ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 28 เมษายน 2024, 01:23:11 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  เหรียญ รูปหล่อ พระเนื้อโลหะ
| | |-+  คำเตือนของเฒ่า สุพรรณ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คำเตือนของเฒ่า สุพรรณ  (อ่าน 14299 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 13 ตุลาคม 2008, 10:21:59 AM »

ในช่วงก่อนปี๒๕๒๐ มีคอลัมน์หนังสือพระเครื่องที่มีกระเเสตอบรับเเละเป็นที่นิยมมาก คือ คอลัมน์ของหลวงปู่ทิม ที่เขียนโดยคุณชินพร สุขสถิตย์ ลักษณะเป็นการลงเรื่องราว ประวัติ เเละอภินิหารของหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ซึ่งในคอลัมน์ได้มีการนำจดหมายของผู้ที่มีประสบการณ์ต่างๆกับพระเครื่องของหลวงปู่ทิมมาเล่าสู่กันฟัง ซึ่งถือเป็นการนำเสนอที่น่าสนใจเเละได้รับความนิยมเป็นอย่างมาก

จากนั้น ไม่นาน คุณเฒ่า สุพรรณ หรือครูสมจิต ก็ได้นำเรื่องราวต่างๆของพระเกจิอาจารย์ท่านนึงที่ตนเองมีความเคารพนับถือเป็นอย่างมาก ท่านคือ หลวงปู่กวย ชุตินธโร เเห่งวัดโฆสิตาราม หรือวัดบ้านเเค อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท มาลงในหนังสือนะโม

เรื่องราวต่างๆของหลวงปู่กวย ได้ถูกถ่ายทอดลงในหนังสือพระเครื่องนะโม การนำเสนอคล้ายกับเรื่องราวของหลวงปู่ทิม คือมีผู้อ่านที่นำวัตถุมงตลต่างๆของหลวงปู่ไปบูชาเเละประสบกับอภินิหารมากมาย เพราะเเม้กระทั่งรูปถ่ายที่ตัดจากหนังสือนะโม คนที่นำไปบูชาก็มีประสบการณ์กันถ้วนหน้า จึงทำให้กระเเสความนิยมเเละความนับถือขยายเเผ่กว้างออกไปอย่างมาก คอลัมน์ของหลวงปู่กวย จึงกลายเป็นคอมลัมน์สำคัญในหนังสือพระ

คอลัมน์หลวงปู่กวย ลงหนังสือมานาน ถือเป็นคอลัมน์นิยมที่ลงหนังสือพระมานานมาก นับตั้งเเต่ปี๒๕๒กว่า จงถึงปี๒๕๔๑ จึงปิดตัวไป เเม้กระนั้นกระเเสความศรัทธาก็ไม่ได้ลดน้อยลงไป

คุณเฒ่า ถือเป็นศิษย์รุ่นใหญ่ ที่มีความสำคัญมากคนนึง ถ้าไม่มีคุณเฒ่า ผมก็อาจจะไม่ได้พบกับหลวงปู่กวย ปัจจุบัน เรื่องราวต่างๆในหนังสือนะโม จะจบลงไปนานเเล้ว เเต่ผมในฐานะศิษย์รุ่นหลังๆปลายเเถวคนนึง ได้ตั้งปณิธานไว้กับหลวงปู่ เเละทางวัดว่า จะเผยเเผ่กิตติคุณเเละบารมีหลวงปู่ต่อไป จึงกลายเป็นเวปนี้ขึ้นมา จุดสำคัญคือให้ข้อมูลเกี่ยวกับวัดเเละหลวงปู่ โดยเฉพาะเรื่องการทำบุญกับทางวัดเเละโรงเรียน  ส่วนเรื่องวัตถุมงคลนั้น เป็นข้อมูลเสริมที่หลีกเลี่ยงไม่ได้  เเต่การนำเสนอในทุกวันนี้ ขอให้ทุกท่านใช้วิจารณญาณให้ดี เเละรอบคอบต่อการบริโภคข้อมูล เพราะวัตถุมงคลเเท้ๆของหลวงปู่หายากมาก ที่มีก็ไม่ใช่ราคาถูกๆ ถ้าท่านศรัทธาจริงๆ ควรใช้หลักฉลาดบริโภค ศรัทธาคู่กับเหตุผล อย่าให้ศรัทธาทำให้ตัวเองเเละครอบครัวต้องเดือนร้อน โดยเฉพาะศิษย์น้องๆ รุ่นหลังๆ ควรศึกษาข้อมูลให้มากๆ ก่อนที่จะตัดสินใจในเรื่องการเช่าหา

ข้อมูลต่างๆในทุกวันนี้ ถือว่ามีมากเเละมาจากหลายเเหล่ง ซึ่งผิดกับสมัยก่อน ที่คนรู้จะปิด เเละเอาเปรียบกับศิษย์รุ่นน้องๆ เเบบที่ตัวผมเคยได้ประสบมาด้วยตัวเอง

สมัยก่อนๆ ตอนที่เรื่องราวหลวงปู่ ลงในหนังสือนะโม คุณเฒ่าจะบอกเสมอ ใครมีเหรียญรุ่นเเรกหลวงปู่กวย ให้เก็บรักษาให้ดี หรือถ้าใครไม่มี ก็ควรหาเก็บไว้ เพราะราคาไม่เเพง เเละพอหาได้บ้าง ถ้าใครไม่เก็บ จะหาว่าไม่เตือนกัน นับตั้งเเต่ตอนนั้น จนถึงวันนี้ คำเตือนของคุณเฒ่า ที่ว่าไว้ ไม่ผิดเลย เเค่ปลายปีที่เเล้ว เหรียญหลักหมื่น กลายเป็นเหรียญหลักเเสนขึ้นมาทันที

เหรียญนี้ เจ้าของบอกว่า ญาติติดหนี้สามหมื่น ไม่มีเงินให้ จึงเอาเหรียญนี้มาเเทน เจ้าของบอกเอง ว่ามีคนมาขอดูหลายคน เเละมาขอซื้อในราคาเจ็ดหมื่นบาท ไม่รู้ว่าเขาเสนอราคาให้เเก หรือเเกตีราคาเอง เเต่ที่เเน่ๆผมฟังเเล้ว ใจหายเเละต้องถอดใจ  นึกถึงสิบกว่าปีที่เเล้ว สภาพนี้ ไม่เกินสามพันบาทครับ

* number1-1.jpg (135.59 KB, 700x786 - ดู 9622 ครั้ง.)

* number1-2.jpg (137.11 KB, 700x790 - ดู 9596 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
bayonet
Register Member
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2008, 10:46:29 AM »

เหรียญรุ่นนี้ตอนนี้ราคาเก็บไม่ไหวจริงๆครับ ก่อนนี้มีคนเอามาให้ผมสภาพดีกว่านี้หน่อยพร้อมเลี่ยมทองราคา

35000 บาท ผมเห็นว่าเหรียญไม่สวยและแกะดูตัวตัดไม่ได้เลยไม่เอาไว้ (ปลอดภัยไว้ก่อน) ก็ตั้งใจรอไว้เอา

เหรียญสวยๆดูง่ายๆดีกว่า พอเจออีกทีราคาจับไม่ลงจริงๆครับ เลยห้อยแต่พระผงของท่านดีกว่า สบายใจดี  ยิงฟันยิ้ม

อย่างน้อยสุดพวกโพธ์ 9 หรือแหวกม่านท่านก็ทำเองกับมือแน่ๆครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2008, 04:51:42 PM »

ของดีหายาก คุ้มค่าแน่ครับ ถ้าใครได้ครอบครอง  ยิ้มเท่ห์
CHALOTHON
Hero Member

ยินดีให้คำปรึกษาโทร ...."0955149356

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2008, 04:53:50 PM »

ยิ้มกว้างๆ     ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆๆครับ ยิงฟันยิ้ม

ติดต่อและปรึกษา  0955149356ทุกวัน
http://www.taradpra.com/store.aspx?StoreNo=7285
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2008, 07:39:46 PM »

รับทราบข้อมูลครับ ขอบคุณครับ

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2008, 08:58:46 PM »

ผมอ่านนะโมมาตั้งแต่สมัยเรียนหนังสือ อยากได้เหรียญรุ่นแรกมาก
พอทำงานหาเงินได้กลับไม่มีปัญญาหามาได้ คงได้แค่มองครับ ยิ้ม

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
somsak
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2008, 11:31:11 AM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ
sutanee
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2008, 11:58:49 AM »

ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลดีๆครับ ยิ้ม

ไม่มีศรัทธา ปาฏิหารไม่เกิด
visitpol
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2008, 02:11:57 PM »

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆครับผม ยิ้ม
โต้ง ชัยนาท
Newbie

"นะตันโต นะโมตันติ ตันติ ตันโต นะโมตันตันติ"

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2008, 01:34:57 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ.....

tongn005
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2008, 09:31:43 AM »

ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทึกท่าน
ขอบคุณพี่โต้ง ชัยนาท ดีใจครับที่พี่เข้ามาเยี่ยมเยียนเวปเล็กๆเเห่งนี้ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
บอล อุทัย
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2008, 12:21:38 PM »

ข้อมูลเยี่ยมมาก ครับพี่ เหรียญรุ่นแรกราคาไปไกล
ไม่เป็นไรครับ รุ่นอื่น ๆ ก็สมามารถใช้บูชาได้ได้อย่างสบายใจ
รุ่นไหนก็ได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอเชิญแวะเยี่ยมชม เว็บไซต์ศิษย์หลวงพ่อกวยครับ
http://sitluangporguay.com/forum/index.php
tongn005
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2008, 12:40:04 PM »

ขอบคุณน้องบอล
บางครั้งนึกถึงเรื่องราวเก่าๆ นำมาเล่าสู่กันฟังครับ ยิ้ม

bayonet
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2008, 04:08:08 PM »

สงสัยคุณtongn005 จะเริ่มแก่แล้วนะครับ เริ่มคิดถึงความหลัง....5555  ยิงฟันยิ้ม
tongn005
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2008, 03:00:37 PM »

ขอบคุณพี่อภิรัตน์ คนเเก่ ก็บ่นไป พูดไปตามประสาครับ ยิ้ม

โต้ง ชัยนาท
Newbie

"นะตันโต นะโมตันติ ตันติ ตันโต นะโมตันตันติ"

« ตอบ #15 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2008, 12:24:09 AM »

ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทึกท่าน
ขอบคุณพี่โต้ง ชัยนาท ดีใจครับที่พี่เข้ามาเยี่ยมเยียนเวปเล็กๆเเห่งนี้ ยิ้ม

ขอบคุณมากๆครับ.. ยิงฟันยิ้ม

เป็นเวปที่รู้สึกอบอุ่นใจทุกๆครั้งที่ได้เข้ามาชม...และศึกษาเพื่อเป็นแนวทางในการสะสม

เป็นกำลังใจให้นะครับ..แล้วคงมีโอกาสได้พบกันอีกที่ชัยนาทนะครับ... ยิงฟันยิ้ม

tongn005
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2008, 09:12:09 AM »

ขอบคุณพี่โต้ง โอกาสหน้า เจอกันที่วัดหลวงปู่นะครับ ยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์