ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 เมษายน 2024, 08:31:52 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  โชว์วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย
| | |-+  เช็คเรตติ้งวัตถุมงคลของหลวงพ่อกวย กันหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เช็คเรตติ้งวัตถุมงคลของหลวงพ่อกวย กันหน่อยครับ  (อ่าน 8639 ครั้ง)
Peter_Pan
Newbie
*

« เมื่อ: 04 มิถุนายน 2008, 01:34:22 PM »

อยากทราบว่า ......

เหรียญรุ่นแรก  แหวกม่านอกใหญ่  ปรกโพธิ์เก้าใบ

ถ้าเลือกได้หนึ่งองค์ พี่ๆ จะเลือกบูชารุ่นไหนกันครับ

มีเหตุผลประกอบด้วยจะดีมากๆ
Peter_Pan
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2008, 01:36:46 PM »

แบบว่าอยากได้ข้อมูลไปประกอบการตัดสินใจน่ะครับ

มิได้มีเจตนาไปในทางที่ไม่ดี

และที่อยากทราบต่ออีกนิดว่า จริงๆ แล้ว ระหว่างเหรียญกับผงเขานิยมแบบไหนมากกว่ากันอ่ะครับ
โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2008, 02:07:26 PM »

ส่วนตัวนะครับ
1.แหวกม่านอกใหญ่หรือโพธิ์เก้า สูสีเลือกไม่ถูก แหวกม่านเหนือศักดิ์ศรีแต่โพธิ์เก้าหายาก เหตุผล นิยม ครบเครื่องเรื่องพุทธคุณ
2.เหรียญรุ่นแรก หายากจบง่าย แท้ตลอดกาล

ส่วนระหว่างเหรียญกับผง
ถ้าดูขาด/เป็น/ชัวร์ ไม่ต้องพึ่งใครการันตี ไม่ต้องแห่ ไม่ต้องฟังนิทานประกอบต้องเลือกผงก่อนหล่ะครับ
ถ้าก้ำกึ่ง พิมพ์ไม่ชัวร์ ยังต้องหาเซียนการันตีให้ ก็ต้องแนะนำเหรียญนั่นหล่ะดีกว่าครับ  ยิ้มเท่ห์
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2008, 02:20:24 PM »

เเหวกม่าน เด่นเมตตา เจริญรุ่งเรือง เสริมดวง

โพธิ์เก้าครบเครื่อง เมตตา คุ้มครอง คงกระพัน มหาอุตม์ เป็นพระที่หลวงปู่ใส่มวลสารอาถรรพ์ไว้มาก ทั้งเกศาของหลวงปู่ เกศาครูบาอาจารย์ท่าน เเละเกศาผู้มีบุญสูงท่านนึง เป็นพระที่มีบารมีสูงเเละมีอาภรรพ์เเห่งการคุ้มครอง ใช้ทำน้ำมนต์ บนบานดีจริง

ตอนช่วงพระหลวงปู่ราคาขึ้น เเหวกม่านจะเเรง เเซงไปก่อน เพราะได้เปรียบขนาด สะดวกเเก่การพกพา เเต่ตอนนี้ ไม่เเตกต่าง โพธิ์เก้าราคาเเรงมาเท่าเเหวกม่านเเล้ว สูสีกัน นับเป็นพระผงองค์ใหญ่ที่มีราคาเเพงองค์เดียวของบ้านเรา

จากข้อมูลคนขายพระ โพธิ์เก้าเเท้ๆจะ ผ่านตา ผ่านมือมาน้อยกว่าเเหวกม่านครับ ยิ้ม

เหรียญหลวงปู่เด่นทางบู๊เเละคุ้มครอง พระผงเด่นเมตตา เเถมมีคงกระพัน ผมก็เอียนเอียงไปทางผงน่ะครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
nangkat
ไม่ล้มเจ้า ไม่เอาโจร
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2008, 02:24:06 PM »

ผมชอบเหรียญครับ  เก็บรักษาง่ายดี ยิ้ม  แต่ถ้าเจอก็เอาหมดครับ ยิงฟันยิ้ม

Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2008, 09:01:07 PM »

เลือกโพธิ์เก้าอันดับ 1 ใน 3 ลำดับนี้ครับ  ยิ้ม
erawan
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2008, 09:45:01 PM »

ผมว่าโพธิ์เก้า หลวงพ่อว่าร่มเย็น พุทธคุณสูง เหรียญเด่นคงกระพัน สมัยก่อนปรกโพธิ์เก้าสวยๆราคาหกเจ็ดหมื่นบาท องค์ใหญ่ที่คุณเฒ่าให้เช่าสูงสุดที่ว่าแพงที่สุดก็เพียงสี่หมื่นบาท ถ้าปัจจุบัน
ราคาเท่ากันเลือกโพธิ์เก้าดีกว่าครับ
needful
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2008, 10:09:46 PM »

ส่วนตัวชอบผงมากกว่าครับ คิดถึงวิธีการสร้าง ยิ้ม
     พระผง หลวงพ่อต้องลบผงไปเสกไป ไม่รู้กี่รอบ มวลสารไม่รู้เท่าไหร่ กดพิมพ์เองกับมือ จนสำเร็จเป็นองค์พระ ก็ปลุกเสกให้อีกรอบ
     เหรียญ ยังงัยก็ต้องมาจากโรงงานครับ แล้วหลวงพ่อนำมาเสก แต่มวลสารไม่รู้ว่ามีแผ่น ตระกรุด แผ่นยันต์ มากขนาดไหน แต่คิดแล้ว มวลสารน่าจะน้อยกว่าเนื้อผงครับ
     อีกอย่างเวลาส่องผมว่าเนื้อผงน่าส่องมากกว่าครับ
     จริงๆก็อยากได้ปรกโพธิ์นะครับ แต่หลวงพ่อเคยพูด "ปรกโพธิ์ร่มเย็น หลังรูปเก่งดี" ใจเลยรัก หลังรูปมากกว่าครับถึงแม้ขนาดจะไม่เล็ก แต่ก็เล็กกว่าปรกโพธิ์มากครับ

สรุป ผมเลือกแหวกม่านครับ พอดี พระถูกโฉลกผม ผู้ชาย ปีมะโรง วันพฤหัส ต้องแขวนพระที่แสดงปาฎิหารย์ครับ

เหตุผลยาวมาก  ยิงฟันยิ้ม

สิ่งที่น่ากลัวคือ
ความเห็น ที่กลายเป็น ความเชื่อ
ความเชื่อ ที่กลายเป็น ความจริง
และ ความจริงที่แท้จริง ถูกปกปิดให้ลืมไป
Peter_Pan
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2008, 11:54:07 PM »

ส่วนตัวนะครับ
1.แหวกม่านอกใหญ่หรือโพธิ์เก้า สูสีเลือกไม่ถูก แหวกม่านเหนือศักดิ์ศรีแต่โพธิ์เก้าหายาก เหตุผล นิยม ครบเครื่องเรื่องพุทธคุณ
2.เหรียญรุ่นแรก หายากจบง่าย แท้ตลอดกาล

ส่วนระหว่างเหรียญกับผง
ถ้าดูขาด/เป็น/ชัวร์ ไม่ต้องพึ่งใครการันตี ไม่ต้องแห่ ไม่ต้องฟังนิทานประกอบต้องเลือกผงก่อนหล่ะครับ
ถ้าก้ำกึ่ง พิมพ์ไม่ชัวร์ ยังต้องหาเซียนการันตีให้ ก็ต้องแนะนำเหรียญนั่นหล่ะดีกว่าครับ  ยิ้มเท่ห์

ความคิดพี่โอ๋นี่สุดยอด สะสมอยู่บนพื้นฐานของหลักการและเหตุผล เห็นทีต้องนำไปใช้บ้างซะแล้ว
Peter_Pan
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2008, 11:59:06 PM »

เเหวกม่าน เด่นเมตตา เจริญรุ่งเรือง เสริมดวง

โพธิ์เก้าครบเครื่อง เมตตา คุ้มครอง คงกระพัน มหาอุตม์ เป็นพระที่หลวงปู่ใส่มวลสารอาถรรพ์ไว้มาก ทั้งเกศาของหลวงปู่ เกศาครูบาอาจารย์ท่าน เเละเกศาผู้มีบุญสูงท่านนึง เป็นพระที่มีบารมีสูงเเละมีอาภรรพ์เเห่งการคุ้มครอง ใช้ทำน้ำมนต์ บนบานดีจริง

ตอนช่วงพระหลวงปู่ราคาขึ้น เเหวกม่านจะเเรง เเซงไปก่อน เพราะได้เปรียบขนาด สะดวกเเก่การพกพา เเต่ตอนนี้ ไม่เเตกต่าง โพธิ์เก้าราคาเเรงมาเท่าเเหวกม่านเเล้ว สูสีกัน นับเป็นพระผงองค์ใหญ่ที่มีราคาเเพงองค์เดียวของบ้านเรา

จากข้อมูลคนขายพระ โพธิ์เก้าเเท้ๆจะ ผ่านตา ผ่านมือมาน้อยกว่าเเหวกม่านครับ ยิ้ม

เหรียญหลวงปู่เด่นทางบู๊เเละคุ้มครอง พระผงเด่นเมตตา เเถมมีคงกระพัน ผมก็เอียนเอียงไปทางผงน่ะครับ

นี่ก็อีกหนึ่งจอมยุทธ มากความรู้ มากความสามารถ สุดยอดจริงๆ
Peter_Pan
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 12:11:17 AM »

เลือกโพธิ์เก้าอันดับ 1 ใน 3 ลำดับนี้ครับ  ยิ้ม

ผมว่าโพธิ์เก้า หลวงพ่อว่าร่มเย็น พุทธคุณสูง เหรียญเด่นคงกระพัน สมัยก่อนปรกโพธิ์เก้าสวยๆราคาหกเจ็ดหมื่นบาท องค์ใหญ่ที่คุณเฒ่าให้เช่าสูงสุดที่ว่าแพงที่สุดก็เพียงสี่หมื่นบาท ถ้าปัจจุบัน
ราคาเท่ากันเลือกโพธิ์เก้าดีกว่าครับ

ส่วนตัวชอบผงมากกว่าครับ คิดถึงวิธีการสร้าง ยิ้ม
     พระผง หลวงพ่อต้องลบผงไปเสกไป ไม่รู้กี่รอบ มวลสารไม่รู้เท่าไหร่ กดพิมพ์เองกับมือ จนสำเร็จเป็นองค์พระ ก็ปลุกเสกให้อีกรอบ
     เหรียญ ยังงัยก็ต้องมาจากโรงงานครับ แล้วหลวงพ่อนำมาเสก แต่มวลสารไม่รู้ว่ามีแผ่น ตระกรุด แผ่นยันต์ มากขนาดไหน แต่คิดแล้ว มวลสารน่าจะน้อยกว่าเนื้อผงครับ
     อีกอย่างเวลาส่องผมว่าเนื้อผงน่าส่องมากกว่าครับ
     จริงๆก็อยากได้ปรกโพธิ์นะครับ แต่หลวงพ่อเคยพูด "ปรกโพธิ์ร่มเย็น หลังรูปเก่งดี" ใจเลยรัก หลังรูปมากกว่าครับถึงแม้ขนาดจะไม่เล็ก แต่ก็เล็กกว่าปรกโพธิ์มากครับ

สรุป ผมเลือกแหวกม่านครับ พอดี พระถูกโฉลกผม ผู้ชาย ปีมะโรง วันพฤหัส ต้องแขวนพระที่แสดงปาฎิหารย์ครับ

เหตุผลยาวมาก  ยิงฟันยิ้ม

เหตุผลดีทุกท่านเลยครับ จริงๆ แล้วผมก็ชอบเนื้อผงครับ แต่ที่ถามเพราะคนที่ผมคุยด้วยส่วนที่ชอบเหรียญ เขามักจะให้เหตุผลที่ชอบเหรียญเหมือนกับที่คุณ nangkat บอกมา คือดูแลรักษาง่าย พกพาสะดวก ไม่ต้องระวังมาก ผมก็เลยอยากรู้ว่าถ้านอกจากเรื่องการดูแลรักษาพระ และความหายากของแต่ละรุ่นแต่ละพิมพ์แล้ว คนอื่นเขาคิดอย่างไรกันบ้าง ซึ่งดูๆ แล้ว ผมว่าส่วนใหญ่หลายๆ ท่านก็จะชอบพระผงนะครับ

อย่างไรต้องขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่ร่วมแสดงความคิดเห็นและให้เหตุผลครับ หากท่านอื่นมีความคิดอย่างไรอีก ก็ขอเชิญร่วมแสดงความคิดเห็นกันนะครับ ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนทัศนคติกัน ระหว่างศิษย์พี่ศิษย์น้องนะครับ

คางเครา
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 12:58:14 AM »

ชอบพระแท้ครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
kunchatree
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 07:39:39 AM »

อันนี้สุดยอด ผมเสริมให้อีกอย่างนึงครับ  ชอบพระแจกฟรีครับ

อ้อ เลือกโพธิ์เก้าอันดับ 1 ครับ
chet008
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 08:12:22 AM »

อ้าว...อ้าว...ไมมาขายกันเอวซะแร้วววว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม    ผมชอบพระพุทธเจ้าครับ ไม่มีปลอม ไม่มีเสริม มีองค์เดียวในโลก บริสุทธิ์และประเสริฐที่สุดไม่มีอะไรมาเทียบได้ครับ  ยิ้ม
bignaeng
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 08:29:05 AM »

ถ้าผมมีตัง เช่าได้แค่องค์เดียว ผมเลือกโพธิ์เก้าใบ ใบโพธิ์ให้ความร่มเย็น เก้าใบโพธิ์ ก้าวหน้ารุ่งเรือง
แต่ถ้าผมมีตังเยอะ หน่อย ผมคงไม่เลือก เช่าหมด ครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
โยมโอ่ง
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 09:09:54 AM »

โพธ์เก้าครับ
needful
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 09:20:38 AM »

ตอบอย่างนี้ อึ้งเลยครับพี่น้อง ชอบด้วยคนครับ สวยไม่แท้ยอมเลือกแท้ไม่สวย ดีกว่าครับ ยิงฟันยิ้ม

อันนี้สุดยอด ผมเสริมให้อีกอย่างนึงครับ  ชอบพระแจกฟรีครับ

อ้อ เลือกโพธิ์เก้าอันดับ 1 ครับ

พระแจกฟรีอันนี้ยิ่งชอบครับ แหมแต่ละท่านตอบมาหายง่วงเลย ยิงฟันยิ้ม

สิ่งที่น่ากลัวคือ
ความเห็น ที่กลายเป็น ความเชื่อ
ความเชื่อ ที่กลายเป็น ความจริง
และ ความจริงที่แท้จริง ถูกปกปิดให้ลืมไป
h2ojai
magpesVE
Newbie

« ตอบ #17 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 09:53:10 AM »

เลือกโพธิ์เก้าครับ.......

somsak
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 10:11:24 AM »

ข้อคิดและความเห็นของแต่ละท่าน ดีมากเลยครับ แต่ผมชอบเหรียญ(แท้)ครับ รักษาง่ายครับ แต่ด้วยราคาในปัจจุบัน คงไม่มีปัญญาทั้งเหรียญและทั้เนื้อผง ครับ
top56
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 10:13:04 AM »

ผมชอบผงมากกว่าครับ แหวกม่านกับปรกโพธิ์เก้าใบเลือกยากมากครับ ถ้าเป็นไปได้อยากมีทั้งสอง แต่ถ้าให้เลือกผมเลือกแหวกม่านครับชัดเจนดูง่ายจบง่ายกว่าครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 พิมพ์