ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 25 เมษายน 2024, 04:46:27 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ประกาศ และแนะนำ
| |-+  แจ้งปัญหา แนะนำ ติชม
| | |-+  กระดานพระแปลก
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กระดานพระแปลก  (อ่าน 4823 ครั้ง)
คางเครา
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2008, 09:37:09 AM »

ปัญหาเรื่องพระหลวงพ่อกวยท่านนำมาถอดพิมพ์พระจากวัดอื่นหรือพระสนามนำมาเสกบ้าง
พระพิมพ์มาตรฐานเนื้อแปลกไปบ้าง ยังเป็นเรื่องที่ถกเถียงกันเสมอ
ค้วยว่าพระแบบนี้อาจจะมีที่มาดี แต่มีจำนวนนน้อย ทำให้ไม่พบเห็นทั่วไป
รวมกับพระสนามที่หลวงพ่อถอดพิม์มาบ้างปะปนกัน 
เมื่อสมาชิกนำมาโชว์ในกระดานโชว์พระหลวงพ่อ อาจสร้างความสับสนหรือข้อกังขาสงสัยกับสมาชิก
ว่าพระองค์นั้นๆแท้หรือไม่ หลวงพ่อทำไว้มีจริงหรือไม่
ซึ่งหากเป็นพระหลวงพ่อจริงย่อมมีจุดแตกต่างที่มวลสารหรือการดูจุดอื่นๆมาประกอบ
ตามหลักวิชาการมาสนับสนุนว่าพระองค์นั้นเป็นพระแท้แน่นอน 
หรือหากเป็นพระสนามยัดพิมพ์แต่งเติมพบเห็นได้ทั่วไปตามแบบพระเก๊มือผีสร้าง
แล้วยัดเป็นของหลวงพ่อก็ย่อมมีจุดชี้ชัดให้สมาชิกที่กำลังศึกษาสามารถเข้าใจได้ง่าย
รวมทั้งพระบางพิมพ์ที่ลูกศิษย์หลวงพ่อสร้าง แต่คนรู้จักกันน้อยหรือไม่ทราบว่าเป็นของลูกศิษย์ทำ
จะได้นำมาชี้แจงแนะนำกัน หรือหากเก๊ก็จะได้นำแยกไปไว้ในกระดานเก๊หรือแท้อย่างชัดเจน
ทั้งหมดนี้คงไม่เกินความสามารถของเวปมาสเตอร์และท่านสมาชิกที่สะสมพระหลวงพ่อที่มีข้อมูลดีๆมาช่วยชี้แนะ
และจะเป็นการช่วยให้มือใหม่มีจุดพิจารณาระหว่างพระแท้ๆ กับ พระยัดให้เป็นของหลวงพ่อ มีจุดพิจารณาได้ชัดเจน
ว่าเป็น"พระแท้"ยัดวัดหรือ"พระเก๊"ยัดให้ต่อไป  จึงขอเสนอให้เวปพิจารณาจัด"กระดานพระแปลก" ขอบคุณครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
CHALOTHON
Hero Member

ยินดีให้คำปรึกษาโทร ...."0955149356

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2008, 07:10:29 AM »

ยิ้ม  เห็นด้วยครับ ยิ้ม

ติดต่อและปรึกษา  0955149356ทุกวัน
http://www.taradpra.com/store.aspx?StoreNo=7285
JOKER
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2008, 11:32:17 AM »

ฟังชื่อกระดานแล้ว  แปลกๆ  ครับพี่เครา
น่าจะตั้งชื่อใหม่นะ  หยั่ง  พระรอการพิสูจน์ทางวิชาการ หรืออะไรนี่แหละ  ลองๆท่านอื่นๆดูครับ
แต่มาถูกทางแล้วล่ะ  หนับหนุน   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2008, 11:54:53 AM »

ยิ้ม  เห็นด้วยครับ ยิ้ม
ฟังชื่อกระดานแล้ว  แปลกๆ  ครับพี่เครา
น่าจะตั้งชื่อใหม่นะ  หยั่ง  พระรอการพิสูจน์ทางวิชาการ หรืออะไรนี่แหละ  ลองๆท่านอื่นๆดูครับ
แต่มาถูกทางแล้วล่ะ  หนับหนุน   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับทั้งสองท่านทีสนับสนุน เรื่องตั้งชื่อคงแล้วแต่เวปมาสเตอร์ครับ ก็เป็นแค่คำแนะนำ แต่ทางเวปจะพิจารณาเปิดหรือไม่
ก็สุดแท้แต่ทางเวปมาสเตอร์จะให้ความสนใจหรือไม่ เจตนาผมเห็นว่าอย่างไรก็ได้บอกเหตุผลไปแต่ต้นครับ..

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2008, 12:19:14 AM »

ผมว่าลองช่วยกันตั้งชื่อกระดานดีกว่าครับ แล้วผมจะปรึกษาท่านอื่นต่อไปครับ
omega1234
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2008, 12:20:44 AM »

ตามความคิดของผมนะพี่ พระของหลวงพ่อมีมิติที่ซ่อนอยู่ หาจุดจบในรุ่นที่คลุมเครือได้ยากมาก กล่าวคือ ท่านสร้างของอย่างต่อเนื่องเป็นระยะเวลาติดต่อกันกว่า30ปี  ไม่เคยมีโปรโมเตอร์ในการจัดสร้างใดๆมาคอยสนับสนุน  ท่านทําแบบเงียบๆ แจกก้อเงียบๆ  บางคนได้รับอย่างนึง  บางคนก้อได้อีกอย่าง บางรุ่นท่านทําเอง บางรุ่นมีลูกมือช่วยทํา บางรู่นสั่งโรงงานทํามาเสก บางรุ่นก้อสั่งจากเจ้าที่ทําของส่งสนาม  ผู้ที่รู้ข้อมูลจริงหรือคนที่เคยได้รับพระจากมือหลวงพ่อ บางครั้งก้อไม่อยากบอกข้อมูลกลัวซื้อของแพง  (นอกจากต้องคอยเลียบๆเคียงๆถามจนหลุดปากออกมา)       การหาข้อสรุปในเรื่องพระที่มีมิติไม่ชัดเจนอย่างนี้เป็นการยากมากในการหาข้อสรุปแต่เวปนี้ผมว่าควรจะมีหัวข้อนี้เผื่อไว้ก้อดีเหมือนกัน  ขอสนับสนุนด้วยอีกตนนึง
ny v
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2008, 09:56:31 PM »

เห็นด้วยครับพี่เคราฉวย "พิมพ์พิเศษที่น่าติดตาม" ดีบ่ครับ ยิ้มกว้างๆ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2008, 10:26:52 PM »

กระดาน "วิเคราะห์พระเครื่อง" ดีไหมครับ เอาด้วย ๆ  ยิงฟันยิ้ม
Rwat
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2008, 08:47:18 PM »

ตามมาดู นึกว่าพี่เคราจะเหงา  ยิ้มเท่ห์

ว่าไง ว่าตามกัน  ยิ้มกว้างๆ

เห็นควรด้วย ยิ้มกว้างๆ
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2008, 09:58:55 PM »

ขอบคุณทั้งสี่ท่านครับ เรื่องเอาไม่เอาก็อย่างที่บอกครับสุดแท้แต่ทางเวป
ส่วนผมหมดมุก ไม่มีเหลือซักเม็ด คงเป็นการนำเสนอทิ้งทวนปักดินไว้ให้พิจารณากันครับ

เด็กเมืองอินทร์
Newbie

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2008, 07:24:19 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ
เพราะจากคำบอกเล่าของญาติผู้ใหญ่ว่าหลวงพ่อสร้างไป เสกไป แจกไป หมดแล้วก็หมดไป หมดแล้วก็สร้างแบบใหม่มาแทน วัตถุมงคลของหลวงพ่อมีอีกมากที่ส่วนกลางไม่เคยเห็น
"แต่มีข้อเตือนใจจากญาติผู้ใหญ่ของผมว่า พิมพ์แปลกๆต้องมั่นใจในที่มา พิมพ์แปลกๆเก็บเข้าแค่ชอบ ปล่อยออกต้องทำใจหรือไม่ก็ปวดบูรา
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 01:43:32 PM »

เป็นความคิดที่ดี คุณโอ๋ตั้งหัวข้อไว้ได้ดีมาก คุณเด็กมืองอินทร์ก็ให้เหตุผลไว้ได้อย่างน่าฟัง

เเต่หน้ากระดานโชว์พระหลวงปู่กวยก็มีให้ลงเเล้วนี่ครับ ไปลงที่นั่นก็ได้ ส่วนใครจะเชื่อหรือไม่ก็เเล้วเเต่วิจารณญาณของเเต่ละคน

ความเป็นจริงพระหลวงปู่ประเภทนี้ก็มีไม่น้อย เราไม่ปฎิเสธ เเต่จะหาข้อยุติยังไง เอาง่ายๆพระผงน้ำมัน ทำกันกี่วัด ทำกันกี่ที่ หลายวัดก็ออกมาคล้ายกัน ทุกวันนี้ก็มักตีเป็นของหลวงพ่อกวยกันหมด เเล้วก็พระเเบบอื่นอีกมาก ที่มีความคล้ายคลึงกันทางด้านพิมพ์เเละเนือหา ในวงการในปัจุบัน ยังมีพระอีกมากที่รอจะถูกยัดเป็นของหลวงพ่อกวยอีกมากมาย เนื้อค้าย พิมพ์คล้ายก็ตีได้เเล้ว

การเล่นสะสม บางครั้งอาจดูใจดำ ที่ต้องกำหนดขอบเขตของการสะสม ถ้าเป็นคุณจะเลือกเเบบไหน สมมุติว่าคุณคล้องพระหลวงปู่ มีให้เลือกสององค์ องค์เเรกไปไหนคนก็รู้ ดูออกว่าเป็นพระหลวงปู่ อีกองค์ใครๆก็ดูไม่ออก ขึ้นอยู่กับว่าคุณเชื่อมั่นเเค่ไหน หรือได้มาจากใคร ถ้าชาวบ้านไม่มั่ว หรือคนชายไม่ยัดวัดเเล้วขายให้คุณ ลองพิจารณาดู

ถ้าพูดถึงส่วนรวมเเล้ว ผมจะเน้นให้สมาชิกทุกท่าน หรือคนรุ่นใหม่ๆ สะสมอย่างไรให้ปลอดภัย ให้ถูกทาง เล่นเเบบสบายใจที่สุด มาตรฐานที่สุด พระหลักหลวงพ่อ บางอย่างยังดูกันไม่ขาดเลย ลองเอาของเเปลกๆไปรวมด้วย ยังดูไม่ออกเลยว่าจะเป็นทิศทางใด

ขนาดพระหลักๆ ที่ไม่เเท้ ก็พยายามจะดันให้เเท้กัน เรื่องพระเเปลกนี่ ขอให้เป็นเรื่องของความพอใจดีกว่า อีกอย่างคนที่มีพระลักษณะนี้ ถ้าจะขายก็ควรตกลงกับคนซื้อให้ดีๆ คนซื้อต้องมั่นใจตัวเอง ถึงควรจะซื้อ

อย่างที่บอก หน้ากระดานพระหลวงปู่มีให้ลงเเล้ว จึงไม่มีความจำเป็นที่จะต้องเปิดหน้ากระดานพระเเปลกอีก

ขอบคุณทุกท่านครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
หน้า: [1] พิมพ์