ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 27 เมษายน 2024, 01:10:07 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  โชว์วัตถุมงคลเกจิอาจารย์ทั่วไทย
| | |-+  พระกันผีสมัยพ่อขุนรามคำแหง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พระกันผีสมัยพ่อขุนรามคำแหง  (อ่าน 3109 ครั้ง)
pichitpol
Hero Member

« เมื่อ: 18 มิถุนายน 2007, 07:48:06 PM »

องค์จริงใหญ่พอประมาณแขวนเดี่ยวได้เลยคล้ายๆพระกันผีพิมพ์ใหญ่นะครับที่ผมเห็นว่าพิมพ์ทรงใกล้เคียงมากๆอีกหนึ่งองค์คือพระร่วงนั่งมุงลังกาที่สุโขทัยคล้ายมากๆเลยครับเสียดายเป็นพระหายากไม่มีรูปให้ดู.....พระร่วงนั่งบ้านตากจังหวัดตากเป็นพระเครื่องสกุลช่างสุโขทัยยุคต้น อิทธิพลของขอมเริ่มเสื่อมลงบ้างแล้วศิลปะที่เห็นจึงเป็นเช่นนี้แหละครับ เนื่องจากพระองค์นี้ผมได้มอบให้ครูบาอาจารย์ที่ผมนับถือไปแล้วเนื่องจากท่านเคยสอนกระบวนยุทธพระกรุสกุลลำพูนให้แต่สมองทื่อๆของผมก็รับมาน้อย ยิงฟันยิ้ม(ไปกราบขอพรและแสดงมุทิตาจิตปี๋ใหม่เมืองประมาณปี48ท่านอายุมากแล้วครับ)รูปข้างหลังก็หายไปตอนคอมพังเลยไม่มีรูปข้างหลังให้ดูต้องขออภัยเป็นอย่างสูงนะครับ.... จุมพิต.... ยิงฟันยิ้ม

* Bantak.jpg (64.5 KB, 612x838 - ดู 1180 ครั้ง.)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2007, 11:49:07 PM »

ศิลปะเเบบนี้ น่าเเขวนเดี่ยวนะครับ ดูขลังดีจริงๆ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
คางเครา
Register Member
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2007, 08:24:59 AM »

สวมชีโบก็กันผีได้เนาะ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม.

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2007, 07:22:03 PM »

อยากแขวนเหมือนกันครับพี่ tongn  ยิงฟันยิ้ม
สวมจีโบนี่แหละหาตัวจริงดูยากเห็นมีลงประมูลองค์ไม่กี่ตังค์เอาไหมเล่าพี่เคราสวยวัดดวงดู... จุมพิต... ยิงฟันยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2007, 08:42:51 PM »

เยี่ยมครับ
ขุนนนท์
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2007, 12:48:10 PM »

ถ้ายังอยู่ว่าจะยืมพี่หมอ pichitpol  ไว้กันผีหน่อยนะครับ     ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณข้าวทุกเม็ด น้ำทุกหยด
    เพื่อนใหม่ คือของขวัญที่ให้กับตัวเอง
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2007, 07:14:53 PM »

ขอบคุณ คุณโอ๋และพี่ขุนครับ ... จุมพิต... ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์