ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 มีนาคม 2024, 08:17:11 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อผง
| | |-+  ปรกโพธิ์เล็กหลังกะระสะติ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรกโพธิ์เล็กหลังกะระสะติ  (อ่าน 43182 ครั้ง)
chet008
Register Member
Hero Member

« ตอบ #40 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2008, 09:55:21 PM »

มาดูเนื้อใกล้ๆกัน เห็นมวลสารมากมาย ยิ้ม

* Copy of DSC01488.jpg (80.86 KB, 641x661 - ดู 3856 ครั้ง.)
chet008
Hero Member

« ตอบ #41 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2008, 10:24:42 PM »

ยิ้ม ผมเชื่อว่าเนื้อหาแตกต่างจากเนื้อพระสององค์ที่ เป็นหลังยันต์ดวงแก้ว และ ยันต์มะอะอุ (ไม่ใช่พิมพ์ปรกโพธิ์หลังกะระสะติ)  อย่างสิ้นเชิง 

* Copy (2) of DSC01488.jpg (105.1 KB, 848x661 - ดู 2888 ครั้ง.)
KBISMARCK
Sr. Member

« ตอบ #42 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2008, 11:42:36 PM »

ผมเคยเห็นทั้ง 2 เนื้อนี้ (ที่คุณ ball โชว์และของคุณ chet008)
ถ้ามองไกลๆโดยไม่ละเอียดมีส่วนคล้ายกัน แต่จริงๆแล้วรายละเอียดต่างกันโดยเฉพาะมวลสารที่คุณ ball โชว์ไม่มี
ยังไม่จบครับผมกำลังเสาะหามาให้ชมอีก 2 เนื้อ ถ้าสนใจตามมาครับ
ท่านใดมีเนื้ออื่นอีกไหม มาช่วยกันวิเคราะห์ครับ ขอบคุณครับที่สนใจเข้ามาอ่าน
ถ้าร่วมเสนอข้อมูลและความคิดเห็นจะเป็นประโยชน์มากครับ
ขอบคุณ คุณ chet008 ที่เริ่มตั้งกระทู้ และทุกท่านที่นำเสนอข้อมูลและความเห็น ครับผม
บอล อุทัย
Hero Member

« ตอบ #43 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008, 12:24:42 AM »

เรียนพี่ ๆ ที่นับถือ และเคารพรัก ผู้ซึ่งเป็นอาจารย์ของผมทุกท่าน
พระพิมพ์นี้ผมไม่มี ...แม้แต่องค์เดียว ดังนั้นผมจึงไม่มีส่วนได้ส่วนเสียและแม้แต่น้อยกับพระพิมพ์นี้
(เนื้อไม่ได้กิน หนังไม่ได้รองนั่ง เอากระดูกมาแขวนคอ ) ด้วยเพราะความเคารพรักและนับถือหลวงพ่อหมดใจ
จึงต้องออกมาเสนอข้อมูล ตามแนวความคิดของผม ซึ่งข้อมูลต่าง ๆ นั้น ผมไม่ได้กล่าวอ้างขึ้นมาเพื่อมีเจตนา
ที่จะทำให้ใครเสียหาย  หากข้อมูลต่าง ๆ ที่ผมได้เสนอไปนั้น ทำให้พี่ ๆ ต้องขัดเคืองใจ
หรือผิดพลาดประการใด อภัยให้น้องคนนี้ด้วยนะครับ

พระพิมพ์นี้ทั้ง ๒ เนื้อยังมีความขัดแย้งกันอยู่บางกลุ่มเล่นหากันแบบนึง อีกกลุ่มเล่นหากันอีกแบบ
ดังนั้นเพื่อความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน มาครับ มาช่วยกันให้ข้อมูล ออกมาช่วยกันวิเคราะห์
ออกมาแสดงความคิดเห็นกันครับพี่น้องหากรักหลวงพ่อจริง ต้องออกมา หากวันนี้ผิดพลาด
ต่อไปวันหน้าลูกหลานจะเป็นอย่างไร อย่าใช้อารมณ์ในการตัดสิน ใช้เหตุผล และจิตใต้สำนึก
ของความเป็นศิษย์หลวงพ่อ ออกมาให้เหตุผลกัน

เรียนพี่ ๆ ทุกท่าน หากรักหลวงพ่อจริง กรุณาให้ข้อมูล โดยไม่มีผลประโยชน์แอบแฝง

ขอมูลต่าง ๆ ตามความคิดเห็นของผมนั้น จะนำเสนอให้สมาชิกทุกท่านได้ชมต่อไปครับ

ขอเชิญแวะเยี่ยมชม เว็บไซต์ศิษย์หลวงพ่อกวยครับ
http://sitluangporguay.com/forum/index.php
KBISMARCK
Sr. Member

« ตอบ #44 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008, 06:04:56 AM »

ถึง ball
          พี่เข้าใจความรู้สึกของ ball อย่าหวั่นไหวครับ เราคิดเห็นอย่างไรก็แสดงออกอย่างจริงใจ
ถึงไม่เหมือนกันก็ไม่เห็นเป็นไร พี่ว่ากระทู้นี้ได้แสดงออกในสิ่งที่ดี เช่นเดียวกับวัตถุประสงค์ของ web นี้
พี่คิดว่านี่เป็นพัฒนาการอีกขั้นหนึ่งของ web นี้ ถ้าทุกคนช่วยกันเราจะเห็นสิ่งดีๆเกิดขึ้นอีกมากกว่านี้ครับ
แต่ต้องอยู่บนพื้นฐานของเหตุผล ข้อมูลที่มีคุณภาพ และมีความเข้าใจ และอภัยกัน ครับ
chet008
Hero Member

« ตอบ #45 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008, 07:36:52 AM »

ก่อนอื่นผมต้องขอออกตัวก่อนว่า ผมไม่ได้โกรธเคืองใครนะครับ  ยิงฟันยิ้ม จุดประสงค์ผมคือต้องการให้พี่น้องในเวบนี้ที่เป็นศิษย์หลวงพ่อองค์เดียวกัน ได้รู้ในสิ่งที่ดีที่ถูกต้องเท่านั้น อันนี้หมายถึงความน่าจะเป็นไปได้ ไม่ใช่ใช้อารมณ์มาถกเถียงเพื่อเอาชนะกัน แล้วมันได้อะไรขึ้นมาหรือครับ นอกจากความแตกแยก มองหน้ากันไม่ติด ซึ่งผมไม่อยากให้เกิดขึ้นเลยในกลุ่มพวกเรา และหลวงพ่อก็คงไม่อยากให้เป็นอย่างนั้น จริงมั๊ยครับ ยิ้ม การที่คนเรามีทัศนะไม่ตรงกันในบางเรื่อง ไม่ใช่หมายความว่าต้องมาโกรธเคืองกัน ผมอยากให้เรื่องนี้ยุติลงเร็วที่สุด เพราะผมเป็นคนเริ่มก่อนและไม่อยากเป็นต้นเหตุให้พี่น้องมาถกเถียงกัน เอาเป็นว่าใครเชื่ออย่างไรก็ว่ากันไปอย่างนั้นละกันนะครับ โอเคมั๊ยครับ  ยิ้มเท่ห์
   เอาเป็นว่าเราก็ต่างปรารถนาที่จะนำเสนอในสิ่งที่ดีที่ถูกต้อง ในเมื่อเรามีจุดประสงค์เดียวกันเช่นนี้ ผมว่ามันก็ดีแล้วครับ หลวงพ่อท่านคงรับรู้ ผมว่าความศรัทธาในองค์หลวงพ่อเป็นสิ่งสำคัญกว่าอื่นใดครับ และแค่ความศรัทธาแค่นี้ก็เพียงพอแล้วที่จะคุ้มครองคนคนนั้นได้ ผมจะยกนิทานเรื่องมาเป็นอุทธาหรฌ์เกี่ยวกะเรื่องความศรัทธาอาจพาชีวิตรอดไปได้เหมือนกันจะเล่าให้ฟัง ย่อๆ กาลครั้งหนึ่ง มีชายทรนงคนหนึ่งพกเครื่องของหลวงพ่อองค์หนึ่งซึ่งเค้าศรัทธามากๆติดตัวตลอดเวลา วันหนึ่ง เค้าเกิดไปมีเรื่องกับนักเลงกลุ่มหนึ่งถึงขั้นทะเลาะเบาะแว้งกัน ชายคนนั่นมาคนเดียวโดนกลุ่มนักเลงรุมตะรุมบอน จนตกไปในคลองน้ำครำ ในขณะชุลมุนเค้าก็ล้วงไปในกระเป๋าคว้าเอาเครื่องรางออกมาอมไว้ในปาก  สักพักรู้สึกว่าเครื่องรางนั้นดิ้นกระดุ๊บๆ เลยมีกำลังใจ เกิดเรี่ยวแรงมหาศาล ด้วยคิดว่า ของขึ้น ไล่ตีนักเลกลุ่มนั้นด้วยความบ้าบิ่นจนกระเจิงไปคนละทิศละทาง รอดชีวิตมาได้ พอเรื่องสงบ ก็อ้าปากคายวัตถุมงคลชิ้นนั้นออกมาจากปากจะเก็บใส่กระเป๋า ปรากฏว่า กลายเป็นลูกปลาตัวเล็กๆดิ้นกระแด่วอย่างอ่อนแรงใกล้จะสิ้นชีวิตเพราะโดนอมมานาน( คงเหม็นขี้ปาก) ยิงฟันยิ้ม  ไม่ใช่เครื่องรางแปลงร่างเป็นลูกปลานะครับแต่ด้วยเหตุที่คว้าผิดตกลงไปในคลองน้ำครำนึกว่าเป็นเครื่องรางและบังเอิญมีปลาอยู่ ในนั้นพอดี  แต่ด้วยศรัทธาครับ เลยรอดมาได้ ท่านเชื่อ....หรือไม่...... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008, 09:12:25 AM »

คุณบอล คุณ KBISMARCK และพี่เชต กล่าวถูกต้อง และดีแล้วครับ

เป็นการประชุม ปรึกษาหารึกันให้เดินถูกทาง ดีกว่าครับ ต้องสรุปให้ได้ครับ ยิ้ม
bayonet
Hero Member

« ตอบ #47 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008, 05:07:49 PM »

สาธุ...ครับ นับถือทุกท่าน

ช่วยกันหาบทสรุปที่ถูกต้องเพื่อเป็นแนวทางให้กับศิษย์รุ่นหลังๆก็ดีครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พระพิมพ์นี้ตั้งแต่เก็บพระหลวงพ่อมา หาตัวจริงไม่เจอสักที ทุกท่านหาข้อมูลมาถกกันก็ดีครับ

จะได้เป็นแนวทางให้กับทุกๆคน เพื่อประกอบการพิจารณานะครับ

ขอคารวะทุกท่านครับ

prisana
Newbie

« ตอบ #48 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008, 07:02:23 PM »

สวัสดีครับผมน้องใหม่ขอร่วมศึกษาด้วยคนนะครับ
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #49 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008, 08:00:06 PM »

เอางี้ดีกว่าครับถ้าทุกๆท่านเห็นพ้องต้องตรงกันว่าทำเพื่อจรรโรงในสายหลวงพ่อกวย ผมยินดีหาข้อมูลเพิ่มต่อให้ซึ่งผมว่ามีข้อมูลพอสมควร ว่าแต่ว่าถ้าถึงที่สุดในหลักฐานน่าจะจบลงได้โดยไม่ปล่อยกระทู้ลอยอยู่โดยยังคงสงสัย และแครงใจอยู่นะครับ ด้วยความเคารพทุกท่านและจะไม่มีการซื้อขายมาเกี่ยวข้อง

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
nybas
Newbie

« ตอบ #50 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008, 09:18:12 PM »

รอลุ้นบทสรุปอยู่เหมื่อนกันครับ ลังเล
chet008
Hero Member

« ตอบ #51 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008, 07:22:06 AM »

พระทั้งสององค์ได้ข้อสรุปแล้วครับ หลังจากที่ได้มีการนัดพบเพื่อดูพระกัน เมื่อวานนี้ ระหว่างผม คุณตุ้ย(kbismarck) และคุณพงษ์เวส หลังจากได้นำพระทั้งสององค์มาเปรียบเทียบกันแล้ว จึงได้เห็นกระจ่างได้ข้อสรุปดังนี้ ครับ
   1.พระคุณตุ้ย (องค์ที่มีชื่อหลวงพ่อด้านหลัง และที่หมวดบอล บอกว่าแท้แต่แรกนั่นแหละครับ)เป็นพระแท้ แน่นอน จากพิมพ์ที่คม ชัด ลึก แถมมีเกษา หลวงพ่ออีก1เส้น ตอนแรกดูจากรูป เพราะถ่ายจากกล้องพิกเซลต่ำ จึงเห็นภาพไม่คมชัด แลดูตื้น เบลอ จึงทำให้เข้าใจผิด จนเป็นที่ถกเถียงกันไปใหญ่โต แท้จริงแล้วเป็นพระคนละเนื้อเท่านั้น เป็นเนื้อผงน้ำมัน จึงทำให้องค์พระ ใหญ่กว่าองค์ สีเหลืองของผมเล็กน้อย
   2.พระองค์นี้คุณตุ้ย ได้รับมาจากคนที่ยืนยันว่ารับกับมือหลวงพ่อในสมัยนั้นจริงๆ และได้มาโดยไม่มีการซื้อขายด้วย(น่าอิจฉาจริงๆ)
   3.องค์สีเหลืองนั้น มีการยืนยันจาก คนหลายคน(เซียนพระหลวงพ่อกวยรุ่นเก่า)ว่า สมัยก่อนเค้าก็เล่นกันเนื้อแบบนี้ เนื่องจากทั้งพิมพ์ที่คมชัดและมวลสารในองค์พระ  อีกทั้งยังได้รับการยืนยันจากคนเก่าๆว่าได้รับมากับมือหลวงพ่อเช่นกัน  ส่วนองค์ที่เป็นพิมพ์อื่นนั้น ได้นำมาเทียบแล้ว เนื้อหาไม่เหมือนกัน อย่างคุณต้อยว่าจริงๆ มองจากรูป อาจเหมือนกัน แต่ ถ้าดูของจริงแล้วแตกต่าง
   4.ปรกโพธิ์องค์สีดำนั้นไม่ใช่แน่นอนเพราะพิมพ์ที่เบลอ จากการดูด้วยตาเปล่า
     ดังนั้นจึงถึงข้อยุติ ว่าพระพิมพ์นี้เท่าที่รู้มีสองเนื้อ ที่แท้
แน่นอนไร้ข้อกังขาอีกต่อไป :)ดังนั้นจึงขอปิดกระทู้นี่แต่เพียงเท่านี้ ขอขอบทุกคนที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นด้วยครับ ขอหลวงพ่อกวยคุ้มครองทุกคน ยิ้ม   
nit
Full Member

« ตอบ #52 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008, 08:13:26 AM »

ขอบคุณพี่chet008 ครับที่เอื้อเฟื้อความรู้
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008, 08:14:44 AM »

ขอแสดงความยินดีกับทุกท่านด้วยนะครับ ไร้ข้อกังขาไปอีก 1 ครับ
เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ถ่ายรูปพระไม่ดี มีสิทธิ์โดนตีเก๊ได้

ต่อไปต้องตอบว่า จากรูปพระแท้ครับ จากรูปพระเก๊ครับ *** คำตอบนี้ไม่ถือเป็นข้อยุติ ***

ยิ้มกว้างๆ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #54 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008, 08:32:55 AM »

ผมขี้สงสัยครับ แหะ ๆ ไม่ว่ากันนะครับ

ด้านหลังมีกี่บล็อคครับ เห็น ของพี่ตุ้ยหลังเรียบ กับ ของพี่เชษฐ์หลังเป็นคลื่นแบบกระดาน เนื้อแบบพี่ตุ้ยเป็นแบบผงละเอียดมาก หากใช้บล็อคเดียวกับของพี่เชษฐ์ ผมว่า ยังงัยต้องเป็นคลื่นแบบกระดานแน่ ๆ อีกอย่างนึง คือ ตอนกดพระเป็นบล็อค ไม่ใช่วิธีการปาดฉะนั้นถ้าไม่ใช่คลื่นจากบล็อคแล้วเกิดจากอะไร ขอความรู้ด้วยครับ แหะ ๆ  ยิงฟันยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #55 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008, 08:50:23 AM »

ขอประเด็นสุดท้าย รุ่นนี้เป็นบล็อคกระบอก ขอบทุกองค์ต้องเหมือนกันแบบเหรียญใช่ไหมครับ   ยิ้มเท่ห์
chet008
Hero Member

« ตอบ #56 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008, 09:14:09 AM »

เรื่องบล๊อคหลังนี่ผมไม่มีข้อมูลครับ แต่ผม เอาสามองค์ที่เป็นเนื้อเดียวกันมาเทียบเคียงกันแล้ว คุณว่าคลื่นตรงกันมั๊ยครับ จากรูปที่เห็น ผมดูแล้วไม่ค่อยตรงกันเท่าไหร่นะครับ จะเป็นเพราะการหดตัวรึเปล่าจึงเกิดคลื่นนี้ขึ้นมา และเนื้อที่แตกต่างกันกับ องค์คุณตุ้ย เพราะคุณตุ้ยเองบอกว่า องค์ของเค้าใหญ่กว่า แสดงว่าการหดตัวน้อยกว่าจึงไม่มีรอยคลื่นให้เห็น เป็นไปได้มั๊ยครับ ยิ้ม องค์ของผมแก่มวลสารอ่อนปูน จึงมีการหดตัวมากทำให้พระบางกว่า แต่องค์คุณตุ้ยแก่ปูน จึงหนาและใหญ่กว่าเล็กน้อย  ถ้าหากจะสงสัยว่าทำไมหดตัวแต่ด้านหลัง ขอตอบว่าด้านหลังนั้นผิวส่วนใหญ่เรียบตึงกว่าด้านหน้า จึงเกิดรอยย่นได้มากกว่าด้านหน้า ซึ่งมีไม่เรียบ คุณว่าความเห็นผมพอฟังขึ้นมั๊ยครับ ยิ้ม

* oo.jpg (73.38 KB, 953x448 - ดู 2853 ครั้ง.)

* bbbx.jpg (134.91 KB, 500x710 - ดู 2800 ครั้ง.)
chet008
Hero Member

« ตอบ #57 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008, 09:30:26 AM »

บางคนอาจสงสัยว่า สามองค์ที่เอามาเทียบทำไมสีแตกต่างกัน อธิบายได้ว่า ทั้งสามองค์ถ่ายจากกล้องคุณภาพต่างกันและแสงก็ต่างกัน ประกอบกับภาพถูกแต่งมาให้สวย เพราะฉะนั้นจึงทำให้ดูเหมือนกับคนละเนื้อ  ที่ถูกต้องเอาทั้งสามองค์มาเรียงกันแล้วถ่ายพร้อมกันจะออกมาเหมือนกันครับ ยิ้ม แม้แต่องค์ตุ้ยผมดูองค์จริงแล้วแตกต่างกับรูปอย่างฟ้ากับเหวเลยครับ องค์จริงสวยมากครับ
    หมู่นี้เวบหลวงพ่อดูเงียบเหงาผิดกับตอนเปิดเวบใหม่ๆ การที่มีการหยิบยกเอาพระมาวิเคราะห์กัน โต้กันไปโต้กันมา ผมว่าอย่างน้อยก็ทำให้เวบนี้คึกคักขึ้นมาบ้าง ผมว่าก็ดีไม่น้อยนะครับ เราวิเคราะห์กันด้วยเหตุผล ปราศจากผลประโยชน์ใดๆ ที่สำคัญต้องปราศจากการใช้อารมณ์ เอาความคิดของตัวเป็นใหญ่โดยไม่ฟังใครซึ่งเป็นสิ่งไม่ถูกไม่ควร  เพราะเราต่างนับถือหลวงพ่อองค์เดียวกัน เพราะการวิเคราะห์หาข้อมูลที่ถูกต้องทำให้ทุกฝ่ายก็ได้ประโยชน์ ได้ความรู้กันมากขึ้น พี่น้องว่าจริงมั๊ยครับ ยิ้ม ถ้ามานั่งดูกันแต่รูปพระเฉยๆมันไม่ม่วนหรอกครับ ช่วยกันแสดงความรู้ ตามกำลังสติปัญญาเท่าที่มี เราต่างเหมือนพี่น้องกันครับ คุยกันได้ จริงแมะ ยิงฟันยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #58 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008, 09:33:06 AM »

ความเห็นผมเพียงแต่สงสัยเท่านั้น เพราะยังไง พระทั้งสององค์ในความคิดของผมต้องคนละพิมพ์กันแน่ตามกรรมวิธีการสร้าง แต่สามองค์ที่พี่เชษฐ์รวมภาพมานั้น พิมพ์เดียวกันแน่นอนครับ เพราะเชื่อว่า บล็อคข้างด้านล่างองค์พระต้องมีขีดเหมือนกันทั้งสามองค์ ตามที่พี่ถ่ายภาพมาให้ชม ทีนี้ถ้าเล่นหาองค์ของภาพตามเวปวัด แสดงว่าองค์ของพี่ตุ้ยต้องสร้างคนละวาระกันแน่ ๆ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม
พระชุดนี้ต้องวัดที่บล็อคข้าง ด้านล่างองค์พระแน่ ๆ ครับ  ยิงฟันยิ้ม
บอล อุทัย
Hero Member

« ตอบ #59 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008, 10:16:12 AM »

ต้องขออภัยจริง ๆ ที่ยมยังไม่สามารถยอมรับข้อสรุปนี้ได้ เนื้องจากผมเป็นคนค้านแต่ ยอมยังไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์

พระทั้งสององค์ได้ข้อสรุปแล้วครับ หลังจากที่ได้มีการนัดพบเพื่อดูพระกัน เมื่อวานนี้ ระหว่างผม คุณตุ้ย(kbismarck) และคุณพงษ์เวส หลังจากได้นำพระทั้งสององค์มาเปรียบเทียบกันแล้ว จึงได้เห็นกระจ่างได้ข้อสรุปดังนี้ ครับ
   1.พระคุณตุ้ย (องค์ที่มีชื่อหลวงพ่อด้านหลัง และที่หมวดบอล บอกว่าแท้แต่แรกนั่นแหละครับ)เป็นพระแท้ แน่นอน จากพิมพ์ที่คม ชัด ลึก แถมมีเกษา หลวงพ่ออีก1เส้น ตอนแรกดูจากรูป เพราะถ่ายจากกล้องพิกเซลต่ำ จึงเห็นภาพไม่คมชัด แลดูตื้น เบลอ จึงทำให้เข้าใจผิด จนเป็นที่ถกเถียงกันไปใหญ่โต แท้จริงแล้วเป็นพระคนละเนื้อเท่านั้น เป็นเนื้อผงน้ำมัน จึงทำให้องค์พระ ใหญ่กว่าองค์ สีเหลืองของผมเล็กน้อย
   2.พระองค์นี้คุณตุ้ย ได้รับมาจากคนที่ยืนยันว่ารับกับมือหลวงพ่อในสมัยนั้นจริงๆ และได้มาโดยไม่มีการซื้อขายด้วย(น่าอิจฉาจริงๆ)
   3.องค์สีเหลืองนั้น มีการยืนยันจาก คนหลายคน(เซียนพระหลวงพ่อกวยรุ่นเก่า)ว่า สมัยก่อนเค้าก็เล่นกันเนื้อแบบนี้ เนื่องจากทั้งพิมพ์ที่คมชัดและมวลสารในองค์พระ  อีกทั้งยังได้รับการยืนยันจากคนเก่าๆว่าได้รับมากับมือหลวงพ่อเช่นกัน  ส่วนองค์ที่เป็นพิมพ์อื่นนั้น ได้นำมาเทียบแล้ว เนื้อหาไม่เหมือนกัน อย่างคุณต้อยว่าจริงๆ มองจากรูป อาจเหมือนกัน แต่ ถ้าดูของจริงแล้วแตกต่าง
   4.ปรกโพธิ์องค์สีดำนั้นไม่ใช่แน่นอนเพราะพิมพ์ที่เบลอ จากการดูด้วยตาเปล่า
     ดังนั้นจึงถึงข้อยุติ ว่าพระพิมพ์นี้เท่าที่รู้มีสองเนื้อ ที่แท้
แน่นอนไร้ข้อกังขาอีกต่อไป :)ดังนั้นจึงขอปิดกระทู้นี่แต่เพียงเท่านี้ ขอขอบทุกคนที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นด้วยครับ ขอหลวงพ่อกวยคุ้มครองทุกคน ยิ้ม  

พี่โอ๋ : เรื่องการหดตัวของผิวพระทางด้านหลังนั้น องค์ของพี่ตุ้ยหลังเรียบ กับ ของพี่เชษฐ์หลังเป็นคลื่นแบบกระดาน
        เนื้อแบบพี่ตุ้ยเป็นแบบผงละเอียดมาก หากใช้บล็อคเดียวกับของพี่เชษฐ์ ผมว่า ยังงัยต้องเป็นคลื่นแบบ
        กระดานแน่ อีกอย่างนึง คือ ตอนกดพระเป็นบล็อค ไม่ใช่วิธีการปาดฉะนั้นถ้าไม่ใช่คลื่นจากบล็อคแล้ว
        เกิดจากอะไร

พี่เชษ : เรื่องบล๊อคหลังนี่ผมไม่มีข้อมูลครับ แต่ผม เอาสามองค์ที่เป็นเนื้อเดียวกันมาเทียบเคียงกันแล้ว คุณว่าคลื่น
          ตรงกันมั๊ยครับ จากรูปที่เห็น ผมดูแล้วไม่ค่อยตรงกันเท่าไหร่นะครับ จะเป็นเพราะการหดตัวรึเปล่าจึงเกิด
          คลื่นนี้ขึ้นมา และเนื้อที่แตกต่างกันกับ องค์คุณตุ้ย เพราะคุณตุ้ยเองบอกว่า องค์ของเค้าใหญ่กว่า แสดงว่า
          การหดตัวน้อยกว่าจึงไม่มีรอยคลื่นให้เห็น เป็นไปได้มั๊ยครับ  องค์ของผมแก่มวลสารอ่อนปูน จึงมีการหดตัว
          มากทำให้พระบางกว่า แต่องค์คุณตุ้ยแก่ปูน จึงหนาและใหญ่กว่าเล็กน้อย  ถ้าหากจะสงสัยว่าทำไมหดตัว
          แต่ด้านหลัง ขอตอบว่าด้านหลังนั้นผิวส่วนใหญ่เรียบตึงกว่าด้านหน้า จึงเกิดรอยย่นได้มากกว่าด้านหน้า
          ซึ่งมีไม่เรียบ คุณว่าความเห็นผมพอฟังขึ้นมั๊ยครับ

เหตุผลข้อนี้ : ฟังไม่ขึ้นครับพี่ ของพี่เชษเหมือนกันทั้ง ๓ องค์จึงไม่แปลก ที่ด้านหลังจะเหมือนกันเพราะ
                 เป็นพระชุดเดียวกัน และเรื่องการหดตัวนั้น จะหดตัวเส้นเป็นเส้น เป็นสันแบบนี้ยิ่งเป็นสิ่งที่เป็นไม่ได้
                 ลองคิดดูครับ เอาแค่ผนังบ้าน มีน้ำหนักจากด้านบนมากดทับ ด้านล่างยังไม่หดตัวเป็นเส้นเลย

เรื่องขอบด้านข้างทำไม องค์ของพี่ตุ้ยเรียบร้อย องค์ของพี่เชษไม่เรียบร้อย ไม่เรียบร้อยอย่างไรผมจะนำรูปมาให้ดู
ในภายหลัง แล้วพี่ ๆ สมาชิกอย่าลืมเข้ามาวิจารย์กันนนะครับ

ดังที่ผมได้กล่าวไว้แล้วตั้งแต่ต้น ข้อสรุปนี้ ผมและพี่น้องอีกหลาย ๆ ท่านยังไม่ยอมรับ ดังนั้นจึงไม่ใช่ข้อสรุป
ตอนนี้ผมขอรวบรวมข้อมูลก่อนสักพัก แล้วจะนำข้อมูลมานำเสนอให้พี่น้องศิษย์หลวงพ่อกวย วิเคราะห์
วิจารณ์ กันต่อไปครับ

ขอเชิญแวะเยี่ยมชม เว็บไซต์ศิษย์หลวงพ่อกวยครับ
http://sitluangporguay.com/forum/index.php
หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์