ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 16 เมษายน 2024, 11:17:29 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  ความรู้เกี่ยวกับพระเครื่องเเละความรู้ทั่วไป
| | |-+  ผมทำพระกรุคู้สลอด หลวงปู่ปาน หัก มาดูเนื้อด้านในกันครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมทำพระกรุคู้สลอด หลวงปู่ปาน หัก มาดูเนื้อด้านในกันครับ  (อ่าน 5450 ครั้ง)
jirang
Register Member
Jr. Member

« เมื่อ: 20 สิงหาคม 2008, 10:09:40 AM »

พระองค์นี้แขวนเป็นครั้งคราวครับ ใส่ไว้ในตลับเงิน เมื่อวานลองเอามาส่องดูด้านล่างเห็นรอยร้าว ก็เลยลองแกะออกมาดู ปรากฏว่าหักครับ เสียดายจริงๆ ไม่ทราบว่าทำไมถึงหักได้ เกิดจากทำสร้อยหล่นรึปล่าวหรือว่าขอบโฟมแน่นไปไม่ทราบ ตอนนี้เลยเริ่มกลัวๆว่าพระกรุหลายองค์จะหักเหมือนกัน รบกวนขอคำแนะนำจากเพื่อนๆในการเก็บรักษาพระกรุหน่อยครับ ควรเลี่ยมกันน้ำไปเลย หรือใส่ตลับแบบไหนดีครับ ที่จะห้อยบูชาได้และไม่ต้องกลัวพระหักแบบนี้อีก

ลองมาดูเนื้อพระกรุคู้สลอดกันครับ

เดี๋ยวว่างๆจะหากาวมาซ่อมซะหน่อยครับ นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่าเนื้อพระกรุคู้สลอดไม่ได้แข็งแกร่งอย่างที่คิด
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2008, 12:01:23 PM »

เอากาวทาตรงรอยเเตก เลี่ยมปิดไปเลยครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
jirang
Register Member
Jr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2008, 12:05:09 PM »

ขอบคุณ คุณ tongn005 ครับ

ไม่ทราบใช้กาวอะไรดีครับ กาวช้างดีมั๊ยครับ ไม่ควรใส่ตลับเงินอีกแล้วเหรอครับ

ผมกำลังจะได้พระกรุทุ่งเศรษฐีมาอีกองค์ซึ่งมีหักและซ่อม ไม่รู้จะทำยังไงกับพระดี กลัวจะหักอีกครับ ตอนนี้รู้สึกแหยงเลย เสียดายพระจัง จะเลี่ยมพลาสติกปิดไปเลย เคยได้ยินว่าจะมีปัญหาตอนแกะออกอีก ถ้าจะใส่ตลับเงินหรือแสตนเลสแบบนี้ไม่รู้ว่าจะเกิดการหักแบบนี้ได้อีกรึปล่าวครับ ยังไงขอคำแนะนำด้วยครับ
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2008, 04:54:31 PM »

กาวตราช้างหยอด
ถ้ากลัวมาก ก็ใส่ตลับได้ครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
หน้า: [1] พิมพ์