ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 28 มีนาคม 2024, 06:31:50 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  ความรู้เกี่ยวกับพระเครื่องเเละความรู้ทั่วไป
| | |-+  เทคนิกการเลี่ยมพระตอนที่๑(เหรียญ)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิกการเลี่ยมพระตอนที่๑(เหรียญ)  (อ่าน 62788 ครั้ง)
Nuttavude
Register Member
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2008, 03:46:31 PM »

เนื่องจากกระทู้เลี่ยมพระกันเถอะของพี่ต้อยมีคนสนใจกันเยอะ วันนี้ผมจึงจัดให้ทุกท่านที่คิดอยากจะเลี่ยม
พระมีแนวทางในการเลี่ยม ผมได้ถ่ายทอดเทคนิกทุกอย่างที่มีเท่าที่ผมมีอยู่อันน้อยนิด ไว้ณ.ที่นี่ เว็บที่ผมรักมากที่สุด เชิญชมครับ ยิ้ม

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
Nuttavude
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2008, 03:49:35 PM »

1.เริ่มจากร่างแบบครับ เหรียญทั่วไปใช้อะคลิลิก 2 มิลครับสีสันตามใจชอบ
2.ทาไขปลาวาฬแล้วค่อยๆฉลุครับ
 * ฉลุต้องให้เล็กกว่าแบบที่วาดนะครับเผื่อไว้ขัดกระดาษทรายถ้าฉลุใหญ่กว่าแบบที่วาดพระหลุดบล็อกตอนเจียเครื่องครับครับ* ยิ้ม

* a1_2.jpg (53.85 KB, 783x454 - ดู 38931 ครั้ง.)

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
Nuttavude
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2008, 03:52:38 PM »

3.เหตุผลที่ให้ฉลุเล็กกว่าแบบ ก็ไว้ขัดกระดาษทรายงัยครับ  ขัดยิ่งเนียนยิ่งดี ขอบยิ่งใส
  รู้สึกว่าเหรียญนี้ผมจะเน้นขัดตรงตำแหน่ง "ย" เป็นพิเศษ จะได้ส่องง่ายๆ  ยิ้ม
 4.อยากขอบใสก็ทายาประสานโดยรอบสิครับ ทาเสร็จแล้วรีบลนไฟ ใสปิ้งแน่
 5.เตรียมบล็อกพระเสร็จแล้ว...
     * ให้ลองนำเหรียญเข้าไปลองใส่ในเบ้า ต้องให้มีความรู้สึกแน่น หรือเหรียญแทบจะเอาเข้าไม่ได้นั่นแหละดีเลย
         แต่ถ้าเหรียญหลวมเตรียมทำเบ้าใหม่ได้เลย เหรียญหลุดเบ้าแน่ครับตอนเจียขอบ*

* a3_4_5.jpg (39.07 KB, 626x570 - ดู 33430 ครั้ง.)

Nuttavude
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2008, 03:56:14 PM »

6.นำบล็อกแม่พิมพ์ไปลนไฟ ให้อ่อนตัว ตอนนี้แหละอะคลิลิกจะขยายตัวพออ่อนได้ที่  ให้จัดวางเหรียญ
เข้าไปในเบ้าทันทีทันใดอย่าได้รีรอ...
7.รอซักพักเมื่ออะคลิลิกเย็นลงจะทำให้เกิดการหดรัดกับขอบเหรียญ  สังเกตุดูเหรียญจะติดแน่นมาก..
เสร็จแล้วครับกับขั้นตอนจับขอบพระ..
8-9.ต่อไปเป็นขั้นตอนการทำบส็อกกดหน้า หลัง  หลังจากวาดแบบ ก็ฉลุเผื่อออกไปซัก1มิล ตามรูปครับ

* a6_7_8_9.jpg (63.08 KB, 725x568 - ดู 33725 ครั้ง.)

Nuttavude
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2008, 03:59:37 PM »

10.ใช้อะคลิลิก1 มม.ลนไฟให้อ่อนตัวแล้วกดครับ ดังรูป
 11.หลังจากปล่อยให้เย็นตัว แซะแม่พิมพ์ออกมาแล้วไปลนไฟอีกครั้ง
 เมื่ออะคลิลิกเริ่มอ่อนตัวให้ใช้ผ้าคลึงตามรูป
 12.ป่องพอหรืยังครับ..ทำ2อันหน้าหลังครับ ยิ้ม

* a10_11_12.jpg (57.46 KB, 732x562 - ดู 33399 ครั้ง.)

Nuttavude
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2008, 04:02:04 PM »

13.ใช้กรรไกรตัดแต่งให้สวยงาม
14.จัดวางเตรียมเดินน้ำยา
15-16.เดินน้ำยา อธิบายยากครับ  สวยไม่สวยวัดกันตรงนี้แหละ ผมใช้การ งัดขอบ
 แต้มน้ำยา  เช็ดผ้า  หาเทคนิกเองครับ(ผมเองก็เดินไม่ค่อยสวย)ใจเย็นๆ ลองไปนั่งดูตามร้านครับ แล้วมาหัดทำ

* a13_14_15_16.jpg (78.52 KB, 763x585 - ดู 35565 ครั้ง.)

Nuttavude
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2008, 04:04:39 PM »

17.เทคนิกผมไม่ให้น้ำยาใหลเข้าตรงห่วงเหรียญ หลังจากแต้มน้ำยารอซัก10-15วินาทีแล้วค่อยหนีบคลิ้ปครับ
 18.เดินน้ำยาเสร็จ2ด้าน ถ้ายังป่องไม่สวยให้ลนไฟแต่งอีกครั้งอะคลิลิกที่โดนไฟจะพองขึ้นมา(ระวังอย่าลนนาน)
 19-20.ทิ้งไว้อย่างน้อย5นาที แล้วค่อยไปเจาะรู ฉลุให้ได้รูป นำไปเจีย ตะใบแต่งขอบ ขัดกระดาษทราย สุดท้ายขัดมัน ยิ้ม

* a17_18_19_20.jpg (76.92 KB, 844x663 - ดู 34611 ครั้ง.)

Nuttavude
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2008, 04:07:41 PM »

สุดท้ายครับ
21.เสร็จซะทีแต่ไม่เรียบร้อย รู้สึกว่าผมจะมือหนักเจาะห่วงแตก ตามประสามือสมัครเล่นครับ ใจยังเย็นไม่พอไม่เป็นไรค่อยเลี่ยมใหม่
22.โชว์อีกองค์  ขอให้พี่น้องทุกท่านสนุกกับการเลี่ยมพระครับ...

* a21_22.jpg (88.99 KB, 780x549 - ดู 32911 ครั้ง.)

โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2008, 08:24:45 PM »

ยอดเยี่ยมมากครับ  ยิ้ม
ความรู้อันเป็นวิทยาทานนี้ ขอพรหลวงพ่อกวยให้มีแต่ความฉลาด รอบรู้ทุกเรื่องไปครับ  ยิ้มเท่ห์
kunchatree
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2008, 07:46:49 AM »

ขอบคุณครับ

ฝีมือก็สวย พระตัวอย่างก็สวย  ยิงฟันยิ้ม
somsak
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2008, 09:30:45 AM »

ขอบคุณครับ
aodbu
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2008, 03:01:13 PM »

ว้าว ขอบคุณมากเลยครับ ตอนไปเลี่ยมพระผมก็สังเกตุจนพอจำได้บ้าง
อ่านทู้พี่แล้วจะไปซื้ออุปกรณ์แล้วก็หัดทำเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
Nuttavude
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2008, 06:41:47 PM »

ยอดเยี่ยมมากครับ  ยิ้ม
ความรู้อันเป็นวิทยาทานนี้ ขอพรหลวงพ่อกวยให้มีแต่ความฉลาด รอบรู้ทุกเรื่องไปครับ  ยิ้มเท่ห์
สาธุ..  ยิ้ม พี่โอ๋น่าลองดูมั่งนะครับ ทำแค่บล็อกอันเดียว เลี่ยมได้ตั้งหลายองค์ ยิ้ม

ขอบคุณครับ

ฝีมือก็สวย พระตัวอย่างก็สวย  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับ  :)ตอนนี้ก็พยายามพัฒนาฝีมืออยู่ครับ
ขอบคุณครับ
ยินดีครับผม คุณสมศักดิ์ ต้องลองเลี่ยมดูนะครับแล้วจะติดใจ ยิ้ม
ว้าว ขอบคุณมากเลยครับ ตอนไปเลี่ยมพระผมก็สังเกตุจนพอจำได้บ้าง
อ่านทู้พี่แล้วจะไปซื้ออุปกรณ์แล้วก็หัดทำเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม
เยี่ยมเลยได้เพื่อนร่วมก๊วนแล้ว....เลี่ยมเสร็จแล้วถ่ายรูปมาให้ชมบ้างนะครับ

[b]ขอบคุณทุกท่านที่เข้าเยี่ยมชมครับ ยิ้ม[/b]

yut
Jr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2008, 10:54:23 PM »

ตอนแต้มน้ำยาลองใช้ซีลินจ์(เข็มฉีดยา)ดูดน้ำยาแล้วค่อยๆฉีดบริเวณที่ต้องการก็workดีนะครับลองๆดูครับ
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #14 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2008, 09:59:38 AM »

ขอบพระคุณเเทนสมาชิกทุกท่าน
ดีใจ ภูมิใจจริงๆ ที่ท่านสมาชิกในเวปนี้ น้ำใจงดงาม ครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
man08
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2008, 11:39:14 AM »

เห็นด้วยกับพี่ tongn005 ครับ มีน้ำใจงดงามทุกท่าน ศิษย์หลวงพ่อเดียวกัน
man08
Sr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2008, 11:40:54 AM »

แล้วพี่ tongn005 ไม่ช่วยเสริมหน่อยหรือครับมีเทคนิคอะไรดีๆบ้าง
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #17 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2008, 12:50:52 PM »

ต้องขอเวลาว่างอีกสักนิด ของผมทำง่ายๆ อุปกรณ์ไม่มาก เน้นประหยัด เพราะเลี่ยมเพื่อคล้อง ขอจัดการเรื่องภาพก่อน

การใช้น้ำยา ใช้เข็มฉีด หรือพู่กัน เเล้วเเต่ความถนัดของเเต่ละคน เห็นด้วยกับการใช้มือดุนพลาสติกหน้าเเละหลังให้โป่ง ดีกว่าทำเเล้วมาลนไฟ ซึ่งถ้าลนพลาด อาจเสียทรงไปเลย หรือหน้าหลังจะพองมากกว่าปรกติ หรือถ้านานๆ เมื่อพลาสติกเย็นตัว ก็อาจยุบได้ ถ้าเราใช้มือดุนตามภาพ พลาสติกจะคงรูปถาวร ดีกว่าเเบบลนไป ครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
chet008
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2008, 02:24:11 PM »

ผมมีเทคนิคดีกว่านั้นอีกครับ ผมใช้หลักวิทยาศาสตร์ น้ำยาเมื่อถูกความร้อนจะขยายตัวดันพลาสติคให้โป่งออกมาเอง สวยดังใจเลยครับ ถ้าคุณต้อยอยากรู้ ว่างๆก็โทร.มาคุยกะผม  ยินดีสอนให้ครับ คือผมจะใช้น้ำยาใส่ไว้ใต้กระดาษที่บล๊อคตัวผู้ ครับ เมื่อลนไฟเพียงครั้งเดียวแล้ววางบนบล๊อคตัวผู้ จากนั้นเอาบล๊อคตัวเมียกดลงไป มันจะโป่งขึ้นมาเอง โป่งมาก น้อยขึ้นอยู่กับน้ำยาที่ใส่ แล้วกดแช่ไว้สักพัก  พอเอาบล๊อคออก จะได้ตัวประกบหน้าหลังโดยไม่ต้องลนซ้ำหรือ เอาไปคลึงอีกครั้งเลยครับ ย่นเวลาและไม่ทำให้พลาสติค รานและเหลืองเร็วด้วยเนื่องจากโดนไฟแค่ครั้งเดียว พลาสติคจะทนทานได้นานหลายปีทีเดียวครับ อ้อ ก่อนลนต้องเช็ดด้วยน้ำยาเช็ดกระจกเพื่อล้างกาวที่ติดพลาสติคออกก่อนจะได้ไม่เหลืองนะครับ เทคนิคนี้ผมเพิ่งเรียนรู้มาจากช่างระดับเซียนเลี่ยมเลยนะครับเค้าก็สอนให้ผมฟรีๆเหมือนกัน ส่วนการใส่น้ำยาผมใช้สลิงค์เพราะ ไม่เปลืองดีแถมยังไม่ต้องสูดดมเข้าไปด้วย อันตรายนะครับ และอีกอย่างน้ำยามันจะไหลทั่วถึงทุกซอกมุมเลยครับ ออกมาใสปิ๊ง เหมือนอัญมณีทีเดียวเชียว
kunchatree
Sr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2008, 07:17:44 AM »

มีภาพประกอบหน่อยไหมอ่ะครับ นึกไม่ออกจริง ๆ อ่ะครับพี่ 
หน้า: [1] 2 พิมพ์