ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 26 เมษายน 2024, 08:37:57 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  สนทนา, ถาม-ตอบ ทุกเรื่อง
| | |-+  ลูกศิษย์หลวงพ่อเดิม มีใครบ้างครับ? ปัจจุบันเหลือท่านไหน?
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกศิษย์หลวงพ่อเดิม มีใครบ้างครับ? ปัจจุบันเหลือท่านไหน?  (อ่าน 59120 ครั้ง)
SHS
Register Member
Full Member

« เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2008, 09:29:53 AM »

หลวงพ่อเดิมวัดหนองโพ ท่านเป็นพระเกจิอาจารย์ที่ชื่อเสียงโด่งดัง เรื่องความเก่งกาจสุดยอด วัตถุมงคลนับวันก็ยิ่งหายากเข้าไปทุกวัน ส่วนที่มีอยู่ก็สนนราคาหลายหลัก

ฉะนั้นจึงอยากทราบว่าลูกศิษย์ของท่านมีใครบ้าง?

ส่วนปัจจุบันที่ทราบคือ หลวงพ่อจรัล วัดอัมพวัน จ.สิงห์บุรี ที่เคยเรียนวิชา"คชสาร" ก่อนที่หลวงพ่อเดิม ท่านจะมรณะภาพ

จึงอยากรบกวนพี่ๆเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านช่วยเสริมสร้างความรู้ให้หน่อยครับ.

ขอบคุณครับ.
SHS
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2008, 08:57:25 PM »

ผมพอจะได้ข้อมูลมาบ้างแล้วครับดังนี้.
1.หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม
2.หลวงพ่อรุ่ง วัดหนองสีนวล
3.หลวงพ่อโอด วัดจันเสน
4.หลวงพ่อฮวด วัดหัวถนนใต้
5.หลวงโอน วัดโคกเดื่อ
6.หลวงปู่บุญ วัดหัวเขา
7.หลวงปู่รอด วัดสันติกาวาส(ยังมีชีวิตอยู่)
8.หลวงพ่ออยู่ วัดบ้านแก่ง
9.หลวงพ่อกัน วัดเขาแก้ว
10.หลวงพ่อครื้น วัดสังโฆ
11.หลวงพ่ออ๋อย วัดหนองบัว
12.หลวงปู่ปรง วัดธรรมเจดีย์

หาได้แค่นี้ครับ.
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2008, 09:43:50 PM »

หลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน สิงห์บุรี  ยิ้ม
SHS
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2008, 11:08:41 PM »

หลวงปู่โต๊ะ วัดกำแพง จ.สิงห์บุรี ด้วยหรือเปล่า? เพราะเคยเห็นรูปถ่ายกระจกด้านหนึ่งหลวงปู่โต๊ะ อีกด้านหนึ่งเป็นหลวงพ่อเดิม
เสือสี่แคว
Jr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2008, 10:24:44 AM »

หลวงพ่อรุ่งไม่ได้เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อเดิมครับท่านเป็นพระยุคเดียวกันเป็นลูกพี่ลูกน้องกัน แต่หลวงพ่อรุ่งมรณะภาพก่อน หลวงพ่อเดิมท่านมีลูกศิษย์มากครับหลายรุ่นทั้งที่อยู่กับท่านตั้งแต่ก่อนสงครามโลกครั้งที่2ช่วยท่านสร้างวัตถุมงคล ท่านเหล่านี้มีเวลาศึกษากับหลวงพ่อมากบางองค์อยู่ศึกษาหลายพรรษาแต่ละองค์วิทยาคมล้วนทรงวิทยาคมอย่างเอกอุ บางองค์ก็มาศึกษาเป็นวิชาวิชาไปอยู่ไม่นาน บางองค์หลวงพ่อให้ตำราไปศึกษาเอง ในช่วงหลังสงครามโลกครั้งที่2ท่านไปสร้างวัดมากครับ ต้องอยู่ประจำที่วัดนั้นๆนานคงมีพระในละแวกวัดเหล่านั้นมาขอเรียนกับท่านบ้าง แต่ที่แน่ๆมีอยู่ไม่กี่องค์ครับที่หลวงพ่อเดิน ท่านถ่ายทอดวิชาให้เต็มที่และไว้ใจให้ทำงานแทนท่าน
 1.หลวงพ่อจันทร์ วัดคลองระนง ท่านเป็นศิษย์รุ่นใหญ่ที่ หลวงพ่อเดิมมั่นใจให้ไปในงาน พุทธาภิเษกแทนท่านและไม่ทำให้ท่านผิดหวังเลย มีลูกศิษย์ตามหลวงพ่อจันทร์กลับมาเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อเดิมอีกมากมาย
 2.หลวงพ่อกันวัดเขาแก้ว เป็นลูกศิษย์รุ่นใหญ่อีกองค์หนึ่ง ของหลวงพ่อที่เรียนวิชาทำมีด ท่านทำมีดออกมาราคาแพงมากเป็นรองเพียงหลวงพ่อเดิมเท่านั้น(สมัยที่หลวงพ่อเดิมมาเรียนวิชาทำมีดกับหลวงพ่อขำวัดเขาแก้ว เมื่อเรียนสำเร็จหลวงพ่อขำ บอกกับหลวงพ่อเดิมว่า หลังจากท่านมรณะไปแล้ววิชาการทำมีดจะหมดจากวัดนี้ แต่ต่อไปจะมีพระจากวัดนี้ไปเรียนวิชาทำมีดขอให้ช่วยถ่ายทอดให้ด้วย ดังนั้นหลวงพ่อกันจึงได้วิชาเต็มที่)
 3.หลวงพ่อน้อยวัดหนองโพธิ์ ท่านเป็นศิษย์ที่หลวงพ่อเดิมไว้ใจให้ปกครองวัดต่อจากท่าน
 4.หลวงพ่อโอน วัดโคกเดื่อ องค์นี้สำคัญมากครับ เป็นองค์ที่ผมเชื่อว่าได้เรียนวิชาคชศาสตร์และสำเร็จวิชาคชศาสตร์จากหลวงพ่อเดิม เนื่องจากช้างที่หลวงพ่อเดิมรักมากท่านยกให้หลวงพ่อโอนดูแล และหลวงพ่อโอนดูแลช้างจนสิ้นอายุลงและทำพิธีศพให้ งาช้างของหลวงพ่อยังอยู่ที่วัด ถ้าไม่สำเร็จวิชาคชศาสตร์หลวงพ่อเดิมคงไม่ไว้ใจให้ดูแลช้างแทนท่านหรอกครับ
  ส่วนองค์อื่นๆอีกหลายๆองค์ก็เก่งนะครับ เพียงแต่ที่ผมทราบและอิงหลักฐานจากที่หลวงพ่อเดิมท่านไว้ใจมอบหมายให้ทำงานแทน ทั้งจากลายลักษณ์อักษรและคำบอกเล่าจากคนรุ่นเก่าๆทำให้ทราบถึงความเก่งของลูกศิษย์ทั้ง4องค์ คนเก่าๆมีวิธีดูลูกศิษย์หลวงพ่อว่าองค์ไหนของแท้ของเทียมไว้ดังนี้
  1.ต้องพูดน้อยไม่โอ้อวดตัว
  2.สมถะพบง่ายไม่สะสมของมีค่า
  3.ไม่ให้หวยเด็ดขาดเพราะหลวงพ่อเดิมท่านเกลียดเอามากๆ
ถ้าผิดจากนี้แล้วท่านว่าของเทียมครับ เอาไว้ว่างๆผมจะเล่าถึงเมื่อพ่อผมพบกับหลวงพ่อเดิมให้ฟังครับ
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2008, 07:50:50 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ มาปูเสือรอพี่เสือเล่าต่อครับ
lavar_181
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2008, 08:57:20 PM »

ขอแบบที่ยังไม่มรณภาพด้วยก็จะดีครับ เอาแค่สายหลวงพ่อเดิมก็ได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
SHS
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2008, 12:46:53 AM »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านนะครับที่ได้เข้ามาเยี่ยมชมและขอบคุณพี่เสือที่ให้ความรู้ได้เพิ่มมากขึ้น แต่!ผมยังสงสัยอยู่นิดนึงก็คือ ผมเห็นในเว็บบางเว็บลงไว้ว่าหลวงพ่อเดิม อายุอ่อนกว่าหลวงพ่อรุ่ง 11 ปี ทำให้ผมงง ทั้งที่หลวงพ่อเดิม เกิด 2403 แล้ว หลวงพ่อรุ่ง เกิด 2412 แต่ลงไว้ว่า หลวงพ่อเดิม อ่อนกว่า 11 ปี งง ครับ.

พี่เสือช่วยอธิบายให้กระจ่างด้วยครับ(หรือท่านอื่นที่รู้รายละเอียดก็ได้นะครับ)
เสือสี่แคว
Jr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2008, 08:38:15 PM »

หลวงพ่อเดิมเกิด2403 หลวงพ่อรุ่งเกิด 2412 แล้วหลวงพ่อรุ่งจะแก่กว่าหลวงพ่อเดิมได้อย่างไรครับ น่ากลัวเวปนั้นอาจจะพิมพ์ผิด หรือเห็นพ.ศ.เกิดหลวงพ่อรุ่งมากกว่า ลบด้วยพ.ศ.เกิดของหลวงพ่อเดิมซึ่งน้อยกว่า เลยเข้าใจผิดว่าหลวงพ่อรุ่งอายุมากกว่าหลวงพ่อเดิม
หน้า: [1] พิมพ์