ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 เมษายน 2024, 04:33:44 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  พระเครื่องไม่ทัน หรือสร้างยุคหลัง และพระผิดวัด
| | |-+  ปรกโพธิ์เล็ก 2องค์ ช่วยโหวตกันหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
โพลล์
คำถาม: มีองค์เล็ก กับ องค์ใหญ่ครับ ได้มาสององค์ จะเก็บไว้หนึ่งองค์ครับ
องค์เล็ก   -6 (50%)
องค์ใหญ่   -6 (50%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 12

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรกโพธิ์เล็ก 2องค์ ช่วยโหวตกันหน่อยครับ  (อ่าน 12606 ครั้ง)
needful
Hero Member

« เมื่อ: 29 มิถุนายน 2008, 11:54:55 AM »

ได้มาสององค์ จะเก็บไว้หนึ่งองค์ครับ  ยิ้มกว้างๆ
ทั้งสององค์มาจากกรุเดียวกัน เจ้าของเดียวกัน แต่สภาพลงกรุ ความดัน ความชื้น ส่วนผสมในเนื้อพระ
เลยทำให้การหดตัว ไม่เท่ากัน รวมทั้งการตัดขอบด้วยขนาดเลยต่างกันไป

องค์เล็ก ตัดขอบชิดไปหน่อย แต่สมบรูณ์กะเทาะไม่เยอะ
องค์ใหญ่ ตัดขอบกำลังดีหน่อยแต่ กะเทาะเยอะไปนิด

จริงๆมีคำตอบในใจแล้วครับ แต่อยากได้หลายๆความคิดเห็นครับ ยิงฟันยิ้ม

ต้องโหวตก่อนถึงเห็นผงโหวตครับ

* Prokpoolek_FrontR.jpg (92.45 KB, 455x371 - ดู 1924 ครั้ง.)

* Prokpoolek_BackR.jpg (73.17 KB, 455x363 - ดู 1960 ครั้ง.)

สิ่งที่น่ากลัวคือ
ความเห็น ที่กลายเป็น ความเชื่อ
ความเชื่อ ที่กลายเป็น ความจริง
และ ความจริงที่แท้จริง ถูกปกปิดให้ลืมไป
needful
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2008, 02:34:05 PM »

ยิงฟันยิ้ม

ความเห็น ที่กลายเป็น ความเชื่อ
ความเชื่อ ที่กลายเป็น ความจริง
และ ความจริงที่แท้จริง ถูกปกปิดให้ลืมไป
sitthiphol
Register Member
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2008, 08:33:52 PM »

มารอชมด้วยครับไม่เปงเลยจริงๆ

พูดน้อยเสียน้อย พูดมากเสียมาก
ไม่พูดไม่เสีย นิ่งเสียโพธิสัต
needful
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2008, 09:23:07 PM »

ขอเหตุผลที่โหวตด้วยได้ไหมครับ ชอบองค์ไหนเพราะอะไร แบบว่าอยากรู้ครับ ยิงฟันยิ้ม

omega1234
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2008, 09:42:53 PM »

ส่วนตัวผมชอบทั้งคู่นะครับ องค์ใหญ่สิครับเพราะฟอร์มโดนรวมสมบูรณ์กว่า  ใส่ตลับทองแล้วสวยเฉียบขาดกว่า ยิงฟันยิ้ม
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2008, 11:43:56 PM »

ผมชอบองค์เล็กนะครับ แม้ตัดชิดไปหน่อยแต่ก็ฟอร์มดี ไม่บิ่นกระเทาะ สวยดูง่ายทั้งสององค์ รุ่นนี้ผมยังไม่มีเลยเป็นรุ่นในฝันอีกองค์นึงเนื่องจากหลวงพ่อต้องมั่นใจในพระพิมพ์นี้เป็นอย่างสูงและสูงมากพอที่จะนำมาติดที่จั่วหน้ากุฎิท่าน ต้องมีเหตุและผลคุณค่าจึงสูงยิ่ง ไม่ว่าสภาพไหนน้องกัมพ์ก็ควรจะเก็บไว้บูชาองค์ไหนก็เหมือนกันครับในด้านของพุทธานุภาพ
    เอามาให้ศึกษากันของหลายท่านนำมาเปรียบเทียบเก็บรูปไว้ดู ขออนุญาติท่านเจ้าของพระด้วยครับ

* DSCN8264.JPG (113.92 KB, 800x600 - ดู 1902 ครั้ง.)

* DSCN8265.JPG (112.08 KB, 800x600 - ดู 1883 ครั้ง.)

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
needful
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2008, 12:10:14 AM »

ส่วนตัวผมชอบทั้งคู่นะครับ องค์ใหญ่สิครับเพราะฟอร์มโดนรวมสมบูรณ์กว่า  ใส่ตลับทองแล้วสวยเฉียบขาดกว่า ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับพี่omega1234 สำหรับความคิดเห็นครับ
ได้มาสององค์ แต่ให้ผู้มีพระคุณ ศิษย์พี่ที่ทำให้ผมได้รู้จักหลวงพ่อเลือกก่อนครับ
เค้าเลือกองค์ใหญ่เหมือนที่พี่เลือกแหละครับ ส่วนผมเลยได้องค์เล็ก ซึ่งหลายท่านที่ได้เห็น
ก็ชอบองค์เล็กมากกว่าครับ เลยนำมาลงให้ เพื่อนๆ พี่ๆในนี้โหวตกันดูครับ  ยิ้มกว้างๆ

needful
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2008, 12:15:56 AM »

ผมชอบองค์เล็กนะครับ แม้ตัดชิดไปหน่อยแต่ก็ฟอร์มดี ไม่บิ่นกระเทาะ สวยดูง่ายทั้งสององค์ รุ่นนี้ผมยังไม่มีเลยเป็นรุ่นในฝันอีกองค์นึงเนื่องจากหลวงพ่อต้องมั่นใจในพระพิมพ์นี้เป็นอย่างสูงและสูงมากพอที่จะนำมาติดที่จั่วหน้ากุฎิท่าน ต้องมีเหตุและผลคุณค่าจึงสูงยิ่ง ไม่ว่าสภาพไหนน้องกัมพ์ก็ควรจะเก็บไว้บูชาองค์ไหนก็เหมือนกันครับในด้านของพุทธานุภาพ
    เอามาให้ศึกษากันของหลายท่านนำมาเปรียบเทียบเก็บรูปไว้ดู ขออนุญาติท่านเจ้าของพระด้วยครับ

ตกใจ สุดยอดเลยพี่ต้อม ที่อยู่ในสร้อยสีเหลืองพอรู้ว่าของใคร แต่องค์ที่เป็นแหนบนี่สิไม่รู้เจ้าของเป็นใคร
แต่สวยถูกใจมากครับ
เรื่องเก็บนี่สภาพไหนก็เก็บครับ รู้แค่ว่าพิมพ์นี้มีน้อยหายากครับ และติดที่กุฎิหลวงพ่อต้องมีอะไรดีครับ;D

kongboon
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2008, 12:56:35 AM »

นี่ที่เขาเรียกว่า..........กรุต้นพิกุลรึเปล่า ฮืม

"พวกคุณพึงรู้ไว้มนุษย์คือผู้ที่ฝึกตนเอง พัฒนามาจากสัตว์เดรัจฉานทั่วๆไป"
JOKER
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2008, 08:39:02 AM »

ชอบตรงที่  เนื้อกระเทาะแล้วขาวๆ   ยิงฟันยิ้ม
ลูกศิษย์วัดบ้านแค
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2008, 11:43:05 AM »

ไม่ชอบครับ เพราะว่ากรุต้นพิกุล ไม่เคยเห็นตอนเปิดกรุครับ แล้วพระในกรุก็ไม่ชัดเจนครับ
เลยขอไม่เก็บดีกว่าครับ แล้วก็ไม่เคยเห็นตอนที่หลวงพ่อท่านติดที่หน้ากุฏิด้วยครับ เลยไม่รู้ว่ามีการติดจริงหรือ
ว่าฟังเขาเล่ามาอีกทอดหนึ่งครับ เลยไม่แน่ใจครับ เลยขอหลบดีกว่าครับเพื่อความสบายใจ
JOKER
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2008, 01:47:35 PM »

อยากโหวต  แต่อยากทราบประวัติกรุต้นพิกุล  ว่ามีจริงเท็จแค่ไหน  ใครเป็นคนพบ  เล่าให้ฟังเป็นเรื่องเป็นราวให้หน่อยสิครับ  คิดว่าหลายๆท่านก็อยากทราบ
ลูกศิษย์วัดบ้านแค
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2008, 02:22:02 PM »

ใช่ครับ คุณ Joker มีคนเขาอยากทราบประวัติครับ ว่าใครเป็นคนพบ แล้วกรุนี้มีพระพิมพ์ไรบ้าง แล้วใครเป็นคนเปิดกรุครับ มีพยานหลักฐานยืนยันไหม ใครเป็นพยานได้บ้างครับ มีคนเขาอยากรุ้เยอะครับ ว่ากรุนี้มีจริงหรือเปล่า
JOKER
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2008, 03:00:13 PM »

นั่นน่ะสิครับ...มีแต่เขาว่ากันทั้งน้าน  เพราะตามข้อมูลมีหลายกรุเหมือนกันนะที่หลวงพ่อบรรจุไว้
needful
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2008, 08:20:29 PM »

โอ้โห ถามอย่างนี้ก็ตายเลยสิครับ ยิงฟันยิ้ม
จริงๆแล้วผมเพิ่งเริ่มอยากได้พระพิมพ์นี้จากข้อมูลนี้ครับ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=5110.0
ก็เลยเสาะหาจากข้อมูลจากที่มาที่คิดว่าเชื่อถือได้
ถ้าถามว่า จริงหรือไม่ที่ติดหน้ากุฎิหลวงพ่อ ก็อาศัยบริโภคข้อมูลจากกระทู้ที่อ้างถึงแหละครับ
ถ้าพระที่เอามาโชว์ แล้วถูกย้ายไปกระดานพระแท้โดยไม่มีใครท้วงอะไร เป็นเวลานานพอสมควร
และคนที่ตอบในนั้นว่า สวย หายาก ก็เป็นรุ่นใหญ่ๆที่เราเชื่อถือกันอยู่
ผมก็คิดว่าข้อมูลนี้เชื่อถือได้ครับ แต่ถ้าอีกหลายท่านไม่เชื่อ อันนี้เป็นวิจารณญาณส่วนบุคคลครับ  ยิ้ม

ส่วนที่ถามว่ากรุต้นพิกุลมีจริงหรือไม่
ก็คงอ้างถึงข้อมูลนี้ครับ
http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=4850.0
ส่วนเหตุผลก็คงเหตุผลเดียวกัน นั่นคือ คนที่ตอบในนั้นว่า อยากเห็นพิมพ์อื่นๆอีก ก็เป็นรุ่นใหญ่ๆที่เราเชื่อถือกันอยู่  ผมก็คิดว่าข้อมูลนี้เชื่อถือได้ครับ แต่ถ้าอีกหลายท่านไม่เชื่อ อันนี้เป็นวิจารณญาณส่วนบุคคลครับ  ยิ้ม

อาจจะดูตอบง่ายๆนะครับ ไม่ค่อยได้สาระ แต่ก็ตอบด้วยความจริงใจที่สุดแล้วครับ ถ้าหลายๆท่านมีข้อมูลเพิ่มเติมไม่ว่าด้านใดก็ตาม เชิญแสดงความคิดเห็นกันได้เต็มที่นะครับ  ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นครับ  ยิ้มกว้างๆ
สุดท้ายต้องขอโทษ หลายๆท่านที่กล่าวถึง เพราะผมเชื่อถือข้อมูลของหลายท่านๆที่กล่าวถึงจึงนำมาอ้างอิงครับ  ยิ้ม

JOKER
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2008, 08:39:25 AM »

เห็นความตั้งใจในการตอบ  โหตให้แว้วนะครับ  อิอิ ยิงฟันยิ้ม
needful
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2008, 09:43:31 AM »

ขอบคุณครับพี่JOKER พอดีผมความรู้น้อยครับ ก็เลยตอบจากความรู้ที่ได้อ่านมาครับ ยิ้มกว้างๆ

JOKER
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2008, 11:22:09 AM »

แหม๋  เรียกพี่ซะผมแก่เลย  ผมเพิ่ง 25 เอง  (ล้อเล่ง)
คือผมจะหาแนวร่วมซะหน่อยครับ  เผื่อข้อมูลเป็นความจริง  และถูกเปิดเผย  พอดีมีอยู่นิดหน่อนเห็นคราบกรุเหมือนกับของพี่ needful  และของพี่เอก ดนตรีสยาม ในกระทู้อื่น  ก็เลยลองถ่ายภาพมาให้ดู ย้ำครับ  เอาเฉพาะด้านหลังพอ  ด้านหน้าถ้าให้ดูเดี๋ยวจะพากันต๊กใจทั้งเวป
ลองมาชมกันครับ  อย่าเครียด

* aaa3.jpg (135.52 KB, 520x431 - ดู 1751 ครั้ง.)

* aaa2.jpg (71.57 KB, 289x442 - ดู 1717 ครั้ง.)

* aaa4.jpg (65.64 KB, 856x262 - ดู 1733 ครั้ง.)
DIN_o2
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2008, 05:50:37 PM »

องค์ใหญ่สิ เนื้อเยอะ... ยิงฟันยิ้ม

โอวาทของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

" บุญ" ถ้าเจ้าไม่เคยสร้างไว้ ใครที่ไหนเล่าจะมาช่วยได้ ลูกเอ๋ย ก่อนที่เจ้าจะเที่ยวไปอ้อนวอนขอพึ่งบารมีหลวงพ่อองค์ใดองค์หนึ่ง เจ้าจะต้องมีทุน (บุญ) ของตัวเอง เป็นทุนเดิมติดตัวไปบ้างก่อน ต่อเมื่อบารมีของตัวเจ้าเองยังไม่พอ จึงขอร้อง ยืมบารมีของผู้อื่นมาช่วยเหลือ ถ้ามิฉะนั้นแล้วเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะเจ้าจะต้องเป็นหนี้บุญบารมีที่เจ้าร้องขอ หรือยืมคนเขามาจนล้นพ้นตัว ครั้นเวลาใดที่เจ้ามีโอกาสทำบุญทำกุศลบ้าง เรียกว่า พอจะมีบุญบารมีเป็นของตัวเองบ้าง เจ้าก็จะต้องไปผ่อนใช้หนี้ที่เจ้าเคยขอร้องยืมเขามาจนหมดสิ้นแทบไม่เหลือ สำหรับตัวเอง แล้วเจ้าจะมีบุญกุศลใดติดตัวไว้จุนเจือตัวเองในภพหน้าที่ยังจะต้องเวียนว่าย ตายเกิด อันเป็นวัฏฏทุกข์ที่เราพุทธศาสนิกชนทั้งหลายจะต้องรับรู้ รับทราบ ถ้าเรามั่นใจในคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ฉะนั้น เจ้าจงหมั่นสะสมบุญทั้ง ทาน ศีล ภาวนา ไว้อย่างสม่ำเสมอ เทพยดา ฟ้าดินจะเอ็นดูช่วยเหลือเจ้าเอง
needful
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2008, 08:00:53 PM »

แหม๋  เรียกพี่ซะผมแก่เลย  ผมเพิ่ง 25 เอง  (ล้อเล่ง)
คือผมจะหาแนวร่วมซะหน่อยครับ  เผื่อข้อมูลเป็นความจริง  และถูกเปิดเผย  พอดีมีอยู่นิดหน่อนเห็นคราบกรุเหมือนกับของพี่ needful  และของพี่เอก ดนตรีสยาม ในกระทู้อื่น  ก็เลยลองถ่ายภาพมาให้ดู ย้ำครับ  เอาเฉพาะด้านหลังพอ  ด้านหน้าถ้าให้ดูเดี๋ยวจะพากันต๊กใจทั้งเวป
ลองมาชมกันครับ  อย่าเครียด

งั๊นเรียกแค่คุณ JOKER นะครับ
รูปที่ลง ทั้งเนื้อทั้งคราบใกล้เคียงกันจริงๆด้วยครับ
เห็นข้างหลังแล้วอยากเห็นข้างหน้าครับ ส่งmailมาให้ดูหน่อยได้มั๊ยครับ chuchart_gm@yahoo.com

หน้า: [1] 2 3 พิมพ์