ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 มีนาคม 2024, 12:37:28 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  ความรู้เกี่ยวกับพระเครื่องเเละความรู้ทั่วไป
| | |-+  เทคนิกการเลี่ยมพระตอนที่๑(เหรียญ)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิกการเลี่ยมพระตอนที่๑(เหรียญ)  (อ่าน 62789 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #20 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2008, 11:40:45 AM »

การใช้นำยาทาบนบล็อกตัวใน เวลากดเเล้วพลาสติกจะพองเพราะความร้อนนั้น บางครั้งผมก็ใช้ บางครั้งไม่ใช้ เพราะบางครั้งก็พอง บางครั้งก็ไม่พอง เเต่น้อยมากที่ไม่พอง เห็นที่ระยอง ช่างบางคนใช้วิธีนี้มานานเเล้วครับ

ส่วนการใช้สลิงฉีด ต้องชำนาญ ทำไม่ดี น้ำยาจะล้นเข้าพระ ต้องหัดบ่อยๆ เเต่บางคนก็ชินกับการใช้พู่กัน เเถวระยอง ชลบุรี บางคนก็เลี่ยมดี สวยเเบบพวกฝีมือทางกรุงเทพ ก็ใช้พู่กัน

เทคนิดย่อยๆ มีเเตกต่างกันออกไป เเล้วเเต่ใครจะชอบ หรือถนัดครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
power
Full Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2008, 07:17:11 PM »

อิอิอิ....ลองส่งการบ้านครับ เพิ่งเลี่ยมเองครั้งแรก พอดีที่บ้านเปนอู่ซ่อมรถ ผมเลยมีเครื่องมือครบแล้ว เลยหาซื้อแต่พวกอุปกรณ์+พลาสติก ผลงานออกมาได้อย่างที่เห็น ว่าแต่ว่า ผมขอเทคนิคการเดินนํายาแบบละเอียดหน่อยครับ เพราะว่ามันยากจริงๆกว่าจะได้แค่นี้ เหงื่อตกกลีบเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* IMG_2335.jpg (51.59 KB, 384x512 - ดู 10035 ครั้ง.)

* IMG_2336.jpg (46.51 KB, 384x512 - ดู 7536 ครั้ง.)
Nuttavude
Register Member
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #22 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2008, 08:27:58 PM »

คุณ Power เลี่ยมครั้งแรกฝีมือได้ขนาดนี้ก็เก่งแล้วครับ :)ลองตั้งใจกับห่วงมากกว่านี้จะดูดีขึ้นมากครับ
   เทคนิกการเดินน้ำยาผมว่าลองไปหาร้านเลี่ยมสวยๆแล้วนั่งดู(แนะนำเอาร้านที่ใช้พู่กัน)จะดีกว่า     อธิบายเป็นภาพลำบากครับ

ผมหัดมาเกือบ2ปีแล้ว หัดเดินน้ำยามา ทั้งแบบฉีด และแต้มพู่กันดูบล็อคพิมพ์ก็น่าจะ 200 องค์ได้แล้วมั้งได้เท่าที่เห็น ก็ยังไม่ดีเท่าไรนัก ต้องพัฒนาฝีมือต่อไป (พรสวรรค์ไม่มีแต่ใจรัก)

ยิ่งแรกๆไม่รู้เทคนิกเอาจตุคามป้ามาเลี่ยมผง5เซ็นเวลาเอาไปคืนแก เหลือแค่3เซ็น ป้างง นึกว่าหยิบองค์เล็กให้ไปเลี่ยม ที่ใหนได้ พระเข้าเบ้าไม่แน่นเวลาเจียขอบพระแตกกระจาย ไม่รู้จะทำยังงัยผมเลยเจียแต่งพระให้แกไป เป็นประสบการณ์ในแง่ลบของการเลี่ยมพระผม ยิงฟันยิ้ม

ฉะนั้นขอให้ทุกท่านที่หัดเลี่ยมใหม่ๆเน้นเหรียญก่อนนะครับจะปลอดภัยกว่า ไว้ชำนาญค่อยเลี่ยมพระผงครับ ยิ้ม

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #23 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2008, 12:27:03 PM »

เห็นด้วยครับ เลี่ยมครั้งเเรกๆ ได้ขนาดนี้ ดีมากเลยครับ
ขอบคุณคุณนัฐวุฒิ เเละพี่เชตมากๆ สำหรับวิทยาทานครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #24 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2008, 10:58:46 PM »

ยอด ยอด ยอด ทุกท่านครับข้อมูลเพื่อประโยชน์ อยากทำบ้างครับ ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
wutthik
Full Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2008, 05:02:02 PM »

เนื่องจากกระทู้เลี่ยมพระกันเถอะของพี่ต้อยมีคนสนใจกันเยอะ วันนี้ผมจึงจัดให้ทุกท่านที่คิดอยากจะเลี่ยม
พระมีแนวทางในการเลี่ยม ผมได้ถ่ายทอดเทคนิกทุกอย่างที่มีเท่าที่ผมมีอยู่อันน้อยนิด ไว้ณ.ที่นี่ เว็บที่ผมรักมากที่สุด เชิญชมครับ ยิ้ม

ขาดรายละเอียดการเตรียมอุปกรณ์ว่ามีอะไรบ้างครับ  กรุณาแจงรายละเอียดด้วย เช่นตอนขัดกรอบพระใช้อะไรขัด ฯลฯ
Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #26 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2008, 09:36:07 PM »

ขาดรายละเอียดการเตรียมอุปกรณ์ว่ามีอะไรบ้างครับ  กรุณาแจงรายละเอียดด้วย เช่นตอนขัดกรอบพระใช้อะไรขัด ฯลฯ
[/quote]
 ลองไปอ่านที่กระทู้ "เลี่ยมพระกันเถอะ" ของคุณ tongn005 เขียนบอกไว้แล้วครับ ยิ้ม

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
หน้า: 1 [2] พิมพ์