ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 23 เมษายน 2024, 09:40:54 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  รวมภาพถ่ายหลวงพ่อกวย ในอิริยาบทต่างๆ
| | |-+  รูปหลวงพ่อกวย ชุตินุธโร ฉลองพระถนอม เตชปญโญ พ.ศ2506
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รูปหลวงพ่อกวย ชุตินุธโร ฉลองพระถนอม เตชปญโญ พ.ศ2506  (อ่าน 19686 ครั้ง)
k.luck
Register Member
Full Member

« เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 10:13:20 PM »

ณาปนกิจศพ แม่จั่น อ่อนสอาด 16 เม.ย. 38

* Pic_Front1.jpg (51.21 KB, 500x379 - ดู 14931 ครั้ง.)

* Pic_Back1.jpg (31.29 KB, 500x387 - ดู 11784 ครั้ง.)
chet008
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2008, 10:56:21 PM »

ว้าว สวยมาก  แพงไม๊ครับ คุณลัก เป็นรูปเดียวกะที่คุณณรงค์ศักดิ์เคยพูดถึงนี่นา ที่บอกว่าตอนแรกคิดว่าเป็นรูปที่ทำขึ้นไม่นานเพราะรูปถูกเก็ยรักษาไว้อย่างดีจนดูเหมือนของใหม่ แต่พอพอรู้ความจริง อุตส่าห์ตีรถไปหาเจ้าของถึงที่เลย จริงมั๊ยครับคุณต้อย ยิ้ม
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2008, 08:56:21 AM »

เเน่นอนเลยครับ
เยี่ยมครับพี่เค ลักซ์
รูปนี้ หลวงพ่ออกให้ศิษย์คืออาจารย์ถนอม ออกไล่ๆเหรียญรุ่นเเรกเลยนะครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
somsak
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2008, 09:14:17 AM »

เข้ามาชมครับ
chaly
Full Member

CHALY

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2008, 03:23:13 PM »

พี่ tongn005เเละ k.luck   ถามย้อนหลังครับ
ขอสอบถามอีก ครั้งครับ ว่า มีจำนวนนวน มากไหมครับ ที่เเจก  เเละมี  ไม่ดีบ้างไหม เห็นผ่านตาครับ ไม่เเน่ใจ เเต่ชอบครับ
ขอบคุณทีมงานweb อีกครั้ง ครับ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2008, 09:26:24 AM »

ข้อมูลมีสองกระเเส

หนึ่ง รูปเก่าตกค้างที่อาจารย์ถนอมเก็บไว้นำมาเเจกในงานศพเเม่
สอง คนที่ไม่เก็บ บอกว่า อาจารย์ถนอม เอามาอัดใหม่ ทำเสริมออกมา

มีสองข้อมูล เเล้วเเต่การตัดสินใจครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
chet008
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2008, 01:04:23 PM »

รูปใบนี้ก็เหมือนกับพระอีกหลายๆรุ่นของหลวงพ่อ ที่ยังเป็นข้อถกเถียงกันหาข้อยุติไม่ได้ เพราะหาคนที่รู้จริงออกมายืนยันให้กระจ่างไม่ได้เพราะคนที่รู้จริง(ที่เกิดทันหลวงพ่อ) ก็หาชีวิตไม่ไปแล้ว  ครั้นจะไปถามหลวงพ่อก็ถามไม่ได้ ส่วนมากจะเป็นคนรุ่นหลังๆที่เชื่อตามต่อๆกันมา ข้อมูลเท็จบ้าง จริงบ้าง แล้วมาปะติดปะต่อกัน บางคนก็เชื่อ บางคนก็ไม่เชื่อ ผมว่าการจะปักใจไปไปทางใดทางหนึ่ง ต้องใช้เหตุผลและศรัทธาประกอบกัน อย่าไปฟังความข้างเดียวเพราะคนที่บอกกับคุณนั้นคุณแน่ใจแล้วหรือว่าข้อมูลที่เค้าบอกคุณนั้นมันถูกต้องแล้ว บางคนพยายามที่เชียร์ว่าใช่ก็เพราะเค้าเก็บเอาไว้เยอะ นั่นปะไรหาเรื่องให้คนเกลียดอีกแล้ว นี่ก็เพราะพระหลวงพ่อนั้นศักดิ์สิทธิ์จึงเป็นที่ต้องการของลูกศิษย์ที่เคารพหลวงพ่ออยากได้ไว้ครอบครอง จึงอยากได้ของที่แท้และทัน กันทั้งน้าน มนุษย์เราเกิดมามี2หู จึงต้องฟังหูไว้หูไงล่ะครับ อย่าฟังอะไรทั้งสองหูนะครับจะได้ไม่เจ็บใจในภายหลัง ยิ้ม ขอให้พี่น้องที่เป็นศอษย์หลวงพ่อ(รวมผมด้วย) เจอแต่พระที่แท้และทันหลวงพ่อกันทุกๆคนนะครับ เสียเงินเท่าไหร่ก็เสียไปเถอะครับ แต่อย่าเสียรู้คน เพราะมันเจ็บลึกครับ แลบลิ้น
erawan
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008, 02:52:21 PM »

พิสูจน์รูปซิครับ ในเวปนี้อยู้ร้านถ่ายรูปหลายท่าน เช่นคุณ pun หรือร้านถ่ายรูปที่เปิดเก่าแก่ จะมีความชำนาญดูภาพหรือกระดาษที่อัดรูป

ได้ว่าได้ทำเมื่อปี พ.ศ 2506 หรือไม่ เช่นรูปโปรส์การ์ด ปี 2521 ที่มีปั้มตรายางวัดทับขี้เหล็ก ผมได้ส่งไปพิสูจน์แล้ว ปรากฏว่าเป็นรูปทำใหม่

กระดาษอัดคล้ายของเดิม แต่ความคมชัดไม่เหมือนของเดิม ทั้งๆที่ผมดูแล้วน่าจะเก่า แต่เมื่อผู้ชำนาญดูว่าทำใหม่เราก็ต้องยอมรับกันครับ

chaly
Full Member

CHALY

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009, 09:23:22 AM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ข้อมูลแน่นมากเลยครับ...นับถือจิงๆ
kob222
Newbie

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009, 01:16:22 PM »

พิสูจน์รูปซิครับ ในเวปนี้อยู้ร้านถ่ายรูปหลายท่าน เช่นคุณ pun หรือร้านถ่ายรูปที่เปิดเก่าแก่ จะมีความชำนาญดูภาพหรือกระดาษที่อัดรูป

ได้ว่าได้ทำเมื่อปี พ.ศ 2506 หรือไม่ เช่นรูปโปรส์การ์ด ปี 2521 ที่มีปั้มตรายางวัดทับขี้เหล็ก ผมได้ส่งไปพิสูจน์แล้ว ปรากฏว่าเป็นรูปทำใหม่

กระดาษอัดคล้ายของเดิม แต่ความคมชัดไม่เหมือนของเดิม ทั้งๆที่ผมดูแล้วน่าจะเก่า แต่เมื่อผู้ชำนาญดูว่าทำใหม่เราก็ต้องยอมรับกันครับ

เห็นด้วยเต็มๆเลย ทันคือทัน ไม่ทันคือไม่ทัน เพราะผู้เดือดร้อนคือผู้บริโภค
tongn005
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009, 09:11:26 PM »

ตามสบายครับ ชอบก็เก็บ ไม่ชอบก็ไม่ต้องเก็บ สะสมตามข้อมูล หลักฐานเเละวิจารณญาณครับ ยิ้ม

chaly
Full Member

CHALY

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2009, 10:05:01 PM »

ตามสบายครับ ชอบก็เก็บ ไม่ชอบก็ไม่ต้องเก็บ สะสมตามข้อมูล หลักฐานเเละวิจารณญาณครับ ยิ้ม
ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม
1_MAN_U
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2009, 12:52:40 AM »

เห็นด้วยเต็มๆเลย ทันคือทัน ไม่ทันคือไม่ทัน เพราะผู้เดือดร้อนคือผู้บริโภค

ผมว่า  ผู้บริโภค  ไม่เจ็บ  และ จะไม่เดือดร้อน ด้วย  ถ้า พวกขาย ไม่ยัด  ไม่มั่ว  ว่า เป็น ของ หลวงปู่ (วัตถุมงคล ทุกอย่าง ที่เป็นของ หลวงปู่กวย) หรือ ว่าทันหลวงปู่

หลวงปู่กวยพูดกับศิษย์ "จะให้กูทิ้งพวกมึงไปได้ยังงัย"
pug1995
ขอสำนึกในบารมีหลวงพ่อกวย บารมีหลวงพ่อพวง บารมีหลวงพ่อสงฆ์
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2009, 08:57:01 AM »

เห็นด้วยครับ เอ ผมตั้งข้อสังเกตุอย่างหนึ่งนะ พวกนี้มักไม่เจริญ ขายได้เยอะแต่ เงินไม่ค่อยเหลือ หรือ เหมือนเซียนหย่าย ๆ ๆ บางคนที่ตอนนี้ต้องทำตัวล่องหนอยู่ อิ อิ อิ
ผมว่า  ผู้บริโภค  ไม่เจ็บ  และ จะไม่เดือดร้อน ด้วย  ถ้า พวกขาย ไม่ยัด  ไม่มั่ว  ว่า เป็น ของ หลวงปู่ (วัตถุมงคล ทุกอย่าง ที่เป็นของ หลวงปู่กวย) หรือ ว่าทันหลวงปู่

ขอสำนึกในบารมี หลวงพ่อเฒ่า วัดคังคาว หลวงพ่อศรี วัดพระปรางต์ หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม  บารมีหลวงพ่อพวง วัดประสาทนิกร และ บารมีหลวงพ่อสงฆ์ วัดเจ้าฟ้าศาลาลอย
yutthasak
Newbie

« ตอบ #14 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2010, 07:08:31 PM »

ขอเพิ่มอีกรูปครับเท่าที่ทราบความเป็นมาของรูปหลวงพ่อกวยรูปนี้มีผู้ใหญ่ท่านหนึ่งที่เดิมบางได้บอกมาว่าหลวงพ่อได้ทำรูปแจกให้กับพระที่บวชได้พรรษาแล้วหลวงพ่อจะฉลองพระให้แล้วจะให้รูปด้วยครับมีรูปขนาด3x5ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
เด็กหันคา

* DSCF6125.jpg (91.88 KB, 412x610 - ดู 10919 ครั้ง.)

* DSCF6127.jpg (70.36 KB, 471x689 - ดู 9847 ครั้ง.)
หน้า: [1] พิมพ์