ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 28 มีนาคม 2024, 05:05:30 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อผง
| | |-+  ข้อมูลลึกๆของพระสมเด็จหลัง มะอะอุ
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูลลึกๆของพระสมเด็จหลัง มะอะอุ  (อ่าน 32860 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 13 มิถุนายน 2007, 09:16:29 PM »

พระพิมพ์นี้ ที่ผ่านตามา พิจารณาจากพิมพ์หลวงพ่อสร้าง น่าจะสองครั้ง
พระสมเด็จยุคเเรก พิมพ์จะตื้น เส้นบางๆ เเละยันต์ ไม่ค่อยสวย
พระสมเด็จยุคต่อมา ได้มีการตกเเต่งพิมพ์ องค์ฺพระมีความสวยมากขึ้น คมชัด เส้นซุ้มใหญ่ สวยกว่าเดิม
ยันต์ที่ด้านหลังมีการทำใหม่ คมชัด ลวดลายสวยกว่าเดิม

ภาพที่เห็น
องค์บน พระยุคเเรก หน้า หลัง
องค์ล่างพระยุคกลาง หน้า หลัง
ซึ่งคงสร้างไล่เลี่ยกัน

พระสมเด็จหลังยันต์มะอะอุ จัดเป็นพระผงยุคกลางๆ ไล่กับพระสมเด็จปรกโพธิ์เก้าใบ ออกประมาณช่วงปี๒๕๑๓
ลักษณะ เป็นเนื้อผงผสมน้ำมัน มีออกหลายโซน เช่น ออกขาวๆ เทา ออกน้ำตาล เเละออกเทาอมเขียว
บางองค์เเก่้ำน้ำมัน บางองค์เเก่ผง จัดเป็นพระพิมพ์นิยม มาตรฐานอีกพิมพ์ของหลวงพ่อ เเละปัจจุบันหาของเเท้ๆได้ยาก
ที่พบเห็นส่วนใหญ่ เป็นของเสริม หรือของเก๊ ลักษณะพระจะถอดพิมพ์มาจากของเเท้ ความคมชัด จะไม่เหมือนของเก่า ตัวยันต์ด้านหลัง ทำได้ดีทีเดียว
ของเสริม มักเป็นเนื้อออกเหลืองๆ จนถึงเนื้อสีน้ำตาล เป็นผงล้วนๆ ด้านๆ
การเช่าหา พิจารณาพิมพ์เเละเนื้อหาให้ดีก่อนตัดสินใจนะครับ

* maa-compare1.jpg (147.04 KB, 600x890 - ดู 34736 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2007, 09:19:25 PM »

มะอะอุ ยุคกลาง เนื้อองค์นี้เเก่ผงพุทธคุณ

* maa1-1.jpg (121.28 KB, 700x1075 - ดู 26058 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2007, 09:20:15 PM »

เนื้อหา จัดจ้าน น่ากินจังครับ

* maa2-1.jpg (125.42 KB, 700x1050 - ดู 28779 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2007, 09:21:28 PM »

องค์นี้เนื้อออกเทา อมเขียวครับ ยิ้ม

DIN_o2
Register Member
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2007, 09:36:21 PM »

อมูลแน่นๆแบบนี้ชอบมากครับ แต่โอกาศเจอของจริงคงน้อย แต่ดีครับมีภูมิคุ้มกันติดตัว ขอบคุณมากครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โอวาทของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

" บุญ" ถ้าเจ้าไม่เคยสร้างไว้ ใครที่ไหนเล่าจะมาช่วยได้ ลูกเอ๋ย ก่อนที่เจ้าจะเที่ยวไปอ้อนวอนขอพึ่งบารมีหลวงพ่อองค์ใดองค์หนึ่ง เจ้าจะต้องมีทุน (บุญ) ของตัวเอง เป็นทุนเดิมติดตัวไปบ้างก่อน ต่อเมื่อบารมีของตัวเจ้าเองยังไม่พอ จึงขอร้อง ยืมบารมีของผู้อื่นมาช่วยเหลือ ถ้ามิฉะนั้นแล้วเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะเจ้าจะต้องเป็นหนี้บุญบารมีที่เจ้าร้องขอ หรือยืมคนเขามาจนล้นพ้นตัว ครั้นเวลาใดที่เจ้ามีโอกาสทำบุญทำกุศลบ้าง เรียกว่า พอจะมีบุญบารมีเป็นของตัวเองบ้าง เจ้าก็จะต้องไปผ่อนใช้หนี้ที่เจ้าเคยขอร้องยืมเขามาจนหมดสิ้นแทบไม่เหลือ สำหรับตัวเอง แล้วเจ้าจะมีบุญกุศลใดติดตัวไว้จุนเจือตัวเองในภพหน้าที่ยังจะต้องเวียนว่าย ตายเกิด อันเป็นวัฏฏทุกข์ที่เราพุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะต้องรับรู้ รับทราบ ถ้าเรามั่นใจในคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ฉะนั้น เจ้าจงหมั่นสะสมบุญทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ไว้อย่างสม่ำเสมอ เทพยดา ฟ้าดินจะเอ็นดูช่วยเหลือเจ้าเอง
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2007, 07:42:19 PM »

อมูลแน่นๆแบบนี้ชอบมากครับ แต่โอกาศเจอของจริงคงน้อย แต่ดีครับมีภูมิคุ้มกันติดตัว ขอบคุณมากครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เห็นโด้ย... ยิงฟันยิ้ม.. ยิงฟันยิ้ม.. ยิงฟันยิ้ม
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2007, 07:16:27 AM »

ยอดเยี่ยมครับ
nattapol
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2007, 11:25:24 AM »

เข้ามานั่งเรียนครับ ยิงฟันยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2019, 03:44:43 PM »

ชัดเจนครับพี่
หน้า: [1] พิมพ์