ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 28 มีนาคม 2024, 11:00:57 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  สนทนา, ถาม-ตอบ ทุกเรื่อง
| | |-+  พระเนื้อดินพิมพ์ผงสุพรรณในทรรศนของข้าพเจ้า
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พระเนื้อดินพิมพ์ผงสุพรรณในทรรศนของข้าพเจ้า  (อ่าน 13490 ครั้ง)
erawan
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 29 สิงหาคม 2008, 04:17:22 PM »

พระพิมพ์นี้ ศิษย์รุ่นเก่าเช่าหาบูชากันในนามพระกันผีพิมพืเล็ก แต่ต่อมามีผู้โต้แย้งว่าพระกันผีพิมพ์เล็กให้ถือพิมพ์ที่คุณเฒ่าลงในหนังสือเล่มแดง จึงเรียกว่าพิมพ์ผงสุพรรณ

พิมพ์นี้ต่อมามีศิษย์บางท่านไม่ยอมรับ เพราะเข้าใจว่าเป็นพระสนามหรือไม่ก็เป็นของหลวงพ่อองค์อื่นสร้างขึ้นมา แต่ก็ไม่เคยมีหลักฐานและเหตุผลอื่นๆประกอบ

แต่ในทรรศนของข้าพเจ้า พิมพ์นี้ได้เช่าหาบูชากันมานานก่อนที่มีการทำหนังสือรวมรวมวัตถุมงคลของหลวงพ่อแล้ว แต่ราคาหลักร้อยยังไม่แพง และก็พยายามสืบเสาะหาข้อมูลว่าเป็น

พระสนามหรือไม่ นั้น ก็ปรากฏว่าพระพิมพ์ดังกล่าวมิใช่พระสนามหรือพระเก๊แต่อย่างใด และไม่ปรากฏว่าเป็นของหลวงพ่อองค์อิ่นแต่อย่างใด โดยศิษย์รุ่นเก่าทีข้าพเจ้ารู้จัดก็ยอมรับว่าเป็น

พระของหลวงพ่อ และเจอแล้วเก็บกันเงียบๆ ถ้าสมาชิกท่านใดมีอยู่ก็รักษาไว้เถอะครับ โดยในทรรศนส่วนตัวแล้วเชื่อว่าเป็นของหลวงพ่อ และหากท่านใดมีข้อมูลโต้แย้งและมีหลักฐาน

ที่น่ารับฟังได้โดยมีเหตุผล โดยที่มิได้กล่าวอ้างลอยๆแล้ว แสดงความคิดเห็นเข้ามานะครับ

เอกดนตรีสยาม
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2008, 10:22:16 PM »

พระพิมพ์นี้ สร้าง 2 วาระ วาระแรกพร้อมกับ พิมพ์ปรกโพธิ์ฐานบัว และพระพิมพ์ข้างเม็ดอีก 2- 3 พิมพ์ บางองค์มีจารอักขระ ตัว นะ ขึ้นยอด ด้านหลังด้วยขนาดโตกว่าอีกวาระ  วาระที่ 2 คือเนื้อที่พี่คเชนทร์ นำภาพมาลงให้ชมกันนี้ออกพร้อมพระสังกัจจายน์วันหนองอีดุกพิมพ์ สี่เหลี่ยม และชุดวัดหนองอีดุก 3 พิมพ์ มีเนื้อสีเทา เนื้อสีแดง  มีดีเขียวๆทาองค์พระ ส่วนเม็ดลูกบอลกลมๆที่เห็นบริเวณมือขององค์พระเนื่องจากวาระที่ 2  เป็นการถอดพิมพ์จากพระในครั้งแรกมาอีกทอด จึงเกิดฟองอากาศในพิมพ์ ซึ่งเป็นบล๊อกพิมพ์ที่ทำจากปูนทำฟันในแบบพระสังกัจจายน์พิมพ์ สี่เหลี่ยมก็มีลูกบอลให้เห็นจุดสองจุด ยืนยันว่าพระพิมพ์นี้แท้ครับ แต่คนนำมาจำหน่ายเห็นว่าผิวใหม่เลยเอาสีหมึกพิมพ์ที่ย้อมไม้มาย้อมเลยดูแปลกๆ แต่ในองค์ที่ปรกติจะเห็นความแห้งเป็นธรรมชาติ เห็นว่ากระจายออกมามากผมยังได้ไม่กี่องค์เองครับลองพิจารณากันอีกครั้งนะครับสำหรับข้อมูลพระผงสุพรรณนี้ พระแท้ๆไปตีเก๊มันน่าเสียดายครับ
None
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 กันยายน 2008, 12:25:29 AM »

พี่ต๋อยชัยนาท ได้พระพิมพ์นี้มาเมื่อเกือบสิบปีที่แล้ว และฝากผมโชว์ในกระดาน มีคนบอกว่าไม่ใช่พระหลวงพ่อ แต่พี่ต๋อยยังเก็บรักษาดีอยู่ และยังใช้เป็นพระหลวงพ่อกวย เหมือนเดิมครับ เพราะตอนที่พี่ต๋อยไปเช่าจากชาวบ้านแค นั้น มีคนจริงใจ และไม่หลอกลวง ยังพอมี เลยเชื่อมั่นว่าเป็นพระหลวงพ่อกวย เหมือนเดิม

ทั้งนี้ทั้งนั้นผมไม่ได้มีเจตนาจะ ชักจูงให้ใครเชื่อตาม ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะเชื่อและไม่เชื่อด้วยวิจารณญาณของตัวเอง เพียงแต่ เสนอข้อมูลของคนที่มีพระพิมพ์นี้ครับ

ด้วยความเคารพ
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 กันยายน 2008, 08:40:54 AM »

เเล้วชุดฝังกรุล่ะครับ มีข้อมูลไหมครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
บอล อุทัย
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 กันยายน 2008, 10:00:10 AM »

พี่ ๆ ครับ นำข้อมูลมาดูมาวิเคราะห์กันให้จบ ๆ กันไปเถอะครับ

และเมื่อจบแล้วก็ขอให้เป็นไปในแนวทางเดียวกัน

น้อง ๆ อย่างผม ข้อมูลต่าง ๆ ก็ได้มาจากพี่ ๆ นั้นแหละครับ

หากพี่ ๆ ยังเถียงกันไม่จบแบบนี้ แล้วจะให้รุ่นน้อง ๆ ฟังข้างไหน

เลือกเล่นเลือกเก็บกันไป ตามความเชื่อของแต่ละบุคคลคงไม่ดีแน่ครับ

นับถือ...และเคารพรักพี่ ๆ ทุกท่านครับ

ขอเชิญแวะเยี่ยมชม เว็บไซต์ศิษย์หลวงพ่อกวยครับ
http://sitluangporguay.com/forum/index.php
erawan
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 กันยายน 2008, 12:40:34 PM »

ตั้งแต่ผมสะสมพิมพ์นี้มายังไม่เคยเจอพิมพ์พระกรุเลยครับ ใครมีนำมาโชว์เปรียบเทียบหน่อยนะครับ เพราะเช่าหากันสมัยก่อนไม่มีการลงกรุ และเป็นพระหลวงพ่อทำขึ้นมาใหม่มิใช่พระกรุครับ

แต่บางองค์ที่มีการเอายางไม้ทาให้ดูเก่านั้นเคยพบตามที่คุณเอกว่า ผู้ขายมีเจตนาทำให้เก่าแต่ก็เป็นพระแท้ตามความเห็นของผมครับ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 กันยายน 2008, 03:26:24 PM »

เสียดายที่ผมไม่ได้เก็บภาพไว้ ชุดฝังกรุ มีทรายติดด้วย เห็นมีพร้อมกับชุดปรกโพธิ์เก้า หลังรูปรุ่นสอง ปรกโพธิ์เล็ก สมเดฌจหลังมะอะอุเนื้อสีน้ำตาล ครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 กันยายน 2008, 10:42:03 PM »

พระเหล่านั้นที่คุณต้อยพบผมเข้าใจแล้วครับเคยเห็น นำมาวางจำหน่ายแถวจตุจักร แก๊งค์นั้นเค้าครีเอทครับ อะไรขายได้ถอดพิมพ์แล้วทำให้มีคราบกรุเพื่อให้สังเกตุความเก่าใหม่ได้ยาก สรุปคือพระพิมพ์ผงสุพรรณนี้เคยมีผู้นำไปถอดทำเก๊ครับ แต่เอาพระในวาระที่ 2 ไปถอดครับ จึงขอแจ้งให้ทราบทั่วกัน
tongn005
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 กันยายน 2008, 08:40:35 AM »

ขอบคุณพี่เอก พี่คเชนทร์

ถ้าท่านใดมีข้อมูลหรือภาพ อยากได้ข้อมูลเพื่อเเยกเเยะความเเตกต่าง ระหว่างของเเท้กับของเก๊

ขอบคุณมากครับ ยิ้ม

Tome
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 กันยายน 2008, 05:10:10 PM »

ไม่ทราบใช่ที่อยากได้กันหรือเปล่า ผมมีแต่ภาพไม่มีข้อมูล ช่วยแนะนำด้วยครับว่าเก๊หรือแท้  ยิงฟันยิ้ม

* pongsupan-1_resize.JPG (102.29 KB, 640x754 - ดู 6172 ครั้ง.)

* pongsupan-3_resize.JPG (69.21 KB, 640x570 - ดู 5229 ครั้ง.)

* pongsupan-4_resize.JPG (52.89 KB, 640x480 - ดู 5468 ครั้ง.)

คติประจำใจ...

"มีจะมา ก็เพราะหา เข้ามาไว้
       มีไม่ได้ เพราะนิสัย ไม่ขยัน
       มีมากแล้ว ใช้หมด ก็อดกัน
       วันหน้านั้น กินอะไร เพราะไม่มี"

คำสอน...
                  หลวงพ่อกวย ชุตินธโร
Tome
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 กันยายน 2008, 05:14:40 PM »

ด้านหลัง  ยิ้มกว้างๆ

* pongsupan-2_resize.JPG (83.65 KB, 640x738 - ดู 5215 ครั้ง.)

* pongsupan-11_resize.jpg (61.15 KB, 640x607 - ดู 5167 ครั้ง.)

* pongsupan-12_resize.jpg (47.86 KB, 640x507 - ดู 5123 ครั้ง.)

วันหน้านั้น กินอะไร เพราะไม่มี"

คำสอน...
Tome
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 กันยายน 2008, 05:15:57 PM »

ด้านขวา  ยิ้มกว้างๆ

* pongsupan-5_resize.JPG (93.98 KB, 640x780 - ดู 5084 ครั้ง.)

* pongsupan-6_resize.JPG (66.46 KB, 640x773 - ดู 5052 ครั้ง.)

* pongsupan-7_resize.JPG (53.86 KB, 640x716 - ดู 5052 ครั้ง.)

คำสอน...
Tome
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 กันยายน 2008, 05:17:30 PM »

ด้านซ้าย, ด้านบน และด้านล่าง  ยิ้มเท่ห์

* pongsupan-8_resize.JPG (91.68 KB, 640x759 - ดู 5133 ครั้ง.)

* pongsupan-9_resize.JPG (44.83 KB, 640x741 - ดู 5028 ครั้ง.)

* pongsupan-10_resize.JPG (52.66 KB, 640x691 - ดู 5032 ครั้ง.)

คำสอน...
tongn005
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 กันยายน 2008, 01:15:27 PM »

เเบบไหน ตัวจริง เสียงจริงครับ:)

* gunphee.jpg (139.85 KB, 850x714 - ดู 7048 ครั้ง.)

bayonet
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 09 กันยายน 2008, 10:37:53 PM »

พี่ ๆ ครับ นำข้อมูลมาดูมาวิเคราะห์กันให้จบ ๆ กันไปเถอะครับ

และเมื่อจบแล้วก็ขอให้เป็นไปในแนวทางเดียวกัน

น้อง ๆ อย่างผม ข้อมูลต่าง ๆ ก็ได้มาจากพี่ ๆ นั้นแหละครับ

หากพี่ ๆ ยังเถียงกันไม่จบแบบนี้ แล้วจะให้รุ่นน้อง ๆ ฟังข้างไหน

เลือกเล่นเลือกเก็บกันไป ตามความเชื่อของแต่ละบุคคลคงไม่ดีแน่ครับ

นับถือ...และเคารพรักพี่ ๆ ทุกท่านครับ

รอดูอยู่เหมียนกันครับเพราะผมก็มีพระชุดนี้ 2 องค์ เอามาเมื่อประมาณ 20 ปีที่แล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ก่อนมีหนังสือเล่มสีฟ้า

ประมาณ 5-6เดือน ที่จำได้เพราะคนขายนำหนังสือเล่มสีฟ้ามาขายให้เพื่อยืนยันว่าเป็นพระหลวงพ่อหลังจากขายพระ

ชุดนี้ให้ผมแล้ว (หนังสือได้จากงานประกวดพระ)
erawan
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 กันยายน 2008, 05:16:25 PM »

ตามความเห็นส่วนตัวของผม จะเก็บพิมพ์ที่เนื้อดินละเอียดและไม่มีคราบกรุ ขอบพื้นด้านล่างของพระมีรอยคล้ายฟันหนูชัดๆ พิมพ์คมครับ
Tome
Sr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 15 กันยายน 2008, 08:13:03 AM »

ไม่ทราบใช่ที่อยากได้กันหรือเปล่า ผมมีแต่ภาพไม่มีข้อมูล ช่วยแนะนำด้วยครับว่าเก๊หรือแท้  ยิงฟันยิ้ม
พี่ tongn005 , พี่เอกดนตรีสยาม และพี่ erawan ฟันธงให้หน่อยครับมาองค์ของผมดีไหม?  ฮืม

คำสอน...
Sr. Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 15 กันยายน 2008, 01:46:20 PM »

แท้แน่นอนครับ ขอโทษเพื่อนสมาชิกด้วยที่บางครั้งนำเสนอข้อมูลแล้วยังไม่กระจ่างชัดเต็มที่ พระองค์ของคุณถือว่าแท้ดูง่ายครับ
Tome
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 18 กันยายน 2008, 08:27:06 AM »

แท้แน่นอนครับ ขอโทษเพื่อนสมาชิกด้วยที่บางครั้งนำเสนอข้อมูลแล้วยังไม่กระจ่างชัดเต็มที่ พระองค์ของคุณถือว่าแท้ดูง่ายครับ
ขอบคุณมากครับพี่เอกดนตรีสยาม ที่ช่วยชี้ขาด จะเก็บไว้อย่างดีครับองค์นี้  ยิ้มเท่ห์

คำสอน...
KOB MCOT
Sr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 21 กันยายน 2008, 09:31:43 PM »

เมื่อสัปดาห์ก่อนผมไปสักหนุมานกับลุงหล่อน แย้มทับ มาได้แบ่งพระผงสุพรรณพิมพ์นี้มา
ลุงหลอนบอกว่าได้ไปช่วยหลวงพ่อหาดินมาทำพระเช่นดินเจ็ดป่าช้า ดินโปร่งดินที่วัวควาย
ชอบกินไม่ทราบว่าผมเรียกถูกหรือเปล่า ส่วนจริงเท็จประการใดผมก็เล่าตามลุงหล่อนนะครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์