ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 เมษายน 2024, 06:01:18 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  พระเครื่องไม่ทัน หรือสร้างยุคหลัง และพระผิดวัด
| | |-+  ปรกโพธิ์เล็ก 2องค์ ช่วยโหวตกันหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
โพลล์
คำถาม: มีองค์เล็ก กับ องค์ใหญ่ครับ ได้มาสององค์ จะเก็บไว้หนึ่งองค์ครับ
องค์เล็ก   -6 (50%)
องค์ใหญ่   -6 (50%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 12

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรกโพธิ์เล็ก 2องค์ ช่วยโหวตกันหน่อยครับ  (อ่าน 12607 ครั้ง)
needful
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2008, 08:02:12 PM »

องค์ใหญ่สิ เนื้อเยอะ... ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับพี่DIN_o2 รอยสักนี้ลุงหล่อนวาดสด ไม่มีแม่พิมพ์ใช่มั๊ยครับ ยิ้มกว้างๆ

สิ่งที่น่ากลัวคือ
ความเห็น ที่กลายเป็น ความเชื่อ
ความเชื่อ ที่กลายเป็น ความจริง
และ ความจริงที่แท้จริง ถูกปกปิดให้ลืมไป
erawan
Register Member
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2008, 10:34:31 PM »

ไม่ชอบครับ เพราะว่ากรุต้นพิกุล ไม่เคยเห็นตอนเปิดกรุครับ แล้วพระในกรุก็ไม่ชัดเจนครับ
เลยขอไม่เก็บดีกว่าครับ แล้วก็ไม่เคยเห็นตอนที่หลวงพ่อท่านติดที่หน้ากุฏิด้วยครับ เลยไม่รู้ว่ามีการติดจริงหรือ
ว่าฟังเขาเล่ามาอีกทอดหนึ่งครับ เลยไม่แน่ใจครับ เลยขอหลบดีกว่าครับเพื่อความสบายใจ

จริงครับคุณลูกศิษย์วัดบ้านแค คุณเพิ่งมามาเสาะหาวัตถุมงคลของหลวงพ่อ คุณคงเกิดไม่ทันจึงไม่เห็น ก็สมควรแล้วที่คุณไม่ต้องเสาะหามาใช้บูชาครับ แต่ผมได้เสาะหาบูชามานานหลายสิบปีแล้ว

และพระที่บอกข้อมูลผมคือท่านอาจารย์ตั้ว ซึ่งเป็นพระลูกศิษย์และอยู่กับหลวงพ่อจนหลวงพ่อมรณะภาพเป็นผู้บอกให้ทราบ ผมว่าท่านคงไม่โกหกผม เสียดายอาจารย์ตั้วสิ้นบุญไปก่อนมิฉะนั้นผมอยาก

ให้คุณไปถามท่านเอง และข้อมูลพระกุลพิกุล และพระปรกโพธิ์เล็กผมลงในหนังสือร่มโพธิ์มาตั้งแต่หลวงพ่อยังไม่ดังแล้ว ข้อมูลของพระเครื่องโดยจารีตประเพณีก็รับฟังจากคนรุ่นก่อนบอกกล่าวกันมา

แม้สมเด็จวัดระฆัง คุณก็เกิดไม่ทัน ผมไม่ทราบว่าคุณคงจะเชื่อถือหรือไม่ แต่เหตุใดคนจึงเสาะหากันทั้งๆทีตอนสมเด็จโตทำหรือฝังกรุคนก็ไม่เห็น สมเด็จโตทำจริงหรือไม่เหมือนข้อคิดของคุณครับ

พระพิมพ์อื่นๆที่ลงในหนังสือก็เป็นพระที่รุ่นที่พวกผมเชื่อถิอและเสาะหากัน และเหตุที่ทำหนังสือขึ้นมาเป็นวิทยาทาน โดยขอพระหรือรูปจากลูกศิษย์ในตอนนั้นมาลงพิมพ์เพื่อเป็นบรรทัดฐาน มิได้ทำเพื่อมี

เจตนาขายพระที่ลงในหนังสือแต่ประการใด ผมว่าคุณอย่าใช้วัตถุมงคลของหลวงพ่อดีกว่าครับจะได้สบายใจ ผมว่าคนไม่เห็นแต่หลวงพ่อเห็นครับ ถ้าเรามีความเคารพนับถือหลวงพ่อ คนที่เจตนาไม่ดีใน

การเอาหลวงพ่อมาใช้หากิน หรือหลอกลวง ผมเห็นมาหลายคนแล้วที่ต้องตกต่ำลงกว่าเดิมครับ กระทู้นี้ไม่มีเจตนาว่าคุณนะครับแต่อยากให้ทราบข้อมูลที่แท้จริงเท่านั้นครับ

needful
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2008, 08:50:06 AM »

ขอบคุณพี่คเชนทร์ครับ ที่ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ  ยิ้ม
อย่างที่บอกครับ ที่ผมเสาะหา พระพิมพ์นี้ ก็เนื่องจากได้อ่านกระทู้ของพี่ครับเลยอยากได้
เพราะคิดว่าถ้าหลวงพ่อติดอยู่หน้ากุฎิคงต้องมีอะไรดี  ยิ้มกว้างๆ

ป.ล. พี่ยังไม่ได้โหวตให้ผมเลยครับ ว่าชอบองค์ไหนครับ ยิ้มกว้างๆ

ความเห็น ที่กลายเป็น ความเชื่อ
ความเชื่อ ที่กลายเป็น ความจริง
และ ความจริงที่แท้จริง ถูกปกปิดให้ลืมไป
JOKER
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2008, 08:54:19 AM »

ผมมาสังเกตุดูเนื้อพระองค์นี้(ที่ผมถ่ายรูป) เนื้อข้างในจะขาวๆ ส่วนข้างนอกคล้ายกับโดนความร้อนทำให้เกิดคล้ายๆมียางหรืออะไรมาเคลือซักอย่างทำให้ผิวภายนอกเปลี่ยนไป  แต่ก่อนเคยเห็นพระองค์นึงของพ่อเอาไว้ในรถ  ความร้อนทำให้น้ำมันตังอิ้วละลายออกมาจากเนื้อพระเคลือบพระไว้ข้างนอกแล้วก็เกิดการปูดบวม กระเทาะ แตกลายงา แล้วก็หักในที่สุด  ยิงฟันยิ้ม
ส่วนที่พี่needful  อยากเห็นนั้น ใจเย็นๆครับ ยิงฟันยิ้ม  ไว้ให้โหวตเรียบร้อยก่อนครับ  เห็นแน่  แต่จะพากันยอมรับรึปล่าวผมไม่ทราบครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ลูกศิษย์วัดบ้านแค
Jr. Member
**

« ตอบ #24 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2008, 12:37:35 PM »

ที่ผมลงในนี้ผมไม่ได้พาดพิงใคร กรุณาอย่าร้อนตัวครับ ผมแสดงความคิดเห็นส่วนตัว แล้วผมก็มีสิทธิ์โดยชอบทำที่จะบูชาพระหลวงพ่อครับเพราะว่าผมมีเงินที่จะเช่า ผมพูดด้วยความเคารพครับ แล้วก็เคารพหลวงพ่อเหมือนศิษย์ทุกคน เพราะทุกคนส่วนมากก็ไม่ได้ใกล้ชิดหลวงพ่อเหมือนกันแล้วก็ไม่ได้ไปหาหลวงพ่อเหมือนกันตอนที่หลวงพ่อยังอยู่ เท่าที่ทราบก็มารู้จักหลวงพ่อประมาณ 20 ปีกันแทบทั้งนั้น ยังไงผมก็แสดงความคิดเห็นของผม แล้วแต่วิจารณญาณ ของคนครับ แล้วผมจะนับถือหลวงพ่อมันก็สิทธิ์ของผมครับ ผมไม่ได้ว่าใคร แล้วกรุณาอย่าเอากระทู้ที่ผมตอบอย่าเอาชื่อผมมาพาดพิง ยังไงผมก็เคารพพี่พี่ ใครจะเชื่อถือหรือไม่มันก็เป็นสิทธิของทุกคนครับ ผมเสียใจที่ผมเคารพพี่มานาน แล้วจะเคารพต่อไปไม่ว่าพี่จะพาดพิงผมยังไง แล้วผมก็รู้จักพี่ดีเคยเห็นหน้าพี่ที่วัด เคารพในฐานะที่พี่เป็นศิษย์รุ่นใหญ่ แต่เรื่องอื่นผมไม่รู้ แต่ยังไงผมก็มีศักดิ์ศรีของความเป็นคนพอๆๆกับพี่ ถ้าจะพูดอะไรโปรดเคารพในสิทธิ์ของผมด้วย แล้วในกระทู้ผมก็ไม่ได้พูดถึงพี่ซักคำ กรุณาอย่าพาดพิงครับ
เอกดนตรีสยาม
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #25 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2008, 12:47:56 AM »

เหตุการณ์สถานที่พบพระกรุต้นพิกุลคือบริเวณต้นพิกุลที่หลวงพ่อปลูกไว้ พระเครื่องฝังบรรจุในภาชนะดินเผาคล้ายอ่างใส่แบบเปิดจึงมีดินลงไปติดที่พระด้วย ผู้พบมีทั้งพระและฆาราวาส เพราะไปถางหญ้าทำความสะอาดบริเวณนั้นเนื่องจากต้นพิกุลโค่นล้มลง เมื่อพบพระจึงไปถามหลวงพ่อว่าเป็นของท่านหรื่อไม่ท่านตอบว่าใช่ จึงนำไปแจกจ่ายกัน ไม่ได้มีการเช่าหาในชั้นต้น พระมี 2- 3 กระแป๋ง มีมากกว่า10 พิมพ์เนื้อขาวเหมือนกันหมดเป็นส่วนมาก ผู้ใหญ่เล็กได้ไปมาก พระองค์ในคอผมปัจจุบันก็เป็นพระที่ได้จากผู้ใหญ่เล็ก จึงขอยืนยันข้อมูลว่าพระกรุต้นพิกุลมีจริงเป็นกรุที่ชัดเจนมาก อย่าสงสัยขอให้เชื่อและเช่าหามาใช้กันครับ ไม่แพงมากมีโอกาสครอบครองทุกคน ทุกท่านที่เข้ามาผมคิดว่ามาให้ประโยชน์กับเว็บแห่งนี้มากกว่ามาทำลายเรามาช่วยกันทำให้เว้บนี้น่าอยู่และอบอุ่นกันครับ ใจเย็นๆ ( เดี๋ยวก็มีคนเถียงทีเวลาผมล่ะ ขอตอบครับ ก็มันไม่ไหวจริงๆแล้วนี่ครับ อันนั้นสุดจะทนจริงๆใจเย็นๆกันเข้าไว้ครับ)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หลานศิษย์
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2008, 01:30:50 PM »

เริ่มจาหนุกหนานอีกแล้ว ชอบๆ ยิงฟันยิ้ม

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ไม่ควรอ่านเกินวันละสองครั้ง เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรอ่านตามลำพัง  ^L^
needful
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2008, 10:34:45 PM »

เหตุการณ์สถานที่พบพระกรุต้นพิกุลคือบริเวณต้นพิกุลที่หลวงพ่อปลูกไว้ พระเครื่องฝังบรรจุในภาชนะดินเผาคล้ายอ่างใส่แบบเปิดจึงมีดินลงไปติดที่พระด้วย ผู้พบมีทั้งพระและฆาราวาส เพราะไปถางหญ้าทำความสะอาดบริเวณนั้นเนื่องจากต้นพิกุลโค่นล้มลง เมื่อพบพระจึงไปถามหลวงพ่อว่าเป็นของท่านหรื่อไม่ท่านตอบว่าใช่ จึงนำไปแจกจ่ายกัน ไม่ได้มีการเช่าหาในชั้นต้น พระมี 2- 3 กระแป๋ง มีมากกว่า10 พิมพ์เนื้อขาวเหมือนกันหมดเป็นส่วนมาก ผู้ใหญ่เล็กได้ไปมาก พระองค์ในคอผมปัจจุบันก็เป็นพระที่ได้จากผู้ใหญ่เล็ก จึงขอยืนยันข้อมูลว่าพระกรุต้นพิกุลมีจริงเป็นกรุที่ชัดเจนมาก อย่าสงสัยขอให้เชื่อและเช่าหามาใช้กันครับ ไม่แพงมากมีโอกาสครอบครองทุกคน ทุกท่านที่เข้ามาผมคิดว่ามาให้ประโยชน์กับเว็บแห่งนี้มากกว่ามาทำลายเรามาช่วยกันทำให้เว้บนี้น่าอยู่และอบอุ่นกันครับ ใจเย็นๆ ( เดี๋ยวก็มีคนเถียงทีเวลาผมล่ะ ขอตอบครับ ก็มันไม่ไหวจริงๆแล้วนี่ครับ อันนั้นสุดจะทนจริงๆใจเย็นๆกันเข้าไว้ครับ)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เห็นดลโก้พี่ระนาดเอกมาแล้ว กลัวอยู่ว่าจะมา ทางหวาน หรือ ทางดุ  ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุณครับพี่สำหรับข้อมูล และช่วยลดบรรยากาศความร้อนลงด้วยครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ

needful
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2008, 10:35:25 PM »

เห็นโลโก้พี่ ระนาดเอก มาแล้ว กลัวอยู่ว่าจะมา ทางหวาน หรือ ทางดุ  ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุณครับพี่สำหรับข้อมูล และช่วยลดบรรยากาศความร้อนลงด้วยครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ

needful
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2008, 10:37:04 PM »

เริ่มจาหนุกหนานอีกแล้ว ชอบๆ ยิงฟันยิ้ม

คุณ หลานศิษย์ เอามาลงอีกองค์สิครับทีนี้ หนุกหนานแน่  ยิ้มกว้างๆ

JOKER
Hero Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2008, 09:25:55 AM »

อ้าว  พี่เอกหนับหนุนอย่างนี้  ไม่ลงแล้วด้านหลัง   ยิ้มกว้างๆ  เอาด้านหน้าไปเลย  แต่กลัวปลอมจัง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไว่ว่างๆจะถ่ายอีกพิมพ์นึง

* aaa5.jpg (46.1 KB, 239x378 - ดู 638 ครั้ง.)
JOKER
Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2008, 03:14:09 PM »

แล้วว่างๆจะพยายามถ่ายให้ชัดกว่านี้    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม มีแหวกม่านด้วยนะ
หลานศิษย์
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2008, 08:34:19 PM »

อะนะ โพธิ์9ตัด
มีแหวกม่านอีกด้วย งี้ต้องขอซูมๆ

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ไม่ควรอ่านเกินวันละสองครั้ง เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรอ่านตามลำพัง  ^L^
needful
Hero Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2008, 10:19:07 PM »

เห็นแล้วอึ้งเลยครับ คุณJOKER แต่พิมพ์นี้ผมดูไม่เป็นครับ
รอรุ่นใหญ่ มาตอบดีกว่าครับ ลุ้นด้วยคนครับ  ยิ้มกว้างๆ

สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #34 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2008, 10:53:16 PM »

ของเก๊พวกฝีมือทำได้หมดครับไม่ได้ยากเย็นอะไร จะเอาสนิมแดง สนิมไข ระเบิด ขุม ในชิน หรือคราบไคร รัก รา คราบกรุ นวลกรุ ทำได้ใกล้เคียง แต่อย่างไงก็ไม่เหมือนครับ ไม่งั้นก็ดูกันไม่ได้พระก็ต้องเลิกเล่นหมดล้มกระดาน
  แต่พระเครื่องมีองค์ประกอบให้พิจารณาหลายอย่างทั้งพิมพ์ เนื้อหา ลักษณะเฉพาะของพิมพ์นั้นๆ ถ้าดูอย่างใดอย่างนึงแล้วทึกทักเอาว่าแท้เลยเล่นพระก็คงจะต้องได้แต่ของเก๊ทั้งคอละครับ

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #35 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2008, 02:39:03 PM »

ต้องขอดูองค์จริงครับ ไม่กล้าดูด้วยรูปอย่าง เพราะพระตัดผมเคยเป็นแค่ 2 องค์ ถ้าองค์นี้แท้ก็เป็นองค์ที่ 3 ครับ
Sr. Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2008, 04:42:37 AM »

สิ่งใดๆที่ทุกๆท่านไม่รู้ ก็เกิดเพราะ ไม่ถามผู้รู้ หรือไม่เชื่อกัน มันก็เท่านั้นเอง   ยิ้มกว้างๆ
ขุนทัพ
Full Member

« ตอบ #37 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2008, 01:31:39 PM »

พระพิมพ์นี้เนื้อจะเหมือนสมเด็จจินดามณีซึ่งสมเด็จจินดามณีนี้บางส่วนได้แตกกรุออกมา
โดยบังเอิญสาเหตุเพราะได้ทำการเกลี่ยดินเพื่อเทพื้นคอนกรีตบริเวณใกล้กับพระอุโบสถ
ครูประจักษ์ ชื่นเนียม อาจารย์โรงเรียนวัดหลวงพ่อและเป็นกรรมการวัดก็มีพระพิมพ์
สมเด็จจินดามณีอยุ่1องค์
ส่วนที่หลวงพ่อนำพระพิมพ์นี้ไปติดที่หน้าบันกุฏิเพราะท่านมั่นใจในพระพิมพ์นี้มาก
สาเหตุเพราะท่านได้นำพระพิมพ์นี้ไปให้อาจารย์ของท่านปลุกเสกด้วย
ซึ้งอยู่ในยุคปลายของอาจารย์ท่านคือหลวงพ่อเดิม
พระพิมพ์นี้ถ้าพูดไปแล้วน่าจะกล่าวได้ว่าเป็นพระพิมพ์ปรกโพธิ์รุ่นแรกของหลวงพ่อ
ขุนทัพ
Full Member

« ตอบ #38 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2008, 01:37:16 PM »

ชอบองค์ใหญ่ครับ
หลานศิษย์
Hero Member

« ตอบ #39 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2008, 09:02:20 PM »

ส่วนที่หลวงพ่อนำพระพิมพ์นี้ไปติดที่หน้าบันกุฏิเพราะท่านมั่นใจในพระพิมพ์นี้มาก
สาเหตุเพราะท่านได้นำพระพิมพ์นี้ไปให้อาจารย์ของท่านปลุกเสกด้วย
ซึ้งอยู่ในยุคปลายของอาจารย์ท่านคือหลวงพ่อเดิม
พระพิมพ์นี้ถ้าพูดไปแล้วน่าจะกล่าวได้ว่าเป็นพระพิมพ์ปรกโพธิ์รุ่นแรกของหลวงพ่อ

สุดยอด !!!!
ขอบคุณมากคับ

หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์