ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 30 เมษายน 2024, 02:52:34 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  โชว์วัตถุมงคลสายหลวงพ่อเฒ่า หลวงพ่อศรี
| | |-+  ปรกโพธิเล็ก ติดหน้าบัน กุฏิเก่า
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรกโพธิเล็ก ติดหน้าบัน กุฏิเก่า  (อ่าน 15159 ครั้ง)
แลงดอน
Register Member
Newbie

« ตอบ #40 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 09:30:41 AM »

ขอแสดงความคิดเห็นบ้างนะครับ
ผมว่าน่าจะเพิ่มหัวข้อหรือหมวด โชว์พระ เป็น
หมวด 1 พระหลวงพ่อแน่ๆ 100%
หมวด 2 พระประเภทที่ยังต้องสืบประวัติ(จะต่างจากหมวดนอกวัด) ซึ่งหมายถึงพระที่หลายๆท่านที่นำมาโชว์เชื่อแน่ว่าของหลวงพ่ออาจจะได้รับตกทอดมา หรือได้มาจากศิษย์รุ่นก่อนๆ และยังไม่สามารถหาข้อสรุป 100% ว่าใช่หรือไม่ ตรงนี้อาจคิดว่าไปลงหัวข้อถามตอบก็ได้ แต่มุมมองหลายๆท่านอาจคิดว่าปรกติหัวข้อถามตอบน่าจะใช้กับ แท้หรือไม่ หรืออันนี้วัดไหน แต่พระที่เอามาโชว์นั้นท่านที่เอามาโชว์มั่นใจว่าใช่แน่ๆ ซึ่งการเพิ่มหมวดนี้ก็น่าจะเหมาะสมกว่า คนที่จะเช่าหรือเสาะหาก็ได้ประโยชน์ด้วยว่าอนาคตอาจใช่ก็โชคดีไป หรือไม่ใช่อย่างน้อยก็เผื่อใจไว้บ้าง
สุดท้ายก็ขอให้กำลังใจทีมงานครับ อย่าเพิ่งท้อ ไม่ว่ายังไงถ้าเป็นเวปหลวงพ่อ ผมแวะชมที่นี่ก่อนเสมอ
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เพราะถ้าแท้และชัดเจนคงจะไม่มีมาแย้งแน่
เพราะบางครั้งอาจเป็นแค่ตำนาน ต้องรอเวลาพิสูจน์ตามหลักฐาน  ไม่ใช่คิดกันไปเอง เดาไปเอง เนื้อนั้นเนี้อนี้น่าจะใช่
ต้องรอเวลา
chaly
Full Member

CHALY

« ตอบ #41 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 11:01:18 PM »

ขอแสดงความคิดเห็นบ้างนะครับ
ผมว่าน่าจะเพิ่มหัวข้อหรือหมวด โชว์พระ เป็น
หมวด 1 พระหลวงพ่อแน่ๆ 100%
หมวด 2 พระประเภทที่ยังต้องสืบประวัติ(จะต่างจากหมวดนอกวัด) ซึ่งหมายถึงพระที่หลายๆท่านที่นำมาโชว์เชื่อแน่ว่าของหลวงพ่ออาจจะได้รับตกทอดมา หรือได้มาจากศิษย์รุ่นก่อนๆ และยังไม่สามารถหาข้อสรุป 100% ว่าใช่หรือไม่ ตรงนี้อาจคิดว่าไปลงหัวข้อถามตอบก็ได้ แต่มุมมองหลายๆท่านอาจคิดว่าปรกติหัวข้อถามตอบน่าจะใช้กับ แท้หรือไม่ หรืออันนี้วัดไหน แต่พระที่เอามาโชว์นั้นท่านที่เอามาโชว์มั่นใจว่าใช่แน่ๆ ซึ่งการเพิ่มหมวดนี้ก็น่าจะเหมาะสมกว่า คนที่จะเช่าหรือเสาะหาก็ได้ประโยชน์ด้วยว่าอนาคตอาจใช่ก็โชคดีไป หรือไม่ใช่อย่างน้อยก็เผื่อใจไว้บ้าง
สุดท้ายก็ขอให้กำลังใจทีมงานครับ อย่าเพิ่งท้อ ไม่ว่ายังไงถ้าเป็นเวปหลวงพ่อ ผมแวะชมที่นี่ก่อนเสมอ
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เพราะถ้าแท้และชัดเจนคงจะไม่มีมาแย้งแน่
เพราะบางครั้งอาจเป็นแค่ตำนาน ต้องรอเวลาพิสูจน์ตามหลักฐาน  ไม่ใช่คิดกันไปเอง เดาไปเอง เนื้อนั้นเนี้อนี้น่าจะใช่
ต้องรอเวลา

เห็นด้วยเพราะมีวัตถุมงคลของหลวงพ่ออีกหลายอย่า่งที่ยังไม่เคลียร ทั้งในกระทู้นี้และในกระทู้อื่น
1_MAN_U
Hero Member

« ตอบ #42 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 10:05:35 AM »

ขอแสดงความคิดเห็น นะครับ

พระหลวงปู่กวย  บางรุ่น ที่มีการสืบหาข้อมูล ถ้า ไม่มี ผลประโยชน์ มาเกี่ยวข้อง ก็ สรุปไม่ยาก หรอกคับ

แต่ที่ มีการโต้เถียงกัน เพราะ พระ บางรุ่น ที่ ยังไม่ชัดเจน  ก็ ลง โพสต์ ใน เวป วัด ก่อน แล้ว ก็บอกว่า เป็น ของ หลวงปู่กวย

เพื่อ เป็น แรง จูงใจ ให้ ผู้ ที่ ศรทธา หลวงปู่กวย ได้ เห็น ว่า พระรุ่น นั้นๆ เป็น ของ หลวงปู่ เพื่อ โปรโมท

พอเสร็จแล้ว ก็ไปลง เวป อื่น เพื่อ ขาย  พอมี คนเข้าไป เพื่อ จะขอ เช่าบูชา แล้ว ถามว่า เป็น พระ หลวงปู่กวย จริง หรือป่าว  ก็ จะบอกว่า ที่ เวป วัดก็ ลงไว้ ไม่เชื่อให้มา

ดูที่ เวป วัด สิ ไม่งั้น เวป วัด ไม่ลงไว้

ผมถามหน่อย ทำไม เวลา พระ ที่ ยังสรุปไม่ได้ ถึง ไม่ลง เวป อื่น ก่อน ครับ

พี่ คเชน เป็นศิษย์ รุ่นเก่า และได้ข้อมูล มาลง ให้ พวกเรา ศึกษา กัน ทุกท่านต้องขอบคุณ พี่ คเชน  ที่นำพระ รุ่น ที่ ไม่ค่อยได้ เห็น ได้รู้จัก มาให้ชม

ส่วนประวัตความเป็นมาก็ต้องสืบ ประวัติให้ชัดเจนขึ้น เป็นเรื่อง ที่ต้องทำ เพื่อความชัดเจน

ส่วน ผู้ที่ได้ประโยชน์ และ เสียผลประโยชน์  อย่า นำ ความศรัทธา ของคน ที่นับถือ รัก ใน องค์ หลวงปู่ มา หาผลประโยชน์ ในเวป วัด

แต่ถ้า มาให้ข้อมูล ลงรูปพระ  ที่เป็น ของ หลวงปู่กวย จริงๆ  ก็จะเป็นกุศล อย่างยิ่ง กับท่าน  และ ทางเวป วัด จักขอบคุณอย่างยิ่ง

เวปวัด ให้ ข้อมูล ที่เป็นจริง มากที่สุด เท่าที่ จะหาได้ แม้จะข้อมูลคลาดเคลื่อนบ้าง ก็ จะคอย ปรับปรุง แก้ไข ให้ดี ขึ้น เพื่อ ประโยชน์ กับ ศิษย์ หลวงปู่ กวย ที่ นับถือ รัก

ท่านที่ช่วย ให้ หมดทุกข์ ช่วยให้มีแต่ความเจริญรุ่งเรือง อะไรที่ต้อง ปรับปรุง ทาง เวป ก็จะค่อยๆปรับปรุง ต่อไป

รัก เคารพ  ศรัทธา หลวงปู่กวย  มากๆ ครับ

หลวงปู่กวยพูดกับศิษย์ "จะให้กูทิ้งพวกมึงไปได้ยังงัย"
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #43 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 11:20:14 AM »

เยี่ยมมากครับ เห็นด้วย  ยิ้มเท่ห์
1_MAN_U
Hero Member

« ตอบ #44 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 09:04:29 PM »

เยี่ยมมากครับ เห็นด้วย  ยิ้มเท่ห์

คุณโอ๋ ว่างๆ โทร คุยกันหน่อย นะครับ

ส่งเบอร์ให้ใน pm แล้วนะครับ

หลวงปู่กวยพูดกับศิษย์ "จะให้กูทิ้งพวกมึงไปได้ยังงัย"
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #45 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 09:50:10 PM »

คุณโอ๋ ว่างๆ โทร คุยกันหน่อย นะครับ
ส่งเบอร์ให้ใน pm แล้วนะครับ

ครับผม เรื่องจริงผ่านจอครับ  ยิงฟันยิ้ม
chaly
Full Member

CHALY

« ตอบ #46 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 10:35:25 PM »

เห็นด้วยหลายกระทู้เลยที่ต้องตามสืบ
1_MAN_U
Hero Member

« ตอบ #47 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 10:44:05 PM »

ครับ ต้อง สืบ คัน ข้อมูล ต่อไปแน่ครับ

ไม่งั้น เดี๋ยว ยัดมั่ว เป็น ของ หลวงปู่กวย หมด  คนเช่า บูชา จะ เสียเงิน แท้ ได้ พระ ที่ไม่ใช่ ของ หลวงปู่กวย

แต่การสืบ ข้อมูล ที่ เป็น ข้อมูล เก่า ก็ ต้องใช้เวลา ครับ

ทุกวันนี้ พีระมิด ยังค้นคว้า กันไม่ได้ เลย  ว่า สร้าง ขึ้น ไปได้ยังงัย ใน สมัยนั้น

คงเข้าใจ นะครับ

บอล อุทัย
Hero Member

« ตอบ #48 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 10:58:56 PM »

รอข้อมูลกันก่อน เถอะครับ พี่ ๆ เขาก็กำลังหาข้อมูลกันอยู่

เถียงกันไปเถียงกันมา หาสาระไม่ได้ เสียเวลากันเปล่า ๆ ครับพี่

ทุก ๆ คนก็ต่างต้องการให้ข้อมูลที่ถูกต้อง ดังนั้นต้องรอ.......ครับ

ขอเชิญแวะเยี่ยมชม เว็บไซต์ศิษย์หลวงพ่อกวยครับ
http://sitluangporguay.com/forum/index.php
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์