ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 20 เมษายน 2024, 07:24:42 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  รวมภาพเเละข้อมูลพระเก๊
| | |-+  ชี้เเจงกระดานพระเก๊
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชี้เเจงกระดานพระเก๊  (อ่าน 8768 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 14 มิถุนายน 2007, 12:10:57 PM »

เรียนท่านสมาชิกเเละศิษย์หลวงพ่อทุกท่าน
ตอนนี้ทางทีมงาน ขอเพิ่ม หน้ากระดานพระเก๊ หลวงพ่อกวยเพิ่มอีกหนึ่งอย่าง ซึ่งจะมีการลงข้อมูลเเละภาพพระเก๊ ตลอดจนเครื่องรางเก๊ต่างๆ หรือเป็นของก้ำกึ่ง ของยัดวัดให้เป็นของหลวงพ่อกวย เป็นต้น

เพื่อประโยชน์เเละเป็นภูมิคุ้มกัน เเก่ท่านที่มีความสนใจ เเละท่านที่สะสมพระเเละเครื่องรางของหลวงพ่อกวย ต่อๆไป
ข้อมูล ภาพต่างๆ จะใช้ความระมัดระวัง เเละ อย่างรอบคอบที่สุด

ท่านสมาชิกท่านใด มีพระ เครื่องรางดังกล่าว เชิญนำมาให้ความรู้เพิ่มเติม เพื่อเป็นวิทยาทานเเก่ศิษย์หลวงพ่อเเละทุกๆท่าน
จึงเรียนมาเพื่อทราบ
ขอบคุณครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
1_MAN_U
Register Member
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2007, 11:47:28 PM »

คุณ ต้อย ขออนุญาติ แนะนำหน่อยนะครับ ผมว่าน่าจะมี "เก๊" บนรูปที่ลงไว้ เพื่อว่าเวลาคนที่ไม่หวังดีเอารูปไปทำให้เสียหายถึงทางเวป โดยแอบอ้างลักษณะที่ว่า นำมาจากเวปของเรา ไปยืนยันว่า "แท้" เพราะรูปไม่มีบอกไว้ อ่ะครับ

หลวงปู่กวยพูดกับศิษย์ "จะให้กูทิ้งพวกมึงไปได้ยังงัย"
tongn005
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2007, 03:59:28 AM »

อ๋อ ครับๆๆๆ
จะเเก้ไข ตามที่เเนะนำ
ขอบคุณมากครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
JOKER
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2007, 01:08:22 PM »

รูปหลวงพ่ออย่าตีตราว่าเก๊นะครับ..เพราะคือรูปของท่านจริง..เสริมก็ได้..เลียนแบบหรืออะไรก็ได้
tongn005
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2007, 01:16:54 PM »

เอายังไงดีครับ
จะใช้คำไหนเเน่......

DIN_o2
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2007, 02:25:43 PM »

''งงเลย'' ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โอวาทของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

" บุญ" ถ้าเจ้าไม่เคยสร้างไว้ ใครที่ไหนเล่าจะมาช่วยได้ ลูกเอ๋ย ก่อนที่เจ้าจะเที่ยวไปอ้อนวอนขอพึ่งบารมีหลวงพ่อองค์ใดองค์หนึ่ง เจ้าจะต้องมีทุน (บุญ) ของตัวเอง เป็นทุนเดิมติดตัวไปบ้างก่อน ต่อเมื่อบารมีของตัวเจ้าเองยังไม่พอ จึงขอร้อง ยืมบารมีของผู้อื่นมาช่วยเหลือ ถ้ามิฉะนั้นแล้วเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะเจ้าจะต้องเป็นหนี้บุญบารมีที่เจ้าร้องขอ หรือยืมคนเขามาจนล้นพ้นตัว ครั้นเวลาใดที่เจ้ามีโอกาสทำบุญทำกุศลบ้าง เรียกว่า พอจะมีบุญบารมีเป็นของตัวเองบ้าง เจ้าก็จะต้องไปผ่อนใช้หนี้ที่เจ้าเคยขอร้องยืมเขามาจนหมดสิ้นแทบไม่เหลือ สำหรับตัวเอง แล้วเจ้าจะมีบุญกุศลใดติดตัวไว้จุนเจือตัวเองในภพหน้าที่ยังจะต้องเวียนว่าย ตายเกิด อันเป็นวัฏฏทุกข์ที่เราพุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะต้องรับรู้ รับทราบ ถ้าเรามั่นใจในคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ฉะนั้น เจ้าจงหมั่นสะสมบุญทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ไว้อย่างสม่ำเสมอ เทพยดา ฟ้าดินจะเอ็นดูช่วยเหลือเจ้าเอง
1_MAN_U
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2007, 05:40:58 PM »

คุณ ต้อย ครับ อันไหน "เก๊" ตี "เก๊" ไปเลยครับ ไม่งั้น ผู้ไม่หวังดี แอบอ้างได้  ส่วนรูปถ่ายหลวงปู่ของแท้ คุณ ต้อยได้ลงแจ้งไว้แล้วว่า จะลงในเวปให้ ศิษย์ท่านใด อยากได้ไว้บูชา โหลดเอาจากที่คุณ ต้อย ลงไว้ให้จะดีกว่า นะครับ  (ล้อมคอกไว้ก่อน ที่วัวจะหาย) นะครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

หลวงปู่กวยพูดกับศิษย์ "จะให้กูทิ้งพวกมึงไปได้ยังงัย"
tongn005
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2007, 08:51:39 PM »

ผมเข้าใจความหมายของคุณโจ๊กเกอร์ครับ
เเต่อันนี้หมายถึง เเค่เจตนาเเละสถานะน่ะครับ คงเเยกออกกับความศรัทธานะครับ
ขอบคุณครับ

Pongwet K.
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2007, 10:16:01 AM »

ขออนุญาตออกความเห็นหน่อยครับ...   รูปของหลวงพ่อไม่ว่าจะเป็นรูปไหน  ใหม่หรือเก่า  ขาวหรือดำ ก็ล้วนแต่เป็นรูปของพลวงพ่อทั้งนั้นองค์จริง ๆ ด้วยครับ  แต่จะต่างกันก็ตรงที่ รูปนั้นทันยุคของหลวงพ่อหรือไม่  หรือว่ารูปนั้นจัดทำขึ้นมาภายหลังครับ  ดังนั้นผมขอออกความเห็นครับ  สำหรับรูปองค์หลวงพ่อให้ใช้คำว่า " ทันหลวงพ่อ" กับ " ไม่ทันหลวงพ่อ" น่าจะดูดีกว่าคำว่า  "เก๊ " และ " แท้ " และอีกอย่างหนึ่งก็ไม่เป็นการทำลายศรัทธาของลูกศิษย์ลูกหาของหลวงพ่อด้วยครับ.    ไม่ทราบว่าท่านสมาชิกอื่น ๆ เห็นเป็นอย่างไรครับ...

เช่าพระดูที่พระ  ไม่ดูคนขาย  ขอให้พิมพ์มาตรฐาน  แท้ทุกสนาม  ก็พอแล้ว !!!!!
tongn005
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2007, 03:26:50 PM »

เเหม สายหลวงพ่อนี่ ศรัทธา รักหลวงพ่อกันมากนะครับ

ตกลง   ทัน   กับ   ไม่ทัน   
ที่ไม่ทัน จะบอกเพิ่มว่า   เลียบเเบบ  หรือ  รุ่นใหม่

โอเคนะครับ

MOUNTAIN
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2007, 05:48:24 PM »

แวะมาเยี่ยมและมาหาความรู้ครับ

ขอบคุณทีมงานทุกท่าน ที่มีความตั้งใจในการจัดทำเว็บนี้
ขอโมทนาเป็นอย่างยิ่งครับ ยิ้ม

กระทู้นี้ดีมีประโยชน์มากเลยครับ  จะได้รู้ว่าพระหลวงพ่อที่เก็บๆกันอยู่
ทันหลวงพ่อหรือไม่
suthekhu
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2007, 11:29:58 AM »

เห็นด้วยกับกระทู้ 289 ครับ ผมไปที่วัดแล้วถ่ายรูปท่านมาไว้บูชาจะถือว่าเก็ไหมครับ สมาชิกที่รู้มากพิมพ์กว่าสมาชิกอื่นก็ไม่ควรฟันธงหรือฟันทิ้งหรอกครับเสียความรู้สึกคนที่มีศรัทธาครับ คงไม่มีใครรู้จักพระของท่านทุกพิมพ์หรอกครับมีหลายพิมพ์ที่ผมมีเพราะสะสมมาตั้งแต่ยังไม่แพงแบบนี้และคิดว่าคงไม่ปลอมด้วยแต่ถ้าท่านทั้งหลายที่ไม่มีหรือมีแล้วไม่เหมือนแต่กับฟันธงว่าของผมเก๊ก็แล้วแต่ถ้ามีคนเชื่อการตัดสินของคุณ เหมือนเว็ปบางเว็บที่เที่ยวออกใบรับประกันมั่วไปหมดของพวกกันแท้ทุกองค์แต่ของคนอื่นปลอมทั้งนั้น แม้แต่องค์ที่ผมเช่าของเขามาพร้อมใบรับประกันลองส่งไปอีกรอบเขาตีเก๊เฉยเลย เว็ปเราอย่าทำเลยครับหลวงพ่อท่านจะแช่งเอาไหนๆ ก็อยู่ในแวดวงลูกศิตย์ของท่านด้วยความศรัทธาแล้วจริงใจกันหน่อย

* hanuman.jpg (39.74 KB, 350x467 - ดู 3814 ครั้ง.)
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2007, 11:43:11 AM »

แล้วถ้าเป็นรูปหลวงพ่อ ปี 2521 ที่ทำขึ้นภายหลังแล้วพยายามทำให้เก่า+เหมือนเดิมมากที่สุดเพื่อขายให้ผู้ที่ศรัทธาแล้วบังเอิญพี่ ๆ ในนี้เห็นแล้วไม่อยากให้ท่านนั้นถูกเค้าหลอก เราจะเรียกอย่างไรดีครับ  ยิงฟันยิ้ม
saman
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2008, 06:41:06 PM »

เคยมีทหารอยู่คนหนึ่งเขาไปรบพ่อเขาก็ให้หลวงปู่ทวดวัดใกล้บ้านแต่เป็นพระใหม่ๆที่วัดสร้างขึ้นแต่เขาศรัทธาหลวงปู่ทวด รุ่นใหนเขาก็เอา  พอไปรบโดนระเบิดพร้อมกับเพื่อนกระเด็นออกมาไม่เป็นไร แต่เพื่อนทหารที่หาแต่รุ่น ๙๗  ห้อยพระเต็มคอ ตายเรียบวุธครับ อันอธิบายอย่างไรดีครับ เพราะสวนมากจะยึดแต่วัตถุแล้วตามด้วยหลวงพ่อ  ไม่ได้ยึดหลวงพ่อแล้วตามด้วยวัตถุ  เก๋และแท้ อยู่ที่ไหนละครับ
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2008, 08:38:13 AM »

คุณ saman ครับ เรื่องนี้ขอให้ศรัทธาเป็นที่ตั้งครับ ดูกระทู้นี้ครับ  ยิ้มเท่ห์ ซึ่งผมก็เคยอ่านเจอที่หลวงพ่อฤษีลิงดำ ท่านเขียนไว้อย่างนี้เช่นกันครับ มีชั้นที่ 5 ด้วย ถึงตายแต่ก็ได้ไปที่ดีๆครับ เพราะชะตาถึงฆาตแล้ว แต่ยังมีศรัทธาครับ

http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=3631.0

tapon//5
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008, 02:07:43 PM »

ขออนุญาตฝากตัวกับท่านผู้อาวุโสทุกท่าน ผมเป็นสมาชิกใหม่ และนับถือหลวงพ่อด้วยใจคนหนึ่ง ขออนุญาตแสดงความเห็นสักนิดนะครับ กรณีภาพถ่ายของหลวงพ่อการจะวิจารณ์ หรือใช้ถ้อยคำว่า เก๊ หรือแท้  น่าจะดูจากเจตนาของผุ้ที่นำภาพนั้นมาเสนอ ว่ามีจุดประสงค์ใด ต้องการแอบอ้างเพื่อให้คนอื่นหลงเชื่อว่าเป็นภาพที่หลวงพ่อได้สร้างหรือปลุกเสกไว้ เพื่อจะหาประโยชน์เข้าตัวเอง อย่างนี้ก็คงต้องวิจารณ์และประทับตราให้ชัด ชัด  อย่างผมเองไม่มีรูปหลวงพ่อ ก้ได้ปริ้นเอาจากภาพที่ลงไว้ในเว็ปไซต์หนึ่ง เอามาเคลือบพลาสติกแล้วอัดกรอบวิทยาศาตร์ แล้วจุดธูปบอกขอบารมีหลวงพ่อ ทุกวันนี้ผมก็บูชาอยู่   

อย่างนี้ ผมก็ว่าของผมไม่เก๊ เพราะผมเอาไว้บูชาของผมเอง ไม่ได้ตั้งใจทำไว้หลอกใคร ๆ จริงหรือเปล่าครับ

โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #16 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008, 03:01:53 PM »

ไม่ทันหลวงพ่อ / ทันหลวงพ่อ น่าจะโอเคนะครับ
เจตนาดูยากครับ เพราะบางทีก็เล่นเนียนสมัครใหม่แล้วมาถาม/มาวิจารณ์แบบนี้มันน่าตีก้นครับ คงมีหลวงพ่อกวยกับเจ้าตัวเท่านั้นที่ทราบเจตนา ผมเชื่ออย่างนั้นครับ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์