ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 มีนาคม 2024, 07:59:06 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  เรื่องเล่าและประสบการณ์
| | |-+  คาถาดับพิษไฟ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คาถาดับพิษไฟ  (อ่าน 23760 ครั้ง)
chet008
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 06:53:49 AM »

ครั้งหนึ่งผมไปอ่านเจอในหนังสือสวดมนต์ที่ตามวัดต่างๆเค้าพิมพ์แจก เป็นคาถาดับพิษไฟของท่านพระโมคคัลลา อัครสาวกขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระคาถาว่าดังนี้ "เถโร โมคคัลลาโน นะระกัตตัง โลหะกุมภี ทิสสะวาอัคคี ปะติกัมปะติ" วิธีใช้ให้ตั้งใจให้ดีแล้วนึกถึงพระพุทธคุณ พระธัมมะคุณ พระสังฆคุณ โดยว่านะโมสามจบ แล้วท่องพระคาถานี้ แล้วเป่าลงไปที่แผลโดนน้ำร้อนลวก หรือไฟลวก ท่องเสร็จเป่า ท่องเสร็จเป่า ท่องเสร็จเป่า สักสามครั้ง แผลนั้นจะไม่ลุกลามและไปปวดแสบปวดร้อนอีก ผมเคยใชได้ผลมาแล้วหลายครั้ง เคยเจอเด็กโดนของร้อนลวกแหกปากร้องลั่น พอผมเป่าให้ เด็กเงียบสนิทไปเล่นกะเพื่อนต่อ อีกจนลืมว่าโดนอะไรมา และตรงที่โดนก็ไม่พุพองด้วย แสนมหัศจรรย์จริงๆ แต่มีข้อแม้ว่าต้องรีบทำในทันทีทันใด ที่โดนนะครับ ไม่ใช่ข้ามวันแล้วค่อยมาทำจะไม่เห็นผล และบังเอิญเคยไปอ่านเจอคาถาบทนี้ในหนังสือนะโม หลายปีมาแล้ว เขียนเล่าโดยคุณเฒ่า เขาเขียนไว้ว่าไปเป่าให้เด็กคนหนึ่งที่ถูกไฟลวก จึงรีบว่านะโมสามจบและทำสมาธิจนเห็นเป็นผ้าเหลืองของจีวร เหลืองอร่ามแล้วเป่าลงไปทำให้เด็กหายจากทนทุกข์ทรมาน ก็ลองๆเอาไปใช้กันนะครับ อ้อ ที่ผมว่านี่เฉพาะคนที่โดนของร้อนนิดๆหน่อยๆนะครับ ถ้าโดนมากๆผมว่าไปหาหมอดีกว่าครับ ยิ้ม
somsak
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2008, 08:47:46 AM »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆเช่นนี้
aodbu
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2008, 09:09:05 AM »

ผมสมาธิยังไม่นิ่งพอคงทำไม่ได้ ยิงฟันยิ้ม
ก็ขอบคุณนะครับพี่เชต

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
หน้า: [1] พิมพ์