ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 มีนาคม 2024, 04:03:35 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อผง
| | |-+  เสน่ห์ พระวัดหนองอีดุก
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เสน่ห์ พระวัดหนองอีดุก  (อ่าน 28588 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008, 03:13:47 PM »

ผมชอบพระวัดหนองปลาดุก (หนองอีดุก) วัดนี้เป็นวัดที่มีความสำคัญเเละเป็นวัดที่ผูกพันธ์กับหลวงปู่กวยมากๆวัดนึง เพราะโยมเเม่ของหลวงปู่เป็นคนมีพื้นเพจากย่านนั้น

เมื่อครั้งงานผูกพัทธสีมา ปี๒๕๑๕ ทางวัดหนองอีดุกได้จัดงานพุทธาภิเษกเเละออกวัตถุมงคลเพื่อหาทุนให้กับทางวัด อดีตเจ้าวาสครั้งนั้นคือหลวงพ่อเเผ้ว ได้นิมนต์เกจิมาร่วมพิธีมี หลวงพ่อมหาวีระ วัดท่าซุง หลวงปู่กวย วัดบ้านเเค เเละหลวงพ่อทางอิสานรูปนึง ตอนนั้น หลวงพ่อเเสวง ยังไม่ได้บวชเเต่เป็นมรรคทายกวัดอยู่
หลวงปู่กวยท่านห่วงวัดหนองอีดุกมากๆ จึงสร้างพระผงจำนวนหนึ่งเพื่อช่วยวัดหนองอีดุก โดยอาจารย์ไพ่ เเกะเเม่พิมพ์ให้หลายเเบบ ถือได้ว่า พระชุดนี้ เป็นพระที่หลวงปู่ดำริสร้างเองเเละนำไปช่วยวัดหนองอีกดุก จึงน่าจะจัดเป็นพระที่หลวงปู่สร้างเองได้

จากเหตุการณ์ต่างๆในพิธีเเละเรื่องการจำหน่ายพระ ถ้าใครอ่านหนังสือนะโมเก่าๆ ร่วมยี่สิบปีที่เเล้ว ที่คุณเฒ่า ได้ลงในหนังสือนะโม เเละจากที่ตัวผมได้ลงไปหาข้อมูลเเถวหนองอีดุก ได้ข้อมูลที่ตรงกัน คือ หลวงปู่กวยนำพระมาจำนวนมากเพื่อออกให้ทำบุญเเก่ววัดหนองอีกดุก เเต่พระเครื่องของหลวงปู่นั้น จำหน่ายไม่ออก เพราะชาวบ้านเห็นพระที่มาร่วมพิธีจากอิสาน ซึ่งใส่จีวรสีกรัก คล้องประคำ ดูน่าศรัทธา เกรงขาม จึงพากันไปเช่าพระของเกจิรูปนั้น พระของหลวงปู่กวย จำหน่ายได้น้อยมาก ด้วยเหตุนี้เอง หลังจากงานครั้งนั้น ทำให้พระเนื้อผงพิมพ์ต่างๆที่หลวงปู่กวย นำมาช่วยวัดหนองอีดุกจึงมีเหลือตกค้างอยู่จำนวนมากพอสมควร

ผู้ที่ให้ข้อมูลกับผมเล่าว่า เเม้เเต่ยายของตัวเอง ก็ไปงานนั้น เเละไปเช่าพระของพระเกจิอิสานรูปนั้นมาเป็นห่อ พอกลับมาถึงบ้าน กลับโดนหมาตัวเองกัด ด้วยความโมโห จึงโยนพ่อพระนั้นทิ้งไป เเถมต้องไปหาหลวงปู่กวยที่วัดบ้านเเค เพื่อให้ท่านทำยารักษาเเผลให้อีกด้วย
พระที่ตกค้างจากงานครั้งนั้น หลวงปู่กวยจึงได้ทำการฝังพระบางส่วนไปที่วัดหนองอีดุก เพื่อเป็นการสืบทอดอายุศาสนา พร้อมทำการสาปเเช่งลงอาถรรพ์ไว้เพื่อกันคนขุด

หลังจากงานผ่านไม่นาน หลวงพ่อเเสวงก็ได้ทำการอุปสมบท เเละอยู่ที่วัดหนองอีดุก จนได้เป็นเจ้าอาวาส  หลวงพ่อเเสวงได้เก็บพระเก่าๆของหลวงปู่กวยที่ตกค้างไว้เรื่อยๆมา จนถึงปี๒๕๒๑ ทางวัดบ้านเเค ได้ทำการผูกพัทธสีมาฝังลูกนิมิตร หลังจากงานของวัดบ้านเเค หลวงปู่กวยก็ได้นำพระอีกจำนวนมากจากพิธีปี๒๑มามอบให้หลวงพ่อเเสวง พระที่วัดหนองอีดุกได้ไว้ จึงมีทั้งพระรุ่นเก่าๆเเละรุ่นปี๒๑ รวมกัน ซึ่งรวมกันเเล้วมีจำนวนมาก
หลังจากที่หลวงปู่กวยมรณภาพ เเละคุณเฒ่า ได้เขียนประวัติหลวงปู่ลงหนังสือนะโม ผู้คนเริ่มศรัทธา ขยายวงกว้าง มีการเสาะหาพระเครื่องเก่าๆที่หลวงปู่กวยสร้าง มีศิษย์หลวงปู่ท่านนึง ทราบว่า ที่วัดหนองอีดุก มีพระเครื่องเก่าๆของหลวงปู่กวยตกค้างอยู่มาก จึงเดินทางมาหาหลวงพ่อเเสวง เพื่อขอพระเครื่องไปจำหน่าย เเต่หลวงพ่อเเสวง ท่านไม่ได้ให้ไป
หลวงพ่อเเสวง ท่านเก็บพระเครื่องไว้นาน จนถึงราวๆปี ๒๕๓๒ ท่านจึงตัดสินใจนำพระเครื่องตกค้างทั้งหมดฝังที่วัด โดยใส่ไหบรรจุเเล้วฝัง จำนวนมาก บอกได้เเต่ว่าเกินยี่สิบไห มีทั้งพระเครื่องเก่าๆ พระเครื่องหลวงปู่กวยเเละพระของท่านเอง

บุคคลที่ช่วยหลวงพ่อเเสวงฝังพระครั้งนั้น บอกกับผมว่า ที่ฝังพระบอกใครไม่ได้ เพราะได้ให้สัจจะกับหลวงพ่อเเสวงไว้ เเละหลวงพ่อเเสวงได้เเช่งไว้ด้วย ใครขุดพระขอให้ตาบอด ตาเเตก เเละน่าจะมีการลงอาถรรพ์ไว้ด้วย

พระสังกัจจายน์องค์ที่ท่านเห็นนี้  เป็นพระที่ศิษย์ใกล้ชิดหลวงพ่อเเสวง ได้เเอบเก็บไว้จำนวนหนึ่ง ขณะที่ช่วยหลวงพ่อเเสวงนำพระไปฝัง พระที่เก็บไว้ พี่เขาเอาไปเเจกกับชาวบ้านที่นำซองผ้าป่าไปเเจก  เเจกซองใคร ก็ให้พระหนึ่งองค์ เเจกจนหมด จนทราบข่าว ผมเลยไปตามมาได้หนึ่งองค์ครับ ดูจากผิวมีการเคลือบด้วยเเลคเกอร์หรือยางไม้บางอย่าง ถือได้ว่า พระวัดหนองอีกดุก คือพระที่หลวงปู่กวยตั้งใจสร้าง เนื้อหามวลสารดี เเละยังมีพิมพ์ที่สวยงามอีกด้วย เป็นพระที่น่าใช้มากๆ เเทนพระเนื้อผงรุ่นเเพงๆของหลวงปู่กวยได้อย่างสบาย

ก่อนจบกระทู้ ขอเสริมเรื่องเหรียญรุ่นเเรกขี่เสือของหลวงพ่อเเสวงอีกนิดนึง บางข้มูลมีการเข้าใจว่า หลวงปู่กวยได้ช่วยเสกเหรียญรุ่นนี้ให้ด้วยนั้น เป็นความเข้าใจที่ผิด เพราะเหรียญนี้ตามประวัติหลวงพ่อเเสวงออกราวๆปี ๒๕๒๖ หรือ ๒๕๒๕ ซึ่งหลวงปู่กวยได้มรณภาพไปสาม สี่ปีเเล้ว เหรียญนี้หลวงพ่อเเสวงได้ปลุกเสกเดี่ยวของท่านจนเกิดอภินิหาร ไว้จะนำมาเล่าต่อไปครับ

* nong-plaa-duk1.jpg (149.92 KB, 600x643 - ดู 21899 ครั้ง.)

* nong-plaa-duk2.jpg (146.36 KB, 600x656 - ดู 18872 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
nop1962
Register Member
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008, 03:33:57 PM »

งามมากครับพี่...อ่านข้อมูลแล้วยิ่งรักองค์ที่มีอยู่มากขึ้นอีก...ขอบคุณมากครับ

* SJ.jpg (111.46 KB, 800x444 - ดู 21301 ครั้ง.)
jacky
Hero Member

สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เหนือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ก็คือกรรม

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008, 05:03:41 PM »

ขอบพระคุณในข้อมูลครับ มีกะเขา 1 องค์ เพิ่งทราบข้อมูลแนวลึก ดีจังครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
None
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008, 08:51:35 PM »

มีเหมือนกัน ...... ยิงฟันยิ้ม

* DSC_1989.JPG (96.83 KB, 600x824 - ดู 18418 ครั้ง.)

* DSC_1990.JPG (93.55 KB, 600x821 - ดู 18303 ครั้ง.)
หลานศิษย์
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008, 09:24:49 PM »

เคยได้ยินมาว่าพิมพ์หนองอิดุกนี้มีของฝีมือทำออกมามาก ไม่ทราบว่าถ้าไม่ได้ไปตามเอาจากคนรู้ในพื้นที่แบบท่านพี่ต้อง แต่เจอจากที่อื่นๆจะพอแยกแยะได้ไหม อย่างไรคับ

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ไม่ควรอ่านเกินวันละสองครั้ง เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรอ่านตามลำพัง  ^L^
lam58
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2008, 08:32:06 AM »

ขอบคุณที่ให้ข้อมูลดี ๆ ครับ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต
tongn005
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2008, 02:26:06 PM »

ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกท่าน

พระวัดหนองปลาดุก มีทำปลอมออกมานานเเล้ว ของปลอมมีหลายเเบบ ทาทองก็มี หลังจารก็มี ขอให้พิจารณาพิมพ์ ความคม เนื้อหาพระให้ละเอียด

ส่วนกรณีพระที่ตื้น ที่สันนิษฐานว่าเอามาถอดพิมพ์สร้างอีก ก็ควรพิจารณากันให้ดีๆ มั่นใจถึงเช่าหากัน ละเอียด รอบคอบ จะปลอดภัยครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
erawan
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2008, 08:17:18 PM »

เข้ามาชมครับ
CHALOTHON
Hero Member

ยินดีให้คำปรึกษาโทร ...."0955149356

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2008, 08:41:58 PM »

ยิ้ม           ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ยิ้มเท่ห์

ติดต่อและปรึกษา  0955149356ทุกวัน
http://www.taradpra.com/store.aspx?StoreNo=7285
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2008, 11:21:20 PM »

ข้อมูลเป็นประโยชน์มากครับพี่

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
mister_20
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2008, 10:32:24 AM »

เรียนถาม พี่ tongn005 ครับ ตกลงพระวัดหนองอีดุก เป็นพระที่หลวงพ่อทำเองกับมือเลยใช่ไหมครับ มีพิมพ์อะไรบ้างครับ ที่หลวงพ่อทำเองแล้วเอามาให้ทำบุญที่วัดหนองอีดุก เมื่อก่อนเคยคิดว่าเป็นพระที่หลวงพ่อให้ผงวิเศษไปร่วมผสมในเนื้อพระ และให้ทางวัดหนองอีดุกเป็นคนสร้างเสียอีก สงสัยเข้าใจผิดอย่างแรง...เลยเรา ร้องไห้ ถ้าหลวงพ่อทำเองกับมือแล้วจะได้หาไว้บูชาแทนพิมพ์นิยมอื่น ๆ ที่หลวงพ่อทำ ที่ทั้งหายากและแพงเกินเอื้อมด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
somsak
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2008, 01:04:02 PM »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆเช่นนี้
needful
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2008, 10:30:40 AM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูล มาแบ่งปันครับ  ยิ้มกว้างๆ

สิ่งที่น่ากลัวคือ
ความเห็น ที่กลายเป็น ความเชื่อ
ความเชื่อ ที่กลายเป็น ความจริง
และ ความจริงที่แท้จริง ถูกปกปิดให้ลืมไป
mrthai
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2008, 11:40:40 AM »

พี่ tongn005  ครับเหรียญรุ่นเเรกขี่เสือของหลวงพ่อเเสวง สรุปคือไม่ทันหลวงพ่อกวยใช่ปะครับ แล้วรุ่นนี้ของท่านมีปลอมไหมครับ พอดีผมมีอยู่ 1 เหรียญ อยากให้พี่ให้ความกระจ่างด้วยครับ คงมีหลายท่านอยากทราบเหมือนกัน ยิ้ม
tongn005
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2008, 03:43:45 PM »

ขอบคุณทุกท่าน
ขอเชิญท่านอื่นที่มีข้อมูลร่วมกันได้อีกนะครับ

ถ้าพูดว่าหลวงปู่ทำกับมือคงจะไม่ได้ เอาเป็นว่า หลวงปู่ดำริให้ทำหรือมีความประสงค์ที่จะสร้างพระเพื่อช่วยวัดหนองอีกดุก สังเกตมวลสารเนื้อหา เช่นผงสีเหลือง สีชมพู เเบบที่ผสมกับพระเเหวกม่านพิมพ์ต่างๆ หาพระวัดหนองอีดุกสักองค์ ผมว่าคุ้มนะครับ ขนาดศิษย์รุ่นใหญ่ๆ บางท่านยังใช้พระวัดนี้เลยครับ

กรณีเหรียญหลวงพ่อเเสวง ข้อมูลที่คุณเฒ่า สุพรรณบอกไว้นานร่วมยี่สิบเเล้ว ว่าหลวงปู่กวยไม่ได้เสก เพราะเหรียญสร้างหลังหลวงปู่มรณภาพ เเละที่ผมไปสืบจากศิษย์ ลูกหลานหลวงพ่อเเสวงก็ยืนยันอย่างนี้ครับ

พบเห็นเก็บได้ เมื่อปีที่ผ่านมา งานครบรอบมรณภาพหลวงพ่อเเสวง เขาเอาเหรียญรุ่นเเรกของท่านไปลองกันที่ป่ากล้วยหลังวัด ผลคือ ยิงไม่ออก ลองด้วยมีดก็ไม่เข้า บอกคร่าวๆว่า ท่านปลุกเหรียญคนเดียวต่อหน้าพระพุทธ จนเหรียญวิ่งในบาตร มีคนเห็นกับตาครับ ยิ้ม

สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #15 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2008, 10:00:05 PM »

ครับขอเสริมจากที่พี่ต้อยให้ข้อมูลไว้ดีแล้วคือ พระชุดหนองอีดุกน่าบูชาด้วยประการทั้งปวงคุณค่าเทียบเท่า ทัดเทียม ไม่แตกต่างจากพระที่ออกวัดบ้านแค ดูชัดๆ คมๆ ที่สำคัญส่องเนื้อ ต้องละเอียดยิบๆ แบบพระแหวกม่านของท่านเลย อาจเจอสีออกแดง ออกเขียว แต่ขออย่างเดียวต้องละเอียดๆ ที่เป็นผงน้ำมันและแบบปูน ห่างไว้เลยครับ

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
บอล อุทัย
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2008, 10:09:52 PM »

แบบนี้ใช่ไหมครับพี่ ๆ ข้อมูลพี่ ๆ เสริมไปแล้วผมขอเสริมภาพพระก็แล้วกันครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอเชิญแวะเยี่ยมชม เว็บไซต์ศิษย์หลวงพ่อกวยครับ
http://sitluangporguay.com/forum/index.php
บอล อุทัย
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2008, 10:11:24 PM »

พระสังกัจจายน์ครับ สวยไม่เท่าไร แต่สภาพไหนก็รักครับ

* IMG_0247.jpg (125.68 KB, 519x559 - ดู 18560 ครั้ง.)

* IMG_0248.jpg (131.23 KB, 562x588 - ดู 17385 ครั้ง.)

ขอเชิญแวะเยี่ยมชม เว็บไซต์ศิษย์หลวงพ่อกวยครับ
http://sitluangporguay.com/forum/index.php
บอล อุทัย
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2008, 10:12:30 PM »

พิมพ์พระพุทธฐานบัวครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* IMG_0243.jpg (142.9 KB, 600x797 - ดู 18053 ครั้ง.)

* IMG_0244.jpg (132.97 KB, 600x796 - ดู 17237 ครั้ง.)

บอล อุทัย
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2008, 10:14:35 PM »

พิมพ์ที่นิยมสุดครับ...พิมพ์รัศมี บางคนเรียกแหวกม่านวัดหนองอีดุกครับ

ด้านหลังเรียบครับ

* IMG_0249.jpg (138.35 KB, 507x672 - ดู 18842 ครั้ง.)

* IMG_0250.jpg (131.62 KB, 531x696 - ดู 17018 ครั้ง.)

หน้า: [1] 2 พิมพ์