ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 30 เมษายน 2024, 05:03:13 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  โชว์วัตถุมงคลสายหลวงพ่อเฒ่า หลวงพ่อศรี
| | |-+  ปรกโพธิเล็ก ติดหน้าบัน กุฏิเก่า
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรกโพธิเล็ก ติดหน้าบัน กุฏิเก่า  (อ่าน 15160 ครั้ง)
หลานศิษย์
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2008, 10:43:34 PM »

สององค์นี้ดาราในหนังสือเล่มใหม่เลยนะนี่  ยิงฟันยิ้ม

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ไม่ควรอ่านเกินวันละสองครั้ง เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรอ่านตามลำพัง  ^L^
pluakdaeng
Register Member
Newbie

หนุ่มไปรษณีย์

« ตอบ #21 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2009, 07:56:43 PM »

คุณต้อม สำนักจันทร์แบ่งให้ครับ... ยิ้มเท่ห์

* pok011.jpg (78.16 KB, 400x603 - ดู 1499 ครั้ง.)

* pok022.jpg (75.13 KB, 400x596 - ดู 1332 ครั้ง.)

pluakdaeng
ถิรวุษิ
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 23 มีนาคม 2009, 11:57:49 PM »

ด้วยความเคารพครับ ผมงง ???ตกลงพระพิมพ์นี้ จัดอยู่ในสายไหนกันแน่ เห็นกระทู้ปี่ต้อมถูกย้ายไปอยู่ในสายหลวงพ่อศรี ผมไม่ได้มีเจตนาก่อกวนนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8412.msg89587;boardseen#new
ถิรวุษิ
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 24 มีนาคม 2009, 12:02:36 AM »

ด้วยความเคารพครับ ผมงง ???ตกลงพระพิมพ์นี้ จัดอยู่ในสายไหนกันแน่ เห็นกระทู้ปี่ต้อมถูกย้ายไปอยู่ในสายหลวงพ่อศรี ผมไม่ได้มีเจตนาก่อกวนนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8412.msg89587;boardseen#new
พิมพ์ตกไปครับ ขอต่อท้ายอีกนิด เพื่อศิษย์น้อง(ผมด้วย)จะได้ไม่สับสน ครับ
erawan
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 31 มีนาคม 2009, 05:09:20 PM »

ครับถูกย้ายมากระทู้นี้ ผมก็งงเช่นกันครับ องค์ที่ผมโชว์นี้เป็นพระที่หลวงพ่อนำมาติดหน้าบันกุฏิเก่า และมิใช่เป็นพระที่ฝังกรุวัดโพธิลังกาตามที่บางท่านว่าเป็นของหลวงพ่อกลอ

ซึ่งความเห็นของสมาชิกก็ยังมีความเห็นแย้งกันอยู่ในข้อมูลที่แต่ละฝ่ายได้รับมา ยังไม่เป็นที่ยุติ แต่อย่างน้อยเมื่อรื้อกุฏิแล้ว หรือก่อนหน้านั้นหลวงพ่อก็มีชีวิตอยู่ อาจารย์ตั้ว

ผู้มอบให้ก็เป็นพระเลขาดูแลหลวงพ่ออยู่จนกระทั่งท่านเสียชีวิต และหลวงพ่อก็สร้างพระเสกอีกหลายรุ่น องค์นี้อาจารย์ผู้ให้ก็บอกว่าได้เข้าพิธีเกือบทุกครั้งเพราะเป็นพระที่ท่านมีไว้

ใช้เองตลอดมา ฉะนั้นมายู่ในบอร์ดนี้ถือว่าเป็นพระสายหลวงพ่อเฒ่าหลวงพ่อศรี หลวงพ่อไม่ได้เสกใช่ไหมครับ แต่ก็ไม่เป็นไรครับทุกท่านมีความเห็นแย้งกันได้ครับ
erawan
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2009, 12:09:30 AM »

ผมรอคำตอบมานานแล้วนะครับ ว่ากระทู้นี้ถูกย้ายมาเป็นสายพระหลวงพ่อสี นอกวัด แต่เหตุที่หลวงพ่อไม่ได้เสกหรือไม่อย่างไร กรุณาตอบให้หายความข้องใจหน่อยนะครับ

และมีเหตุผลที่น่าฟังนะครับ มิใช่เอาคนขายพระที่ไม่รู้ข้อมูลที่แท้จริงมายืนยันหรืออายุยังน้อยมาเป็นเหตุผลในการตอบผมว่าเหตุผลอ่อนไปหน่อยนะครับ ไม่ยุติธรรมนะครับ ถ้าไม่รู้

ก็ว่าไม่รู้ ควรมีเหตุผลในการย้ายที่น่าเชื่อถือกว่านี้ครับ
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2009, 01:29:53 AM »

ท่านคิดว่าจะให้ย้ายไปหมวดไหนดีครับ

ผมคิดว่าหมวดนี้ก็เหมาะสมครับ เพราะถ้าเป็นพระเครื่องหลวงพ่อกวย ท่านก็เป็นศิษย์ หลวงพ่อศรี เช่นกันครับ

ถ้าผิดพลาดโปรดอภัยครับ
erawan
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2009, 08:16:52 AM »

ผมว่าผิดพลาดครับ ประเด็นอยู่ที่ว่าพระองค์ตามกระทู้นี้ ที่เป็นพระที่มิได้ฝังกรุ หลวงพ่อเสกหรือไม่ ถ้าท่านยอมรับ

ว่าหลวงพ่อเสก และหลวงพ่อเป็นศิษย์สายหลวงพ่อศรี ทุกองค์ที่หลวงพ่อเสกก็ต้องย้ายมาอยู่ในบอร์ดนี้ทั้งหมดครับ

ซึ่งตามกระทู้ ข้อเท็จจริงโพธิ์ลังกา ก็มีข้อมูลของคนข้างวัดสองท่านมาให้ข้อมูล ผมก็ให้ข้อคิดเห็นหักล้างไว้แล้ว ขอ

ให้ท่านตอบหน่อยว่าเหตุผลของผมที่พิมพ์ในกระทู้ดังกล่าวว่าไม่ถูต้องน่าเชื่อถือหักล้างอย่างไร จะตอบในกระทู้นั้นหรือใน

กระทู้นี้ก็ได้ครับ

ซึ่งพระองค์นี้ ท่านอาจารย์โอภาสหรืออาจารย์ตั้วให้ผมมา ซึ่งท่านบวชเรียนอยู่กับหลวงพ่อเป็นสิบปี จนกระท่านหลวงพ่อ

ถึงมรณะภาพ ระหว่างอาจารย์ตั้ว กับคนข้างวัดโพธิ์ลังกา ใครน่าเชื่อถือกว่ากัน ลองเปรียบเทียบกันดู อีกทั้งศิษย์บางท่าน

ก็ให้ข้อมูลของผมสนับสนุน เหตุใดท่านจึงไม่เชื่อถือรับฟังบ้างครับ

เสียดายท่านอาจารย์ตั้วสิ้นบุญไปก่อน มิฉะนั้นผมคงได้ข้อมูลเพิ่มเติม  แต่ข้อมูลของคนข้างวัดก็ยังมีชีวิตอยู่ เหตุใดท่าน

ท่านจึงไม่เสาะข้อมูลมาเพิ่มเติมให้หายสงสัยเสียก่อนที่จะย้ายกระทู้ของผม ซึ่งผมยืนยันว่าเป็นพระของหลวงพ่อเสก และการที่เสาะ

หาสะสมพระของหลวงพ่อมาเป็นเวลาสามสิบปีแล้ว ก็คงไม่น้อยกว่าของท่านนะครับ ท่านเชื่อชาวบ้านสองท่าน ซึ่งพอทราบมาว่า

เป็นคนขายพระเก๊และมิได้เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อ กับคนที่ดูอายุแล้วขณะหลวงพ่อกลอสร้างพระตามที่กล่าวอ้างก็ยังเป็นผู้มีอายุน้อย

และไม่เคยเล่นพระมาเป็นข้อมูล ผมว่าเหตุผลอ่อนไปหน่อยนะครับ    เวปนี้เป็นเวปวัดโฆสิตาราม เพื่อผลประโยชน์ลูกศิษย์หรือเวป

ส่วนตัวครับ ถ้าคิดว่าเป็นเวปส่วนตัวผมก็ขออภัยด้วยครับที่โต้แย้งมานี้

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2009, 07:14:29 AM »

ผมไม่ใช่คนสั่งย้าย หรือตัดสินใจย้ายครับ

ส่วนข้อมูลเพิ่มเติม ต้องรอให้คุณพงษ์เวส คุณต้อยมาเคลียเองครับ

ก็เพราะเพื่อผลประโยชน์ลูกศิษย์ทุกคนครับ และผมก็เข้าใจเหตุผลคนขายพระครับ
ขายเป็นหลวงพ่อกวยไปแล้วจะมายอมรับง่าย ๆ ก็ต้องคืนของกันเป็นธรรมดาครับ
ก็เพราะเรื่องนี้มันมีคนเสียผลประโยชน์ครับ

เมื่อสิ่งใดยังแครงใจ ไม่แน่นอน ก็ต้องแยกไว้ก่อน เมื่อหาเหตุผลมารองรับได้แล้ว หรือชัดเจนแล้วว่า
เป็นของหลวงพ่อกวย ก็ประกาศให้ทราบอย่างเป็นทางการอีกครั้งครับ

ก็เพราะเป็นเว็บวัดนี่แหละ ถึงมานั่งเคาะแป้นพิมพ์อยู่อย่างงี้ ไม่ได้ผลประโยชน์อะไรด้วยเลย
ค่าไฟก็เสีย ค่าเน็ตก็เสีย เสียเวลา และยังหาเรื่องใส่ตัวให้คนมาด่าอีก แล้วผมจะทำไปทำไม
ผมอยู่เฉยๆ ก็ไม่ต้องให้ใครมาด่าแล้ว และไม่เป็นกรรมต่อกันด้วย นี่ก็นานๆเข้ามาดูที ไม่อยากเข้ามายุ่งด้วยแล้วครับ

ยังไงก็รอให้คุณพงษ์เวส คุณต้อยมาเคลียนะครับ
erawan
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2009, 12:11:30 PM »

พระตามกระทู้นี้ผมไม่เคยขายให้ใคร ทุกวันนี้ยังห้อยแขวนคออยู่มาดูได้ทุกเวลาครับ ก่อนตอบควรเสาะข้อมูลที่ถูกต้องก่อน การตอบแบบนี้ทำให้เกิดความเสียหาย

แก่ผมมากครับ ไม่สร้างสรรค์เลยครับ การมีความคิดเห็นในเรื่ององค์พระก็ว่ากล่าวตามเหตุผล ความเชื่อแต่ละท่าน ซึ่งจะเชื่อผมหรือคุณหรือไม่ก็แล้วแต่ผู่เข้ามาดู

แต่มาตอบโดยไม่รู้ข้อเท็จจริงแล้ว ย่อมเกิดควมเสียหายต่อคนอื่นได้ครับ ถึงแม้คุณว่าจะไม่ได้ประโยชน์เลยก็ตาม

Pongwet K.
Administrator
Hero Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2009, 01:33:02 PM »

....เรียนพี่คเชนต์ครับ 

คุณธวัชชัยได้ทำไปโดยพละกาลหรอกครับ  เพียงแต่ว่าก่อนหน้านี้เราได้สรุปไปแล้วว่าพระพิมพ์นี้ไม่ใช่ของหลวงพ่อกวย  หรือมีอะไรเกี่ยวข้องกับหลวงพ่อกวยเลย  ซึ่งพี่คเชนต์ก็ด้แย้งมาว่า  การที่จะไปฟังคนที่ให้ข้อมูลอายุเพียงแค่72  ปี  ซึ่งก็หมายความว่า  ณ.ปี 2497  เค้าก็มีอายุเพียง 17  ปี  เองจะไปรู้เรื่องอะไรใช่ไหมครับ  ไม่เป็นไรครับ

ผมขอเวลาอีกหน่อยนะครับพอดีงานเยอะตั้งแต่ต้ปีเลยครับ  แล้วพอผมมีเวลาจะไปหาข้อมูลมาเพิ่มให้ครับ  ไม่นานเกินรอหรอกครับ  อย่าไปตำหนิคุณธวัชชัยเลยครับ  เค้าทำไปเพราะเคยเห็นผมทำมาก่อน   อย่างไรผมก็ขอโทษแทนคุณธวัชชัยด้วนครับ

ด้วยความนับถือ

พงษ์เวสม์  ขีปนวัฒนา

เช่าพระดูที่พระ  ไม่ดูคนขาย  ขอให้พิมพ์มาตรฐาน  แท้ทุกสนาม  ก็พอแล้ว !!!!!
chaly
Full Member

CHALY

« ตอบ #31 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2009, 09:06:38 PM »

ยิ้ม
erawan
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2009, 10:11:01 PM »

เรื่องการยอมรับเป็นของหลวงพ่อที่คุณพงษ์เวส์มสรุปว่าไม่ใช่ของหลวงและไม่เกี่ยวหลวงพ่อนั้น เป็นความเห็นส่วนตัวเอง

หรือสมาชิกทั้งหมดในกระทู้นี้ลงมติว่าไม่ใช่   แต่ความเห็นของผมและลูกศิษย์บางส่วนยอมรับว่าใช่ และตามกระทู้นี้ก็ไม่เคยมีการ

สรุปเช่นว่านั้นเลย ผมลงรูปผมก็ต้องรับผมชอบกระทู้ของผม ผมย่อมมีสิทธิโต้แย้งแสดงความคิดเห็นแตกต่างได้  ซึ่งหากมีข้อมูล

ที่ชัดเจนจริงเช่นสมเด็จจินดามณีหลังยันต์ ซึ่งครั้งแรกคุณต้อยนำมาลงว่าเป็นของหลวงพ่อ ซึ่งผมก็เชื่อว่าเป็นจริงจากรูปและผง

มวลสารที่นำมาแสดงในกระทู้ดังกล่าวนั้น และได้เก็บตาม แต่เมื่อมีหลักฐานมาแสดงว่าไม่ใช่ ผมก็ยอมรับว่าไม่ใช่ทั้งที่ตามเก็บ

มาหลายองค์ทั้งๆที่เช่ามาในราคาแพง ผมถือเป็นเรื่องธรรมดาที่จะผิดพลาดกันได้ และยอมรับความเป็นจริงครับ

ดังนั้นจึงจะขอเชิญชวนเพื่อนสมาชิกแสดงความคิดเห็นกันเข้ามานะครับ ว่าพิมพ์นี้สรุปแล้วหรือยังว่าไม่ใช่ของหลวงพ่อกวย

ส่วนกรณีของคุณธวัชชัยตอบกระทู้ผมนั้น ผมต้องตำหนิบ้างครับเพราะเป็นการตอบในลักษณะกล่าวหาทำนองว่า

ผมโต้แย้งเพราะขายพระไปแล้ว และมีการคืนพระกันมา อย่างนี้ผมเสียหายและเป็นการใช้คำพูดไม่เหมาะสมครับให้เกียรติกันบ้าง

ตอบอย่างนี้ถือดูถูกกันเกินไปครับ คุณเองก็เคยมาศึกษาพระหลวงพ่อจากผมควรเตือนลูกน้องคุณบ้างครับ หวังว่าคงเข้าใจและไม่

โกรธกันนะครับ ยิงฟันยิ้ม

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2009, 10:22:30 PM »

ต้องขอโทษด้วยนะครับ
ผมไม่ได้หมายถึงท่านที่ขายพระ ผมหมายถึงคนขายพระทั่วไปครับ ขอให้เข้าใจตามนี้ครับ
ผมเข้าใจ ว่าต้องมีการคืนของกัน แต่ผมไม่ได้ย้ายเพราะอยากย้าย เพราะผมได้รับคำสั่งให้ย้ายครับ
ถิรวุษิ
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2009, 10:32:03 PM »

ด้วยความเคารพครับ(ไม่ได้กวนนะครับ) ผมยังสงสัย กับคำพูด ที่บอกว่า ยังไม่เป็นที่ยอมรับ คำนี้การยอมรับได้นั้นต้อง เป้นการยอมรับทั้งหมด หรือว่าอย่างไรครับ ถ้าเป็นอย่างที่พูด อันนี้ผมสมมุตินะครับถ้าศิษย์รุ่นเก่า5คนไม่ยอมรับ เพราะไม่รู้จักและไม่เคยเห็นพระหลวงพ่อ กับศิษย์รุ่นเก่าส่วนมากที่เคยเห็นยอมรับกัน อย่างนี้ถือว่าเป็นมาตตราฐานหรือไม่ครับ ยิงฟันยิ้ม
chaly
Full Member

CHALY

« ตอบ #35 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2009, 08:37:29 AM »

แล้ว เก้ หรือ แท้ ชี้ชัดๆไปเลย
ในความเห็นของผมถ้ายังไม่สรุปให้ถึงที่สุดต้องยกผลประโยชน์ให้เจ้าของกระทู้เขาก่อนครับ
surat
Newbie

« ตอบ #36 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2009, 09:56:58 AM »

ขอแสดงความคิดเห็นบ้างนะครับ
ผมว่าน่าจะเพิ่มหัวข้อหรือหมวด โชว์พระ เป็น
หมวด 1 พระหลวงพ่อแน่ๆ 100%
หมวด 2 พระประเภทที่ยังต้องสืบประวัติ(จะต่างจากหมวดนอกวัด) ซึ่งหมายถึงพระที่หลายๆท่านที่นำมาโชว์เชื่อแน่ว่าของหลวงพ่ออาจจะได้รับตกทอดมา หรือได้มาจากศิษย์รุ่นก่อนๆ และยังไม่สามารถหาข้อสรุป 100% ว่าใช่หรือไม่ ตรงนี้อาจคิดว่าไปลงหัวข้อถามตอบก็ได้ แต่มุมมองหลายๆท่านอาจคิดว่าปรกติหัวข้อถามตอบน่าจะใช้กับ แท้หรือไม่ หรืออันนี้วัดไหน แต่พระที่เอามาโชว์นั้นท่านที่เอามาโชว์มั่นใจว่าใช่แน่ๆ ซึ่งการเพิ่มหมวดนี้ก็น่าจะเหมาะสมกว่า คนที่จะเช่าหรือเสาะหาก็ได้ประโยชน์ด้วยว่าอนาคตอาจใช่ก็โชคดีไป หรือไม่ใช่อย่างน้อยก็เผื่อใจไว้บ้าง
สุดท้ายก็ขอให้กำลังใจทีมงานครับ อย่าเพิ่งท้อ ไม่ว่ายังไงถ้าเป็นเวปหลวงพ่อ ผมแวะชมที่นี่ก่อนเสมอ
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #37 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2009, 01:25:48 PM »

ขอบคุณคุณสุรัตมากสำหรับข้อเเนะนำที่ดี

สมาชิกบางท่านก็เเนะนำเช่นนี้เหมือนกัน เเละทางเวปก็กำลังเตรียมที่จะเเก้ไขในเรื่องนี้

ขอเวลาสักนิด เพราะคณะทำเวป ต่างคนก็มีหน้าที่ การงานของตัวเอง การทำงานเรื่องเวป จึงต้องรอเวลาบ้าง

จะเเก้ไขให้ดีที่สุด ครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
CHALOTHON
Hero Member

ยินดีให้คำปรึกษาโทร ...."0955149356

« ตอบ #38 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 08:27:50 AM »

ขอบคุณคุณสุรัตมากสำหรับข้อเเนะนำที่ดี

สมาชิกบางท่านก็เเนะนำเช่นนี้เหมือนกัน เเละทางเวปก็กำลังเตรียมที่จะเเก้ไขในเรื่องนี้

ขอเวลาสักนิด เพราะคณะทำเวป ต่างคนก็มีหน้าที่ การงานของตัวเอง การทำงานเรื่องเวป จึงต้องรอเวลาบ้าง

จะเเก้ไขให้ดีที่สุด ครับ ยิ้ม
              ดีครับ....ขอรอครับ

ติดต่อและปรึกษา  0955149356ทุกวัน
http://www.taradpra.com/store.aspx?StoreNo=7285
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #39 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 08:47:41 AM »

ขอแสดงความคิดเห็นบ้างนะครับ
ผมว่าน่าจะเพิ่มหัวข้อหรือหมวด โชว์พระ เป็น
หมวด 1 พระหลวงพ่อแน่ๆ 100%
หมวด 2 พระประเภทที่ยังต้องสืบประวัติ(จะต่างจากหมวดนอกวัด) ซึ่งหมายถึงพระที่หลายๆท่านที่นำมาโชว์เชื่อแน่ว่าของหลวงพ่ออาจจะได้รับตกทอดมา หรือได้มาจากศิษย์รุ่นก่อนๆ และยังไม่สามารถหาข้อสรุป 100% ว่าใช่หรือไม่ ตรงนี้อาจคิดว่าไปลงหัวข้อถามตอบก็ได้ แต่มุมมองหลายๆท่านอาจคิดว่าปรกติหัวข้อถามตอบน่าจะใช้กับ แท้หรือไม่ หรืออันนี้วัดไหน แต่พระที่เอามาโชว์นั้นท่านที่เอามาโชว์มั่นใจว่าใช่แน่ๆ ซึ่งการเพิ่มหมวดนี้ก็น่าจะเหมาะสมกว่า คนที่จะเช่าหรือเสาะหาก็ได้ประโยชน์ด้วยว่าอนาคตอาจใช่ก็โชคดีไป หรือไม่ใช่อย่างน้อยก็เผื่อใจไว้บ้าง
สุดท้ายก็ขอให้กำลังใจทีมงานครับ อย่าเพิ่งท้อ ไม่ว่ายังไงถ้าเป็นเวปหลวงพ่อ ผมแวะชมที่นี่ก่อนเสมอ
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ น่าจะแยกหมวดแบบนี้
1.พระออกที่วัด หลวงพ่อกวยสร้างและเสก ชัดเจนมาตรฐานแท้ทุกสนาม และต้องยอมรับทุกคนด้วย
2.พระนอกวัด หลวงพ่อกวยร่วมเสก มีหลักฐานและมาตรฐานชัดเจน เช่น รูปขณะปลุกเสก บันทึกหรือหนังสือ หรือ ใบฝอยที่ออกจากวัดที่หลวงพ่อไปปลุกเสก เช่น เหรียญหล่อวัดกัลยา ปี 2500  ไม่ใช่จากหนังสือทั่วไปที่พิมพ์ขึ้นภายหลัง
3.พระหลวงพ่อกวยที่เจ้าของยืนยัน แต่ต้องสืบหาประวัติต่อ
แบบนี้ชัดเจนดีครับ และรับรองว่าจะไม่ต้องวมานั่งถกให้กินใจแบบนี้แน่ ครับ ยิ้มเท่ห์

หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์