ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 26 เมษายน 2024, 11:35:46 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้ออื่นเเละเครื่องรางของขลังเเบบต่างๆ
| | |-+  คอหยัก หายาก สักตัว
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คอหยัก หายาก สักตัว  (อ่าน 3463 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2008, 04:27:44 PM »

ปลัดพิมพ์คอหยัก ยุคเเรก เนื้อตะกั่วผสมปรอท เเต่อ่อนปรอทกว่าเเบบหัวเเหลมเเละหัวโต การเล่นสะสม ต้องสังเกตพิมพ์เเละเนื้อหาให้ดีๆ

ตะกั่วเป็นวัสดุที่ปลอมง่าย เช่าหาต้องรอบคอบ

ปลัดหลวงพ่อเเท้ๆทุกเเบบ หายาก เพราะมักถูกใช้ จนสึก หูขาด บางทีก็สูญหายไปซะเป็นจำนวนมาก ลักษณะจะมียันต์นะ สองข้าง เเต่ถ้าเป็นคอหยักเเบบตัวนี้ จะมีนะพรหมสี่หน้าเพิ่มมาอีกตัว นอกนั้นเป็นยันต์นะใจอ่อน เเละนะนาคราช

เเบบคอหยักที่มีนะสองตัวก็มีนะครับ

นะใจอ่อน ดีทางเมตตาตามชื่อ ส่วนนะนาคราชทางกันเขี้ยวงา กันอสรพิษ ชาวบ้านสมัยก่อนพกปลัดหลวงพ่อเวลาไปทำนา ไม่ต้องกลัวงูกันเลย

นะนาคราชที่หลวงพ่อใช้ลงที่ปลัดนี้ ศิษย์สมัยก่อนๆ จะโชคดี หลวงพ่อจะสักให้ที่ขา ไว้กันงู เช่นเรื่องเล่าในหนังสือนะโม ศิษย์หลวงพ่อที่ชื่อนายชัย ที่ตายไปเเล้วนั้น หลวงพ่อสักนะนาคราชให้ที่ขา เเกสามารถจับงูได้ด้วยมือเปล่า เป็นที่ฮือฮามากในอดีต

ปลัดตัวนี้ ราวยี่สิบปีก่อน ปลดมาจากเอวของเด็กที่บ้ายอยู่เเถววัด เช่ามานะ ไม่ใช่ปลดมาเฉยๆครับ

* palad-khorjag1.jpg (142.32 KB, 600x562 - ดู 1244 ครั้ง.)

* palad-khorjag2.jpg (147.71 KB, 700x644 - ดู 1249 ครั้ง.)

* palad-khorjag3.jpg (141.6 KB, 700x595 - ดู 1207 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
Rwat
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2008, 04:55:02 PM »

เห็นคอหยักแล้วอ่อนใจ  หาไม่ได้เลย ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณนะครับ ยิ้มกว้างๆ
somsak
Register Member
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2008, 05:59:57 PM »

ใช่ครับ เห็นแล้วอ่อนใจ หาไม่ได้ครับ
โยมโอ่ง
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2008, 06:19:22 PM »

แล้วพี่จะใจอ่อนแบ่งสักตัวมั๊ยครับพี่....PLESE. จุมพิต จุมพิต   ยิงฟันยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2008, 07:13:25 PM »

ขอนะ ขอนะ แบ่งนะ แบ่งนะ  จุมพิต  ยิงฟันยิ้ม
Rwat
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2008, 08:32:23 PM »

แล้วพี่จะใจอ่อนแบ่งสักตัวมั๊ยครับพี่....PLESE. จุมพิต จุมพิต   ยิงฟันยิ้ม
ขอนะ ขอนะ แบ่งนะ แบ่งนะ  จุมพิต  ยิงฟันยิ้ม
เห็นคอหยักแล้วอ่อนใจ  หาไม่ได้เลย ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณนะครับ ยิ้มกว้างๆ

อารายกาน   เห็นป่ะ   ขอบคุณแล้ว  อิอิ ยิงฟันยิ้ม
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2008, 09:39:48 AM »

ขอบคุณทุกท่าน
คุณโอ๋ครับ ผมกำลังพยายามเหมือนกัน เจ้าของหวงขนาดเลี่ยมเเบบนี้ ต้องใช้เวลานะครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
AAA
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2008, 08:38:40 PM »

ใช่ตัวเดียวกับของพี่005ที่หุ้มสายยางในกระดานพระแท้ไหมครับพี่
tanawat
Jr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2008, 02:18:43 AM »

ขอบคุณทุกท่าน
คุณโอ๋ครับ ผมกำลังพยายามเหมือนกัน เจ้าของหวงขนาดเลี่ยมเเบบนี้ ต้องใช้เวลานะครับ ยิ้ม
รอได้ครับพี่ ยิงฟันยิ้ม
pun
Hero Member

..นะอิดโมอัด นะปิดโมปัด อัดทังอัดโธ โทอุดทังอัด..

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2008, 08:04:48 PM »

สวยดีนะครับ ตกใจ ตกใจ

"อยู่คนเดียว เปลี่ยวกายแสนสบาย แต่ไม่สนุก อยู่สองคน มีแต่ความทุกข์ แสนสนุก แต่ไม่สบาย"
............ คำสอนของ  หลวงพ่อกวย ชุตินธโร วัดโฆสิตาราม อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท............
หน้า: [1] พิมพ์