่าย .. ผมจึงอยากทราบว่าพิมพ์นี้มีหรือไม  เพราะเห็นว่าท่านมีความรู้เกี่ยวกับพระรอดละโว้ระดับปรมาจารย์คนหนึ่ง..
สิทธิ์พยุหะ
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2008, 08:02:39 AM »

ผมแค่ศึกษาพระที่ตัวเองมีเท่านั้นเองครับ ต้องขอบคุณพี่ KISANA  ที่ให้เกียติ ส่วนพิมพืที่พี่กล่าวมานั้น ผมเองก้ไม่เคยเห็น  แต่มีการบันทึกไว้ เคยพบแต่แบบ2หน้า ไม่ได้หมายความว่าไม่มีนะครัย  แต่หากว่า เป็นพิมพืที่ หล่อจากแม่พิมพ์มาเลย  ผมว่า พระต้องมีจำนวนมากพอสมควร  อาจเป็นไปได้ว่า มาเชื่อหูภายหลังนะครับ  ก็คงแสดงความเห็นได้เพียงเท่านี้จิงๆๆ   แต่โดยส่วนตัว เล่นที่ มีแพร่หลายในวงการจะดีกว่า  หากอนาตค อยากออกตัว ผมว่าง่ายกว่าครับ อีกทั้งพระที่ไม่แพร่หลายหรือมีน้อย  หากเราไปซื้อกับเซียน ก็จะต้องซื้อในราคาสูง โดยเค้าจะบอกว่า สร้างน้อย หายากส์มากๆ  แต่เวลา เราอยาใช้เงิน หรือรวมรวมเงินไปเช่า พระที่ราคา ค่อนข้างสูง หากเอาไปปล่อยเซียน พระแบบนี้ มักจะโดนสวดว่า พระไม่นิยมในวงการ เอามาขายยาก แล้วก็โดนกดราคาไปตามระเบียบครับ   เล่นที่สากลดีกว่าครับพี่KISANA
KISANA
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008, 12:17:04 AM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลที่คุณสิทธิ์พยุหะแจ้งให้ทราบ และเน้นว่า  "เล่นที่สากลดีกว่า" ราคาไม่ตก 
หน้า: [1] พิมพ์